แป๊ะ แซ่เต็ง

ชื่อกระทู้: แป๊ะ แซ่เต็ง

Member weaon08's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แป๊ะ แซ่เต็ง

แป๊ะ แซ่เต็ง

มนตร์ดำ...ที่ยังครองใจ

รูปทรงที่เรียบง่าย แต่เด่นที่สมรรถนะของเครื่องยนต์จากโรงงาน “เครื่องบิน” จักรยานยนต์ตัวขายจากประเทศ “เยอรมนี” ที่เป็นตัวแชร์ตลาดจนปั่นป่วนในยุคหนึ่ง “มนตร์ดำ” คือสมญานามที่ติดตัวมาแต่กำเนิด กับมโนภาพหลังที่ชินตา ความนุ่มนวล ขับขี่สบาย และปลอดภัยเป็นที่ตั้ง คือส่วนผสมหลักที่ชงรวมจนลงตัว “จุดขาย” ทั้งหมดนี้ยังคงเล่าขานไม่หยุดปาก…ปัจจุบันรถค่าย “บาวาเรียล” แบรนด์นี้คือ “สมบัติล้ำค่า” ที่กำลัง “แทนคุณ” เจ้าของที่รู้ค่าอย่าง…งดงาม…!?!?!

***เริ่มรู้จักรถจักรยานยนต์จากเยอรมนีตั้งแต่เมื่อไ หร่?
    “ที่จริงจังก็ต้องตอนที่ผมเข้าทำงานที่ “บางกอกโนเวนตี้” ประมาณปี 1960 (2503) ที่เราได้รับการติดต่อให้เป็นเอเย่นต์ของรถจักรยานยน ต์ BMW…แต่ก็มีแบรนด์อื่นเข้ามาขายด้วย อาทิ DKW, SACHS, HEIKEN, BMW จากเยอรมนี ส่วนอิตาลีก็มี GILERA และสกู๊ตเตอร์ที่เรียกกันว่า CARPI ส่วนเรื่องยอกขายนั้นไม่มีใครสู้ BMW ได้เลย”

*** BMW เข้ามาก่อนหน้านั้นแล้ว?
    “เจ้าแรกที่เรารถจากเยอรมนีเข้ามาเป็นเจ้าแรกก็ ต้อง “นาวาพานิช” ซึ่งเอาเข้าทั้งแบรนด์เยอรมนีอย่าง BMW และแบรนด์อังกฤษอย่าง NORTON/ BSA…ถัดมาก็เป็น “เสริมยนต์” ตรงวรจักร “ตั่งกี๊ง้วน” ตรงถนนเสือป่า 2 เจ้านี้เป็นญาติกัน แต่จำหน่ายเฉพาะ BMW รุ่น 250 ซี.ซี.… “บางกอกโนเวนตี้” ตรงเยาวราช เราเป็นเอเย่นต์ BMW ตั้งแต่ปี 1958 (2501) สุดท้ายก็ “ยนตรกิจ” รับช่วง BMW ตั้งแต่ปี 1969”

***แต่ละเอเย่นต์จำหน่ายรุ่นอะไรบ้าง…ราคาออกห้างเท่ าไหร่?
    “นาวาพานิช…เริ่มด้วย R51 รุ่นแรกๆ เป็นรถหลังแข็ง ถัดมาก็เป็น R51/2… R51/3… R68 หน้ากระบอก หลังโช้คสไลด์ รุ่น 250 ซี.ซี. ก็ R25/2…R25/3… R26 ส่วน 600 ซี.ซี. ก็ R69…เสริมยนต์/ ตั่งกี๊ง้วน ขายเฉพาะ 250 ซี.ซี รุ่น R26…บางกอกโนเวนตี้ ขายตั้งแต่ปี 1958 เริ่มที่ R26 ราคา 16,000 บาท…R27 (1961) ราคา 17,500 บาท… R27 (1965) ราคา 18,500 บาท รวมทะเบียนด้วยอีก 400-500 บาท พวก 2 ท่อก็ที R50 ราคา 23,500 บาท… R50S ราคา 26,500 บาท…และที่แพงที่สุดคือ R69S ราคา 33,000 บาท…สุดท้าย ยนตรกิจ รับช่วงในปี 1969 ซึ่งถือเป็นยุคสุดท้ายของรถจักรยานยนต์รูปทรงคลาสสิค ขาย R69S (1969) ล๊อตเดียวไม่เกิน 20 คัน ราคาคันละ 35,000 บาท ส่วน 500 ซี.ซี. อีกล๊อตเดียว 25 คัน หลังจากนั้นรถปี 1970 รุ่น R60/5…/6… R75/5…/6 โฉมใหม่สตาร์ทไฟฟ้าก็เข้ามา”

***จุดเด่นที่ทำให้ชื่อของ BMW เริ่มได้รับความนิยม?
    “มันนิ่มนวล ขับขี่สบาย…แต่ความนิยมยังไงตอนนั้นก็สู้รถจาก “อังกฤษ” เค้าไม่ได้ ลูกค้าที่นิยมชมชอบรถจักรยานยนต์จะเลือกรถหล่อๆ จากอังกฤษก่อน TRIUMPH นี่จะได้ความนิยมสูงสุด ทั้งสีสันที่สวยงาม รูปทรงสปอร์ต สุ้มเสียงก็เร้าใจ กระทั่งได้รับการกล่าวขวัญว่าเป็นรถขวัญใจสาวๆ…ลูกค้ าของ BMW จึงค่อนข้างสูงอายุ ส่วนใหญ่เป็นคนจีนที่เป็นเจ้าของธุรกิจ รูปทรงรถมันไม่หวือหวา เสียงเงียบๆ และราคาก็เข้าขั้นจัดว่าสูงเอาการ”

*** BMW มีเฉพาะสีดำรถเปล่า? มีการรวมตัวกันที่บริเวณใดหบ้าง ?
    “มีหลานสีนะ เขียว, ขาว, แดง, ฟ้า แต่บ้านเราเอเย่นต์ที่สั่งเข้ามาขายเฉพาะ สีดำ ไม่มีสีอื่นให้เลือก เลยต้องจำใจซื้อเฉพาะสีดำเท่านั้น…การรวมตัวกลุ่มใหญ ่ๆ ต้องยกให้อังกฤษ อย่างที่บอกว่า BMW ส่วนใหญ่เป็นเจ้าของธุรกิจ ไม่ค่อยมีเวลาได้ขี่ เท่าที่รวมตัวกันเต็มที่ก็สัก 20-30 คัน เท่านั้น สมัยนั้นก็ต้องสวนลุมพินีฯ คืนวันเสาร์ ตรงพระรูปด้านหน้า แล้วก็ย้ายมาที่หน้าสนามเสือป่า ตรงพระรูปฯ ร.5 ส่วนใหญ่ก็เข้ามาพบปะพูดคุยกัน ดึกๆ ก็แยกย้ายกันกลับ เหลือเฉพาะพวกที่เล่ารถอังกฤษที่เขาอาจจะแข่งกัน…กระ ทั่งมีคนเสียชีวิต จึงต้องเลิกลากันไป บ้างก็เปลี่ยนไปรวมตัวที่อื่นๆ สำหรับทริปยาวๆ ที่เหมาะกับนูปแบบของ BMW นั้นก็มีบ่อย เหนือ ใต้ อีสาน ถ้ามีเวลาก็จะไปกัน เท่าที่จำได้ขึ้นแม่ฮ่องสอนปี 2516 ประทับใจมาก เส้นทางวิบากที่ไม่คิดว่า BMW จะผ่านได้ พวกเราก็ผ่านมาแล้ว”

***BMW กับการแข่งขัน?
    “BMW เป็นรถที่ไม่เหมาะกับการแข่งขัน เราเลยไม่ได้ลงในรูปแบบสนามเลย ข้อด้อยของ BMW ที่เป็นระบบสวิงอาร์มมันไม่เหมาะที่จะเข้าโค้งแรงๆ กระทั่งเบรกแรงๆ ก็มีอาการชกของโช้คหน้า ซึ่งทางผู้ผลิตเข้าก็ไม่ได้หวังผลด้านนี้ เราก็อย่าไปใช้งานให้มันผิดประเภทดีกว่า”

***เวอร์ชั่นตัวท๊อปสำหรับแบรนด์ BMW?
    “R68…ทั้งรูปทรงและเครื่องยนต์ได้รับการกล่าวขวัญว่า ดีที่สุดที่ BMW เคยทำมา รูปทรงที่น่าเกรงขามของรถหน้ากระบอก หลังสไลด์ นั้นเป็นที่ต้องการอยู่แล้ว เรื่องเครื่องยนต์มีการพัฒนาว่ามีความสมดุลย์ (Balance) ดีมาก บ้านเรายุคหนึ่ง “นาวาพานิช” นี่สั่งเข้ามาจำหน่ายมากเหมือนกัน กระทั่งไซด์คาร์เปล่าก็มีเข้ามา แต่ที่ไม่ค่อยได้ผ่านตาก็เพราะถูกขายออกไปญี่ปุ่นเสี ยมาก กระทั่งเจ้าของที่เค้ามีตังค์ ซื้อเก็บไว้หลายๆ คัน รถมันเลยไม่ออกมาวิ่งให้เห็น”

***ปัจจุบัน BMW ยังคงได้รับความนิยมเป็นอันดับต้นของรถจักรยานยนต์คล าสสิค?
    “เวลา…มันเป็นข้อพิสูจน์ได้เอง เราไม่ต้องไปโปรโมท หรืออ้อนวอนให้เค้าซื้อ คุณภาพของรถเมื่อเปรียบเทียบในปีเดียวกัน ไม่มีใครสู้ BMW ได้ คนที่เค้าเล่นเค้าก็รู้ ก็ขี่รถด้วยกัน มีแบรนด์อื่นๆ ไปด้วยกัน 2-3 ทริป ก็รู้แล้วว่า คันไหนดี แบรนด์ไหนเด่น สุดท้ยผู้ใช้ก็ตัดสินใจเอง…ส่วนปัจจุบันทำไม BMW ทำไมถึงได้รับความนิยมขนาดนั้น…เรายังแทบไม่เชื่อเลย !…ส่วนหนึ่งคงเพราะความต้องการรถประเภทนี้เพิ่มขึ้นท ุกวัน ในขณะที่ตัวรถนั้นมีเท่าเดิม ยกตัวอย่าง รุ่น R69S ปี 1969 ล่าสุดราคาขึ้นไปถึง…7 แสน…”

***แล้ว…ทำไมอะไหล่ BMW ถึงแพงนักแพงหนา?
    “แพงจริงๆ ก็ยอมรับ แต่ถามว่าใช้งานได้นานเท่าไหร่…20-30 ปี ไม่มีพัง อย่างนี้แล้วมันคุ้มค่าหรือเปล่า คนส่วนใหญ่กลัว BMW ที่มัน “แพง” เพราะต้องจ่ายเงินก่อนแรกที่ค่อนข้างมากโข ไม่มองถึงความ “คุ้มค่า” ที่ตามมา ซึ่งบางทีเจ้าของรถตายไปแล้ว รถมันยังไม่พังเลย”

***อยากให้ช่วยแนะนำหากว่าเยาวชนสนใจอยากเล่น BMW จะเริ่มตรงไหน?
    “เล่นได้ทุกรุ่น…หากได้รถอันดับแรกต้องเน้นของเดิมให ้ครบก่อน ส่วนประกอบหลัก หัวไฟ ประกับแฮนด์ซ้าย/ ขวา มือเบรก/ คลัตช์ ไมล์ สวิชต์ไฟ คาร์บิว เพราะอะไหล่พวกนี้แพงจริงๆ หรือหากไม่ครบก็อย่าให้มันแพงมาก ต้องเผื่องบสั่งอะไหล่ด้วย บางคนซื้อเพราะมัน “ขี่ได้” แต่อะไหล่ญี่ปุ่นทั้งคัน ก็มันขี่ได้จริงๆ เราไม่เถียง แต่จะนำกลับมาทำแบบเดิม สู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหวถึงกับถอดใจขายทิ้งมาก็มาก…สู้เน ้นของเดิมๆ แต่จ่าย “แพง” หน่อยน่าจะเข้าท่ากว่า”

TD.attachrow { FONT: 11px Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif}TD.attachheader { FONT: 11px Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif; BACKGROUND-COLOR: #d1d7dc}TABLE.attachtable { FONT: 12px Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif; BORDER-COLLAPSE: collapse}

แป๊ะ เจริญยนต์ ย่านภูเขาทอง ร้านของตนเองที่สร้างมากับมือ
    ในร้านเห็น R90S คู่สวยครบทั้ง 2 สี

ฮั้วบางกอก ค่าย BMW อีกแห่งหลังออกจากบางกอกโนเวนตี้ พร้อมช่างใหญ่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weaon08 : 23-02-2009 เมื่อ 15:03

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดปรมาจารย์ ท่านหนึ่ง ของสายbmw คลาสสิค
    ในเมืองไทย........
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่นับถือลุงแป๊ะมากๆ...ครับ

ปล. ว่ากันว่า ลุงแป๊ะ ติดอันดับ ช่างทำมอเตอร์ไซค์ bmw สายคลาสสิค
    ที่เก่งที่สุดคนหนึ่ง ในระดับ เอเซีย เลยนะครับ
    เท็จจริงประการใด ท่านผู้ใดมีข้อมูลก็รบกวนเพิ่มเติมด้วยนะครับ

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

มนเสน่ห์

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

Junior Member
    สถานที่
    ชิว ชิว
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เอาภาพมาฝากงานทอดกฐินที่ราชบุรี

Name:  IMG_01882.jpg
Views: 2249
Size:  135.9 KB

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ

ขอบคุณมากครับ ของหายากกับคนวงการที่หายาก อยากอ่านอีกครับ

ขอบคุณ
    0

ร้าน ลุงเค้าอยู่แถวไหน รบกวนตอบหน่อยครับ พอดีอยากเข้าไปบ้างอะครับ

Member weaon08's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Bmw....

ร้านอยู่หลังสนามมวยราชดำเนินครับ ซอยข้างๆโรงงานกระจกอาซาฮีมั้ง เอาเป็นว่าโทรไปก่อนก็ได้ครับ 02-281 4789
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weaon08 : 17-11-2009 เมื่อ 11:36

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks