อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน" - หน้า 16

ชื่อกระทู้: อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน"

Tha Kham Classic Bike sakvun's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณเมืองท่าข้าม สุราดและสองล้อลูกอิสานร้อยเอ็ดคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybakam อ่านข้อความ
    ถามว่า คลาสสิคกับเ้ด็กแว๊นซ์ ต่างกันอย่างไร ?
    ตอบว่า คลาสสิค มันเกิดขึ้นมาจาก จิตสำนึก
    ส่วนเ้ด็กแว๊นซ์ มันเกิดขึ้นมาจาก สันดาน ครับผม

...........................

ถามว่า ทุกวันนี้คำว่า "คลาสสิค" มันกลายเป็นกระแสไปแล้วเหรอ ?
    ตอบว่า มันอาจจะใช่..........สำหรับคนบางคนที่ไม่มีความคิด ไม่มีจุดยืนเป็นของตัวเอง
    แต่สำหรับคนที่เดินทางในเส้นทางสายนี้ด้วยใจจริง คำว่าคลาสสิคก็คือคลาสสิคครับ

ถามว่า เราจะห้ามไม่ให้รถทั่วไปที่ไม่ใช่รถคลาสสิคเข้างานได ้มั๊ย ?
    ตอบว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะถ้าเราทำแบบนั้น ยิ่งจะทำให้พวกที่ไม่มีสมองไม่พอใจชาวคลาสสิคไปใหญ่
    ทางที่ดีเราต้องปลูกจิตสำนึกของสมาชิกในกลุ่มเราให้ม ันดีที่สุดจะดีกว่า(เนื้อไหนร้ายตัดเนื้อนั้นทิ้ง) แล้วที่สำคัญ...ขับรถอะไรถ้าใจคลาสสิคมันก็คลาสสิคเห มือนเดิมล่ะครับ

ถามว่า เราจะจัดงาน ที่รับแต่รถมีทะเบียนเลขโครงเลขเครื่องตรงตามเล่ม จะได้มั๊ย ?
    ตอบว่า ได้ครับ แต่เชื่อผมเหอะว่า ปกติถ้ามีรถเข้างาน 100 คัน ก็จะเหลือเพียง 15 คัน
    เพราะรถคลาสสิคที่เห็นๆขับกันอยู่ ใน100 % มีไม่ถึง 15 % ที่เป็นรถมีทะเบียนเลขโครงเลขเครื่องตรงตามเล่มครับผ ม

ถามว่า การไปทริปต้องพกอุปกรณ์ป้องกันตัวไปด้วยเหรอ ?
    ตอบว่า เรื่องนี้ใครจะเห็นด้วยหรือไม่อย่างไรก็ช่าง แต่ทุกครั้งที่ผมเดินทางผมจำเป็นต้องมีมันติดตัวไปด้ วยเสมอ (แต่ผมจะไม่นำเข้าไปในงาน) เพราะสังคมทุกวันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว อันตรายมันอยู่รอบตัวเรา จำไว้ว่า มีไว้ มันดี ถ้าคุณมีสมองพอที่จะใช้มันให้ถูกต้อง เพราะมันคืออุปกรณ์ป้องกันตัว ไม่ได้มีไว้กร่างว่าguเจ๋ง

ถามว่า จากกระทู้ #128 ของคุณหนุ่มพเนจร ที่ว่า
    จัดที่ทางให้เด็กน้อยมาแว๊นซ์ จัดลานว่างให้เกรียนมาเมาเปรี๊ยะ
    จัดสถานที่กางเต๊นท์ให้สก๊อยมาปั่มป๊าม จัดเวทีให้นักเลงมาตีกัน แค่ "เพื่อให้คนรู้จัก" แค่นั้นหรือครับ ?
    ตอบว่า ในฐานะที่ผมเคยจัดงาน ไม่มีใครหน้าไหนมันคิดแบบนั้นหรอกครับ คนที่จัดเค้าก็ต้องการให้คนมาสนุกสนานได้พบเพื่อนเก่ าๆกัน แต่ไอ้พวกที่มันทำตัวไม่ดีต่างหากที่ควรโดนประนาม ถ้าใครไม่สบายใจที่จะไปร่วมงานเค้า ก็นอนอยู่บ้านสิครับ ไม่มีใครบังคับให้ไปสักหน่อยนี่ครับ

ถามว่า เดี๋ยวนี้ใครเป็นนายทุนในการจัดงานของกลุ่มเล็กๆ ในภาคอีสาน ?
    ตอบว่า ลองคุณมายืนในจุดที่ผมยืน คุณก็จะรู้ทุกอย่าง เพียงแต่มันเหมือนน้ำท่วมปากที่พูดอะไรไม่ได้ เพราะคนๆนั้นกับกลุ่มๆนั้น เค้ามีหัวโขนที่ยิ่งใหญ่ครอบอยู่

มีคนเคยถามผมนะว่า
    .........จัดงานไปเพื่ออะไร ......
    ผมก็ตอบไปว่า เพื่อเงิน แต่เงินที่ได้มา
    ผมก็ได้นำไปทำสิ่งที่เป็นวัตถุประสงค์ในการจัดงานจริ งๆ
    ผมอาจจะไม่มีภาพมาอ้างอิงเหมือนที่บางกลุ่มเค้าทำกัน
    เพราะอาจารย์ผมเคยบอกว่า

.........การทำดี ถึงไม่มีใครรู้ เราก็รู้

บางคนมันก็ได้แค่ทำดีเพื่อถ่ายรูปสร้างภาพไปแค่นั้นล ่ะ

ไม่ต้องไปบอก ไม่ต้องไปสอนให้ใครทำดี ทำตัวเองให้ดีที่สุดเป็นพอ ..........

ขอบคุณมากครับที่เสียเวลาอ่านกระทู้ของผม

สรุปว่า
    ผมเป็นกลางแล้วกัน
    ไม่อยากให้ทุกคนต้องบาดหมางกันเพราะคิดต่าง

mc
    มี 2 สี
    คือ

ศีรษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
    กับ
    สี มัค คา (สามัคคี)

กระผม
    นายเม วานรสัญจร
    ปากหมา
    แต่
    จริงใจ
    รายงานตัวครับผม
    ..............

เป็นไปได้มั้ยคะ ถ้าการที่เราจะจัดงานแบบรวมตัวชาวโบราณ คสาสสิคจริงๆ
    ก่อนจะให้คนเ้ข้ามาในงาน เราควรคัดกรอง ทั้งรถ ทั้งอายุของเด็กๆ รถตลาดทั้งหลายที่ไม่ใช่รถโบราณ
    คัดกรองสุราเมรัย ที่เข้ามาขายในงาน คัดกรองคนใส่หมวก มีัอุปกรณ์ต่อพ่วงรถเช่น กระจก ไฟหน้า-หลัง หรือท่อที่มีความดังมาก
    เป็นไปได้มั้ยคะ ที่เราควรเคร่งครัดในจุดนี้ เพราะถ้าเราเคร่งครัด ก็จะทำให้ภายในงานมีระเบียบมากขึ้น ดูคลาสสิคแบบเรียบๆ
    ไม่ต้องมาได้ยินเสียงท่อดัง ไม่ต้องมาได้กลิ่นบาลากุ อะไรซักอย่างที่เขาสูบๆกัน
    ถ้าคนจัดงาน คิดถึงจุดตรงนี้แบบดีๆ เราว่า งานจะออกมาน่าชื่นชม ไม่็เป็นที่ครหาของสังคมคะ
    ขอบคุณมากคะ
    Classic...อยู่ที่ใจใช่วัตถุ...อายรึเปล่า?
    รถเก่าแซง!!!
    วิ่งด้วยใจ..ไปด้วยเบนซิน...ถ้าปั๊มปิด...ก็หาคนช่วย ยัน...

facebook : [email protected]

[email protected]
    http://electronics30.hi5.com

Senior Member M Chailai's Avatar
    สถานที่
    ไฉไล คลาสสิคคลับ โคราช
    ขอบคุณ
    0

Senior Member suntipab's Avatar
    สถานที่
    suntipab ขอนแก่น
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หนุ่มพเนจร อ่านข้อความ
    ขออนุญาตนะครับ มันเยอะเกิน ขอแจ้งประโยคเดียวครับ "ภาษาไทยคือสมบัติของชาติ ใช้ภาษาไทยด้วยความรักและหวงแหนนะครับ"

อย่าโกรธกันนะครับ หากข้อความนี้กวนใจต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ไม่เป้นไรหลอกครับไม่กวนใจหลอกแล้วไม่เสียใจด้วยที่น ้องว่าไม่ว่าจะภาษาไทย หรือตัวเราหากเป็นคนไทย ก็เป็นสมษัติของชาติทั้งนั้น แล้วพี่เองก้เป็นคนไทย
    มีความจริงใจ ทุกคำที่พี่พูดมันอาจไปกระทบกับ อคติที่น้องมีกับวงการรถในมุมมองที่น้องมองต่างจากพี ่

งานดี ๆ ที่น้องว่า ไม่ต้องมีเวที ไม่ต้องมีค่าลงทะเบียน พี่กำลังทำอยู่ กับมูลนิธิ กำลังรวบรวมของ และรับบริจากข้าวสานอาหารแห้งตามหมู่บ้านที่เขาไม่เด ือดร้อน
    แล้วพอจะช่วยได้ ตามกำลังศัทธา แล้วตอนนี้ก็ได้เยอะพอดู แต่ก็บริจากไปเรื้อย ๆเพราะเรามีเวลาทำแต่วันหยุด แล้วได้เงิจากกลุ่มน้องที่เขาจัดงานมาช่วยอีกแรง
    ที่พวกพี่ทำกันต้องบอกน้องก่อนหรือเปล่าว แล้วน้องจะมาช่วยหรือเปล่าว พี่หวังเป้นอย่างยิ้งที่จะมีคนดี ๆอย่างน้องมาร่วมเดินทาง ไม่ต้องห่วงครับวันเดินทาง
    รับรองตำรวจไม่จับแน่นอนครับ เพราะพี่ขอใบผ่านทาง จาก ผ .บ .ก. ภาก 4 โดยตรง วันและ เวลาเดินทาง จะแจ้งให้น้องทราบ ภายหลัง เพื่อให้น้องมีเวลา
    ได้เตรียมตัว เพราะเราจะไปมอไซ รถยนต์จะใช้ขนของเท่านั้น แล้วเราคงได้เจอกัน งานดี ๆ คิดดี ทำดี แล้วสิ่งดี ๆจะตามมา

Member หนุ่มพเนจร's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suntipab อ่านข้อความ
    ไม่เป้นไรหลอกครับไม่กวนใจหลอกแล้วไม่เสียใจด้วยที่น ้องว่าไม่ว่าจะภาษาไทย หรือตัวเราหากเป็นคนไทย ก็เป็นสมษัติของชาติทั้งนั้น แล้วพี่เองก้เป็นคนไทย
    มีความจริงใจ ทุกคำที่พี่พูดมันอาจไปกระทบกับ อคติที่น้องมีกับวงการรถในมุมมองที่น้องมองต่างจากพี ่
    -อคติต่อวงการรถผมไม่มีแน่นอนครับ เมื่อก่อนผมก็มีรถโบราณหลายคัน แต่ที่เลิกไปเพราะระอาครับ ระอาอะไรก็หลายๆ ข้อที่ผมพิมพ์ในหน้าแรกแหละครับ
    -ตอนนี้ผมเองก็วิ่งบ้าง แต่เป็นวิ่งท่องเที่ยวส่วนตัวครับ ใช้รถที่มีหลักฐาน เอกสารถูกกฎหมายด้วย งานบางงานผมก็ไป เช่น KSRThailand Festival 2010 ที่วังน้ำเขียวที่ผ่านมา ซึ่งเขาก็บอกค่าใช้จ่าย ค่าที่พัก ค่าอาหาร ให้อย่างชัดเจน ไม่ได้แจ้งว่าเพื่อสังคมแต่อย่างใด ผมก็ไปด้วยใจที่คิดว่าอยากสนุก อยากดูรถ อยากตื่นเต้นครับ จ่ายตังค์เพื่อไปพักผ่อน แต่เขาก็พาไปบริจาคครับ ที่โรงเรียนหนึ่งจำชื่อไม่ได้ ณ ตำบลวังหมี อำเภอวังน้ำเขียว กันดารมาก........ ถึงตอนนั้นเขาก็ไม่ได้บังคับ ใครอยากบริจาคก็บริจาค บอกตรงๆ วันนั้นผมก็ไม่ได้บริจาคครับ ไม่มีตังค์เตรียมงบไปน้อย เพราะมันช่วงกลางเดือน เงินเดือนเริ่มวิกฤติ 555555 เก็บเงินหาเงินไปเองครับ ไม่ได้แบมือขอ ไม่ได้เป็นภาระให้เพื่อนร่วมทาง รู้ตัวเองดีว่าจำกัดไม่จำกัด ก็ผมคิดว่าการจะช่วยใครหากเรามีจิตใจที่บริสุทธิ์ เมื่อถึงเวลาที่เราพร้อมก่อนก็คงจะดูเหมาะสมกว่าครับ
    -มุมมองต่างกันอาจใช่ แต่ผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายที่คนสองคนหรือหลายคนจ ะมองต่างกันครับ เพียงไม่แบ่งแยก ก็น่าจะอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suntipab อ่านข้อความ
    งานดี ๆ ที่น้องว่า ไม่ต้องมีเวที ไม่ต้องมีค่าลงทะเบียน พี่กำลังทำอยู่ กับมูลนิธิ กำลังรวบรวมของ และรับบริจากข้าวสานอาหารแห้งตามหมู่บ้านที่เขาไม่เด ือดร้อน
    แล้วพอจะช่วยได้ ตามกำลังศัทธา แล้วตอนนี้ก็ได้เยอะพอดู แต่ก็บริจากไปเรื้อย ๆเพราะเรามีเวลาทำแต่วันหยุด แล้วได้เงิจากกลุ่มน้องที่เขาจัดงานมาช่วยอีกแรง
    ที่พวกพี่ทำกันต้องบอกน้องก่อนหรือเปล่าว แล้วน้องจะมาช่วยหรือเปล่าว พี่หวังเป้นอย่างยิ้งที่จะมีคนดี ๆอย่างน้องมาร่วมเดินทาง ไม่ต้องห่วงครับวันเดินทาง
    รับรองตำรวจไม่จับแน่นอนครับ เพราะพี่ขอใบผ่านทาง จาก ผ .บ .ก. ภาก 4 โดยตรง
    วันและ เวลาเดินทาง จะแจ้งให้น้องทราบ ภายหลัง เพื่อให้น้องมีเวลา
    ได้เตรียมตัว เพราะเราจะไปมอไซ รถยนต์จะใช้ขนของเท่านั้น แล้วเราคงได้เจอกัน งานดี ๆ คิดดี ทำดี แล้วสิ่งดี ๆจะตามมา
    -ถ้าใช้คำว่าต้องบอกก่อนหรือเปล่า ขอเรียนว่าไม่ต้องบอกก่อนหรอกครับ ถ้าพี่จะทำความดีอย่าได้รอครับ ขอให้ทำไปเลยครับ ส่วนตัวผมคิดว่ายิ่งมีคนทำอย่างพี่มากๆ สังคมเรายิ่งมีความสุขครับ
    -ถ้าจะกรุณาแจ้ง วันและเวลาเดินทางก็ขอขอบคุณครับ หากแต่ว่าวันงานจริงขอผมดูเรื่องภารกิจส่วนตัวก่อนก็ แล้วกันครับ แต่หากแจ้งเร็วก็ดีนะครับเผื่อผมจะช่วยกระจายข่าวหาเ พื่อนร่วมเดินทางอีกเสียงหนึ่ง (แต่งานไม่มีเวที ไม่แน่ใจว่าพวกเพื่อนหรือน้องหรือคนรู้จักของผมแถวบ้ านผมเขาจะสนใจหรือเปล่านะครับ)
    -เรื่องตำรวจจับ สำหรับผมไม่ใช่เรื่องน่าวิตกครับ เพราะผมใช้รถถูกกฎหมายทุกคัน ท่อเดิมโรงงาน เสียภาษี จัดทำประกันภัยทุกปี อุปกรณ์ส่วนควบครบ การแต่งกายรัดกุม หมวกกันน็อคเต็มใบ การ์ดเข่า การ์ดศอก ถุงมือ แจ๊คเก็ทพร้อมครับ
    -เรื่องขอตำรวจ ฟังดูบางทีอาจเหนือกว่ากฎหมายมั๊ยครับ ผมว่ากฎหมายเขามีอย่างไรก็น่าจะปฎิบัติไปเช่นนั้นให้ สอดคล้องกันทั้งประเทศ มันจึงจะไม่เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคมนะครับ (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจแรงไปนิด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาแสดงความก้าวร้าวนะครับ)
    -บางทีถ้าผมไป แล้วเพื่อนแถวนี้ไม่มีใครไปจริงๆ ขออนุญาตใช้รถยนต์แล้วกันนะครับ เพื่อความปลอดภัยในการเดินทางครับ (หรือคอยดูอีกทีก่อนครับปรับตามความเหมาะสม)

ขอบคุณครับที่มาร่วมคุยกัน หวังเป็นอย่างยิ่งว่างานดีๆ ที่พี่ปรารถณาจะทำจะประสบความสำเร็จครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพเนจร : 06-10-2011 เมื่อ 09:48

Junior Member joesakteam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดในความคิด แต่อาจมีคนคิดต่างกับคุณ ต่างคนต่างเหตุผลคับผม

สังคมคลาสสิคมันหายไปไหนคับพี่น้อง
    SCOOTER คือ ชีวิตและจิตใจ
    ชุมทางแร้งคอย สระบุรี
    TONG RANGKHOI
    ต๋อง แร้งคอย

hutman's Avatar
    สถานที่
    ซุ้มโบราณ ณ บ้านบางตลาด
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หนุ่มพเนจร อ่านข้อความ
    -อคติต่อวงการรถผมไม่มีแน่นอนครับ เมื่อก่อนผมก็มีรถโบราณหลายคัน แต่ที่เลิกไปเพราะระอาครับ ระอาอะไรก็หลายๆ ข้อที่ผมพิมพ์ในหน้าแรกแหละครับ
    -ตอนนี้ผมเองก็วิ่งบ้าง แต่เป็นวิ่งท่องเที่ยวส่วนตัวครับ ใช้รถที่มีหลักฐาน เอกสารถูกกฎหมายด้วย งานบางงานผมก็ไป เช่น KSRThailand Festival 2010 ที่วังน้ำเขียวที่ผ่านมา ซึ่งเขาก็บอกค่าใช้จ่าย ค่าที่พัก ค่าอาหาร ให้อย่างชัดเจน ไม่ได้แจ้งว่าเพื่อสังคมแต่อย่างใด ผมก็ไปด้วยใจที่คิดว่าอยากสนุก อยากดูรถ อยากตื่นเต้นครับ จ่ายตังค์เพื่อไปพักผ่อน แต่เขาก็พาไปบริจาคครับ ที่โรงเรียนหนึ่งจำชื่อไม่ได้ ณ ตำบลวังหมี อำเภอวังน้ำเขียว กันดารมาก........ ถึงตอนนั้นเขาก็ไม่ได้บังคับ ใครอยากบริจาคก็บริจาค บอกตรงๆ วันนั้นผมก็ไม่ได้บริจาคครับ ไม่มีตังค์เตรียมงบไปน้อย เพราะมันช่วงกลางเดือน เงินเดือนเริ่มวิกฤติ 555555 เก็บเงินหาเงินไปเองครับ ไม่ได้แบมือขอ ไม่ได้เป็นภาระให้เพื่อนร่วมทาง รู้ตัวเองดีว่าจำกัดไม่จำกัด ก็ผมคิดว่าการจะช่วยใครหากเรามีจิตใจที่บริสุทธิ์ เมื่อถึงเวลาที่เราพร้อมก่อนก็คงจะดูเหมาะสมกว่าครับ
    -มุมมองต่างกันอาจใช่ แต่ผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายที่คนสองคนหรือหลายคนจ ะมองต่างกันครับ เพียงไม่แบ่งแยก ก็น่าจะอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข

-ถ้าใช้คำว่าต้องบอกก่อนหรือเปล่า ขอเรียนว่าไม่ต้องบอกก่อนหรอกครับ ถ้าพี่จะทำความดีอย่าได้รอครับ ขอให้ทำไปเลยครับ ส่วนตัวผมคิดว่ายิ่งมีคนทำอย่างพี่มากๆ สังคมเรายิ่งมีความสุขครับ
    -ถ้าจะกรุณาแจ้ง วันและเวลาเดินทางก็ขอขอบคุณครับ หากแต่ว่าวันงานจริงขอผมดูเรื่องภารกิจส่วนตัวก่อนก็ แล้วกันครับ แต่หากแจ้งเร็วก็ดีนะครับเผื่อผมจะช่วยกระจายข่าวหาเ พื่อนร่วมเดินทางอีกเสียงหนึ่ง (แต่งานไม่มีเวที ไม่แน่ใจว่าพวกเพื่อนหรือน้องหรือคนรู้จักของผมแถวบ้ านผมเขาจะสนใจหรือเปล่านะครับ)
    -เรื่องตำรวจจับ สำหรับผมไม่ใช่เรื่องน่าวิตกครับ เพราะผมใช้รถถูกกฎหมายทุกคัน ท่อเดิมโรงงาน เสียภาษี จัดทำประกันภัยทุกปี อุปกรณ์ส่วนควบครบ การแต่งกายรัดกุม หมวกกันน็อคเต็มใบ การ์ดเข่า การ์ดศอก ถุงมือ แจ๊คเก็ทพร้อมครับ
    -เรื่องขอตำรวจ ฟังดูบางทีอาจเหนือกว่ากฎหมายมั๊ยครับ ผมว่ากฎหมายเขามีอย่างไรก็น่าจะปฎิบัติไปเช่นนั้นให้ สอดคล้องกันทั้งประเทศ มันจึงจะไม่เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคมนะครับ (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจแรงไปนิด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาแสดงความก้าวร้าวนะครับ)
    -บางทีถ้าผมไป แล้วเพื่อนแถวนี้ไม่มีใครไปจริงๆ ขออนุญาตใช้รถยนต์แล้วกันนะครับ เพื่อความปลอดภัยในการเดินทางครับ (หรือคอยดูอีกทีก่อนครับปรับตามความเหมาะสม)

ขอบคุณครับที่มาร่วมคุยกัน หวังเป็นอย่างยิ่งว่างานดีๆ ที่พี่ปรารถณาจะทำจะประสบความสำเร็จครับ
    สนันสนุนอีกเเรง..
    .กรุงไทย****นาย ณัฐวุธ ระงับเหตุ****683-0-08664-7
    ...อยากมาวเหล้า..มาวเบียร์..ก็มาวไป
    กลับมาบ้านเมื่อไหร่..เป็นได้รู้
    จะยืนคอย..รอรับหน้า
    ประตู พร้อมอาวุธเคียงคู่..สากกะเบือ!!!

dtac--0827222399

Senior Member mcboom's Avatar
    สถานที่
    Mc ลูกพระยอด Classic club นครพนม
    ขอบคุณ
    0

Red face รถซี้อแกงจะแรงได้ไง

ถ้าเครื่องเดิมจะวิ่ง_6-7 ร้อยโลได้ป่าวล่ะ แค่ไปก้อ หกร้อยโลล่ะแล้วกลับอีกหกร้อยโลเครื่องเดิมมันจะซ่อม กีรอบ ผมวิ่งด้วยจัยรักที่จะวิ่งไปกับเพื่อนๆไปซักสองสามคั นมันก้อสนุกแล้ว ไกลสุดคุนวิ่งถึงไหนรถสวยถูกกฏหมายกล้าไปแบบผมป่าว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mcboom : 18-10-2011 เมื่อ 16:46