ถามเรื่องเบรกหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องเบรกหน่อยครับ

Modaaway Modsaway's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องเบรกหน่อยครับ

คือว่า รถผมเป็นรถส่งผ้านะครับ เมื่อก่อนขับกเวลาเบรกไม่มีปัญหาครับ
    แต่พอขับไปเรื่อยๆมันเริ่มเบรกไม่อยู่ ผมเลยลองถอดออกมาเห็น ดุมล้อ มันมีล่องลึกอยู่ที่ดุม
    เหมือนว่าคนขับคนเก่าเขาอาจไม่รู้ว่าเศษหินหรืออะไรเ ข้าไปในเบรกเขาเลยเหยียบแล้วมันเลยเกิดล่อง มั้ง

ถามคำถามแรกนะครับ
    การที่มีล่องในลึกในเบรกคือผิวของดุมมันไม่เรียบนะคร ับ มันจะทำใรเบรกไม่ค่อยอยู่ปะครับ ?

คำถามที่2 นะครับ
    ผมลองเอาเศษเหล็กหนุมมันแล้วที่ตรงตัวดันผ้าเบรกมันก ็ใช้งานได้ระยะนึงแต่ตอนนี้เบรกไม่อยู่อีกแล้วเหมือน เดิม
    ปัญหาที่เป็นอยู่ตอนนี้คือขับแรกๆจะเบรกแทบไม่อยู่เล ยแต่พอรถวิ่งไประยะหนึ่งก็อยู่พอได้แต่ไม่ถึงกับตูดป ัดเพราะปกติรถผมเบรกแบบกระทันหันมันจะปัดตูดเอี๊ยดตล อดแต่ทีนี้ไม่อยู่เอี๊ยดเลย

อยากถามว่า ผมควรจะเปลี่ยนอะไรดีระหว่าง

1.ผ้าเบรกใหม่
    2.ดุมอันใหม่

ปล.ช่วยระบุราคาและยี่ห้อของ ดุมและ เบรกที่ ดีๆ ให้ด้วยนะครับ

em94 ขอบคุณหลายๆครับ

Senior Member b_b_ball's Avatar
    สถานที่
    194 scooter club khon kaen
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนทั้งคู่เลยครับ ฟังจากที่พูดมาผ้าเบรคน่าจะด้านแล้วครับ

จานเบรคก็สึกครับ

ทำให้ผ้าเบรคสัมผัสกับจานเบรคไม่เต็มที่ครับ

ถ้ายังสงสัยหรือมีปัญหาเกี่ยวกับ Vespa เชิญเข้าไปสอบถามที่บอร์ดกลุ่ม
    194 SCOOTER CLUB KHON KAEN ได้ครับยินดีให้ข้อมูลครับ หรือ083-143-2080 ครับ

Modaaway Modsaway's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ b_b_ball อ่านข้อความ
    เปลี่ยนทั้งคู่เลยครับ ฟังจากที่พูดมาผ้าเบรคน่าจะด้านแล้วครับ

จานเบรคก็สึกครับ

ทำให้ผ้าเบรคสัมผัสกับจานเบรคไม่เต็มที่ครับ

ถ้ายังสงสัยหรือมีปัญหาเกี่ยวกับ Vespa เชิญเข้าไปสอบถามที่บอร์ดกลุ่ม
    194 SCOOTER CLUB KHON KAEN ได้ครับยินดีให้ข้อมูลครับ หรือ083-143-2080 ครับ

ขอบคุณหลายๆครับ yo yo ปล.มีหัวเหลี่ยมขายมั่งปะครับเอาราคาแบบไม่แรงนะ อิอิ

Bookmarks