ถาม 3 อย่างอ่ะคับ ช่วยตอบหน่อย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถาม 3 อย่างอ่ะคับ ช่วยตอบหน่อย

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถาม 3 อย่างอ่ะคับ ช่วยตอบหน่อย

1. นำมัน 91 กะ 95 เติมนี้ รถวิ่งต่างกันมั๊ยคับ ? (ปกติ เติม 91)
    2. เติม 91 หรือ 95 แก๊สโซฮอลได้มั๊ย ? ถ้าไม่ได้ ไปทำให้มันเติมได้ ได้มั๊ย ?
    3. รถผมเวลาวิ่งกลับมาหน่ะคับ (ไกลๆหน่อย) มาจอดและเข้านอน ตื่นเช้ามา นํามันเครื่องหรือนํามันอะไรซักอย่างมันหยดตรงเครื่อ งหน่ะคับ ตรงประเก็นมัน ปกติมั๊ย และถ้าไม่ทำให้มันหยดหกได้มั๊ย ? (ถามพี่บอกนํามันเบนซินเวลาเราบิดมันมันฉีดและกระเด็ นออกมา ไม่มีอะไร)

แค่นี้ล่ะคับ ขอบคุณสำหรับคำตอบ

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

น้ำมัน 91 กะ 95 ว่ากันว่า....
    เติม 95 ดีกว่า เพราะ เผาไหม้ได้ดีกว่า (ไม่ชัวร์คับถามๆ เค้ามาอีกทีเหมือนกัน)
    ส่วนตัวผมเติม 91 หรือ 95 ก็ได้ แล้วแต่ว่าเข้าปั๊มไหน

แก๊สโซฮอล์ ไม่ดีต่อสุขภาพ รถ ครับ ไม่ควรเติม แอลกอฮอล์ในนั้นจะกัดซีนข้างใน ได้คับ
    ช่างก็แนะนำมาว่าไม่ควรเติม แต่บางท่านก็บอกเติมได้ไม่มีปัญหาอะไร
    ผมเองก็เคยเติมคับ(ครั้งเดียว) แต่ตอนนั้นเติมผิด ก็ใช้ได้ปรกติคับ แต่ถ้าไม่ได้ขับบ่อยๆ มันจะระเหยไวคับ
    แต่ถ้าถามผมผมไม่เติมโซฮอลล์ คับ แต่ถ้าอยากจะลองใช้ดูก็ได้คับ

น้ำมันหยด ส่วนมากจะเป็น น้ำมันเครื่องคับ ถ้าหยดน้อยก็ไม่ต้องตกใจ แต่ถ้าเยอะๆ ก็ควรเช็คหน่อยหล่ะคับ
    อาจจะมาจากประเก็นไม่แน่น หรือ น๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง คลาย หรือ หวาน แล้ว
    น้ำมันเบนซิน กระเด็นออกมาเหมือนกันคับ แต่จะออกมาบริเวณคาร์บิว มากกว่า ถ้ามาแถวๆ เครื่องถ้าเป็นเบนซิน
    ก็คงมีปัญหาแล้วคับ
    ***ผิดพลาพประการใดก็ขออภัยด้วยคับ***
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

เรามาแล้ว auto's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ดีสุดก็ 95 แต่แพง 91 ก็ได้ไม่มีปัญหา แก็สไม่ควรเติมมันไม่ละเอียดเท่าไหร่

[B]มิตรภาพไม่มีที่สิ้นสุดตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่ คนไทยหัวใจเกินร้อย
    www.putovp@gmail.com

Member ballistic's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปกติเติมแต่91 คับ แต่เวลาไปที่อื่นเข้าปั้มที่ไม่มี 91

ก็เติม โซฮอ95 ลองขับดูก็ไม่แตกต่างอะไร

ผมว่ารถคลาสสิคอย่างเราๆต้องดูแลดีดีกันหน่อยคับ

91 แพงกว่าโซฮอ 95 ต่อลิตรก็ สี่ห้าบาท

ซึ่งถ้าเเลกกับ รถเรามีปัญหา ผมว่ามันถูกมากคับ
    I CL4SSIC

Bookmarks