ถามเพื่อนๆคลาสสิค - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามเพื่อนๆคลาสสิค

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

ก็ว่ากันไปครับ ไม่มีใครบังคับให้ทุกคนเป็นคนดีได้ เราทำตัวเราให้ดีก็พอแล้ว
    บักหำน้อย ยโสธร...........

วิดวะ อุตสาหการ the tung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปล่อยมันไป

Junior Member thunstopza2's Avatar
    สถานที่
    สองล้อเสลภูมิ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เสื่อมเสีย

พวกที่ขับรถคลาสสิคตามกระแส ที่ว่าทำรถแรงๆมาบิดใส่กันในงาน
    มันทำให้วงการของพวกเราเสื่อมเสีย ผู้คนเลยมองพวกเราไปในทางที่ผิด
    แต่ที่จริงมันไม่ใช่ เพราะเราขับด้วยใจรักและมาทำบุญครับ
    em85em85

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ballmei อ่านข้อความ
    ไม่ต้องสนใจ ทำตัวดีๆก็พอ
    อืมๆๆ ใช่ คับ ผมอยู่ฝั่งธน โหมีหน้าบ้านแทบทุกคืน เซ็งๆๆ
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Member bankking's Avatar
    สถานที่
    ไฟหลวง 2004
    ขอบคุณ
    0

ไม่ต้องสนใจใครเอาตัวเราและกลุ่มก็พอ
    พวกเลวก็เลวไปมันไม่มีสมอง....
    วันนี้มีวันเดียว พรุ่งนี้มีหลายวัน
    เราทำวันนี้ให้ดีที่สุด
    ไฟหลวง(2004)ขอนแก่นem90em90em90

2546-ปัจจุบัน mike_kalasinclassicbike's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถจักรยานยนต์โบราณจังหวัดกาฬสินธุ์ -MahasaraKham
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mio/100 อ่านข้อความ
    มีบุคคลภายนอกที่ไม่รู้ว่าเราขับขี่ไปเพื่ออะไร แล้วเหมาร่วมว่าพวงเราเป็นเด็กแว้น
    เพื่อนให้ความหมายคำว่ามอเตอร์ไซค์คลาสสิคว่าอย่างไร
    และเราขับขี่กันเพื่ออะไร
    ขอความเห็นจากเพื่อนๆทุกชมรม
    ขอบคุณมากครับ

คือว่าเราอยู่ใครอยู่มันดีที่สุดครับก่อนที่จะรับสมา ชิกเราต้องดูนิสัยคนด้วย ถ้าเกิดเข้ามาอยู่ในกลุ่มเราแล้วเกิดมีเรื่องทะเลาะก ัน ผลตามมาคือกลุ่มเรานะครับจะเสียชื่อ แต่ยังไงก็รักกันเท่าที่เรามีนะครับ ผมว่าคงอีกไม่นานจากพวกเราคลาสสิค จะไม่มีความคลาสสิคอีกนะผมว่า งานแต่ละงานก็ตีกัน ย้อนกลับไปสมัย6ปีก่อนสิ
    em86

Junior Member jr_c70_udonthani's Avatar
    สถานที่
    ส่องทาง classic udonthani
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คลาสสิคก่าเด็กแว้นมันคนละอย่าง

ทุกคนครับผมอยากไห้รู้ไว้นะครับว่า
    คลาสสิคกับเด็กแว้นมันไม่ช่ายอย่างเดียวกัน
    ไอ้พวกเด็กแว้นที่มันเรียกตัวเองว่าคลาสสิค
    มันไม่อายตัวเองหรือไงวะ ที่มาทำไห้คำว่าคลาสสิคเสื่อมเสีย
    บุคคลที่ทำดีแร้วก็ขอชื่นชมนะครับ
    แต่ว่าบุคคลไหนที่ยังทำตัวเป็นปัญหาของคนอื่นอยู่น่า จะพิจารณาตัวเองนะครับ
    คลาสสิคอยู่ที่ใจ ไม่ช่ายไครก็ทำได้

ไปเพราะรัก
    พักเพราะเหนื่อย
    หายเมื่อยเราไปต่อ

ส่องทาง คลาสสิค อุดรธานี

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เออ...จะให้ว่ายังไง
    ไม่มีใครออกมารับผิดชอบหรอกครับเรื่องนี้มันต้องแก้ก ันทั้งระบบ
    มาทำความเข้าใจ ใครไม่เข้าใจอันนี้ก็ช่วยไม่ได้
    เพราะพวกเขาอาจจะเด็กเกินไป ใบขับขี่ก็ยังไม่มีมันผิดกฏหมายตั้งแต่แรกแล้วครับ
    แล้วอีกอย่างคือบุคคลอายุยังไม่ถึง18ห้ามออกจากบ้านเ กิน4ทุ่มอันี้มันก็ผิดกฏอีกนั้นแหละ
    ถ้าเจ้าหน้าที่ขารอเรียกตรวจอันนี้เขาทำได้100%
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

zaxc_50's Avatar
    สถานที่
    sfee scooter club sukhothai
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ cp อ่านข้อความ
    ถ้าเป็นไปได้จัดทำสารบบผู้ขับขี่และรถที่ครอบครองไว้ เลยก็ดีนะคับ คัวใครหรือรถใครที่มีปัญหาก็ตัดออกจากสารบบซะเลย เป็นการกันทั้งพวกนอกรีดและกันรถผิดกฎหมายไปในตัว แต่ก็แค่คิดๆนะคับ ทำจริงคงไม่ได้หรอก ยังไงก็ฝากๆผู้ใหญ่รับไปพิจารณาหน่อยละกันนะครับ

ผมเห็นด้วยน่ะคับว่า น่าจะทำตั้งนานแล้ว กระส่ายเด็กแว้นรถเก่า มันเริ่มตั้งแต่ปี50- ปัจจุบัน ผมก็ขับรถเก่ามาได้ 6 ปีแล้ว ถ้า
    อยากเร็วอยากแรงก็ไปขี่รถใหม่ๆแล่นชิวสิคับอย่ามาขับ รถเก่าเลย จะได้แบ่งแยกพวกแว๊น ออกจากวงการรถของเรา
    ผมไม่กล้า เอารถเก่ามาขี่เลย กลัวเขามองแล้วเหมารวมเป็นเด้กแว๊น แต่ก็รักรถเก่ามากไม่ทิ้งมันหลอก
    แต่เราจะทำไงดี...................................เ มื่ออยู่กับคนหมู่มาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zaxc_50 : 20-02-2009 เมื่อ 18:20
    นาย คมสันต์ เด่นสมบูรณ์
    ธนาคาร กรุงเทพ สาขา สุโขทัย
    3774006567

ขอบคุณ สำหรับพื้นที่เล็กๆที่ทำให้รู้จักมิตรภาพและการเดินท าง 6 ปีแล้วที่เดินทางในเว็บนี้ thaiscooter.com

ชีวิตคือการเดินทาง^^^ ธัญพิสิษฐ์'s Avatar
    สถานที่
    MC.ศรีธาตุคลาสสิค(อุดรธานี)
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับสู้ต่อไปครับ

ผมก็เป็นเด็กคนหนึ่งนะครับที่ใจของผมนั้นรักคลาสสิค ตอนผมเป็นเด็กตัวเล็กๆผมเห็นพวกพี่ๆเค้าออกเดินทางผ่ านบ้างผมมั้งผมมองดูแล้วเป็นภาพที่ประทับใจผมอยากรู้ มากครับว่าพี่ๆเค้าเดินทางไปไหนกัน และผมเริ่มโตผมก็เริ่งแสวงหาตามฝันของผมเองรถคันแรกข องผมก็คือรถคลาสสิคผมขี่มันเพราะใจรักและทุกคนก็รักม ัน แต่ผมไม่นึกเลยว่าคนที่บอกว่ารักคลาสสิคทำไมทำกับคนท ั้งกลุ่มทั่วประเทศของเราได้พวกเราไปเพราะรักแต่พวกไ ม่รักหล่ะครับไปเพราะอะไรเราไปอย่างสงบแล้วพวกไม่รัก หล่ะไปแบบแว๊นนเพื่อนทุกๆคนเขาอยากให้เรารักกันเป็นพ ี่น้องกันขอให้ทุกๆคนรักกันเถอะครับหยุดความรุนแรงเถ อะครับแล้วรักกันเหมือนเดิมเริ่มต้นวันนี้ดีกว่าไม่ท ำอะไรเลย^^

ผมวิ่งด้วยใจครับผมเป็นเด็กถึงมันจะผิดกฏการเดินทางย ังไงผมก็จะไปคับ

เฮียต้า ศรีธาตุ คลาสสิค อุดรธานี 098 - 1797384 1-2-12call

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

Wink จริง

em90
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ธัญพิสิษฐ์ อ่านข้อความ
    ผมก็เป็นเด็กคนหนึ่งนะครับที่ใจของผมนั้นรักคลาสสิค ตอนผมเป็นเด็กตัวเล็กๆผมเห็นพวกพี่ๆเค้าออกเดินทางผ่ านบ้างผมมั้งผมมองดูแล้วเป็นภาพที่ประทับใจผมอยากรู้ มากครับว่าพี่ๆเค้าเดินทางไปไหนกัน และผมเริ่มโตผมก็เริ่งแสวงหาตามฝันของผมเองรถคันแรกข องผมก็คือรถคลาสสิคผมขี่มันเพราะใจรักและทุกคนก็รักม ัน แต่ผมไม่นึกเลยว่าคนที่บอกว่ารักคลาสสิคทำไมทำกับคนท ั้งกลุ่มทั่วประเทศของเราได้พวกเราไปเพราะรักแต่พวกไ ม่รักหล่ะครับไปเพราะอะไรเราไปอย่างสงบแล้วพวกไม่รัก หล่ะไปแบบแว๊นนเพื่อนทุกๆคนเขาอยากให้เรารักกันเป็นพ ี่น้องกันขอให้ทุกๆคนรักกันเถอะครับหยุดความรุนแรงเถ อะครับแล้วรักกันเหมือนเดิมเริ่มต้นวันนี้ดีกว่าไม่ท ำอะไรเลย^^

ผมวิ่งด้วยใจครับผมเป็นเด็กถึงมันจะผิดกฏการเดินทางย ังไงผมก็จะไปคับ
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

ติว-เสี่ยวโบราณ kuna_classic's Avatar
    สถานที่
    -เสี่ยวโบราณ-
    ขอบคุณ
    0

คลาสสิค คือ แบบดั้งเดิม
    ก้อหมายถึง
    แบบดั้งเดิม ทำเนียมเดิมๆ กติกาเดิมๆ เราก้อเหนว่าดีอยู่
    ก้อทำไปเถอะครับ
    แต่ถ้าทำแล้วให้ภาพรวมออกมาไม่ดีแล้วก้ออย่าทำเลย...
    - เสี่ยวโบราณ -
    Nongkhai

โทร 085-7557692
    BB PIN:27DE7669

สิ่งที่คุณเห็น. มันอาจไม่เปนอย่างที่คุณคิด. ลองมารู้จักกันก่อน. แล้วที่เหลือค่อยว่ากัน

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

ทำตัวเราให้ดีที่สุดก็พอแล้วครับทุกท่าน!!

Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

ติว-เสี่ยวโบราณ kuna_classic's Avatar
    สถานที่
    -เสี่ยวโบราณ-
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mc_classic_km7 อ่านข้อความ
    ทำตัวเราให้ดีที่สุดก็พอแล้วครับทุกท่าน!!

กูกครับ
    คิดดี
    ทำดี
    ก้อพละ
    - เสี่ยวโบราณ -
    Nongkhai

โทร 085-7557692
    BB PIN:27DE7669

สิ่งที่คุณเห็น. มันอาจไม่เปนอย่างที่คุณคิด. ลองมารู้จักกันก่อน. แล้วที่เหลือค่อยว่ากัน

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอแสดงความเห็นในทัศนะส่วนตัวของผม หน่อยนะครับ อาจจะไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้นัก แต่ขอแสดงความเห็นหน่อยละกันนะครับ

เรื่องเด็กแว๊นซ์ ในคราบของรถคลาสสิค.......ที่มาขี่ร่อนไปร่อนมา แสดงพลังของสมองอันน้อยนิด ตามงานต่างๆ ขี่ยกหน้ายกหลังตามท้องถนน เสียงท่อก็พยายามทำให้มันดังแสบแก้วหู โดยคิดว่ามันจะเพิ่มความแรงให้แก่รถ.....และอยากสร้า งความเด่นให้กับรถตัวเอง แต่ที่ไหนได้กลับเป็นการเพิ่มเสียงบ่นด่าจนไปถึงทางบ ้าน ทำให้พ่อแม่ของคนพวกนี้ ที่นอนอยู่บ้าน สะดุ้งแล้วสะดุ้งอีกเพราะเสียงสาบแช่ง ผมมีความรู้สึกขยะแขยง และรังเกียจ คนพวกนี้จริงๆครับ

ขอออกตัวก่อนว่า ผมเป็นคนที่ไม่ได้แอนตี้เรื่องการแต่งรถให้แรง-ให้วิ่งได้เร็ว นะครับ แต่ผมคิดว่า ควรจะเลือกใช้หรือเลือกขับขี่ให้เหมาะกับกาละเทศะหน่ อย.....
    สำหรับบางงานที่เค้าจัดให้มีการโชว์รถประเภทนี้กัน.. ..ส่วนใหญ่จะรถแรงรถแต่งซิ่ง จะไม่ได้มาเข้าในงานกันมาแบบต่างคนต่างมา ผู้จัดเค้าจะเชิญมาแบบเป็นทางการนะครับ หรือเชิญมาเป็นกลุ่ม หรือเชิญมาเป็นบุคคล ที่เค้าคัดมาแล้วว่าเหมาะสม และสังเกตุกันไม๊ครับว่ารถที่แรงจริง แต่งมาเต็มที่จริง เข้าจะไม่ขี่มาหรอกครับ เขาจะขนขึ้นรถมา แล้วมาโชว์ บางครั้งในงานที่เค้ามีการจัดเตรียมไว้โชว์รถประเภทน ี้โดยเฉพาะ อาจจะมีการเปิดแทรคให้โชว์พลังและทักษะของผู้ขับขี่ กันอย่างเต็มที่ เมื่อหมดเวลาหรือหมดช่วงแล้ว เค้าก็จะเอารถมาจอดโชว์ไว้เฉยๆ ตามที่ผู้จัดงานระบุ.....ไม่ใช่มาขี่ป่วนกันทั้งงานร่อนไปร่อนมา

อีกอย่างหนึ่ง การแต่งรถโบราณให้แรงและเร็ว....ส่วนใหญ่จะทำไว้โชว์ ...และแข่งขันแบบเป็นทางการ.....อย่างเมืองไทยเราก็ม ีการจัดการแข่งขัน รถมอเตอร์ไซค์คลาสสิคเรซซิ่ง...วิ่งกันในแทรค ในสนาม.....เท่าที่จำได้อย่างเช่นที่นครปฐม(กำแพงแสน )ก็มีจัดแข่งนะครับ
    สำหรับงาน ที่เค้าไม่มีการเชิญรถพวกนี้...หรือเป็นงานที่ไม่มีก ารโชว์รถพวกนี้....ส่วนใหญ่คนที่มีรถแต่งแบบนี้เค้าจ ะขี่รถคันอื่นมาครับ เค้าจะไม่ขี่รถที่แปลงสภาพจนแทบไม่เหลือเค้าโครงเดิม หรือแต่งเสียงท่อแบบบ้าคลั่ง เข้ามาในงานหรอกครับ......เพราะเค้าละอายในความแปลกแ ยกของเค้าครับ... แต่สำหรับบางคนที่มีรถคันเดียว แต่ชอบแนวนี้ หากขี่ไปงานหรือกิจกรรมที่คนส่วนใหญ่เค้าไม่เน้นรถแน วที่ว่านี้กัน เค้าก็จะขับขี่ไปแบบสุภาพครับ...ขี่ช้า-เรียงแถว แบบเรียบร้อย (ไม่ได้มาขี่โฉบไปเฉี่ยวมา...เบิ้ลเสียงดังรำคาญ) เข้ามาในงานหรือกิจกรรมนั้น....อันนี้ผมดูที่เจตนาก็ พอมองออกครับ...ว่าเค้าตั้งใจมากันจริงๆ....บางคนถึง ขั้นดับเครื่องเข็นเข้างานก็ยังเคยเห็นนะครับ.....

กลับมาพูดถึงเรื่องรถคลาสสิคกันต่อ.....อย่างที่หลาย ท่านพูดมาแล้วผมเห็นด้วยครับ ความจริงแล้วสำหรับผม ผมคิดว่าคนที่ต้องการจะใช้คำว่า ตัวเองขี่รถคลาสสิคนั้น จะต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า รักและต้องการที่จะขับขี่รถที่เรียกว่าคลาสสิคจริงๆแ ค่ไหน ถ้าตอบตัวเองได้ว่าเรานั้นรักและหลงเสน่ห์ ของความเป็นรถคลาสสิคจริงๆแล้วนั้น ผมเชื่อว่าทุกๆคนก็อยากจะทำรถให้เดิมที่สุด แท้ที่สุด....และมีความรู้เกี่ยวกับมันมากที่สุด..ถ้ าอย่างนี้ผมขอชื่นชมด้วยใจจริงครับ... บางคนถึงขั้นรถมีตำหนินิดเดียวหรือรถยังไม่เนียนพอ ถึงกลับไม่กล้าออกงานเลยก็ยังมี.....

ไม่เหมือนกับ เด็กแว๊นซ์ ในคราบของรถคลาสสิค ที่สักแต่ว่า จะแต่ง จะขอโชว์ จะขอโชว์...โชว์ความทุเรศ โชว์พฤติกรรมห่วยๆ ให้คนอื่นเค้ากร่นด่า......
    หลังๆผมถึงไม่อยากจะไปงานรถแบบนี้เลยครับ....เบื่อพว กแมงหวี่ แมงวันพวกนี้มากๆเลย...ซึ่งนับวันก็จะเยอะขึ้น เยอะขึ้นทุกที....

เขียนมายืดยาว จริงๆอยากจะเขียนอีกนะครับ...ในหลายๆประเด็น แต่เดี๋ยวว่างๆจะมาเขียนแสดงความเห็นในมุมมองส่วนตัว ของผมต่อแล้วกันนะครับ ถ้าพี่ๆน้องๆไม่ว่าอะไร
    แต่ยังไงผมก็ขอชื่นชม และให้กำลังใจ ในความมีและความเป็น หัวใจคลาสสิคแท้ๆ ของทุกๆท่านนะครับยังไงยังไงก็ช่วยกันนะครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 24-02-2009 เมื่อ 23:02

Bookmarks