ขอคำแนะนำความเหมาะสมอาการ c 92

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำความเหมาะสมอาการ c 92

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Red face ขอคำแนะนำความเหมาะสมอาการ c 92

สวัสดีทุกท่านที่มาอ่านกระทู้ผม คือว่าผมซื้อ C 92 แล้วทางคนขายเขาบอกว่า ผมแปลงการจุดระเบิอเป็น CDI แล้วคาร์บูเรเตอร์เป็ของ Honda Dash คืออาการของรถพอวิ่งเสร็จแล้วทางท่อไอเสียด้านขวาจะม ีน้ำมันเครื่องเยิ้มออกมาและทางเสื้อสูบมันมีน้ำมันเ ยิ้มออกมาเล็กน้อย ขอคาวมกรุณาจากผู้รู้ชี้แนะ ด้วยว่าผมควรจะไปแก้ไขตรงไหน และCDI มันมีผลเสียอาไรไหม

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0

CDI มีผลแค่ทำให้รถวิ่งไม่เร็วเท่าเดิมเท่านั้นเองครับ
    น้ำมันออกท่อน่าจะเกิดจากแหวนหลวมอ่ะครับ
    เยิ้มเสื้อแสดงว่าปะเก็นรั่วครับ จะให้ดี ใส่คาบู C200 หรือ S90ครับ
    คนหล่อขับซีบี
    คนดีขับเค
    คนทุ่มเทขับหมู
    คนเจ้าชู้ขับแลม

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

รถผมก็เคยเป็นครับ วิ่งแปบเดียวหัวเทียนบอดแต่เครื่องทำหมดแล้วนะ

พอเกะดู เป็นที่ฝาสูปตัวบนรั่ว เลยเปลี่ยนใหม่ หายเลยครับ

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

รถผมก็เคยเป็นครับ วิ่งแปบเดียวหัวเทียนบอดแต่เครื่องทำหมดแล้วนะ

พอเกะดู เป็นที่ฝาสูปตัวบนรั่ว เลยเปลี่ยนใหม่ หายเลยครับ ลองดูเอานะครับ
    อาจไม่เป็นเหมือนกันก็ได้ ไหลท่อไหนดูฝั่งนั้นครับ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

แหวนหลวมหรือปล่าวอะครับ รถผมก็เป็นนะแรกๆ

ตอนนี้ไม่ไหลสักหยด ใช้คาร์บูแดช เหมือนกัน แต่เป็นหมู95 นะ

cdi เหมือนกันเนี้ยแหละครับ

ตอนนี้น้ำมันเยิ้มนี้ ผมไหล 2 ท่อเลย ตอนนี้เปลี่ยนลูกใหม่ไป

ไม่ไหลแล้วครับ แล้วก็วิ่งดีเหมือนเดิม หัวเทียน ยังไม่เปลี่ยน

สักหัวเลย ตั้งแต่เปลี่ยนลูกมาอะ ประมาณ 2-3 เดือนได้แล้วมั้ง
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Junior Member Chadow_Neung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอดูรูปหมู95 ใส่คาร์บูแดชหน่อยครับพี่ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องคาร์บูไม่ดี

Junior Member kimoto's Avatar
    สถานที่
    No
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน CDiข้อเสียตรงที่..

ตรงที่ไฟไม่นิ่มเท่าทองขาว
    เสียงเครื่องจะไม่นิ่มเท่าทองขาว
    ไม่วิ่งเท่าทองขาว
    สตาทมือไม่ได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kimoto อ่านข้อความ
    เสียงเครื่องจะไม่นิ่มเท่าทองขาว
    cdi สตาร์ทมือได้ครับ มีคนทำได้ครับ เห็นมาหลายคันแล้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    cdi สตาร์ทมือได้ครับ มีคนทำได้ครับ เห็นมาหลายคันแล้วครับ
    พอมีรายละเอียดหรือเปล่าครับ อย่างเทคนิค หรืออุปกรณ์อื่นๆ เพิ่มเติมนะครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ FOREVERYOUNG อ่านข้อความ
    พอมีรายละเอียดหรือเปล่าครับ อย่างเทคนิค หรืออุปกรณ์อื่นๆ เพิ่มเติมนะครับ ขอบคุณครับ
    ผมไม่ได้ทำใช้เองครับ แต่เห็นช่างที่ร้านลุงสมแถวสายไหม กทม ทำใช้เอง รถจอดตั้งเช้าจนค่ำ เห็นแกซ่อมโน้นนิดนี้หน่อยผมก็เห็นว่าแกแปลCDIเอง(สว ยด้วยไม่เสียหายปิดฝาเสร็จก็เหมือนหน้าทองขาวปกติ)
    ผม ก็ไม่ได้สนใจเพราะไม่ได้ มองเรื่องCDIเลย ตอนแกจะกลับบ้านค่ำๆแกกดสตาร์ท ที่เดียวติด งง โคตร

อยากใช้CDIขึ้นมาทันที
    อยากได้เบอร์ ลองโทรถาม พี่Chard นะครับ
    คนนี้แกขายของกับพี่ วสันต์ที่รัชดาด้วยครับ น้าคนอ้วนๆมีอายุหน่อย ข้างร้านพี่วสันต์เลยครับ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

cdi สต๊าดมือ ที่เห็น 6v หรือ 12v อะครับ

พอดีผมติดไอหมัดไฟเนี้ย ของเดิมมัน 6v

ต้องเอาไปพันใหม่ หรือมีของเทียบได้อะครับ

เพราะตอนนี้ใช้ 12v แต่เปลี่ยน จานไฟใหม่ทั้งหมดเลย

แล้วมันก็ใส่เฟืองไดท์สต๊าดไม่ได้ เลยใช้สต๊าดไม่ได้อะครับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Junior Member kimoto's Avatar
    สถานที่
    No
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน งืมๆขอโทดด้วยค้าบพอดีพึ่งรู้ว่ามีคนทำมาแล้ว

แหะๆ
    แต่ผมว่าคงสู้หน้าทองขาวไม่ได้หรอก
    อิอิ
    ไม่รู้ว่าเครื่องจะนิ่มเท่าไหนอ่าคับ
    ถ้าดีจิงก้ออยากทำเหมือนกัน
    แต่ยังเสียดายทองขาวของเก่าอยู่เพราะยังใช้ได้ดี
    -*-

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bankinmylab อ่านข้อความ
    cdi สต๊าดมือ ที่เห็น 6v หรือ 12v อะครับ

พอดีผมติดไอหมัดไฟเนี้ย ของเดิมมัน 6v

ต้องเอาไปพันใหม่ หรือมีของเทียบได้อะครับ

เพราะตอนนี้ใช้ 12v แต่เปลี่ยน จานไฟใหม่ทั้งหมดเลย

แล้วมันก็ใส่เฟืองไดท์สต๊าดไม่ได้ เลยใช้สต๊าดไม่ได้อะครับ
    เห็นคุยกันนานละผมคุยมั้งนะ
    ของผมคันที่แปลงเป็นระบบซีดีไอนะครับ
    สตาทร์มือได้
    สิ่งที่คุณๆๆๆที่ต้องหาเพิ่มจากเดิมมีตังนี้
    คอลย์12โวล์
    กับแผงชาตร์ใหม่
    และกล่องซีดีไอของคาวา(ตัวนี้ไม่แน่ใจต้องกลับไปดูที ่รถ)เพราะลองใช้ของเวฟมันใช้ไดสตาทร์ไม่ได้
    หรือใช้ของคาวามันสตารท์ไม่ได้เพราะมันดึงไฟไปใช้หมด เลยไม่ติดเพราะไฟไม่ออกหัวเทียน
    จำไม่ได้แต่ลองทั้งสองกล่องมีกล่องใดกล่องหนึ่งใช้ไม ่ได้(ไดหมุนแต่ไพไม่ออกหัวเทียน)
    ส่วนทุ่นไฟผมใช้ของเดิมครับ
    ระบบไฟจะเป็น12โวล์
    ส่วนทำอย่างไรโทรมาถาม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kimoto อ่านข้อความ
    ตรงนี้ผมว่าอาจจะผิดหมดเลยก็ได้นะครับหรือไม่ผิดหมดก ็ได้อยู่ที่สภาพรถ
    ส่าวข้อสี่ผิดแน่นอน
    ข้อแรก ผมไม่รู้ว่าคันที่ผมแปลงซีดีไอเสียงมันนิ่มกว่าเดิมห รือเปล่าเพราะเซียนทั้งหลายถ้าฟังเสียงรถ
    อาจจะตอบไม่ได้ว่าแปลงมาไหมข้อสองด้วยนะครับ
    ข้อสาม วิ่งเท่าทองขาวไหม
    ก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ลองตอนแรกก่อนแปลง
    แต่ผมมีข้อสังเกตุนะครับ
    รถรุ่นใหม่ๆมันก็วิ่งได้เป็นร้อยเหมือนกันนะ
    ไม่อย่างนั้นเค้าคงจะไม่มาใช้ระบบซีดีไอกันหมดหรอกคร ับ
    ส่วนข้อที่สี่ที่ผมว่าผิดแน่นอน
    เพราะว่ารถผมที่แปลงสตาทร์มือได้ครับ

อันนี้เป็นการแชร์ความรู้นะครับ
    เป็นความเห็นส่วนตัวอาจจะผิดหมดทั้งสามข้อแรกเลยก็ได ้
    นะครับ

แหะๆ
    แต่ผมว่าคงสู้หน้าทองขาวไม่ได้หรอก
    อิอิ
    ไม่รู้ว่าเครื่องจะนิ่มเท่าไหนอ่าคับ
    ถ้าดีจิงก้ออยากทำเหมือนกัน
    แต่ยังเสียดายทองขาวของเก่าอยู่เพราะยังใช้ได้ดี
    -*-
    ถ้าระบบเดิมหน้าทองขาวมันใช้ได้ดีขอนะนำว่าอย่าไปทำม ันเลย
    เพราะคงต้องเสียเงินอีกไม่ต่ำกว่าอีกสี่พันแน่นอน
    แถมเจอช่างไม่ไดีเสียของอีก
    แต่ที่ผมแปลงเพราะว่าแป้นหน้าทองขาวของผมไม่ดี
    กาวนาก็เสีย
    คอลย์เดิมก็ไม่มี
    เลยแปลงซะ
    เพราะว่ากล่องซีดีไอผมซื้อของมือสองก็ไม่เกิน500
    แผงชราท์เอ็นเอ็ชอาร์รุ่นสองตาผมก็ซื้อแค่200
    คอยล์12โวล์มือสองไม่เกิน400รวมแล้วไม่เกิน1500บาท
    ราคาขนาดนี้ถ้าต้องซื้อคอลย์หมูยังไม่ได้เลยไหนจะโดน กาวนาอีกสักแปดร้อย
    แปลนหน้าทองขาวและทองขาวไม่ต่ำกว่าอีกห้าร้อย
    แถมจะซื้อของต้องง้อคนขายอีก
    ซื้อมันราคาแพงๆมันยังบอกเราอีกว่าเนี่ยถ้าไม่ใช่พี่ ไม่ขายให้นะ
    มันเอาบุญคุณอีก
    ถ้าเจออย่างผม แปลงดีกว่า

ใครมีไอเดียเด็ดๆจะแชร์ก็เชิญนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทิดอ่ำ : 24-07-2009 เมื่อ 16:25

Bookmarks