รถผมพอเข้าเกียร์ 4 มันวิ่งแล้วตื้อๆ เป็นที่อะไรอ่ะคับ ช่วยที

ชื่อกระทู้: รถผมพอเข้าเกียร์ 4 มันวิ่งแล้วตื้อๆ เป็นที่อะไรอ่ะคับ ช่วยที

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถผมพอเข้าเกียร์ 4 มันวิ่งแล้วตื้อๆ เป็นที่อะไรอ่ะคับ ช่วยที

คือว่า ผมขับ vespa 150 cc หน่ะคับ ก็ให้พั้ที่รู้จักเค้าทำให้ใหม่เมื่อปิดเทอมที่ผ่านม า ก็จำได้ว่าพี่เค้าบอกจะใส่ลูกแน่นๆ ให้จะได้ใช้นานๆ ก็พอหลังเสร็จ ก็ขับแปปๆลูกติด เดือนนึงได้ กว่าจะหายหน่ะคับ

แต่ว่าผมสงสัยว่าทำไมพอผมขับเข้าเกียร์ 4 เหมือนรอบมันตันแล้วอ่ะคับ ไม่วิ่งเลยตื้อๆ เปลี่ยนนำมันเครื่องก็แล้ว เช็คลมยาง ทำความสะอาดหัวเทียน มันแบบว่าเหมือนไม่วิ่งเหมือนเมื่อก่อน ก่อนทำรู้สึกมันลากรอบได้ และวิ่งได้ไหลๆกว่านี้
    อย่างงี๊ต้องทำยังไงหรอคับ เปลี่ยนที่อะไรบ้าง เพราะผมก็เป็นคนขับรถไกลอยู่ เดินทางกลับหอ แต่ถนนโล่งๆก็ลองซัด มันรู้สึก อะไรเนี้ย วิ่งได้แค่เนี้ย ตื๊อๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fon589 : 20-02-2009 เมื่อ 06:12

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้เป็นได้หลายอย่าง
    แต่ผมว่าน่าจะเกิดจากรถไม่มีแรงอัด
    สาเหตุ
    เสื้อสูบรั่ว ไม่มีแรงอัด
    แหวนหลวม เผาไหม้ไม่หมด
    ท่อตัน วิ่งแล้วอั้น

อย่าลืมเช็คระบบไฟกับน้ำมัน
    บางทีเส้นผมบังภูเขา
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

ขอบคุณ
    0

ใช่เลยคับ รู้สึกมันเหมือนเข้าเกียร์ 4 ไม่มีแรงอัดเลย
    แบบว่า 3 มา 4 บิดได้ซักแปป ก็ ตื้ออออ วิ่งไม่ออกและ คับ

ตอนนี้ผมก็พึ่งเปลี่ยนนํามันเครื่องแล้ว ก็ลองวิ่งไกลๆดู (วิ่งจากบ้าน พงษ์เพชร กลับหอ แถวคลอง6) อยู่แบบนี้ทุกอาทิตย์อ่ะคับ จนผมเริ่มรู้สึกอึดอัดเวลาถนนโล่งๆ ผมก็อยากจะอัดรถ แต่มันวิ่งได้แค่นี้ ไม่เหมือนก่อนเอารถไปทำ มันรู้สึกวิ่งไหลกว่านี้

มันรู้สึกอึดอัดประมาณวาส Sprint 150 หรอเนี้ย วิ่งได้แค่ประมาณ 90 100 110 (คิดว่าวิ่งได้ประมาณนี้) เองเนี้ยนะ ไม่วิ่งๆ ไหลๆ เลย อึดอัดมากมายวิ่งทางไกล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fon589 : 24-02-2009 เมื่อ 03:34

Junior Member ga2002's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fon589 อ่านข้อความ
    ใช่เลยคับ รู้สึกมันเหมือนเข้าเกียร์ 4 ไม่มีแรงอัดเลย
    แบบว่า 3 มา 4 บิดได้ซักแปป ก็ ตื้ออออ วิ่งไม่ออกและ คับ

ตอนนี้ผมก็พึ่งเปลี่ยนนํามันเครื่องแล้ว ก็ลองวิ่งไกลๆดู (วิ่งจากบ้าน พงษ์เพชร กลับหอ แถวคลอง6) อยู่แบบนี้ทุกอาทิตย์อ่ะคับ จนผมเริ่มรู้สึกอึดอัดเวลาถนนโล่งๆ ผมก็อยากจะอัดรถ แต่มันวิ่งได้แค่นี้ ไม่เหมือนก่อนเอารถไปทำ มันรู้สึกวิ่งไหลกว่านี้

มันรู้สึกอึดอัดประมาณวาส Sprint 150 หรอเนี้ย วิ่งได้แค่ประมาณ 90 100 110 (คิดว่าวิ่งได้ประมาณนี้) เองเนี้ยนะ ไม่วิ่งๆ ไหลๆ เลย อึดอัดมากมายวิ่งทางไกล
    ผมว่า ได้ถึง110 ไม่ตื้อแล้วนะem86

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

สปริ้นคันเก่าผมแรงมาก ช่างยังชมเลย

แต่มันก็วิ่งได้แค่ ร้อยนิดๆเองนะ

สปริ้นวิ่งได้เกิน 90 ก็ถือว่าแรงแล้วครับ

ปล.สปริ้นเหลี่ยม
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ชุดคิตเลยครับ ซํก 140 เป็นไง

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

ลืมบอกคับ ผม Sprint 150cc หัวเหลี่ยม เดิมๆอ่ะ

วิ่งได้ประมาณ 100-110 ถือว่าโอ แล้ววหรอคับ ??

แล้วชุดคิท 140 นี้คือยังไงอ่ะคับ งง em86

Senior Member yorkservice's Avatar
    สถานที่
    KU Vintage
    ขอบคุณ
    0

วิ่งได้ 140 ครับ ประมานนั้น หรือมากกว่านั้น แล้วแต่การ จูนครับ

Senior Member smallfram_cud42's Avatar
    สถานที่
    Vespa Service
    ขอบคุณ
    0

เวสป้าวิ่งถึง 100 ก็มันแล้วคร๊าบบ 55+

คันผม 64 อินเดียเครื่อง px ตอนแรก ๆ ผ่าเครื่องมา ก็ตื้อๆ นะครับ

แต่ตอนนี้ใส่ออโต้ลูป 2 ถ้วยตวง แล้ววิ่งงแบบ ลากรอบค่อยเปลี่ยนเกียร์

กรณีเกียร์ 4 วิ่งแล้วตื้อ ลอง ลากช่วงเกียร์ 3 ยาว ๆ แล้วเปลี่ยนมา 4 แล้วลองซัดดูครับ

อาจจะช่วยได้ เพราะตอนแรกได้มาผมก็ตื้อครับ ตอนนี้หาย วิ่งกระเด้งเลยคับพี่น๊องง

ปล.ไม่ได้บ้าความเร็วคร๊าบ แต่ระยะทางที่ใช้งานแต่ละวันมันไกล 55+

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yorkservice อ่านข้อความ
    วิ่งได้ 140 ครับ ประมานนั้น หรือมากกว่านั้น แล้วแต่การ จูนครับ
    Spint ปกติวิ่งได้ถึงประมาณ 140 หรอคับ ??

คืออีกอย่างรถเพื่อนผมเค้าขับ 64 ใส่ล้อ 10 แต่เครื่อง PX มันวิ่งมากๆเลยหน่ะคับ ต่างกับรถผมเลย ขนาดพึ่งทำเหมือนกัน ก็เลย งง ทำไมมันต่างขนาดนี้เนี้ย

สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fon589 อ่านข้อความ
    spint ปกติวิ่งได้ถึงประมาณ 140 หรอคับ ??

คืออีกอย่างรถเพื่อนผมเค้าขับ 64 ใส่ล้อ 10 แต่เครื่อง px มันวิ่งมากๆเลยหน่ะคับ ต่างกับรถผมเลย ขนาดพึ่งทำเหมือนกัน ก็เลย งง ทำไมมันต่างขนาดนี้เนี้ย
    ทำได้ครับ แต่ราคาสูงหน่อยเนื่องจากของที่ต้องทำมาใส่รถหลายอย่ าง ไม่ว่าจะเป็นเสื้อคิต ท่อไอเสีย คาร์บูร ชุดเฟือง ข้อเหวี่ยง และอื่นๆมากมาย แล้วแต่สูตรของแต่ละคนครับ เอาเป็นว่าทำขั้นต่ำก็2หมื่อนบาทแล้วครับ เต็มๆก็หลายอยู๋

ส่วนเครื่องpx สมรรถภาพในการใช้งานความเร็วดีครับอยู่ที่90-120 สำหรับเดิมๆแล้วแต่รถของแต่ละคัน

Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

Spint ปกติวิ่งได้ถึงประมาณ 140 หรอคับ ??

คืออีกอย่างรถเพื่อนผมเค้าขับ 64 ใส่ล้อ 10 แต่เครื่อง PX มันวิ่งมากๆเลยหน่ะคับ ต่างกับรถผมเลย ขนาดพึ่งทำเหมือนกัน ก็เลย งง ทำไมมันต่างขนาดนี้เนี้ย
    สปริ้นปกติ วิ่งไม่ถึง 140 หรอกคับ ต้องผ่านการโมดิฟาย มาก่อน
    ชุดคิท ในที่นี้ที่เค้าพูดถึงกัน หมายถึง ชุด Engine upgrade หรือ ที่เรียกกันง่ายๆ ว่า ชุด kits นั่นเองคับ
    มีหลากหลายยี่ห้อและวัสดุให้เลือกใช้(แล้วแต่ความพอใ จครับ)

ส่วนที่ถามว่าเพื่อนขับ 64 เครื่อง px ล้อ 10" ทำไมวิ๊งวิ่ง ต่างกับรถคุณ ทั้งที่ทำมาเหมือนกัน
    แน่นอนคับ ว่า ต้องแตกต่าง เพราะ!!!! เครื่อง สปริ้น กับเครื่อง พีเอ๊กซ์ มันแตกต่างกันครับถึงแม้ cc จะเท่ากันก็ตาม
    แค่ระบบไฟ px ก็ได้เปรียบแล้วหล่ะครับ CDI ย่อมดีกว่า ทองขาวแน่นอน (นี่ยกตัวอย่างแค่อย่างเดียวนะคับ)
    และอีกปัจจัยสำคัญ 64 รถเล็กและเบา + เครื่อง px ล้อ 10" (ถ้าใส่ล้อ 8" วิ่งได้ไม่เต็มกำลัง px แน่นอนคับ)
    พูดง่ายๆ คือ ถ้าเครื่องทั้ง ของคุณและ เพื่อน ทำความเร็วรอบได้เท่ากัน แต่ 64 เพื่อนคุณน้ำหนักเบากว่ารถคุณ
    ผลก็คือ 64 เครื่อง px เร็วกว่าไงคับ
    ปล.การ เปลี่ยน เกียร์ ก็มีส่วนต่อความเร็วนะคับ

***ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ***
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคำตอบทุกท่านมากนะคั
    - ตอนนี้ ผมได้ไปปรึกษาเพื่อน หรือช่างที่รู้จักมา เค้าบอกว่าส่วนนึงอยู่ที่ท่อด้วย เพราะว่าท่อรถผมมันปล่อยไม่โล่ง อันนี้มีส่วนจริงรึเปล่าคับ เพราะท่อรถผมมันท่อเดิมๆ ถูกๆ 4-5ร้อย และผ่าท่อมาเฉยๆ แต่ตอนแรกผ่า มันก็รู้สึกวิ่งดีนะคับ แต่พอเหมือนไปซักพักก็รู้สึกเหมือนไม่ช่วยอะไรอะแหละ แล้วก็ตื้อๆมาอีกต่างหาก ไม่รู้มีส่วนจริงรึเปล่าเรื่องท่อ
    - ขอคำแนะนำร้านที่สามารถไปซื้อท่อสูตร หรือท่อดีๆหน่อยหน่ะคับ และงบคร่าวๆประมาณเท่าไรได้ (น้องมันบอกพันนึง) แต่ก็อยากได้ท่อที่แบบ เออดีๆ ใช้นานๆ ไม่ดังหนวกหูกวนชาวบ้าน(ไม่รู้ได้ป่าว แต่เห็นท่อพวกนี้จะเสียงดัง เคยใส่กับรถครั้งนึง ก็เสียงดังจริงๆ แต่ยอมรับว่าวิ่งดีไกลๆ)
    - ท่อโพลินี่ (ถูกป่าวหว่า) มันแพงแต่ดีใช่มั๊ยคับ ราคาประมาณเท่าไรได้
    ผมเลยมาโพสถามในที่นี้ก่อนหน่ะคับ เพราะไม่อย่างเสียเงินเปล่า แล้วก็อยากแก้ปัญหาให้ตรงจุดด้วยหน่ะคับ ขอบคุณคับ ^^ em93
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fon589 : 27-02-2009 เมื่อ 13:53

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคำตอบทุกท่านมากนะคั
    - ตอนนี้ ผมได้ไปปรึกษาเพื่อน หรือช่างที่รู้จักมา เค้าบอกว่าส่วนนึงอยู่ที่ท่อด้วย เพราะว่าท่อรถผมมันปล่อยไม่โล่ง อันนี้มีส่วนจริงรึเปล่าคับ เพราะท่อรถผมมันท่อเดิมๆ ถูกๆ 4-5ร้อย และผ่าท่อมาเฉยๆ แต่ตอนแรกผ่า มันก็รู้สึกวิ่งดีนะคับ แต่พอเหมือนไปซักพักก็รู้สึกเหมือนไม่ช่วยอะไรอะแหละ แล้วก็ตื้อๆมาอีกต่างหาก ไม่รู้มีส่วนจริงรึเปล่าเรื่องท่อ
    - ขอคำแนะนำร้านที่สามารถไปซื้อท่อสูตร หรือท่อดีๆหน่อยหน่ะคับ และงบคร่าวๆประมาณเท่าไรได้ (น้องมันบอกพันนึง) แต่ก็อยากได้ท่อที่แบบ เออดีๆ ใช้นานๆ ไม่ดังหนวกหูกวนชาวบ้าน(ไม่รู้ได้ป่าว แต่เห็นท่อพวกนี้จะเสียงดัง เคยใส่กับรถครั้งนึง ก็เสียงดังจริงๆ แต่ยอมรับว่าวิ่งดีไกลๆ)
    - ท่อโพลินี่ (ถูกป่าวหว่า) มันแพงแต่ดีใช่มั๊ยคับ ราคาประมาณเท่าไรได้
    ผมเลยมาโพสถามในที่นี้ก่อนหน่ะคับ เพราะไม่อย่างเสียเงินเปล่า แล้วก็อยากแก้ปัญหาให้ตรงจุดด้วยหน่ะคับ ขอบคุณคับ ^^ em93
    เรื่องของท่อ อั้นก็มีส่วนคับ บางคัน ถึงขนาดวิ่งไม่ออก วิ่งเป็นดับก็มี
    ผมเองก็เคยเจอ รถรุ่นพี่ผม เหมือนกันคับ ตอนที่ไปงานสระบุรี
    วิ่งอยู่ดีๆ ก็วิ่งไม่ออกซะงั้น เร่งไม่ขึ้นเร่งแล้วจะดับเลยยันกันมา
    สุดท้ายท่อตัน -*- เอาไขควงแยงสองสามที ขี้เขม่าออกมาเยอะมาก
    แล้วก็วิ่งกลับได้ปกติครับ

ท่อสูตรของไทย ราคา ไม่น่าเกิน 1500 บาทคับ แต่เสียงดังคับ
    ท่อโพลินี่ ราคาอยู่ที่ 5500-6500 บาท(ราคานี้น่าจะรวมใส่แล้วคับ)
    ถ้าดูราคา จะแพงกว่าท่อสูตรของไทยๆ เยอะ เลยทีเดียว แต่ คุณภาพต่างกัน
    อย่างชัดเจนคับ แต่ถ้ารถเดิมๆ ใส่ท่อสูตรไทยก็โอเคคับ
    หรือ อีกทางเลือกใช้ท่อป๊องของ Px200 ก็ได้คับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ท่อโพลินี่ไม่จำเป็นไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ใส่ชุดคิท ผมแนะนำท่อที่ราคาไม่แพงและดีครับ ท่อเดิมคอซ่าหรือไม่ก็ท่อเดิมpx ครับ เพราะคอโตท้องใหญ้เหมือนท่อป๊องหน่อยแต่เสียงไม่ดัง

Bookmarks