อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน" - หน้า 15

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน"

tle///'s Avatar
    สถานที่
    เฉิ่ม ณ โคราช
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suntipab อ่านข้อความ
    น้องพูดอย่างนั้นก็ถูกเพราะเป็นความคิดของน้องที่มอง งานในแง้ลบแต่กับมองในมุมดีๆดูบ้าง

แล้วน้องจะเข้าใจคนอื่นมากกว่านี้ แล้วถ้ากลุ่มใหญ่ ๆที่น้องพูดมาที่น้องพอจะเข้าใจหักค่าใช้จ่ายแล้วเขา ทำบุญหรือปล่าวกลุ่มที่จัดงานทีไรหอบเงินเข้ากระเป๋า ทุกงาน

แต่กลุ่มเล็กๆที่น้องๆเขาตังใจทำเพื่อสังคมจริงๆกลับ ทูกมองในแ้ง้ลบเพราะไปกระทบหรือขัดทางบางสิ่งบางอย่า งหรือขัดผลประโยชน์กับใครบางคนหรือปล่าวการที่จะกับบ ้าน

เกิดจะมีเงินเพื่อทำสิ่งดีๆเหล่านั้นต้องอาสัยเพื่อน ร่วมแรงร่วมใจช่วยในการจัดงานแต่ละครั้ง และนี้คือมุมมองของพี่ สนับสนุนในการทำดีเพื่อสังคม แต่ลดการชกต่อยและฝนขวดในงานหันมาทำดีจริงๆ

ใช่คับ
    ไม่จำเป็นต้องกลุ่มใหญ่ กลุ่มเล็กๆจัดแล้วทำบุญกันจิงๆทำบุญ ก็มีเยอะแยะไป
    ส่วนเรืองที่มีเรื่องกันในงาน เบิ้นรถ คิดสิคับ ว่าถ้าคุณจัดงาน คุณอยากให้มันเกิดไหม
    ผมว่าไม่ ใครก็ไม่อยากทั้งนั้น มันอยู่ที่คนไปร่วมงานคับที่จะช่วยกัน คนที่จัดงานคงไม่มีใครเอารถมาเบิ้นในงานหรอก
    ฝากบอกพวกที่ ไปงานแล้วเมา แล้วหาเรื่อง ตีกัน อีกทั้งเบิ้นรถ เหล่านี้ ขอร้องอย่าไปเลยคับ
    อยู่บ้านดีกว่า ไปแล้วมันเดือดร้อน ไม่ใช่เพียงเจ้าของงาน แต่มันเดือดร้อนทั้งวงการ

Senior Member suntipab's Avatar
    สถานที่
    suntipab ขอนแก่น
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

[Q
    UOTE=Dell;2988712]ก็เลือกไปงานที่ดีสิ..งานไม่ดีก็ไม่ต้องไป[/QUOTE]

เลือกงานไปคิดว่าดีค่อยไป

Senior Member suntipab's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tle/// อ่านข้อความ

ใช่คับ
    ไม่จำเป็นต้องกลุ่มใหญ่ กลุ่มเล็กๆจัดแล้วทำบุญกันจิงๆทำบุญ ก็มีเยอะแยะไป
    ส่วนเรืองที่มีเรื่องกันในงาน เบิ้นรถ คิดสิคับ ว่าถ้าคุณจัดงาน คุณอยากให้มันเกิดไหม
    ผมว่าไม่ ใครก็ไม่อยากทั้งนั้น มันอยู่ที่คนไปร่วมงานคับที่จะช่วยกัน คนที่จัดงานคงไม่มีใครเอารถมาเบิ้นในงานหรอก
    ฝากบอกพวกที่ ไปงานแล้วเมา แล้วหาเรื่อง ตีกัน อีกทั้งเบิ้นรถ เหล่านี้ ขอร้องอย่าไปเลยคับ
    อยู่บ้านดีกว่า ไปแล้วมันเดือดร้อน ไม่ใช่เพียงเจ้าของงาน แต่มันเดือดร้อนทั้งวงการ
    ใช่ครับที่เจ้าหน้าเขาไม่สนันสนุนก็เพราะเรื่องแบบนี ้หากพวกเรา ๆทำตัวเสียใหม่คิดก่อนทำไม่ใช้อาลม ท้อยที ท้อยอาสัย ซึ่งกัน และกันเหมือนแต่ก่อนที่เคยมีแต่ตอนนี้หายาก

เราควรคิดถึงผลที่ตามมาจะเดื่อดร้อนใครบ้าง หากไม่คิดถึงคนจัดงานก็ให้คิดถึง พ่อ แม่ หากเราถูกจับดำเนินคดีคนที่เดื่อดร้อนและเป็นห่วงก็ค ือคนที่รักเรามากที่สุด

คำว่า พ่อ แม่ ไม่ว่าเราจะทำตัวเลวขนาดไหน คนที่ไห้อภัยและให้โอกาศกับเราอยู่เสมอและให้เราใด้ต ลอดชีวิชคือผู้มีพระคุณเลี้ยงดูเราจนเติบโตรู้จัจักค ำว่าคนแต่การ

เป็นคนให้สมบูรณ์แบบนั้นเป็นอย่างไรพี่คงบอกกับน้อง ๆไม่ได้เพราะแต่ละคนการทำดีต่างกันน้อง ๆอาจจะคิดดีกว่าพี่ มีโอกาศมากกว่าพี่ คนที่เคยทำไม่ดีก็อย่าไปโทษตัวเองมันอาจจะเป็น

ที่เราเองยังอยู่อในเวลาสับสนไม่มีใครให้คำปรึกษาหาท างออกไม่ได้ก็เลยทำผิดไป แต่ถ้าหากผ่านมาแล้วเราควรทำตัวใหม่เพราะคนที่ให้โอก าศเราคนแรกก้คือตัวเราเอง

เพราะทุกสิ่ทุกอย่างอยู่ที่ความรู้สึกนึกคิดที่ตัวเร าเป็นคนสั่ง คนเราอย่าทำดีเพื่อเอาหน้า คนเราอย่าทำดีเพื่อผลประโยชน์ตัวเองเป็นหลัก อย่าว่าคนอื่นไม่ดีต้องรู้จักให้โอกาศคนอื่นบ้าง

รู้จักเอื้อเฟื้อโอมอ้อมอารี ไม่ว่าคนหรือ สัตว์ เพราะผลที่เราทำจะเื่กื้อหนุนการงานที่เราทำในอนาคตข ้างหน้า คลาสสิคอยู่ที่ใจ ไม่ใช่กระแส ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน

คิดใหม่ทำใหม่เพื่อวงการ รถคลาสสิค ของเราจะได้คงต่อไป ในเรื่องรถเก่าไม่มีใบไม่ต่อทะเบียนพี่คิดว่าทางเจ้า หน้่าที่ตำรวจท่านพอจะเข้าใจ แต่สิ่งที่หนักเวลาขออนุญาติ

เจ้าหน้าที่ตำรวจหนัก ๆคือ ท่อเสีงดัง เบิ้นรถในงานหรือนอกงาน ทะเราะวิวาส ฝนขวดในงาน และแต่งรถเกินจริง ทุกอย่างแก้ได้ที่จิตสำนึกด้วยตัวของน้อง ๆเองคิดว่า

สิ่งไหนควรทำ แล้วให้มันเกิดประโยชน์มากที่สุด เรา ๆโตแล้วไม่มีใครสั่งเราได้น้อกจากตัเราเอง และที่สำคัญที่สุดในชีวิต คือรู้จักกตัญญูรู้คุณ ต่อ บิดา มารดา ไม่ว่าจะทำการสิ่งใดก็จะเจริญก้าวหน้าhttp://www.thaiscooter.com/forums/im...ons/icon14.png

น้อง ๆ อย่าคิดทำอย่างนั้นแล้วมัน จะเท่ จะเก่ง คิดว่ามันดี ๆตรงไหน เก่งตรงไหน ทำแล้วว่า เป็นอะไรขึ้นมามีแต่คนซ้ำเติม

รถเสียง ดังเบิ้นรถในงาน ชกต่อยกัน อยากให้เลิกครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suntipab : 05-10-2011 เมื่อ 14:29

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dam_za อ่านข้อความ
    ผมว่ามันพูดยากนะครับ

บางคนก็มาเพราชอบรถเหมือนกันจะได้แลกเปลี่ยนความคิด

บางคนก็มาค้าขายของ

บางคนก็ชอบขับรถเดินทางไกลๆ

บางคนก็ชอบเปลี่ยนที่กินเหล้า

บางคนก็มาตามกระแสไม่เคยรู้จักคำว่าคลาสสิคซะด้วยซ่ำ

บางคนมาเพราะเห็นคนอื่นขับรถแล้วเทห์เลยอยากไปมั้ง

บางคนก็มาด้วยใจและอย่าทำบุญ

บางคนก็มาเพราะอยากเจอเพื่อนใหม่สังคมใหม่

จริงๆแล้วก็อยากให้ทุกๆคนดูงานก่อนที่จะวิ่งครับ

ว่าเราไปแล้วเงินที่เราลงทะเบียนหรือร่วมทำบุญ

(เข้ากระเป่าหรือเข้าโรงเรียนที่ด้อยโอกาศ)
    แต่ผมคิว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องประกอบกัน เพราะในการเดิทางในแต่ละครั้งต้องมีค่าใช้จ่าย คนเราต้องหาเงินบวกกับการใช้เงินเพราะถ้าใช้แต่เงิน

ไม่หาเงินคงแย่สนับสนุนน้อง ๆคิดหางของขายอาจเป็นค่ารถในกลุ่มเพราะใจมันรัก ถ้าไม่ได้ไปคงคิดถึงเพื่อนผมมองอย่างเป็นกลางไม่ได้เ ข้าข้างใคร

เพราะคนที่พูดก็ขายข้าวตอนเดินทางไปงานเหมือนกันไม่ใ ช่หรือครับ ๆๆทุอย่างต้องอาสัยซึ่งกันและกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aunaun_ja อ่านข้อความ
    เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นดีที่มีการออกมาพูดสักที ต้องการความคลาสสิคไม่ใช่ธุรกิจ
    แต่ผมว่าคนที่พูดก็ธุรกิจเหมือนกันนะครับคิดก่อนพูดค งรู้นะครับ

Member ben2009's Avatar
    สถานที่
    กุมภวาปี คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

กินเหล้าแล้วนอนว่าไป กินแล้วไปหาเรื่องชกต่อยมันไม่ดี

ผมว่ารวมกลุ่มทั่วไทยจัดงานให้ใหญ่ ปีละ1ครั้ง ผมว่าได้ทำบุญเยอะๆและค่าใช้จ่ายน่าจะหารกันคนละไม่แ พง

รวมตัวกันทั่วประเทศซัก1ครั้งคงจะดีกว่ากลุ่ม1จัดครั ้ง1กลุ่ม1จัด2ครั้ง นะครับ

ขออภัยข้อความที่เขียนไปด้วย
    นายอัมรินทร์ฺ บุญรอด
    51 หมู่ 17ต.เวียงคำ อ.กุมภวาปี จ.อุดรธานี

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bbr001 อ่านข้อความ
    ที่ทุกๆท่านพุดมามันก็ถูกน่ะ แต่ไม่ทั้งหมดน่ะ ถ้าเป็นอย่างที่กล่าวมา งั้นท่านๆก็เป็นเหมือนกันงั้นสิ
    อย่าไปเหมาซะทั้งหมด มันเป็นเพียงส่วนน้อย อย่าใช้อคติ คนดีดีเค้าก็มี
    งานมีเยอะทุกสัปดาก็จริง แต่เค้าไม่ได้บังคับคุณไปทุกงานนิ
    งานไหนสะดวกไปอยากไปก้อไปไม่อยากไปก็ไไม่ต้องไป มันเรื่องของคุณ
    รถหลายๆคันNo-Bookก็ต้องยอมรับ เพราะอย่างรถโบราณเนีย ถามหน่อยเหอะจะไปหาที่ไหนครับทะเบียนอ่ะ
    บางคันร้อยกว่าปีจะไปขุดเอากับบรรพบุรุดหรอครับ
    แต่บางคันดัดแปลงสภาพรถ ยกเครื่องรถรุ่นใหม่ลง ประมาณเนียน่าโดนจับมากๆไม่น่าเอาไว้อ่ะไม่สมควรอ่ะ
    แต่คันที่เค้าเก่าเดิมจริงๆเครื่องเดิมเนียผมยกนิ้วใ ห้ ถือเป็นคนรักจริงๆ
    ผมสนับสนุนให้พวกเราต่อต้านพวกรถดัดแปลงสภาพยกเครื่อ งรถรุ่นใหม่ลง
    ผมมองว่ามันไม่ใช่รถคลาสสิค มันแค่พวกแว๊นอยากจะมาโชว์แค่นั้น
    มันเปรียบเสมือนเศษเหล็กวิ่งได้
    มันทำให้สังคมของพวกเราชาวคลาสสิคเสื่อมโทรมลง
    แต่คนที่เค้าขี่รถเดิมๆเราต้องเข้าใจเค้า ว่า ถ้าเปนเราจะไปหาทะเบียนได้จากที่ไหน
    บางคันท่อดังบ้าง เครื่องดังบ้างก็ต้องเข้าใจ
    เพราะบางคันเค้าโอเวอฮอลมา เครื่องมันก็ไม่เหมือนรถใหม่ออกห้างหรอกครับ
    มันก้ออั้นมันก้อรวนเค้าก็ต้องทำให้มันโล่งหน่อย
    บ้างคันเป็นก้านกระทุ้งเครื่องมันก็ดังโคตรไม่ใช่เรื ่องแปลก
    กระเดืองวาวมันถีบกัน ก็เหมือนเอาค้อนมาเคาะเหล็กรั่วๆอ่ะน่ะ ไม่ดังไหวหรอ
    บางคันหาท่อไม่ได้ก็ต้องไปหาท่อใหม่ที่มันพอจะใส่ได้ เสียงมันก็ยังดังอยู่ดี
    บางคันท่อเดิมๆแต่มันผุมันก็ดังอีกแหละ
    รถผมขนาดใส่ท่อรถยนกะว่ารถยนซีซีก็เยอะกว่าแรงอัดก็ม ากกว่าเสียงไม่ใส่ท่อพักมันก็ดังกว่า
    พอใส่ท่อพักมันยังกลับเงียบเลย
    แต่พอเอามาใส่รถผมปุ๊ป
    เสียง********ก็ยังโคตรดังเหมือนเดิม
    ก็อาศัยขี่เรื่อยๆเรียบร้อยหน่อยแค่นั้นเอง
    รถใหญ่บางคันก็No-Bookเ้พราะเป็นอินวอยก็เข้าใจอ่ะน่ะ
    ไม่เข้าใจอย่างเดียวว่ามีตังซื้อทำไมไม่มีตังทำทะเบี ยน
    บอกว่ามันแพงแล้วค่าตัวรถค่าเมเทอแน้นไม่แพงกว่าหรอ
    เหอะๆก็นานาจิตตังน่ะ
    อย่าไปเหมารวมซะทั้งหมดเลย
    เวลาจัดงานถ้าไม่อยากให้ไอ้พวกที่มันเกรียนๆไปงานก็เ อาตะรวจมาช่วยดูแลซะก็จบ
    อย่างงานเพื่อนผมวันที่9มค ที่ระยอง ขุนวิเศษคลาสสิค ก็คงจะมีพี่ๆตำรวจมาช่วยดุแลอ่ะน่ะ
    จะขี่รถอะไรเล็กใหญ่ไม่สำคัญ
    เพียงชาวสองล้อมีใจรักกัน
    มีน้ำใจให้กันก็เพียงพอ
    ชวยกันสร้างถนนของพวกเราให้เป็นถนนสีขาว
    กวาดล้างขับไรไอ้พวกแว๊นหัวเกรียนมันออกไปจากถนนแห่ง เสรีถาพของพวกเรา
    โพธิ์ทองคลาสสิค

ชิกกาบูม

ถูกต้องแลว้ครับ

Senior Member
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณวานรสัญจร
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ ..........

ขอให้เราสามัคคีกันก็พอ

ร้าน บ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร เยื้องศูนย์คูโบต้า อ.โกสุมพิสัยครับ

085-6097759 เม วานรสัญจร

http://www.facebook.com/memoclassicclub
    FACKBOOK ของ เม วานรสัญจรครับ

https://www.facebook.com/memobbhkosum
    FACKBOOK ของร้านบ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร สินค้าเพียบ

นายศักดิ์พงศ์ เตชะอุไรวงศ์
    หมายเลขบัญชี 410-0-20851-0
    ธนาคารกรุงไทย
    สาขาโกสุมพิสัย (ออมทรัพย์)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โอ๊ด_น้ำพอง_ อ่านข้อความ
    ที่คุณพูดมาก็ไม่ถูกผมไม่เห็นด้วยสักเรื่อง ถามว่าคุณเคยจัดงานรีเปล่า คุณเคยเจอสถานการณ์เเบบนี้รึเปล่าผมคิดว่าคุณไม่เคยอ อกงานเยอะ
    เพราะส่วนมากคนที่มาในงานเค้าก็มีอายุประมาณเท่าที่ค ุณพูดมานั่นเเหละผมไม่เห็นคนเเก่หัวหงอกที่ใหนเขามาใ นงานกันหรอกมีเเต่ผู้ใหญ่ที่
    สนับสนุนพาลูกหลานมาก็มีบ้างไม่มีใครที่ใหนที่จัดงาน เเล้วนำรายได้ทั้งหมดเพื่อการกุศลหรอกที่ทำบุญก็ส่วน หนึ่งเท่านั้นผมคิดว่ามันเป็นประ
    เพณีของงานทริปไปเเล้วในเรื่องของการประกวดมิสการตกเ เต่งรถของตัวเองให้สวยงามทุกคนย่อมมีใจรักคลาสสิคกัน ทุกคนนั่นเเหละ
    ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่คุณพูดมา คนที่จัดงานมาหลายครั้งเเล้วใครที่เป็นหัวหน้ากลุ่มม ีคนเห็นด้วยกับผมรึเปล่าครับเพราะผมก็เคยจัดงานมาเเล ้วสองครั้งผมย่อมไม่เห็นด้วย
    โอ๊ด น้ำพองเก่า 086-2349985 โทรมาพูดคุยกันได้คับ

ใช่ครับผมเห็นด้วยทุกอย่างเราแก้ไขได้อย่าไปมองโลกใน แง้ร้ายจนเกินไปคนเราควรจะให้โอกาศคนอื่นบางคนที่ตั่ งกระทู้คุณบอกว่าไม่มีกลุมไม่วิ่งทริบ

แล้วคุณจะเ้ข้าใจรถคลาสสิคได้อย่างไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suntipab : 26-09-2011 เมื่อ 23:01

Member หนุ่มพเนจร's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suntipab อ่านข้อความ
    ใช่ครับผมเห็นด้วยทุกอย่างเราแก้ไขได้อย่าไปมองโลกใน แง้ร้ายจนเกินไปคนเราควรจะให้โอกาศคนอื่นบางคนที่ตั่ งกระทู้คุณบอกว่าไม่มีกลุมไม่วิ่งทริบ

แล้วคุณจะเ้ข้าใจรถคลาสสิคได้อย่างไร
    ไม่มีกลุ่มครับ แต่ก็เคยมีเหมือนกันตั้งมานานพอตัว ตอนนี้พวกน้องๆ รุ่นหลังก็ยังวิ่งกันอยู่ ด้วยอาร์มกลุ่มที่ผมตั้งขึ้นนี่แหละ แต่ผมแยกออกมาแล้วเพราะเหตุผลตามที่พิมพ์แหละครับ

เข้าใจได้อย่างไร ผมขอไม่อธิบายเป็นคำพูดนะครับ แต่ก็เห็นจะๆ กับตามาหลายกรณีเหมือนกัน ไม่ได้พูดลอยๆ จะเอาหลักฐานมั๊ยละครับ

ไม่ได้บ่นเพราะไม่เคยช่วย ไม่ได้บ่นเพราะไม่ชอบเลยอคตินะครับ
    แต่อยากให้เปลี่ยน เลิกใช้คำว่า "เพื่อสังคม" ถ้าความจริงแล้วมันไม่ใช่
    เปลี่ยนเป็น "เชิญซื้อบัตร" "จ่ายค่าเข้างาน" ให้มันตรงประเด็นไป อย่ามอมเมาเด็กรุ่นหลังด้วยคำสวยๆ แค่นั้นเองครับ ที่อยากสื่อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพเนจร : 29-09-2011 เมื่อ 00:54

สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

ใช่ครับที่เจ้าหน้าเขาไม่สนันสนุนก็เพราะเรื่งแบบนี้หากพวกเรา ๆทำตัวเสียใหม่คิดก่อนทำไม่ใช้อาลมท้อยทีท้อยอาสัยซึ่งกันเหมือนแต่ก่อนที่เคยมีแต่ตอนนี้หายาก

เราควรคิดถึงผลที่ตามมาจะเดื่อร้อนใครบ้าง หากไม่คิดถึงคนจัดงานก็ให้คิดถึง พ่อ แม่ หากเราถูกจับดำเนินคดีคนที่เดื่อดร้อนและเป็นห่วงก็คือคนที่รักเรามากที่สุด

คำว่า พ่อ แม่ ไม่ว่าเราจะทำตัวเลวขนาดไหน คนที่ไห้อภัยและให้โอกาศกับเราอยู่เสมอและให้เราใด้ตลอดชีวิชคือผู้มีพระคุณเลี้ยงดูเราจนเติบโตรู้จัจักคำว่าคนแต่การ

เป็นคนให้สมบูณแบบนั้นเป็นอย่างไรพี่คงบอกกับน้อง ๆไม่ได้เพราะแต่ละคนการทำดีต่างกันน้อง ๆอาจจะคิดดีกว่าพี่ มีโอกาศมากพี่ คนที่เคยทำไม่ดีก็อย่าไปโทษตัวเองมันอาจจะเป็น

ที่เราเองยังอยู่อในเวลาสับสนไม่มีใครให้คำปรึกษาหาทางออกไม่ได้ก็เลยทำผ ิดไป แต่ถ้าหากผ่านมาแล้วเราควรทำตัวใหม่เพราะคนที่ให้โอกาศเราคนแรกก้คือตัวเราเอง

เพราะทุกสิ่ทุกอย่างอยู่ที่ความรู้สึกนึกคิดที่ตัวเราเป็นคนสั่ง คนอย่าทำดีเพื่อเอาหน้า คนเราอย่าทำดีเพื่อผลประโยชน์ตัวเองเป็นหลัก อย่าว่าคนไม่ดีต้องรู้จักให้โอกาศคนอื่น

รู้จักเอื้อเฟื่อโอมอ็อมอารี ไม่ว่าคนหรือ สัตว์ เพราะผลที่เราทำจะเื่กื่อหนุนการงานที่เราทำในอนาคตข้างหน้า คลาสสิคอยู่ที่ใจ ไม่ใช่กระแส ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน

คิดใหม่ทำใหม่เพื่อวงการ รถคลาสสิค ของเราจะได้คงต่อไป ในเรื่องรถเก่าไม่มีใบไม่ต่อทะเบียนพี่คิดว่าทางเจ้า หน้่าที่ตำรวจท่านพอจะเข้าใจ แต่สิ่งที่หนักเวลาขออนุญาติ

เจ้าหน้าที่ตำรวจหนัก ๆคือ ท่อเสีงดัง เบิ้นรถในงานหรือนอกงาน ทะเราะวิวาส ฝนขวดในงาน และแต่งรถเกินจริง ทุกอย่างแก้ได้ที่จิตสำนึกด้วยตัวของน้อง ๆเองคิดว่า

สิ่ไหนควรทำ แล้ให้มันเกิดมากที่สุด เรา ๆโตแล้วไม่มีใครสั่งเราได้น้อกจากตัเราเอง และที่สำคัญที่สุดในชีวิช คือรู้จักกตัญญูรู้คุณ ต่อ บิดา มารดา ไม่ว่าจะทำการสิ่งใดก็จะเจริญก้าวหน้าhttp://www.thaiscooter.com/forums/im...ons/icon14.png

น้อง ๆ อย่าคิดทำอย่างนี้แล้วมัน จะเท่ จะเก่ง คิดว่ามันดีตรงไหน เก่งตรงไหน ทำแล้วว่า เป็นอะไรขึ้นมามีแต่คนซำ้เติม
    ขออนุญาตนะครับ มันเยอะเกิน ขอแจ้งประโยคเดียวครับ "ภาษาไทยคือสมบัติของชาติ ใช้ภาษาไทยด้วยความรักและหวงแหนนะครับ"

อย่าโกรธกันนะครับ หากข้อความนี้กวนใจต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพเนจร : 29-09-2011 เมื่อ 01:06

สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybakam อ่านข้อความ
    ก็คิดว่าจะจัดอยู่ครับ รอทุนสนับสนุนอยู่

เพราะตอนนี้ ในเขต อ.โกสุมพิสัย

ก็มีหลายหมู่บ้านแล้วที่ท่วม

แต่ปัจจุบันเจ้าหน้าที่เค้าไม่ค่อยเห็นความสำคัญของเ รา

ก็เพราะมีพวกเกรียน กับเด็กแว๊นซ์ ในคราบคลาสสิคอยู่เต็มเมืองนี่แหละ

ผมวางแผนงานไว้ คือ มาทำกระสอบกั้นน้ำร่วมกัน

ไม่มีค่าลงทะเบียน แต่มีสติ๊กเกอร์ที่ระลึกให้ผู้มาร่วม

ไม่มีร้านขายเหล้า แต่สมทบทุนกันซื้ออะไรมานั่งกินกันเล็กๆน้อยๆ

ไม่มีดนตรีเวทีใหญ่ แต่มีโฟลคซองให้ฟังจนหลับกันไปข้าง

งานแบบนี้คงจะมีแต่พวกเราชาวคลาสสิกเนอะ

เกรียนกับแว๊นซ์คงไม่มาทำดีกับเราหรอก มันร้อน

เดี๋ยวยังไงจะแจ้งข่าวอีกทีแล้วกันครับ

งบผมมันน้อย ต้องรอผู้ใหญ่สนับสนุนครับ
    ขอชื่นชมครับ แค่มีจิตใจที่จะทำแม้ยังไม่ได้ทำก็น่าชื่นชม เป็นกำลังใจให้ครับ อยากให้สังคมไทยมีคนที่มีจิตสาธารณะเช่นคุณเยอะๆ จังเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพเนจร : 29-09-2011 เมื่อ 01:11

สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TONG.38 อ่านข้อความ

ผมว่า การจัดงาน ตอนนี้ ไม่ต้องจัดใหญ่มาก
    หลอก ครับ มันยุ่งยาก เหนแล้วเหนื่อย แทนครับ
    เอาเงินมาทำบุญคนละ100 บาท แล้วต้องมาหักลบ
    ค่าเวที เครื่องเสียง วงดนตรี มันจะเหลือสักกี่บาทครับ
    ผมว่าเหนื่อยครับเปนห่วงพี่พี่ที่จัด ครับ น้ำมันแพงด้วย
    เรามาเน้นทำบุญเนื้อเนื้อเลยพี่
    เราลองมา เปลี่ยนแนวกันดีไหมครับ
    แบบว่า ให้ทุกคนซื้ออุปกรการเรียน มาคนละนิดละหน่อย สมุด ดินสอ ปากกา ขนม เป็นต้น
    มากัน งานก็จักแบบเงียบเงียบไม่ต้องจ้างเวที ดนตรี มาเยอะเปลืองตังครับ เด๋วเขารวย ครับ 5555
    ดนตรีเราก็ยืมเครื่องดนตรีโรงเรียน กลอง กลับโหม่ง ตามไสไต3 ช่า ช่าช่าช่า มาร้องเล่นเต้นรำกัน
    ใครดีดกีต้าเป็นก็เล่นกันไป
    กิจกรรมกลางวันก้ ทาสีโรงเรียน ปรับปรุงอุปกรการเรียน เป็นต้น บริจาคอุปกร ต่างต่าง เล่นกีรา
    สานความสัมพัน
    การเชื้อเชิญ ก็ บอกตามหัวหน้ากลุ่มกันก็พอ ใครใคร่บริจาคเงินบริจาค ใครซื้อของ+บริจาคก็เชิญ
    ใครจะค้างคืนก็มาร้องเล่นกัน ใครจะกลับก้เชิญ
    แล้วเราก็มาพูดคุยกันว่า การแต่งรถต้องแต่งไง สังคมจึงมองเราเป็นคนดี
    ที่สำคัญหัวหน้ากลุ่มต้องมีสำนึกที่ดี บอกลูกทีมว่า เราควรใส่บังลมนะ
    ไม่ควรผ่าท่อ ควรใส่ไฟเลี็๊ยวให้ครบ กระจกต้องมี หมวกกันนอกใส่ด้วย
    เขาจึงไม่มองเราแว้น ครับ
    งานก็ต้องจัดแบบโรงเรียนที่ขาดแคลนจิงจิง ไม่ใช่จัดในเมืองครับ ในเมือง
    รถเยอะการจราจรติดขัด ชาวบ้านด่า ครับ5555 ตำรวจจับเอา พี่น้อง
    คิดดุถ้า 1 อาทิตย์ ท่ัวไทยเราจัดสัก 3- 4 งาน แค่นี้ก้มันแล้ว ครับ5555
    ได้บุญ เต็มเต็ม ครับ ได้เพื่อนด้วย ถ้าจะหาเพื่อนก็หาใน เนตก็ได้ ครับ แล้วเราก็ชวนกันไปทำบุญแบบนี้เลย ครับ รู้จักนิดหนมแน่นอน

นี่ครับกิจกรรมดีดีมีให้เหน
    ตามลิ้ง http://www.thaiscooter.com/forums/th...B8%94%29/page2
    ลองดู หรือว่าสไตร์นี้ ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/th...CB%B9%E9%D2%29

Senior Member
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ......................

อ้างอิงจากข้อความบางช่วงของคุณ TONG.38

ให้ทุกคนซื้ออุปกรณ์การเรียน มาคนละนิดละหน่อย
    สมุด ดินสอ ปากกา ขนม เป็นต้น
    มารวมกันงานก็จัดแบบเงียบๆ ไม่ต้องจ้างดนตรีมา
    ดนตรีเราก็ยืมเครื่องดนตรีโรงเรียนมาร้องเล่นเต้นรำก ัน
    ใครดีดกีต้าร์เป็นก็เล่นกันไป
    กิจกรรมกลางวันก็ทาสีโรงเรียน ปรับปรุงอุปกรณ์การเรียน เป็นต้น
    บริจาคอุปกรณ์ ต่างต่าง เล่นกีฬาสานความสัมพันธ์กัน
    การเชื้อเชิญก็บอกตามหัวหน้ากลุ่มกันก็พอ
    ใครใคร่บริจาคเงินบริจาค ใครซื้อของ+บริจาคก็เชิญ
    ใครจะค้างคืนก็มาร้องเล่นกัน ใครจะกลับก็เชิญ

แบบนี้พอได้ไหมครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...20#post7039720

หรือ จะแบบนี้...
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=599504

แล้วเราก็มาพูดคุยกันว่า การแต่งรถต้องแต่งยังไง
    สังคมจึงมองเราเป็นคนดี
    ที่สำคัญหัวหน้ากลุ่มต้องมีสำนึกที่ดี
    บอกลูกทีมว่า เราควรใส่บังลมนะ
    ไม่ควรผ่าท่อ ควรใส่ไฟเลี็๊ยวให้ครบ
    กระจกต้องมี หมวกกันนอกใส่ด้วย

สำคัญสุดคือตรงนี้ครับ
    ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟสัญญาณต่าง
    ทุกๆทริปที่มีการเกิดอุบัติเหตขึ้น ( เจ็บ ถึง ตาย )
    ส่วนใหญ่จะเกิดจาก การไม่มีไฟสัญญานนี่ละครับ
    ส่วนมาก เด็กสมัยนี้นิยมใส่ ไฟศาลพระภูมิ กัน
    ราคาเส้นละ 80 บาท UP
    แต่กะอีแค่ ไฟหน้าหลอดละ 10 บาท
    ทำไมไม่ใส่กันหว่า ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

เมื่อก่อนชมรมผมมีสมาชิกเยอะมาก
    แต่ทุกวันนี้ มีไม่กี่คัน เหตุผลเพราะ

1.ผมได้ขอร้องให้ใส่อุปกรณ์ส่วนควบ
    (ไฟต่างๆ +กระจก + บังลม)
    .............
    เด็กมันก็ไม่ชอบ มันว่ามันไม่สวย ( ตรงไหน)

2.ผมได้ขอร้องใ้ห้อย่าทำท่อดัง
    เด็กมันก็ไม่ชอบ เพราะมันไม่เด่น ( ตรงไหน)
    สงสัยไม่มีใครด่าพ่อด่าแม่มันมั้ง

ผมเลยตัดสินใจ
    เปลี่ยนแปลงครั้งยิ่งใหญ่ในชมรม
    คือ การเชิญพวกนั้นทั้งหลายให้ออกจากชมรม
    เ้ค้าก็ไม่พอใจผมเหมือนกัน แต่ทำไงได้
    เราขอร้องแล้ว ทำไม่ได้ก็ไปเหอะ

แม้ทุกวันนี้
    วานรสัญจร
    จะเป็นแค่กลุ่มเล็กๆ
    แต่สำหรับผมมันก็ยิ่งใหญ่ที่สุดแล้วล่ะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maybakam : 29-09-2011 เมื่อ 11:06

ร้าน บ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร เยื้องศูนย์คูโบต้า อ.โกสุมพิสัยครับ

085-6097759 เม วานรสัญจร

http://www.facebook.com/memoclassicclub
    FACKBOOK ของ เม วานรสัญจรครับ

https://www.facebook.com/memobbhkosum
    FACKBOOK ของร้านบ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร สินค้าเพียบ

นายศักดิ์พงศ์ เตชะอุไรวงศ์
    หมายเลขบัญชี 410-0-20851-0
    ธนาคารกรุงไทย
    สาขาโกสุมพิสัย (ออมทรัพย์)

Tha Kham Classic Bike sakvun's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณเมืองท่าข้าม สุราดและสองล้อลูกอิสานร้อยเอ็ดคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybakam อ่านข้อความ
    อ้างอิงจากข้อความบางช่วงของคุณ TONG.38

ให้ทุกคนซื้ออุปกรณ์การเรียน มาคนละนิดละหน่อย
    สมุด ดินสอ ปากกา ขนม เป็นต้น
    มารวมกันงานก็จัดแบบเงียบๆ ไม่ต้องจ้างดนตรีมา
    ดนตรีเราก็ยืมเครื่องดนตรีโรงเรียนมาร้องเล่นเต้นรำก ัน
    ใครดีดกีต้าร์เป็นก็เล่นกันไป
    กิจกรรมกลางวันก็ทาสีโรงเรียน ปรับปรุงอุปกรณ์การเรียน เป็นต้น
    บริจาคอุปกรณ์ ต่างต่าง เล่นกีฬาสานความสัมพันธ์กัน
    การเชื้อเชิญก็บอกตามหัวหน้ากลุ่มกันก็พอ
    ใครใคร่บริจาคเงินบริจาค ใครซื้อของ+บริจาคก็เชิญ
    ใครจะค้างคืนก็มาร้องเล่นกัน ใครจะกลับก็เชิญ

แบบนี้พอได้ไหมครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...20#post7039720

หรือ จะแบบนี้...
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=599504

แล้วเราก็มาพูดคุยกันว่า การแต่งรถต้องแต่งยังไง
    สังคมจึงมองเราเป็นคนดี
    ที่สำคัญหัวหน้ากลุ่มต้องมีสำนึกที่ดี
    บอกลูกทีมว่า เราควรใส่บังลมนะ
    ไม่ควรผ่าท่อ ควรใส่ไฟเลี็๊ยวให้ครบ
    กระจกต้องมี หมวกกันนอกใส่ด้วย

สำคัญสุดคือตรงนี้ครับ
    ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟสัญญาณต่าง
    ทุกๆทริปที่มีการเกิดอุบัติเหตขึ้น ( เจ็บ ถึง ตาย )
    ส่วนใหญ่จะเกิดจาก การไม่มีไฟสัญญานนี่ละครับ
    ส่วนมาก เด็กสมัยนี้นิยมใส่ ไฟศาลพระภูมิ กัน
    ราคาเส้นละ 80 บาท UP
    แต่กะอีแค่ ไฟหน้าหลอดละ 10 บาท
    ทำไมไม่ใส่กันหว่า ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

เมื่อก่อนชมรมผมมีสมาชิกเยอะมาก
    แต่ทุกวันนี้ มีไม่กี่คัน เหตุผลเพราะ

1.ผมได้ขอร้องให้ใส่อุปกรณ์ส่วนควบ
    (ไฟต่างๆ +กระจก + บังลม)
    เด็กมันก็ไม่ชอบ มันว่ามันไม่สวย ( ตรงไหน)

2.ผมได้ขอร้องใ้ห้อย่าทำท่อดัง
    เด็กมันก็ไม่ชอบ เพราะมันไม่เด่น ( ตรงไหน)
    สงสัยไม่มีใครด่าพ่อด่าแม่มันมั้ง

ผมเลยตัดสินใจ
    เปลี่ยนแปลงครั้งยิ่งใหญ่ในชมรม
    คือ การเชิญพวกนั้นทั้งหลายให้ออกจากชมรม
    เ้ค้าก็ไม่พอใจผมเหมือนกัน แต่ทำไงได้
    เราขอร้องแล้ว ทำไม่ได้ก็ไปเหอะ

แม้ทุกวันนี้
    วานรสัญจร
    จะเป็นแค่กลุ่มเล็กๆ
    แต่สำหรับผมมันก็ยิ่งใหญ่ที่สุดแล้วล่ะครับ

ขอชื่นชม ทุกความคิด ส่วนเด็กรุ่นใหม่ที่คิดว่าจะมาเล่นรถ เพราะกระแสนิยม ก็ให้กลับไปคิดกันใหม่นะคะ
    สงสารพ่อแม่ เค้าส่งเรามาเรียน ก็ตั้งใจเรียน เหล้า บุหรี่ ถ้างดได้ก็ควรงด อายุ ยังไม่บรรลุนิติภาวะกันทั้งนั้น
    งานแบบนี้ ถ้าเป็นไปได้ ควรจัดแบบที่ท่านเมย์ว่านะคะ ถูกที่สุด
    ใครที่กำลังคิดผิด เดินหน้าแบบผิดๆ ถ้ารู้ตัวก็ควรหยุดซะนะน้องๆ พวกพี่ๆ อยากอนุรักษ์ความคลาสสิคและโบราณไว้ให้สืบต่อกันไปให ้ยั่งยืนที่สุด

Classic...อยู่ที่ใจใช่วัตถุ...อายรึเปล่า?
    รถเก่าแซง!!!
    วิ่งด้วยใจ..ไปด้วยเบนซิน...ถ้าปั๊มปิด...ก็หาคนช่วย ยัน...

facebook : electronics30@windowslive.com

electronics30@windowslive.com
    http://electronics30.hi5.com

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย