ถามเพื่อนๆคลาสสิค - หน้า 3

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: ถามเพื่อนๆคลาสสิค

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

em90
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    0

Smile แปะๆๆ

ขอรับรองว่าสมาชิกในกลุ่มผมไม่มีแว๊นคับ เพราะเคยมาจากบิ๊กไบค์
    แต่สองจังหวะอย่าง yamaha y80กลุ่มผมมีสองคันมันดังก้อจริงแต่โนแว๊นต์ๆๆๆๆๆ!!
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Senior Member Atipan's Avatar
    สถานที่
    สนิมโนนสูง โคราช นครราชสีมา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Watchy อ่านข้อความ
    ขอแสดงความเห็นในทัศนะส่วนตัวของผม หน่อยนะครับ อาจจะไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้นัก แต่ขอแสดงความเห็นหน่อยละกันนะครับ

เรื่องเด็กแว๊นซ์ ในคราบของรถคลาสสิค.......ที่มาขี่ร่อนไปร่อนมา แสดงพลังของสมองอันน้อยนิด ตามงานต่างๆ ขี่ยกหน้ายกหลังตามท้องถนน เสียงท่อก็พยายามให้มันดังแสบแก้วหู โดยคิดว่ามันจะเพิ่มความแรงให้แก่รถ.....สร้างความเด ่นให้กับรถตัวเอง แต่ที่ไหนได้กลับเป็นการเพิ่มเสียงบ่นด่าจนไปถึงทางบ ้าน ทำให้พ่อแม่ของคนพวกนี้ ที่นอนอยู่บ้าน สะดุ้งแล้วสะดุ้งเพราะเสียงสาบแช่ง ผมมีความรู้สึกขยะแขยง และรังเกียจ คนพวกนี้จริงๆครับ

ขอออกตัวก่อนว่า ผมเป็นคนที่ไม่ได้แอนตี้เรื่องการแต่งรถให้แรงให้วิ่ งได้เร็ว นะครับ แต่ผมคิดว่า ควรจะเลือกใช้หรือเลือกขับขี่ให้เหมาะกับกาละเทศะหน่ อย.....
    สำหรับบางงานที่เค้าจัดให้มีการโชว์รถประเภทนี้กัน.. ..ส่วนใหญ่จะไม่ได้มาเข้างานกันมาแบบต่างคนต่างมา ผู้จัดเค้าจะเชิญมาแบบเป็นทางการนะครับ เชิญมาเป็นกลุ่มหรือเชิญมาเป็นบุคคล ที่เค้าคัดมาแล้วว่าเหมาะสม และสังเกตุกันไม๊ครับว่ารถที่แรงจริง แต่งมาเต็มที่จริง เข้าจะไม่ขี่มาหรอกครับ เขาจะขนขึ้นรถมา แล้วมาโชว์ บางครั้งในงานที่เค้ามีการจัดเตรียมไว้โชว์รถประเภทน ี้โดยเฉพาะ อาจจะมีการเปิดแทรคให้โชว์พลังและทักษะของผู้ขับขี่ กันอย่างเต็มที่ เมื่อหมดเวลาหรือหมดช่วงแล้ว เค้าก็จะเอารถมาจอดโชว์ไว้เฉยๆ ตามที่ผู้จัดงานระบุ.....ไม่ใช่มาขี่ป่วนกันทั้งงานร่อนไปร่อนมา

อีกอย่างหนึ่ง การแต่งรถโบราณให้แรงและเร็ว....ส่วนใหญ่จะทำไว้โชว์ ...และแข่งขันแบบเป็นทางการ.....อย่างเมืองไทยเราก็ม ีการจัดการแข่งขัน รถมอเตอร์ไซค์คลาสสิคเรซซิ่ง...วิ่งกันในแทรค ในสนาม.....เท่าที่จำได้อย่างเช่นที่นครปฐม(กำแพงแสน )ก็มีจัดแข่งนะครับ
    สำหรับงานที่เค้าไม่มีการเชิญรถพวกนี้...หรือเป็นงาน ที่ไม่มีการโชว์รถพวกนี้....ส่วนใหญ่คนที่มีรถแต่งแบ บนี้เค้าจะขี่รถคันอื่นมาครับ เค้าจะไม่ขี่รถที่แปลงสภาพจนแทบไม่เหลือเค้าโครงเดิม หรือแต่งเสียงท่อแบบบ้าคลั่ง เข้ามาในงานหรอกครับ......เพราะเค้าละอายในความแปลกแ ยกของเค้าครับ... แต่สำหรับบางคนที่มีรถคันเดียว แต่ชอบแนวนี้ หากขี่ไปงานหรือกิจกรรมที่คนส่วนใหญ่เค้าไม่เน้นรถแน วที่ว่า เข้าจะขับขี่ไปแบบสุภาพครับ...ขี่ช้า-เรียงแถว แบบเรียบร้อย (ไม่ได้มาขี่โฉบไปเชี่ยวมา...เบิ้ลเสียงดังรำคาญ) เข้ามาในงานหรือกิจกรรมนั้น....อันนี้ผมดูที่เจตนาก็ พอมองออกครับ...ว่าเค้าตั้งใจมากันจริงๆ....บางคนถึง ขั้นดับเครื่องเข็นเข้างานก็ยังเคยเห็นนะครับ.....

กลับมาพูดถึงเรื่องรถคลาสสิคกันต่อ.....อย่างที่หลาย ท่านพูดมาแล้วผมเห็นด้วยครับ ความจริงแล้วสำหรับผม ผมคิดว่าคนที่ต้องการจะใช้คำว่า ตัวเองขี่รถคลาสสิคนั้น จะต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า รักและต้องการที่จะขับขี่รถที่เรียกว่าคลาสสิคจริงๆแ ค่ไหน ถ้าตอบตัวเองได้ว่าเรานั้นรักและหลงเสน่ห์ ของความเป็นรถคลาสสิคจริงๆแล้วนั้น ผมเชื่อว่าทุกๆคนก็อยากจะทำรถให้เดิมที่สุด แท้ที่สุด....และมีความรู้เกี่ยวกับมันมากที่สุด..ถ้ าอย่างนี้ผมขอชื่นชมด้วยใจจริงครับ... บางคนถึงขั้นรถมีตำหนินิดเดียวหรือรถยังไม่เนียนพอ ถึงกลับไม่กล้าออกงานเลยก็ยังมี.....

ไม่เหมือนกับ เด็กแว๊นซ์ ในคราบของรถคลาสสิค ที่สักแต่ว่า จะแต่ง จะขอโชว์ จะขอโชว์...โชว์ความทุเรศ โชว์พฤติกรรมห่วยๆ ให้คนอื่นเค้ากร่นด่า......
    หลังๆผมถึงไม่อยากจะไปงานรถแบบนี้เลยครับ....เบื่อพว กแมงหวี่ แมงวันพวกนี้มากๆเลย...ซึ่งนับวันก็จะเยอะขึ้น เยอะขึ้นทุกที....

เขียนมายืดยาว จริงๆอยากจะเขียนอีกนะครับ...ในหลายๆประเด็น แต่เดี๋ยวว่างๆจะมาเขียนแสดงความเห็นในมุมมองส่วนตัว ของผมต่อแล้วกันนะครับ ถ้าพี่ๆน้องๆไม่ว่าอะไร
    แต่ยังไงผมก็ขอชื่นชม และให้กำลังใจ ในความมีและความเป็น หัวใจคลาสสิคแท้ๆ ของทุกๆท่านนะครับยังไงยังไงก็ช่วยกันนะครับ

ขอบคุณครับ
    em90
    เวปบอร์ดกลุ่ม : http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=199
    แฟนเพจ Facebook กลุ่มสนิมโนนสูง โคราช : http://www.facebook.com/pages/Oxide-...13434232087450
    Msn & mail : dew_c90@hotmail.com
    "แม้เวลาเนิ่นนานผ่านจากนี้ แต่สิ่งดีจะยังอยู่ไม่หวั่นไหว
    ถึงเวลาจะผ่านนานเท่าไร แต่จิตใจมีเพื่อน ตลอดมา"

<EMBED style="WIDTH: 489px; HEIGHT: 370px" pluginspage=http://www.macromedia.com/go/getflashplayer align=middle src=http://www.crazyprofile.com/clocks/my_clock04.swf width=489 height=370 type=application/x-shockwave-flash FlashVars='pic=201021825XviDds305864-02.jpg&fldr=2_2010&widt=479&hight=360&sclr=undefin ed&typcl=undefined&typhnd=undefined&scol=0xc66&mcol=0xff&hcol=0x3399&threecl=0xff00ff&sixcl=0x ff00ff&ninecl=0xff00ff&twelvecl=0xff00ff' quality="high" wmode="transparent" allowScriptAccess="sameDomain">

Junior Member littlefeeg2's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าเมืองพญานาค
    ขอบคุณ
    0

ทุกสิ่งอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ คลาสสิคหรือไม่อยู่ที่จิตใจของผู้ขับขี่ ถึงปากบอกไปทั่วว่าคลาสสิคแต่การกระทำมันตรงกันข้ามก ็ไม่ต้องมาบอกว่าตัวเองคลาสสิค

Junior Member 0833592667's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พวกเราไปด้วยใจ ถ้าไม่รักคลาสสิคจิงก็นอนอยู่บ้านดีกว่าคับ

Member ยุทธ คับผม's Avatar
    สถานที่
    MAHASARAKAM HONDACLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

ก่อนอื่น...ก่อนจะว่ากันปว่ากันมา
    ลองมองย้อนมาที่ตัวเรากันก่อนดีมั๊ย
    ลองถามตัวเองดูสิว่าเรารู้จักมันแค่ไหน
    ถ้าเรายังใหคำตอบตัวเองไม่ได้
    หรือไม่มั่นใจในคำตอบตัวเเอง
    ก็หาคำตอบให้ตัวเองต่อไป
    จนกว่าเราจะเจอมันโน่นแหละ
    หานิยามของมันให้ตัวเราให้ได้ซะก่อน
    อย่างอื่นว่าที่หลัง....เน๊าะ!!!!!!

อย่างผมเล่นรถมาปีนี้เข้าปีที่ 6
    ผมยังหาคำตอบให้ตัวเองยังไม่ได้เลย
    ว่าคำว่าคลาสสิคมันคืออะไร
    อะไรคือคลาสสิค..ผมยังไม่เข้าใจ
    เรามีรถ 1 คันมันมีเครื่องเดิมของมัน
    แต่เราเปลี่ยนใส่เวฟมันก็ไม่เดิมแล้ว
    หรือแค่เราเปลี่ยนสีรถความเดิมๆของมันหล่ะไปไหน
    บางคนอาจจะบอกว่ามันต้องเดิมๆแห้งถึงจะคลาสสิค
    แต่บางคนอาจจะบอกว่าทำสีใหม่มันก็สวย
    แค่หาอะหลั่ยของมันใส่เข้าก็ใช่แล้ว
    มันก็คลาสสิคเหมือนกัน
    แล้วอะไรคือคลาสสิค...คุณให้นิยามมันได้รึเปล่า
    ผมยังให้นิยามกับตัวเองไม่ได้ผมบอกได้แค่นั้น
    แล้วคุณหล่ะ.....หานิยามที่มันใช่จิงๆได้รึยัง
    อย่าพูดแต่ว่า คลาสสิคๆ..เอะอะก็คลาสสิค
    แบบนี้แหละคลาสสิค..ต้องแบบนี้แหละ อะไรต่างๆนานา
    อย่าจับมันมาผสมปนกันจนเราแยกไม่ออกแยกไม่ได้
    ไม่รู้ว่ามันคืออะไรแก่นของมันจิงๆคืออะไร
    อย่าคิดว่ามันคลาสสิคเพราะฟังคนอื่นเขาพูดว่ามันคลาส สิค
    ซึ่งจริงๆแล้วในสายตาคนรอบๆชาวบ้านชาวช่อง
    เขาอาจจะมองว่ามันไม่ใช่ความคลาสสิคก็เป็นได้
    มองในมุมมองของคนอื่นบ้าง...แล้วหานิยามให้ตัวเองให้ เจอ
    น้องๆ ถาปัดครับ..ถ้าจะเเนว กรุณา แนวที่ความคิด นอกกรอบที่ไอเดีย..
    ไม่ใช่แนวแค่เฟอร์นิเจอร์นุ่งห่มภายนอกร่างกาย..แต่ด ักดานในความคิด.

อนาคตของสถาปนิกไทย หลังประกาศ F.T.A
    คงไม่ต่า่งอะไรกับช่างเทคนิคเขียนแบบทั่วๆไป

my e-mail yut_6.1@hotmail.com นะครับ

Member Sudachom's Avatar
    สถานที่
    JUMPASRI CITY CLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

ถูกคร๊าบ........

Senior Member GoDLikEz_Mc's Avatar
    สถานที่
    คำเขื่อนแก้วคลาสสิคไบค์
    ขอบคุณ
    0

ไปด้วยใจ ไม่ใช่ค่านิยม

อั้ยเรามานโบราณ FilmVespa's Avatar
    สถานที่
    Army OF One (พยุหะคีรี)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน -*-*-*-*

ผมว่ามันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ
    พวกเด็กเว้นมันก้อแฝงเข้ามาในกลุ่มอยู่เรื่อยๆๆ

ถ้าจากันจริงๆๆต้องเริ่มจากกลุ่มแหระครับที่รับพวกนี ้เข้ามา
    พอมาก้อวางเครื่องเวฟ ผ่าท่อกันเต็มที่

เดี๋ยวนี้จาไม่ใช่"คลาสสิคขับไปช้า แต่ถึงชัวแล้ว"
    กลายเปง"คลาสสิควิ่งเร็ว ท่อดัง แล้วถึงชัวร์(มั้ง)"

แต่ผมก้อขอโทษคนอื่นคที่วางเครื่องเวฟไรพวกนี้ที่เปง คนรักคลาสสิคจริงๆๆด้วยครับ

ยังไงก้อขอให้พวกเรารักแระสามัคคีกันไว้ครับ

......ฟีล์ม Army OF One นครสวรรค์ครับ
    ความคลาสสิคจงสถิตอยู่ใน/\7ทุกคน

Member ยุทธ คับผม's Avatar
    สถานที่
    MAHASARAKAM HONDACLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

นานาจิตตัง...ts32
    น้องๆ ถาปัดครับ..ถ้าจะเเนว กรุณา แนวที่ความคิด นอกกรอบที่ไอเดีย..
    ไม่ใช่แนวแค่เฟอร์นิเจอร์นุ่งห่มภายนอกร่างกาย..แต่ด ักดานในความคิด.

อนาคตของสถาปนิกไทย หลังประกาศ F.T.A
    คงไม่ต่า่งอะไรกับช่างเทคนิคเขียนแบบทั่วๆไป

my e-mail yut_6.1@hotmail.com นะครับ

Bookmarks