มาเติมลม...ไนโตรเจนกันเถอะ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มาเติมลม...ไนโตรเจนกันเถอะ

Junior Member Golf_64@udon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาเติมลม...ไนโตรเจนกันเถอะ

ข้อดีในการเติมลม ไนโตรเจน
    1. ลดอัตราการระเบิดของลมยาง เพราะก๊าซไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย การยึดติดกันของโมเลกุลคล้ายวุ้น ทำให้การขยับตัวเคลื่อนที่ช้า โมเลกุลเสียดสีกันน้อย จึงทำให้ลมภายในยางเกิดความร้อนสะสมน้อย แรงดันลมในยางจึงเปลี่ยนแปลงไม่มาก ทำให้ยางมีโอกาสระเบิดน้อย (ส่วนมากยางที่ระเบิดเกิดจากแรงดันลมในยางเพิ่มสูงขึ ้น ประกอบกับโครงผ้าใบเริ่มเสื่อมคุณภาพจึงเกิดการระเบิ ด) ล้อที่เติมลมไนโตรเจนแล้วยังมีความร้อนอยู่บ้าง เนื่องจากการเสียดสีของลูกปืนล้อ เบรก ที่ส่งผ่านกระทะล้อมาสู่ยาง และเกิดจากยางเสียดสีกับพื้นถนน ถ้ารถวิ่งทางตรงยางจะเสียดสีกับถนนน้อยกว่าในขณะเลี้ ยว แต่ 80% ของการขับขี่คือการหักเลี้ยวตามโค้งถนนหรือแซงและหลบ
    2. นุ่มนวลและลดเสียงดังจากยางกระทบพื้น เพราะก๊าซไนโตรเจนมีกายึดติดของโมเลกุลคล้ายวุ้น ทำให้เคลื่อนที่ช้า เมื่อยางกระทบกับคลื่นตะเข็บของถนน ยางจะเคลื่อนที่ยืดหยุ่นตัวช้าลง ทำให้การขับขี่นุ่มนวลขึ้น และลดเสียงดังของยางไปได้มาก (ถ้ายางซีรี่ส์ต่ำจะเห็นผลน้อย ถ้ายางซีรี่ส์สูงๆ จะเห็นผลได้มาก หรือถ้ายางที่ร่องดอกยางห่างๆ จะเห็นผลและเงียบลงไปมาก)
    3. ไม่ทำให้กระทะล้อเป็นสนิมและแป้งที่เคลื่อบยางก็ไม่เ ป็นก้อนในท้องยาง เพราะในการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนทำให้ในยางมีปริมาณอ อกซิจนอยู่น้อย ถ้าออกซิเจนไปรวมตัวทำปฏิกิริยากับเหล็กหรืออลูมิเนี ยมจะทำให้เกิดสนิมที่บริเวณกระทะล้อได้ และถ้าออกซิเจนไปรวมตัวกับไฮโดรเจนซึ่งปะปนอยู่ในลมย าง จะทำให้เกิดเป็นหยดน้ำ h2o หยดน้ำนี้เมื่อกลิ้งอยู่ในท้องยางจะทำให้แป้งที่อยู่ ในท้องยางรวมตัวกันเป็นก้อนกลิ้งอยู่ในท้องยาง และขนาดโตขึ้นเรื่อยๆ ตามอายุ ถ้าก้อนแป้งนี้มีมากหรือขนาดใหญ่พอที่จะทำให้พวงมาลั ยรถสั่นได้ ต้องถ่วงล้อใหม่ แต่มักจะถ่วงไม่ลง ถ้าหากไม่นำเอาก้อนนี้ออกก่อน
    4. ไม่ต้องเติมลมหรือเชคลมยางบ่อยๆ เพราะอะตอมของไนโตรเจนมีขนาดโตกว่าออกซิเจน ซึ่งออกซิเจนสามารถซึมเข้าออกเนื้อยางได้ แต่ไนโตรเจนไม่สามารถซึมผ่านได้ ดังนั้นเมื่อเติมไนโตรเจนจึงทำให้ลมยางไม่ค่อยลดลง จากที่เคยทดลอง 3 เดือน มีการลดลงประมาณ 1 ปอนด์ ซึ่งถือว่าน้อยมาก ในการเติมลมยางเราไม่เติมลมไนโตรเจนเข้าไป 100% เพราะออกซิเจนจากภายนอกจะซึมเข้าหาภายในยาง ทำให้แรงดันลมยางเพิ่มขึ้น โดยปกติจะเติมไนโตรเจนเข้าไป 95% - 97% ให้ออกซิเจนเหลือภายในยางเพื่อต้านออกซิเจนที่จะแทรก จากอากาศภายนอก เพราะฉะนั้นถ้านำไนโตรเจนแบบถังไนโตรเจน 100% มาเติมลมยาง พอใช้ไปออกซิเจนจากภายนอกจะแทรกเข้าไปทำให้ลมยางเพิ่ มขึ้นเอง (คุมแรงดันลมไม่ได้)
    5. ยืดอายุยาง เพราะในยางรถประกอบด้วยสารเคมี ถ้ามีออกซิเจนอยู่มาก ออกซิเจนจะทำปฏิกิริยากับเคมีทำให้เนื้อยางเสื่อมสภา พเร็ว และเนื่องจากไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย ทำให้ยางมีความร้อนน้อย มีผลให้ยางสึกหรอน้อยตามไปด้วย

ก้อลองพิจารณากันดูละกัน เดี๋ยวนี้หาเติมได้ง่ายแล้วครับ ถ้าสนใจก้อลองหาเติมดู แนะนำว่าในการเติมครั้งแรกให้ถ่ายลมเก่าออกให้หมดก่อ นนะครับ ขอให้สนุกกับการขับครับ
    นาย ชัยวัฒน์ อัมพุนันทน์ 081-0597905 Golffy_papy@hotmail.com

Member ballistic's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็เติมอยู่คับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยซึมดีคับ

ข้อมูลดีดีมาอีกแล้ว

I CL4SSIC

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

ไปเติมที่ไหนได้ครับ....
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

มาตรฐาน น่าสนใจครับ

รถยนต์ผมก็เติมครับ เติมตาม cockpit ทั่วไปครับ

แต่ เวส ผมยังไม่เคยไปขอเขาเติมครับ

แต่คุ้นๆๆ ว่า ถ้าเติม ไนโตรเจน ก็ต้อง ไนโตรเจน อย่างเดียวนะครับจะเติม ลม ปกติ ผสมกันไม่ได้

( อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เขาเล่าว่า ) เลยเป็นสามเหตุที่ รถยนต์ ผมต้องเติมแต่ ไนโตรเจน ตลอด ครับ
    ชื่อบัญชี นาย อภิชาติ ชัยวงศ์รุ่งเรือง
    ธนาคาร กสิกรไทย ออมทรัพย์ 7512554134

tel : 0814274940 โจ้
    email : joecho191@gmail.com
    ฝากร้านขายของด้วยครับ https://www.facebook.com/Tomorrows-a...6754362410285/

Junior Member wormup's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เชียงใหม่หาเติมได้ที่ไหนบ้างครับเนี๊ยะ อยากใช้บ้าง

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

เจ๋ง
    ดีพอ.....หรือพอดี

Bookmarks