ถามเรื่อง..น้ำมันเครื่องหยด..ย้อย..!

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามเรื่อง..น้ำมันเครื่องหยด..ย้อย..!

Junior Member aukubb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่อง..น้ำมันเครื่องหยด..ย้อย..!

อยากทราบว่ารถผมเป็นรถรุ่นสปิ้นหัวเหลี่ยมเครื่อง2พ๊ อต........วันนี้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใส่ไปประมาณ3บี บกับอีกนิดนึงแล้วก็ตั้งรถลงน้ำมันเครื่องไหลล้นออกม าจากรูเติมแล้วก็ขันน๊อตปิดกลับเข้าไป

ปัญหาคือ จอดไว้แล้วน้ำมันเครื่องมันหยดอะครับ..............แ หวนที่ใช้รองเป็นแหวนอลูมิเนียม ซื้อใหม่จากร้าน

หัวน๊อตเบอร์ 11 ครับ อยากทราบว่าปัญหานี้จะแก้ได้ยังไงครับ..........รบกว นผู้รู้ทีนี้นะครับ

แล้วควรจะใส่น้ำมันเครื่องกี่บีบครับ....จึงจะเหมาะส ม (ส่วนที่เปลี่ยนไปใส่ไป3บีบครับพอล้นๆหน่อย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aukubb : 26-02-2009 เมื่อ 00:27

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

เอ่อ แล้ว ไอ้ 3 บีบ นี่มันกี่ซีซี อะคับ -*-
    ปกติผมจะเติม เกือบๆ ครึ่งลิตร คับ(เดี๋ยวน้ไม่ได้เปลี่ยนเองหล่ะ เข้าร้านตลอดเลย ts32 แบบว่าขี้เกียจคับ)
    แหวนรอง ใช้ ไม่ค่อยเวิร์ค คับ ใช้เป็นประเก็นรองเอาดีกว่าถ้ารองประเก็นแล้วยัง หยด(เยอะ)
    แล้วก็ต้องดูว่ารูถ่ายน้ำมันเครื่องหลวม หรื อ หวาน ด้วยรึเปล่าคับ ถ้าหวาน แล้วก็ ข่มขืน ต๊าฟ เกลียวใหม่ใช้ไปก่อนได้คับ
    แต่!!! ต๊าฟ เกลียวเสร็จ ถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งซัก สองรอบ ให้เศษ ต๊าฟ มันออกมาให้หมด แล้วค่อย เติมน้ำมันเครื่อง
    เข้าไปใหม่คับ
    ปล.แต่ถ้าหยดไม่เยอะ ก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ เรื่องปกติ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

ใส่น้ำมันเครื่องเยอะไปทำให้
    แรงดันในเครื่องผิดปกติ
    น้ำมันเครื่องมันก็เลยออกมา
    อย่าซีเรียส
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

เทปพันท่อน้ำไง อิอิ ใช้ดีน๊ะลองดู
    ส่วนน้ำมันที่หยดเป็นสีอะไรครับ
    ดำเลยหรือออกดำๆแดงๆ มันรั่วได้จากหลายที่ครับ ส่วนที่น๊อตถ่ายน้ำมันมันไม่รั่วง่ายๆหรอก กลัวว่ามันจะมาจากที่อื่นมากกว่า
    เช่น สีดำๆมาเปื้อนล้อหลังก็ซีลล้อหลัง
    สีแดงๆดำๆ ไม่รู้ว่าจากไหน แต่ใต้เครื่องแน่ๆก็ไล่ตามคาร์บิวไป ดูว่ามันเป็นอะไร ตั้งแต่ลูกลอยค้าง...ไปยันเพลาโรตารี่สึก
    และอื่นๆอีก นึกไม่ออกครับ

My Bike running on LPG

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mr.ไวไว อ่านข้อความ
    เทปพันท่อน้ำไง อิอิ ใช้ดีน๊ะลองดู
    ส่วนน้ำมันที่หยดเป็นสีอะไรครับ
    ดำเลยหรือออกดำๆแดงๆ มันรั่วได้จากหลายที่ครับ ส่วนที่น๊อตถ่ายน้ำมันมันไม่รั่วง่ายๆหรอก กลัวว่ามันจะมาจากที่อื่นมากกว่า
    เช่น สีดำๆมาเปื้อนล้อหลังก็ซีลล้อหลัง
    สีแดงๆดำๆ ไม่รู้ว่าจากไหน แต่ใต้เครื่องแน่ๆก็ไล่ตามคาร์บิวไป ดูว่ามันเป็นอะไร ตั้งแต่ลูกลอยค้าง...ไปยันเพลาโรตารี่สึก
    และอื่นๆอีก นึกไม่ออกครับ
    เทปพันท่อน้ำเอาไม่อยู่คับ ละลายหมด ผมเคยลองอยู่
    หรือ เทปที่ผมเคยซื้อมาใช้มันห่วย หว่า -*-
    ปล.ใช่เทป ที่มันสีขาว ยืดๆ เหนียวๆ กล่องสีดำใช่ปะคับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member TheVesBar's Avatar
    สถานที่
    ขี่ในมอ.**ใครชวนก็ไป**สมทบกลุ่ม
    ขอบคุณ
    0

ถ้ารถไช้งาน ทุกวัน ก็เป็นเรื่องปกตินะครับ ที่น้ำมันเครื่องหยด
    แต่ผมก็ หยดตลอด เพราะขี่ทุกวันไปเรียน ไปนุ่นไปนี่บ้าง ....

+ + ..... เป็นเรื่องปกติไปแล้ว
    รถไม่แรง..แต่คนชอบแรง**
    รถไม่วิ่ง....แต่คนได้วิ่ง
    อะไหล่หายาก ราคาไม่ย่อมเยา ได้เข็นจูงเมื่อยามพัง
    ภาระเพื่อนฝูง ... น้ำมัน ก็แสนกิน ...
    มีเงินเติมน้ำมัน แต่ไม่มีเงินซื้อ 2ที ก็ไม่อยากบิด
    แต่ทำมั้ยถึงรักได้ขนาดนี้ .... เวสป้าหนอเวสป้า

คุณเคย ถามตัวเองหรือยังว่า :
    คุณ ขับ เวสป้า และ แลม เป็นกระแส หรือว่าใจรัก

แฟนคุณเคยถามมั้ย ว่า :
    ระหว่างรถกับเค้า จะเลือกอะไร

Ps .... Alone On "vespa"
    ประสบการณ์ คือ การขับขี่ *
    หัดซ่อมเอง เดี่ยวก็ซ่อมเก่ง

VesBar ~~ DrinkDrunk Bar
    Scooter House Bar ..

Super150_nn@hotmail.com

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

ถ้ารถไช้งาน ทุกวัน ก็เป็นเรื่องปกตินะครับ ที่น้ำมันเครื่องหยด
    แต่ผมก็ หยดตลอด เพราะขี่ทุกวันไปเรียน ไปนุ่นไปนี่บ้าง ....

+ + ..... เป็นเรื่องปกติไปแล้ว
    จิงๆหรอพี่ super ตัวแรง......เอิ๊กๆ แวะผ่านมาแซว
    ไงเดวเจอกันพี่....
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Junior Member aukubb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จุดที่วงกลมสีแดงคือปัญหา ที่แก้ไปแล้วคือเอากาวทีบอลพอกไว้แล้วผลลัพธ์คือไม่อ ยู่ครับผม..................ช่วยแก้ทีเน้อมันเลอะเทอ ะบ้านเพิ่งทำเครื่องมาใหม่ด้วยem93

em84

รูป รูป  

Bookmarks