ขอคำแนะนำความเหมาะสมอาการ c 92 - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำความเหมาะสมอาการ c 92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    ถ้าระบบเดิมหน้าทองขาวมันใช้ได้ดีขอนะนำว่าอย่าไปทำม ันเลย
    เพราะคงต้องเสียเงินอีกไม่ต่ำกว่าอีกสี่พันแน่นอน
    แถมเจอช่างไม่ไดีเสียของอีก
    แต่ที่ผมแปลงเพราะว่าแป้นหน้าทองขาวของผมไม่ดี
    กาวนาก็เสีย
    คอลย์เดิมก็ไม่มี
    เลยแปลงซะ
    เพราะว่ากล่องซีดีไอผมซื้อของมือสองก็ไม่เกิน500
    แผงชราท์เอ็นเอ็ชอาร์รุ่นสองตาผมก็ซื้อแค่200
    คอยล์12โวล์มือสองไม่เกิน400รวมแล้วไม่เกิน1500บาท
    ราคาขนาดนี้ถ้าต้องซื้อคอลย์หมูยังไม่ได้เลยไหนจะโดน กาวนาอีกสักแปดร้อย
    แปลนหน้าทองขาวและทองขาวไม่ต่ำกว่าอีกห้าร้อย
    แถมจะซื้อของต้องง้อคนขายอีก
    ซื้อมันราคาแพงๆมันยังบอกเราอีกว่าเนี่ยถ้าไม่ใช่พี่ ไม่ขายให้นะ
    มันเอาบุญคุณอีก
    ถ้าเจออย่างผม แปลงดีกว่า

ใครมีไอเดียเด็ดๆจะแชร์ก็เชิญนะครับ
    หวายยยยย...ไม่เดิม ไม่เทพ....ล้อเล่นนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    ทำไงได้ละคุณโอ๊ด
    อยู่บ้านนอกก็งี้ละ
    ไม่ค่อยจะมีของให้เล่น
    ก็เลยเอาเท่าที่หาได้
    ฮิๆๆๆๆๆ
    ไม่ซีเรีลครับ

อยู่เมืองกรุง ก็ไม่ใช่ว่าจะหาของง่าย ถึงหาง่าย ราคาก็ไม่ง่ายเลยครับ
    ตามความเหมาะสม ครับ เจ้าของรถย่อมรู้ว่ารถเราต้องการยังไงแบบไหนครับ

แต่ต่างจังหวัดมีของ ฟลุ๊คเยอะนะครับ พี่ทิด.....ถั๋วๆกันไป

เงินหายากที่สุดดดดดดด.....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    หวายยยยย...ไม่เดิม ไม่เทพ....ล้อเล่นนะครับ
    อยู่บ้านนอกก็งี้ละ
    ไม่ค่อยได้มีของให้เล่นนัก
    อาศัยตามมีตามเกิดครับ
    ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไม่ซีเรีสครับ
    แค่ขอให้วิ่งได้
    คันนี้ครับที่ผมแปลงใส่ซีดีไอ(ในรูปคือเจ้าของเดิมคร ับ)
    เพราะเหตุผลที่ว่าครับ
    หาคอยล์แท้ไม่ได้(ไม่แน่ใจว่าต้องใช้ตรงรุ่นไหม)
    ฮิๆๆๆๆๆ

รูป รูป  

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kimoto อ่านข้อความ
    แหะๆ
    แต่ผมว่าคงสู้หน้าทองขาวไม่ได้หรอก
    อิอิ
    ไม่รู้ว่าเครื่องจะนิ่มเท่าไหนอ่าคับ
    ถ้าดีจิงก้ออยากทำเหมือนกัน
    แต่ยังเสียดายทองขาวของเก่าอยู่เพราะยังใช้ได้ดี
    -*-

สู้ได้ไม่ได้ ขึ้นอยู่กับระแบบไฟรวมไปถึง สมรรถภาพของรถด้วยครับ

ใช่ว่า ทองขาว จะดีทุกอย่างเสมอไปนะครับ เพราะว่า ถ้าสมัยหน้าทอง

ขาวมันดีแบบสุดๆจริง ทำไมสมัยนี้ถึงใช้ cdi ละครับ

คำถามนี้อาจจะทำให้คนที่ใช้ หน้าทองขาวไม่พอใจ ก็ไม่เป็นไรนะคับ

ผมโดนด่ามาเยอะละ ในประสบการณ์ของผม ระบบทองขาว มันไม่เวิค

เท่าไรสำหรับตัวผมเองนะครับ เพราะรถผมไม่ใช่รถเทพ ผมก็เลยดิ้น

รนหาข้อมูลเกี่ยวกับการแปลง cdi ลองผิดลองถูกไปเยอะครับ

จานไฟที่ซื้อมาตอนจะแปลง มีประมาณ 5 ลูกได้เลย สรุปก็ใช้ได้แค่

ลูกเดียวเท่านั้นแหละครับ จนรู้เทคนิคที่จะเอามาแปลงอะคับ

แต่ว่า จะใช้สต๊าดมือไม่ได้ เพราะผมเปลี่ยนยกจานเลย ตอนนี้

กำลังศึกษา cdi สต๊าดมืออยู่ เด่วต้องขอความรู้อีกสักนิดจาก

พี่ทิดอ่ำ อีกแล้วครับ

แล้วก็หากจะถามว่า ทองขาว กับ cdi อันไหนวิ่งกว่ากัน

ในความคิดของผมเองเลย ผมว่ายังไง cdi ก็วิ่งกว่าอยู่วันยังค่ำคับ

ไม่ว่าจะในระบบ เปลี่ยนกล่อง ผ่ากล่อง ลงคอย สารพัดที่จะทำได้

มากกว่าทองขาวเสียอีกด้วยซ้ำไปคับ ใครจะบอกว่า cdi ไฟมันตัด

ไม่จริงหรอกครับ หากคุณยังไม่ได้ลองกับกล่องไฟที่มันแรงจริงๆ

ปล.หากคำอาจจะไม่เข้าหู ของคนที่ขับหน้าทองขาว ก็ขอ อภัยไว้ ณ ที่

นี้ด้วยละกันนะครับ เพราะผมพูดมาจากความรู้ ประสบการณ์ที่ผ่านมา

อายุแค่19 เถียงใครก็ไม่ชนะหรอกครับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Member zippo851's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สมมะน่า...เออเอ่า..อยากอ่อนเค็ม

แหม แหม มันถูกใจคนเพชรเหลือเกิน...

ของอย่างนี้มันอยู่ที่ความสะดวกแต่ละบุคคล....
    ใครเล่นทองขาว...ก็ทองขาว
    ใครเล่นcdi...ก็cdi

มันจะไปยากอะไร
    สะดวกแบบไหนก็เอาแบบนั้น...

ลองผิดลองถูกเดี๋ยวก็ดีเอง...อย่าไปปักใจเลย
    ไม่ลองไม่รู้...
    แต่สำหรับผมคนเพชร...สะกดเป็นอย่างเดียว ทองขาว....อะไรมันจะไปดีเท่าของเดิมๆ
    แต่ไม่ได้ว่า cdi ไม่ดีนะ...
    มันอยู่ที่ความสะบายใจเวลาเราทำชอบแบบเดิมก็ 6vแบบใหม่ก็12v
    ไม่เห็นยากเลย
    12vก็หาของอุปกรณ์ง่ายดีแต่ที่สำมะคันต้องมีความรู้ด ้วยนะเรื่องcdiเด๋วโดนช่างหลอก
    6vก็เดิมๆ...

สมม่ะน่า....เออเอ่า...อยากอ่อนเค็ม.......

สรุปแล้วอาการที่พี่เค้าถามมามันเกิดจากอะไรครับผม.. .
    ตอบพี่เต้าหน่อยนะ...
    ตอนนี้พี้เค้าคงหาวิธีแก้ไขอยู่อ่ะ...
    ช่วยพี่เค้าหน่อย...ผมไม่รู้หลอกเพราะรถผมไม่เค
    เอาใจให้ได้คำตอบเร็วๆครับยเป็น..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zippo851 : 27-07-2009 เมื่อ 00:22

vw1969
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

เห็นคุยกันนานละผมคุยมั้งนะ
    ของผมคันที่แปลงเป็นระบบซีดีไอนะครับ
    สตาทร์มือได้
    สิ่งที่คุณๆๆๆที่ต้องหาเพิ่มจากเดิมมีตังนี้
    คอลย์12โวล์
    กับแผงชาตร์ใหม่
    และกล่องซีดีไอของคาวา(ตัวนี้ไม่แน่ใจต้องกลับไปดูที ่รถ)เพราะลองใช้ของเวฟมันใช้ไดสตาทร์ไม่ได้
    หรือใช้ของคาวามันสตารท์ไม่ได้เพราะมันดึงไฟไปใช้หมด เลยไม่ติดเพราะไฟไม่ออกหัวเทียน
    จำไม่ได้แต่ลองทั้งสองกล่องมีกล่องใดกล่องหนึ่งใช้ไม ่ได้(ไดหมุนแต่ไพไม่ออกหัวเทียน)
    ส่วนทุ่นไฟผมใช้ของเดิมครับ
    ระบบไฟจะเป็น12โวล์
    ส่วนทำอย่างไรโทรมาถาม
    รบกวนช่วยแจ้งชนิดของกล่องcdi ที่แน่นอนให้ทราบได้เปล่าครับ จะลองแปลงดูบ้าง
    ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ

ผมเพิ่งทำรถเสร็จมาประมาณสองวัน เป็นหน้าทองขาว
    เมื่อวานตอนกลับบ้านฝนตกหนักมาก เลยลองขี่ลุยฝนดู
    ระยะทางประมาณสิบกว่าโล ขี่รวดเดียวถึงบ้านเลย ไม่มีดับ
    ลุ้นแทบแย่em87

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dj_dayday อ่านข้อความ
    ผมเพิ่งทำรถเสร็จมาประมาณสองวัน เป็นหน้าทองขาว
    เมื่อวานตอนกลับบ้านฝนตกหนักมาก เลยลองขี่ลุยฝนดู
    ระยะทางประมาณสิบกว่าโล ขี่รวดเดียวถึงบ้านเลย ไม่มีดับ
    ลุ้นแทบแย่em87
    ตรวจเช็ค รอยต่อระหว่างปลั๊กหัวเทียนกับสายหัวเที่ยน ระหว่างอย่าให้ ไฟรั่วลงกราวน์จะสัมผัสบริเวณครีบฝาวาวล์ครับ เอาเทปพันซ่อนข้างใน กันก็ได้ครับ
    ถ้าโดนน้ำฝนไหลหยดบริเวณนั้นถ้าไฟรั่วมันจะ สะดุด ดับได้ครับ

ตรวจเช็คให้มันห่างๆกันไว้ครับ

ฝาปิดหน้าทองขาวน้ำคงเข้าไม่ได้นะครับ ถ้าน้ำไม่ท่วมหนัก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ตรวจเช็ค รอยต่อระหว่างปลั๊กหัวเทียนกับสายหัวเที่ยน ระหว่างอย่าให้ ไฟรั่วลงกราวน์จะสัมผัสบริเวณครีบฝาวาวล์ครับ เอาเทปพันซ่อนข้างใน กันก็ได้ครับ
    ถ้าโดนน้ำฝนไหลหยดบริเวณนั้นถ้าไฟรั่วมันจะ สะดุด ดับได้ครับ

ตรวจเช็คให้มันห่างๆกันไว้ครับ

ฝาปิดหน้าทองขาวน้ำคงเข้าไม่ได้นะครับ ถ้าน้ำไม่ท่วมหนัก
    ขอบคุณครับ
    และถ้าเป็นปลั๊กของhmเลยนี่ ดีมั๊ยครับ กันน้ำได้ประมาณกี่เปอร์เซ็น
    ว่าจะหามาใช้ซักอัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dj_dayday อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ
    และถ้าเป็นปลั๊กของhmเลยนี่ ดีมั๊ยครับ กันน้ำได้ประมาณกี่เปอร์เซ็น
    ว่าจะหามาใช้ซักอัน
    แพง คุณภาพก็งั้นๆครับ อาศัยมีปั๊มhm ผมใช้ของเชียงกง สีน้ำตาล หรือngkทั่วไป อะไรก็ไท่แท้ๆใหม่ๆหน่อย

hmเสี่ยงต่อการ กลับบ้านไม่ได้ เด็กแนวชอบ ขโมยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 1969 อ่านข้อความ
    รบกวนช่วยแจ้งชนิดของกล่องcdi ที่แน่นอนให้ทราบได้เปล่าครับ จะลองแปลงดูบ้าง
    ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ
    ทีแรกนึกว่าไม่มีคนสนใจ
    กล่องซีดีไอ โนวาแดช (ดูแล้วที่รถ) ก่อนตอบช่างในว่า ของคาวารุ่นคาเซ่ ก็ใช้ได้ แต่ของผมที่ซื้อมาครั้งแรกใช้ไม่ได้เพราะว่ามันเสีย
    พัดเซ่อร์ โนวา
    คลอย์รถสี่สูบรุ่นใหม่ๆหน่อย
    แผงชาทร์ nsr รุ่นสองตา
    รีเลย์สตาทร์ใช้ของดรีมครับ
    ทุ่นไฟของเดิม แปลงเสร็จ
    ไฟจะเป็น12v และก็สตารท์มือได้ครับ
    ส่วนของผมจะมีสองคัน
    คันที่ใช้ทองขาวที่ไม่แปลงก็อย่างที่บอกไปละ
    ไม่รู้จะแปลงทำไม แบตพังไปสามลูกละ หัวเทียนไม่เคยถอดออกมาดู
    แบตหมดไฟจอดทิ้งไว้สามเดือนเข็นไม่เกิน15เมตรเครื่อง ก็ติดแล้ว
    ส่วนคันที่แปลงซีดีไอก็อย่างที่ผมบอกเหตผลไปก่อนหน้า แล้ว
    ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่านี้

อยากรู้เรื่องอื่นโทรมาได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทิดอ่ำ : 27-07-2009 เมื่อ 21:04

rongPTB's Avatar
    สถานที่
    พาสเท้นส์ไบค์ สุพรรณบุรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุณสมเพช อ่านข้อความ
    สวัสดีทุกท่านที่มาอ่านกระทู้ผม คือว่าผมซื้อ C 92 แล้วทางคนขายเขาบอกว่า ผมแปลงการจุดระเบิอเป็น CDI แล้วคาร์บูเรเตอร์เป็ของ Honda Dash คืออาการของรถพอวิ่งเสร็จแล้วทางท่อไอเสียด้านขวาจะม ีน้ำมันเครื่องเยิ้มออกมาและทางเสื้อสูบมันมีน้ำมันเ ยิ้มออกมาเล็กน้อย ขอคาวมกรุณาจากผู้รู้ชี้แนะ ด้วยว่าผมควรจะไปแก้ไขตรงไหน และCDI มันมีผลเสียอาไรไหม

ยังไม่มีผู้รู้ตอบตรงกระทู้เลย พี่เค้าน่าจะรออยู่ครับ

em87
    ครอบครัวคลาสสิค พาสเท้นส์ไบค์ สุพรรณบุรี

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rongptb อ่านข้อความ
    ยังไม่มีผู้รู้ตอบตรงกระทู้เลย พี่เค้าน่าจะรออยู่ครับ

em87

น้ำมันเยิ้ม เพราะประเก็นรั่วอะปล่าว หรือไม่ก็ตรงรั่วตรงฝาวาล์ว

จนไหลมาเรื่อยๆอะครับ

ส่วน cdi ข้อเสียคืออะไร ลองหาข้อมูลมีคนตอบไปเยอะแล้วคับ

ทั้งทองขาว cdi มีข้อดีและเสียทั้งคู่- -
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

ผมคิดว่ามีคนตอบไปแล้วนะครับ คนที่สองอ่ะครับem95

rongPTB's Avatar
    สถานที่
    พาสเท้นส์ไบค์ สุพรรณบุรี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ผมคิดว่ามีคนตอบไปแล้วนะครับ คนที่สองอ่ะครับem95

ขอบคุณครับ
    ครอบครัวคลาสสิค พาสเท้นส์ไบค์ สุพรรณบุรี

Bookmarks