คิดยังไงกับราคารถในปัจจุบันครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: คิดยังไงกับราคารถในปัจจุบันครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คิดยังไงกับราคารถในปัจจุบันครับ

คิดยังไงกับราคารถในปัจจุบันครับ

อยากให้เพื่อน ๆ พี่ ๆมาบอกเล่าความรู้สึกคิดเห็นส่วนตัวกัน

ว่าทำไมปัจจุบันราคาถึงแพงขนาดนี้

บางคนขาย 120000

แต่บางคนก็แท้จริงๆขายไม่ถึงแสน

เกิดการปั่นราคากันหรือเปล่าหรือว่าเพราะเพียงแค่ต้อ งการซื้อถูกขายแพง

เอากำไรของคนจับรถขาย

มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ps: ส่วนตัวผมคนรุ่นหลังๆที่มาเล่นรถนี้

คิดว่าเป็นเรื่องส่วนตัวของเขาที่คิดตั้งราคา

แต่มันอาจค้านความรู้สึกที่คนรู้ราคาตลาดรถ

คนที่เพิ่งเข้ามาดูหรือเพิ่งหัดเล่น อาจรับไม่ไหวกับราคาที่ขยับขึ้นเรื่อย ๆ

ยังช่วยรักษาราคาให้มันเหมาะสมด้วยละกันครับ ตามสภาพรถ

อย่าให้มันเว่อร์เกินไปตามความเป็นจริงของตลาดเลยครั บ

เพราะมันจะสร้างแรงบันดาลใจให้คนอื่นๆคิดว่า

เอ๊ะ คนนี้ตั้ง120000

รถเราก็ไม่ต่างอะไร ตั้งซัก 110000 แล้วกัน

ฝากไว้ด้วยครับ

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นายช่างใหญ่ อ่านข้อความ

อยากให้เพื่อน ๆ พี่ ๆมาบอกเล่าความรู้สึกคิดเห็นส่วนตัวกัน

ว่าทำไมปัจจุบันราคาถึงแพงขนาดนี้

บางคนขาย 120000

แต่บางคนก็แท้จริงๆขายไม่ถึงแสน

เกิดการปั่นราคากันหรือเปล่าหรือว่าเพราะเพียงแค่ต้อ งการซื้อถูกขายแพง

เอากำไรของคนจับรถขาย

มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ps: ส่วนตัวผมคนรุ่นหลังๆที่มาเล่นรถนี้

คิดว่าเป็นเรื่องส่วนตัวของเขาที่คิดตั้งราคา

แต่มันอาจค้านความรู้สึกที่คนรู้ราคาตลาดรถ

คนที่เพิ่งเข้ามาดูหรือเพิ่งหัดเล่น อาจรับไม่ไหวกับราคาที่ขยับขึ้นเรื่อย ๆ

ยังช่วยรักษาราคาให้มันเหมาะสมด้วยละกันครับ ตามสภาพรถ

อย่าให้มันเว่อร์เกินไปตามความเป็นจริงของตลาดเลยครั บ

เพราะมันจะสร้างแรงบันดาลใจให้คนอื่นๆคิดว่า

เอ๊ะ คนนี้ตั้ง120000

รถเราก็ไม่ต่างอะไร ตั้งซัก 110000 แล้วกัน

ฝากไว้ด้วยครับ

ผมซื้อ64ไม่มีทบ.เมื่อ6ปีก่อน39000 อยู่กินกันมา2ปีทำเครื่อง+อะไหล่หลักๆประมาณอีก6000-7000 บาท
    ตอนที่ก็ตั้งราคาไว้40000บ.เผื่อต่อ(พูดกันตรงๆเลย) แต่พอขายกันจริงๆก็ลดให้น้องมันอีก2000 สรุป "ผมขายขาดทุนรึป่าว?"
    ......แต่ผมคิดว่า ไม่ขาดทุนนะ....เพราะการที่ผมได้ใช้รถ ...ขับมันไปรับงาน สร้างเงินให้ผมก็หลายตังค์อยู่...นี่แร่ะผมคิดว่าคือ กำไรของผม
    .....แต่ท่านใดจะตั้งราคาไว้สูงเกินไปก็เป็นสิทธิ์ขอ งท่านนะครับ เพราะถ้าตั้งราคาไว้แพงเกินกว่าท้องตลาด ไม่อิงตลาดโดยรวม .....รถท่านนั้นก็คงขายไม่ออกไปเองแร่ะครับ.....อย่า กังวลไปเลย....แต่ถ้าใครสู้ราคาไหวก็ตามแต่ท่านแล้วแ ร่ะ.......รถดี ราคาไม่สูงจนเกินไป ก็มีหลายๆคันนะ.......ตามกำลังทรัพย์ของท่านแล้วกันค รับ....em94
    แต่รถผมคงเทียบกับ120000ไม่ได้นะครับ.....เพราะผมสาย อ่อน แท้บ้างเทียมบ้าง...มีขับก็เป็นบุญแล้ว....

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

รุ่นพี่ผมเล่าให้ฟัง เมื่อ7-8ปีที่แล้ว
    มีตัง 5หมื่นก็ขับแลมทะเบียนโอนได้
    มี 4หมื่นก็ขับตระกูล 59-64 ทะเบียนโอนได้
    มี 2-3หมื่นบางที่ก็ได้สปริ้นหรือpxงามๆ ทะเบียนโอนด้วย

สมัยนี้หรอครับ 5หมื่นยังหาแลมNo-Bookยากเลย
    4หมื่นก็ได้64อินเดีย โชคดีหน่อยก็ได้อิตาลี แต่No-Book
    2-3หมื่นเด๋วนี้ไม่ได้รถมีทะเบียนแล้วครับ

รุ่นพี่เคยเล่าให้ฟังว่า 10ปีที่แล้วไปซื้อแลม2ทะเบียนโอน(สภาพต้องทำ) มาในราคา 2,500 บาท+กับแม่โขงอีก3แบน
    เมื่อ2ปีที่แล้วเค้าได้ขายแลมคันนี้ไปในราคา เกือบแสน
    เหอะๆๆ

ผมว่ายังไงรถตลาดแบบ สปริ้น 64 px ไม่น่าจะราคาเกินแสนหรอกครับ
    เพราะมีคนเล่นเยอะ อะไหล่หาง่าย

แต่พวกแลมหรือพวกรถปีลึกนี่ก็ไม่แน่นะ อีก5-10ปี อาจะเกินแสนหรือสองแสน
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

Member Pacific's Avatar
    สถานที่
    ๒ล้อพระราม๘
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ชอบๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KaiJae อ่านข้อความ
    ผมซื้อ64ไม่มีทบ.เมื่อ6ปีก่อน39000 อยู่กินกันมา2ปีทำเครื่อง+อะไหล่หลักๆประมาณอีก6000-7000 บาท
    ตอนที่ก็ตั้งราคาไว้40000บ.เผื่อต่อ(พูดกันตรงๆเลย) แต่พอขายกันจริงๆก็ลดให้น้องมันอีก2000 สรุป "ผมขายขาดทุนรึป่าว?"
    ......แต่ผมคิดว่า ไม่ขาดทุนนะ....เพราะการที่ผมได้ใช้รถ ...ขับมันไปรับงาน สร้างเงินให้ผมก็หลายตังค์อยู่...นี่แร่ะผมคิดว่าคือ กำไรของผม
    .....แต่ท่านใดจะตั้งราคาไว้สูงเกินไปก็เป็นสิทธิ์ขอ งท่านนะครับ เพราะถ้าตั้งราคาไว้แพงเกินกว่าท้องตลาด ไม่อิงตลาดโดยรวม .....รถท่านนั้นก็คงขายไม่ออกไปเองแร่ะครับ.....อย่า กังวลไปเลย....แต่ถ้าใครสู้ราคาไหวก็ตามแต่ท่านแล้วแ ร่ะ.......รถดี ราคาไม่สูงจนเกินไป ก็มีหลายๆคันนะ.......ตามกำลังทรัพย์ของท่านแล้วกันค รับ....em94
    แต่รถผมคงเทียบกับ120000ไม่ได้นะครับ.....เพราะผมสาย อ่อน แท้บ้างเทียมบ้าง...มีขับก็เป็นบุญแล้ว....
    ผมชอบคำพูดของพี่คนนี้มากๆครับ

อ่านแล้วรู้สึกได้เลยว่าคนที่รักรถเปนยังไง

คนที่มีเงินเปนยังไง (ความคิดส่วนตัวนะจ๊ะ) ชอบๆem94

Member ballistic's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KaiJae อ่านข้อความ

ช่ายคับ ซื้อมา ขายไป ราคาเดิม แต่เราได้ใช้งานเป็นปีๆ ถ้าขายแพงเกินก็คงขายไม่ออก

I CL4SSIC

Smallframe Rider
    ขอบคุณ
    0

อย่าว่าแต่ราคารถเลยครับ ของแต่ง ราคานี่ เห็นแล้วหนาวเลย

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ multiacu อ่านข้อความ
    อย่าว่าแต่ราคารถเลยครับ ของแต่ง ราคานี่ เห็นแล้วหนาวเลย
    ราคาของแต่งนี้ ส่วนใหญ่ อิงราคาเว็บนอกนะครับ อย่างเช่น ราคานอก ขายอยุ่ 1000 บาท เราสั่งเข้ามา มันต้องบวกค่าขนส่ง ค่าอัตราความเสี่ยง ราคาก็ต้องพุ่งไปประมาณ 1500 บาท ถึง 2000 บาท บางอย่างของหายากมาก แต่ความต้องการมีสูง ราคามันต้องแรงเป็นธรรมดา อันนี้ต้องเห็นใจคนสั่งเข้ามาด้วย เพราะมันก็เคยมีกรณีสั่งเข้ามาแล้วโดนฝรั่งหลอก อันนี้คิดว่า คนสั่งของจากนอก นี้คงเคยโดนกันแทบทั้งนั้น เอาเป้ฯว่า เล่นแต่พอที่เราสุ้ไหวละกันครับ จะได้ไม่เดือนร้อน พ่อแม่ พี่น้อง หรือ เมีย
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Question

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ modsmania อ่านข้อความ
    ราคาของแต่งนี้ ส่วนใหญ่ อิงราคาเว็บนอกนะครับ อย่างเช่น ราคานอก ขายอยุ่ 1000 บาท เราสั่งเข้ามา มันต้องบวกค่าขนส่ง ค่าอัตราความเสี่ยง ราคาก็ต้องพุ่งไปประมาณ 1500 บาท ถึง 2000 บาท บางอย่างของหายากมาก แต่ความต้องการมีสูง ราคามันต้องแรงเป็นธรรมดา อันนี้ต้องเห็นใจคนสั่งเข้ามาด้วย เพราะมันก็เคยมีกรณีสั่งเข้ามาแล้วโดนฝรั่งหลอก อันนี้คิดว่า คนสั่งของจากนอก นี้คงเคยโดนกันแทบทั้งนั้น เอาเป้ฯว่า เล่นแต่พอที่เราสุ้ไหวละกันครับ จะได้ไม่เดือนร้อน พ่อแม่ พี่น้อง หรือ เมีย

ช่าย แล้ว เล่นตามกำลัง อย่าให้เดือดร้อนถึง เมีย เดี๋ยวพลอยจะอดซิ้ออย่างอื่นด้วย
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ค่าครองชีพขึ้นทุกวัน เงินมันเฟ้อนะครับ การที่รถเก่าขึ้นก็ไม่แปลก ความต้องการของคนมันสูงขึ้นแต่รถมันก็มีเท่าเดิม อาจน้อยลงด้วยในตัวที่มีทบโอน มันก็เลยต้องขึ้น รถหายากที่มี ทบ มันตกอยู่ในมือคนเล่นรถหมด
    ผมชอบนะที่ราคามันขึ้น ดีก่าลง 555 รู้คุณค่าดี

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ก็นี่หล่ะครับ ที่เค้าบอกกันว่ามีเงินอย่างเดียวขี่เวสป้าไม่ได้ต้องโง่ด้วย
    มันก็คือรถมอเตอไซด์คันนึง เก่าด้วยจุกจิกพอสมควรเครื่องยนต์ 2จังหวะอีกตะหาก เปลืองน้ำมัน ก่อมลพิษ
    แต่มันต่างกับรถตลาดคือ มีให้เห็นน้อย แปลกตา มองจากโครงสร้างคร่าวๆ ได้พื้นที่ผิวมาก ดูสีสวยสดใส ถูกใจวัยรุ่นจนถึงวัยรุ่นตอนปลาย (บางคนรวมผมด้วย)

เนื่องจากมันเก่า+มีน้อย เลยเอามาปั่นราคากันเล่น คนเล่นทีหลังก็เจ็บไปตามๆกันครับ คิดดีๆครับเล่นรถเก่า เราใช้เงินที่กว่าจะหามาได้หรือกว่าพ่อแม่จะหามาได้ ไปซื้อรถเก่าบ้าๆบอๆ มีไว้ขี่ครับ...รถมอเตอไซด์น่ะ ใช่ซื้อมาเพราะคิดว่าขี่แล้วหล่อแล้วก็ซื้อมาซ่อม เสียเงินแบบไร้สติ

ใครจะหาว่าผมป่วนกวนอารมณ์ ผมพูดตรงครับ ผมใช้รถเวสป้าตั้งแต่อายุ15 จนปัจจุบัน มันก็มอเตอไซด์คันนึงครับ จะดีชั่วอยู่ที่ใจคนขี่ครับ ในสังคมมีครับ คนขี้อิจฉา รถผมแพงกว่ารถคุณ รถผมวิ่งเร็วกว่า รถผมแต่งสวยกว่า รถผมเก่ามากกว่าหายากกว่า สุดท้ายก็....พังด้วยกันทุกคันหล่ะครับ พาเราไปสู่โลกความจริง.... กูเป็นช่างซ่อมรถ มาๆ...ts32

My Bike running on LPG

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ก็นี่หล่ะครับ ที่เค้าบอกกันว่ามีเงินอย่างเดียวขี่เวสป้าไม่ได้ต้องโง่ด้วย
    มันก็คือรถมอเตอไซด์คันนึง เก่าด้วยจุกจิกพอสมควรเครื่องยนต์ 2จังหวะอีกตะหาก เปลืองน้ำมัน ก่อมลพิษ
    แต่มันต่างกับรถตลาดคือ มีให้เห็นน้อย แปลกตา มองจากโครงสร้างคร่าวๆ ได้พื้นที่ผิวมาก ดูสีสวยสดใส ถูกใจวัยรุ่นจนถึงวัยรุ่นตอนปลาย (บางคนรวมผมด้วย)

เนื่องจากมันเก่า+มีน้อย เลยเอามาปั่นราคากันเล่น คนเล่นทีหลังก็เจ็บไปตามๆกันครับ คิดดีๆครับเล่นรถเก่า เราใช้เงินที่กว่าจะหามาได้หรือกว่าพ่อแม่จะหามาได้ ไปซื้อรถเก่าบ้าๆบอๆ มีไว้ขี่ครับ...รถมอเตอไซด์น่ะ ใช่ซื้อมาเพราะคิดว่าขี่แล้วหล่อแล้วก็ซื้อมาซ่อม เสียเงินแบบไร้สติ

ใครจะหาว่าผมป่วนกวนอารมณ์ ผมพูดตรงครับ ผมใช้รถเวสป้าตั้งแต่อายุ15 จนปัจจุบัน มันก็มอเตอไซด์คันนึงครับ จะดีชั่วอยู่ที่ใจคนขี่ครับ ในสังคมมีครับ คนขี้อิจฉา รถผมแพงกว่ารถคุณ รถผมวิ่งเร็วกว่า รถผมแต่งสวยกว่า รถผมเก่ามากกว่าหายากกว่า สุดท้ายก็....พังด้วยกันทุกคันหล่ะครับ พาเราไปสู่โลกความจริง.... กูเป็นช่างซ่อมรถ มาๆ...ts32
    คุณMr.ไวไว พูดตรงๆดีครับ...ผมเห็นด้วยครับ
    ....ผมคิดว่าคุณค่าของรถไม่ได้อยู่ที่ราคาถูกหรือแพง นะครับ......
    ผมมี63คันนึง และสปิ้นคันนึง....แต่ผมก็ไม่ได้รัก63มากไปกว่าสปิ้น เลย....
    แต่กลับกัน ผมใช้สปิ้นซะมากกว่า63ซะอีก......
    จะอย่างไรก็ขอให้มันพอดีสมเหตุสมผลแล้วกันนะครับ.... .

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สุดสุด

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mr.ไวไว อ่านข้อความ

ผมขี่สปริ้นมาตั้งแต่สมัยเรียน 6-7ปีและชอบเลยครับพี่ตรงๆเลย เวสป้า+แลมมันก็คือมอไซด์เก่าๆคันนึง อย่าแพงกันนักเลยครับ อย่าให้มันเป็นของเล่นสำหรับคนรวยเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kook182 : 25-02-2009 เมื่อ 02:39

C.K.Y. SAIBURI CLASSIC anokbudu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรู้วิธการลงชื่อกลุ่ม

Junior Member Dragovian's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ขายกันไม่ออกหลายคันเลยค๊าบ

ขุดกระทู้กันกระจาย เห็นจนเบื่อ บางคันคิดว่าขายไป

นานแล้วนะนี่

เดี๋ยวรออีกแปบ เศรษฐกิจแบบนี้ ร่วงอีกแน่นอนค๊าบ

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

มีรถเวสป้าครั้งแรกตอนปี 39 เป็น เวสป้า64 กรังๆขี่ได้ทะเบียนพร้อมโอนของขาดพอควร ช่วงปี 40 มาเรียนในกทม. รู้จักร้านเจ้ครั้งแรก และเริ่มหาอะไหล่ เคยได้ไมล์p 100 จากรุ่นพี่แบ่งให้เป็นไมล์เบิกห้างถ้าจำไม่ผิดได้มาแ บบแบ่งให้เกือบๆ2000 ในตอนนั้น เดี๋ยวนี้เคยเปิดเจอขายเกือบหมื่น ตัวPหน้าที่เป็นอินาเมล ที่ใช้กับพวกปีลึก เคยซื้ออยู่ 500 เดี๋ยวนี้เจอก็ 1500 ขึ้น ลายเซ็น64 สมัยนั้นเลี้ยงแสงโสมไป1กลมแลกกับรุ่นพี่ สระอากระโปรง+รางเดิม หัวรางยางเดิมทั้งชุดเคยได้มาราคา 1200 เพราะสมัยนั้นรางเล็กยังไม่มีทำงานรีโปรฯ ออกมาขาย สระอาอย่างเดียวสมัยนี้ 1500 ขึ้น ขอบเลนส์เซียมล่าง+ขอบเซียบ 64 แกะห่อ nos 2 ชิ้น 800 สมัยนี้ไม่แน่ใจเพราะมือ2ก็เปิดกัน1500 ละ อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ที่จริงยังมีอะไรอีกมาก เช่น แลม3li No-Book ของครบ ผมซื้อแค่20000 ช่วงนั้น
    ส่วนเรื่องราคารถส่วนตัวแล้วจะสูงกว่ากว่าต้องมองถึง ความสมบูรณ์ด้วยครับ รถที่ขายๆราคาต่างกัน มันต้องดูที่ว่ามีของแท้ติดรถมากน้อย เช่นถ้า 64 แท้ทั้งคันเปิดมาสูงคงว่าอะไรกันไม่ได้ แค่เทียบกันบางชิ้น อย่างถ้าไมล์ แท้สวยๆ ราคาปัจจุบันอยู่ที่ 3000 ขึ้น กับไมล์รีโปร ไม่ถึงพัน ลองมาคิดแบบนี้ก็น่าคิดอยู่ สังเกตอย่างเท่าที่เล่นมา รถที่ราคาสูง ของแท้ติดรถเยอะ จะเป็นรถคนที่เล่นจริงจังเพราะพยายามเสาะหาของ ยิ่งสมัยก่อนไม่มีเน็ตหากันยากกว่านี้เยอะ พวกนี้รถจะดีจริงๆ เพราะทำเต็มที่ แต่บางคันสมมุติเป็น64 เอาแค่ตัวรถแท้ นออกนั้นของรีโปรฯทั้งหมด มันก็ได้ราคาตามนั้น ของทุกอย่างขึ้นอยู่กับเวลาครับ ภาษาของเก่าเรียกว่า "เดทสต๊อก" เพราะไม่มีการผลิตอีกแล้วจำนวนของจะเท่าเดิมจนลดลง แต่งานผลิตใหม่สร้างตลอดยังผลให้ราคามันขึ้น พยายามมองอย่างเป็นกลางครับวิเคราะห์รถเป็นคันๆไป ไม่ใช่ว่ารุ่นเดียวกัน ทะเบียนโอนได้จะราคาเท่ากันหมด 64 ปัจจุบันที่เห็นว่าเยอะเพราะรถแปลงซะเยอะ 64 แท้ๆทะเบียนโอนนี่คงมีไม่มากนักเพราะมันคงมีอยู่เท่า เดิม คงไม่มีใครซื้อมาจากเมืองนอกไปจดทะเบียนใหม่กันนักหร อกเพราะดูมันจะไม่คุ้ม ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปตามเวลาครับต้องทำใจ

Bookmarks