อยากเปลี่ยนระบบไฟหน้าทองขาวเป็นcdi คับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อยากเปลี่ยนระบบไฟหน้าทองขาวเป็นcdi คับ

Senior Member MOSED MAN's Avatar
    สถานที่
    [ USE SCOOTER GANG ]
    ขอบคุณ
    0

Cool อยากเปลี่ยนระบบไฟหน้าทองขาวเป็นcdi คับ

ผมขับ spint 150 อยู่คับ

ถ้าจะเอาระบบ ไฟ px 150 มาใส่ spint 150 จะได้หรือป่าวคับ

ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้าง

หรือมีวิธีแปลงระบบ cdi แบบไหนบ้างช่วยแนะนำที่ เบื่อตั้งหน้าทองขาวเวลาออกทริปหน่ะคับ

ใครเซียนเรื่องระบบไฟช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
    SPRINT 177 CC.
    by. use scooter gang

Junior Member Singer's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

รบกวนช่วยบอกวิธีการ ใส่ทองขาวหน่อย ครับ กับผ้าครัทครับ อยากรู้จริงๆครับ
    เก็บวันนี้ พรุ่งนี้ก็เก่า

omiomi's Avatar
    สถานที่
    ''เพชรเกษม Road CluB''
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MOSED MAN อ่านข้อความ
    ผมขับ spint 150 อยู่คับ

ถ้าจะเอาระบบ ไฟ px 150 มาใส่ spint 150 จะได้หรือป่าวคับ

ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้าง

หรือมีวิธีแปลงระบบ cdi แบบไหนบ้างช่วยแนะนำที่ เบื่อตั้งหน้าทองขาวเวลาออกทริปหน่ะคับ

ใครเซียนเรื่องระบบไฟช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ผมว่าทองขาวก้อดีอยู่นะคับ ไม่เห็นต้องตั้งอะไรบ่อยๆเลย รถผมขี่ลืมเลย cdi ยกชุด pxมาผมว่าแพงอยู่นะ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามันมีปัญหาสตาร์ทยาก ระบบไฟรวน วิ่งแล้ววอดๆ สตาร์ทแล้วยิง เคลื่อนบ่อยตัดปัญหากวนใจก็เปลี่ยนได้เลยครับ

แต่ถ้าแค่ไฟไม่สว่าง แนะนำว่า ให้ไล่ระบบไฟใหม่ครับ cdiไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น

My Bike running on LPG

Senior Member MOSED MAN's Avatar
    สถานที่
    [ USE SCOOTER GANG ]
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ถ้ามันมีปัญหาสตาร์ทยาก ระบบไฟรวน วิ่งแล้ววอดๆ สตาร์ทแล้วยิง เคลื่อนบ่อยตัดปัญหากวนใจก็เปลี่ยนได้เลยครับ

แต่ถ้าแค่ไฟไม่สว่าง แนะนำว่า ให้ไล่ระบบไฟใหม่ครับ cdiไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น

แล้วมีวิธีการเปลี่ยน ชุด cdi อย่างไรบ้างครับ

ต้องมีอะไหล่ชุดไฟอะไรบ้าง แล้วขั้นตอนการทำด้วย

อยากเปลี่ยนจิงๆ ผมออกทริปไปต่างจังหวัดบ่อยหน่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้าอีกที่คร้าบ

SPRINT 177 CC.
    by. use scooter gang

Senior Member b_b_ball's Avatar
    สถานที่
    194 scooter club khon kaen
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แปลงไฟ

1 ถ้าไส่ชุดไฟ px

จะต้องใช้ข้อเหวี่ยง เป็น px เชื่อมเป้าลูกปืนขอเหวี่ยงใหม่ และทำหน้าโรตารี่ใหม่
    ข้อเสีย คือ ค่าใช้จ่ายสูง แต่คุณภาพดี ไม่นิยมกับ sprintครับ ส่วนมากนิยมเอาวิธีนี้ไปทำกับ Rally 200 มากกว่าครับ

2 ชุดแปลง cdi

เปลียนชุดใหม่แทนที่ของเดิม หาตำแหน่ง โดยใช้ ไทมิ้ง ไลท์
    ข้อเสีย คือ อาการรถที่เปลี่ยนไปปลายจะอืด และมีการผิดจุดระเบิดที่จังหวะทำให้เกิดอาการรถวิ่งถ อยหลัง เครื่องยนต์ร้อนเร็ว

แต่ถ้าให้แนะนำผมคิดว่า ทองขาวชัวที่สุด ถ้าเป็น sprit นะครับ ถ้าได้ตั้งทองขาวบ่อย ลองแก้เวลาเปลี่ยนทองขาวให้เปลียน คอนเดนเซอร์ทุกครั้งเพราะถ้าไม่เปลี่ยน คอนเดนเซอร์ไฟที่หน้าทองขาว จะไม่เรียบทำให้เกิดกินทองขาว(ประกายไฟที่หน้าทองขาว ) ซึ่งเป็นต้นเหตุ ทำให้เปลี่ยนทองขาวบ่อย

ปกติทองขาวกว่าจะได้เปลี่ยนหรือตั้งนานพอสมควรเลยนะค รับ

ถ้ายังสงสัยหรือมีปัญหาเกี่ยวกับ Vespa เชิญเข้าไปสอบถามที่บอร์ดกลุ่ม
    194 SCOOTER CLUB KHON KAEN ได้ครับยินดีให้ข้อมูลครับ หรือ083-143-2080 ครับ

Bookmarks