อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน" - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน"

Senior Member
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณวานรสัญจร
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จากประสบการณ์ ผมขอตอบเป็นข้อๆแล้วกันนะ...........

ถามว่า คลาสสิคกับเ้ด็กแว๊นซ์ ต่างกันอย่างไร ?
    ตอบว่า คลาสสิค มันเกิดขึ้นมาจาก จิตสำนึก
    ส่วนเ้ด็กแว๊นซ์ มันเกิดขึ้นมาจาก สันดาน ครับผม

...........................

ถามว่า ทุกวันนี้คำว่า "คลาสสิค" มันกลายเป็นกระแสไปแล้วเหรอ ?
    ตอบว่า มันอาจจะใช่..........สำหรับคนบางคนที่ไม่มีความคิด ไม่มีจุดยืนเป็นของตัวเอง
    แต่สำหรับคนที่เดินทางในเส้นทางสายนี้ด้วยใจจริง คำว่าคลาสสิคก็คือคลาสสิคครับ

ถามว่า เราจะห้ามไม่ให้รถทั่วไปที่ไม่ใช่รถคลาสสิคเข้างานได ้มั๊ย ?
    ตอบว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะถ้าเราทำแบบนั้น ยิ่งจะทำให้พวกที่ไม่มีสมองไม่พอใจชาวคลาสสิคไปใหญ่
    ทางที่ดีเราต้องปลูกจิตสำนึกของสมาชิกในกลุ่มเราให้ม ันดีที่สุดจะดีกว่า(เนื้อไหนร้ายตัดเนื้อนั้นทิ้ง) แล้วที่สำคัญ...ขับรถอะไรถ้าใจคลาสสิคมันก็คลาสสิคเห มือนเดิมล่ะครับ

ถามว่า เราจะจัดงาน ที่รับแต่รถมีทะเบียนเลขโครงเลขเครื่องตรงตามเล่ม จะได้มั๊ย ?
    ตอบว่า ได้ครับ แต่เชื่อผมเหอะว่า ปกติถ้ามีรถเข้างาน 100 คัน ก็จะเหลือเพียง 15 คัน
    เพราะรถคลาสสิคที่เห็นๆขับกันอยู่ ใน100 % มีไม่ถึง 15 % ที่เป็นรถมีทะเบียนเลขโครงเลขเครื่องตรงตามเล่มครับผ ม

ถามว่า การไปทริปต้องพกอุปกรณ์ป้องกันตัวไปด้วยเหรอ ?
    ตอบว่า เรื่องนี้ใครจะเห็นด้วยหรือไม่อย่างไรก็ช่าง แต่ทุกครั้งที่ผมเดินทางผมจำเป็นต้องมีมันติดตัวไปด้ วยเสมอ (แต่ผมจะไม่นำเข้าไปในงาน) เพราะสังคมทุกวันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว อันตรายมันอยู่รอบตัวเรา จำไว้ว่า มีไว้ มันดี ถ้าคุณมีสมองพอที่จะใช้มันให้ถูกต้อง เพราะมันคืออุปกรณ์ป้องกันตัว ไม่ได้มีไว้กร่างว่าguเจ๋ง

ถามว่า จากกระทู้ #128 ของคุณหนุ่มพเนจร ที่ว่า
    จัดที่ทางให้เด็กน้อยมาแว๊นซ์ จัดลานว่างให้เกรียนมาเมาเปรี๊ยะ
    จัดสถานที่กางเต๊นท์ให้สก๊อยมาปั่มป๊าม จัดเวทีให้นักเลงมาตีกัน แค่ "เพื่อให้คนรู้จัก" แค่นั้นหรือครับ ?
    ตอบว่า ในฐานะที่ผมเคยจัดงาน ไม่มีใครหน้าไหนมันคิดแบบนั้นหรอกครับ คนที่จัดเค้าก็ต้องการให้คนมาสนุกสนานได้พบเพื่อนเก่ าๆกัน แต่ไอ้พวกที่มันทำตัวไม่ดีต่างหากที่ควรโดนประนาม ถ้าใครไม่สบายใจที่จะไปร่วมงานเค้า ก็นอนอยู่บ้านสิครับ ไม่มีใครบังคับให้ไปสักหน่อยนี่ครับ

ถามว่า เดี๋ยวนี้ใครเป็นนายทุนในการจัดงานของกลุ่มเล็กๆ ในภาคอีสาน ?
    ตอบว่า ลองคุณมายืนในจุดที่ผมยืน คุณก็จะรู้ทุกอย่าง เพียงแต่มันเหมือนน้ำท่วมปากที่พูดอะไรไม่ได้ เพราะคนๆนั้นกับกลุ่มๆนั้น เค้ามีหัวโขนที่ยิ่งใหญ่ครอบอยู่

มีคนเคยถามผมนะว่า
    .........จัดงานไปเพื่ออะไร ......
    ผมก็ตอบไปว่า เพื่อเงิน แต่เงินที่ได้มา
    ผมก็ได้นำไปทำสิ่งที่เป็นวัตถุประสงค์ในการจัดงานจริ งๆ
    ผมอาจจะไม่มีภาพมาอ้างอิงเหมือนที่บางกลุ่มเค้าทำกัน
    เพราะอาจารย์ผมเคยบอกว่า

.........การทำดี ถึงไม่มีใครรู้ เราก็รู้

บางคนมันก็ได้แค่ทำดีเพื่อถ่ายรูปสร้างภาพไปแค่นั้นล ่ะ

ไม่ต้องไปบอก ไม่ต้องไปสอนให้ใครทำดี ทำตัวเองให้ดีที่สุดเป็นพอ ..........

ขอบคุณมากครับที่เสียเวลาอ่านกระทู้ของผม

สรุปว่า
    ผมเป็นกลางแล้วกัน
    ไม่อยากให้ทุกคนต้องบาดหมางกันเพราะคิดต่าง

mc
    มี 2 สี
    คือ

ศีรษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
    กับ
    สี มัค คา (สามัคคี)

กระผม
    นายเม วานรสัญจร
    ปากหมา
    แต่
    จริงใจ
    รายงานตัวครับผม
    ..............
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maybakam : 14-09-2011 เมื่อ 02:00

ร้าน บ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร เยื้องศูนย์คูโบต้า อ.โกสุมพิสัยครับ

085-6097759 เม วานรสัญจร

http://www.facebook.com/memoclassicclub
    FACKBOOK ของ เม วานรสัญจรครับ

https://www.facebook.com/memobbhkosum
    FACKBOOK ของร้านบ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร สินค้าเพียบ

นายศักดิ์พงศ์ เตชะอุไรวงศ์
    หมายเลขบัญชี 410-0-20851-0
    ธนาคารกรุงไทย
    สาขาโกสุมพิสัย (ออมทรัพย์)

Member หนุ่มพเนจร's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณที่ช่วยกันตอบนะครับ ขอบคุณจากใจจริงๆ ครับ
    และขอชื่นชมที่ "ใช้ภาษาไทยด้วยความรักและหวงแหนครับ" ดีใจจริงๆ ที่เจอคนพิมพ์ "ภาษาไทยที่ถูก" เจอน้อยมากๆ ครับ แทบทุกเว็บ

ขออนุญาตอ้างถึงเป็นข้อๆ เสมือนบทสนทนาที่ไม่เข้าใจนะครับ เป็นการแชร์กันตามหลักประชาธิปไตย ส่วนข้อที่พอเข้าใจหรือเข้าใจแล้วก็ขอข้ามไปนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybakam อ่านข้อความ

ถามว่า เราจะห้ามไม่ให้รถทั่วไปที่ไม่ใช่รถคลาสสิคเข้างานได ้มั๊ย ?
    ตอบว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะถ้าเราทำแบบนั้น ยิ่งจะทำให้พวกที่ไม่มีสมองไม่พอใจชาวคลาสสิคไปใหญ่
    ทางที่ดีเราต้องปลูกจิตสำนึกของสมาชิกในกลุ่มเราให้ม ันดีที่สุดจะดีกว่า(เนื้อไหนร้ายตัดเนื้อนั้นทิ้ง) แล้วที่สำคัญ...ขับรถอะไรถ้าใจคลาสสิคมันก็คลาสสิคเห มือนเดิมล่ะครับ

ข้อนี้ผมสงสัยดังนี้ครับ
    1."ไม่มีงาน" เป็น "คลาสสิค" ได้มั๊ย หรือ "คลาสสิค" จะต้อง "จัดงาน" ไม่จัดงานไม่ใช่คลาสสิค
    เมื่อจัดงานแล้วมันวุ่นวายถึงขนาดนั้น ห้ามสิ่งอันตรายต่างๆ ไม่ได้ถึงขนาดนั้น ปัญหาต่างๆ อันเป็นผล (ปลายเหตุ) จากการจัดงานเช่น วิวาท ยาเสพย์ติด สุรา ปล้น ลักขโมย ก่อความไม่สงบ (เบิ้ลรถ) หรือแม้แต่อุบัติเหตุ บางทีหรือทางออกมันจะเป็น "ไม่ต้องจัดงาน" ครับ เพราะว่าถ้าจัดก็คุมไม่ได้อย่างที่ว่า
    2."เนื้อไหนร้ายตัดเนื้อนั้นทิ้ง" ในความคิดของผมมันก็ไม่ต่างจากการแยกคนประเภทที่คุณบ อกว่า "ไม่มีสมอง" ออก แล้วคนประเภทนั้นก็อาจจะไม่พอใจอย่างที่คุณว่าแหละคร ับ
    ...............................

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybakam อ่านข้อความ
    ถามว่า เราจะจัดงาน ที่รับแต่รถมีทะเบียนเลขโครงเลขเครื่องตรงตามเล่ม จะได้มั๊ย ?
    ตอบว่า ได้ครับ แต่เชื่อผมเหอะว่า ปกติถ้ามีรถเข้างาน 100 คัน ก็จะเหลือเพียง 15 คัน
    เพราะรถคลาสสิคที่เห็นๆขับกันอยู่ ใน100 % มีไม่ถึง 15 % ที่เป็นรถมีทะเบียนเลขโครงเลขเครื่องตรงตามเล่มครับผ ม
    ข้อนี้ผมสงสัยดังนี้ครับ
    1. ถ้าเหลือแค่ 15% จริงๆ จะยังจัดงานมั๊ยครับ ก็ได้ยินเมื่อก่อนเห็นรุ่นเก่าๆ บอกว่า จำนวนรถเวลาไปงานมันก็แสนจะน้อยนิดอยู่แล้วนี่ครับ บางทีอาจน้อยกว่า 15% ของปัจจุบันซะอีกนะ

และอันนี้ไม่ได้สงสัยแต่ขอเพิ่มนะครับ "ประชากรชาวไทยก็ต้องปฏิบัติตามกฎหมายไทยทุกคนไม่มีข้ อยกเว้นครับ เมื่อรถไม่ที่ใช้ทำให้ถูกกฎหมายไม่ได้ก็ไม่ต้องใช้รถ คันนั้น" อาจฟังดูแข็งๆ ห้วนๆ แต่บางทีก็ต้องยอมรับครับ "กฎหมายอยู่เหนือความรู้สึกครับ"
    แม้บางทีเราอาจจะคิดว่า เขาเขียนไว้เป็นแนวทาง แต่ปฏิบัติจริงก็อิงเส้นสาย มีทุกๆ ที่ ทุกๆ สังคมแหละ "เรารู้อย่างนั้นว่าไม่ดี เราก็อย่าทำอย่างนั้นสิครับ"

ถามว่า การไปทริปต้องพกอุปกรณ์ป้องกันตัวไปด้วยเหรอ ?
    ตอบว่า เรื่องนี้ใครจะเห็นด้วยหรือไม่อย่างไรก็ช่าง แต่ทุกครั้งที่ผมเดินทางผมจำเป็นต้องมีมันติดตัวไปด้ วยเสมอ (แต่ผมจะไม่นำเข้าไปในงาน) เพราะสังคมทุกวันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว อันตรายมันอยู่รอบตัวเรา จำไว้ว่า มีไว้ มันดี ถ้าคุณมีสมองพอที่จะใช้มันให้ถูกต้อง เพราะมันคืออุปกรณ์ป้องกันตัว ไม่ได้มีไว้กร่างว่าguเจ๋ง
    ข้อนี้ผมก็เห็นด้วยกับคุณนะครับ เป็นการเซฟตัวเอง โลกนี้ไว้ใจใครมากเกินไปก็เสียเปรียบ บางทีเราโดนกระทำไปแล้ว เราไม่มีหลักฐาน เราก็พูดอะไรไม่ได้หรอกครับ หรืออาจไม่มีโอกาสพูด เพราะเสียชีวิต หรือพิการ ป้องกันตัวไว้ถูกต้องที่สุด
    "แต่ผมก็ยังเน้นย้ำจากข้อที่แล้วนะครับ พกพาอาวุธก็คือผิดกฎหมาย จะเอาเข้างานหรือไม่เอาเข้างานก็ถือว่าผิดกฎหมาย"
    "ถ้ามันจำเป็นต้องทำผิดกฎหมายเวลาที่เราอยากไปงาน เราก็ตัดใจไม่ไปดีกว่า จะได้ไม่ต้องทำให้ผิดกฎหมายครับ"

ถามว่า จากกระทู้ #128 ของคุณหนุ่มพเนจร ที่ว่า
    จัดที่ทางให้เด็กน้อยมาแว๊นซ์ จัดลานว่างให้เกรียนมาเมาเปรี๊ยะ
    จัดสถานที่กางเต๊นท์ให้สก๊อยมาปั่มป๊าม จัดเวทีให้นักเลงมาตีกัน แค่ "เพื่อให้คนรู้จัก" แค่นั้นหรือครับ ?
    ตอบว่า ในฐานะที่ผมเคยจัดงาน ไม่มีใครหน้าไหนมันคิดแบบนั้นหรอกครับ คนที่จัดเค้าก็ต้องการให้คนมาสนุกสนานได้พบเพื่อนเก่ าๆกัน แต่ไอ้พวกที่มันทำตัวไม่ดีต่างหากที่ควรโดนประนาม ถ้าใครไม่สบายใจที่จะไปร่วมงานเค้า ก็นอนอยู่บ้านสิครับ ไม่มีใครบังคับให้ไปสักหน่อยนี่ครับ
    ข้อนี้ก็อย่างที่ว่าแหละครับ ผมเองก็ไม่ไปแล้วครับ งานตั้งเวที กินเหล้า เบิ้ลรถ
    แต่ยังมีเยาวชนอีกมากที่ยังหลงผิดน่ะสิครับ คิดว่าโก้ ว่าเป็นค่านิยม จะต้องมีรถเก่าซักคัน จะต้องไปงาน เสาร์นี้เรามีนัด "สำหรับน้องๆ หาเลี้ยงตัวเองได้ก่อนค่อยว่ากันเรื่องนี้ดีกว่าครับ"

ถามว่า เดี๋ยวนี้ใครเป็นนายทุนในการจัดงานของกลุ่มเล็กๆ ในภาคอีสาน ?
    ตอบว่า ลองคุณมายืนในจุดที่ผมยืน คุณก็จะรู้ทุกอย่าง เพียงแต่มันเหมือนน้ำท่วมปากที่พูดอะไรไม่ได้ เพราะคนๆนั้นกับกลุ่มๆนั้น เค้ามีหัวโขนที่ยิ่งใหญ่ครอบอยู่
    ข้อนี้สำคัญครับ แต่ขอไม่ออกความเห็น คำว่า "ธุรกิจ" มันย่อมมี "ผลประโยชน์" ยิ่งใน "กิจกรรมที่ควบคุมไม่ได้" นี้

[/color][/size]
    [size=4][color="#0000ff"][center]มีคนเคยถามผมนะว่า
    .........จัดงานไปเพื่ออะไร ......
    ผมก็ตอบไปว่า เพื่อเงิน แต่เงินที่ได้มา
    ผมก็ได้นำไปทำสิ่งที่เป็นวัตถุประสงค์ในการจัดงานจริ งๆ
    ผมอาจจะไม่มีภาพมาอ้างอิงเหมือนที่บางกลุ่มเค้าทำกัน

.........การทำดี ถึงไม่มีใครรู้ เราก็รู้

บางคนมันก็ได้แค่ทำดีเพื่อถ่ายรูปสร้างภาพไปแค่นั้นล ่ะ

ไม่ต้องไปบอก ไม่ต้องไปสอนให้ใครทำดี ทำตัวเองให้ดีที่สุดเป็นพอ ..........

[size=6]ขอบคุณมากครับที่เสียเวลาอ่านกระทู้ของผม
    ผมขอชื่มชมคุณตรงนี้ครับ คุณเป็นลูกผู้ชายที่น่าเอาเป็นแบบอย่าง เป็นผู้นำด้วยความซื่อสัตย์ ตอบชัดเจน ตรงไปตรงมา ดีใจกับน้องๆ เยาวชนในกลุ่มของคุณด้วยครับ ที่มีแบบอย่างที่ดีอย่างคุณ

สรุปว่า
    ไม่อยากให้ทุกคนต้องบาดหมางกันเพราะคิดต่าง
    ผมไม่ได้อยากให้มีการคิดต่างนะครับ ว่าทำแบบไหนผิด ทำแบบไหนถูก แต่อยากบอกว่า "ทำอะไรก็ควรเคารพกฎหมายบ้านเมือง จะมาอ้างแต่ใจรักอย่างเดียวมันก็ฟังดูแล้วขัดๆ" ไหนบอกจะทำเพื่อสังคม แค่หน้าที่พื้นฐานของประชาชนชาวไทยคือ "รักษากฎหมาย" ยังไม่พยายามทำกัน

กระผม
    ปากหมา
    แต่
    จริงใจ
    ยินดีที่รู้จักคนจริงใจอีกคนครับผม ดีใจที่มีโอกาสได้สนทนากับคนมีเหตุผลและความจริงใจเช ่นคุณ

และขอทิ้งท้ายสำหรับผู้ที่ได้มาอ่านข้อความนี้และกำล ังจะทำธุรกิจนะครับ

เจตนารมณ์เดิมของผมตั้งแต่ที่ตั้งกระทู้นี้ก็คือ

เลิกอ้างว่า "เพื่อสังคม" ซักทีครับ
    ถ้าจะทำ ผมก็ไม่ได้มีสิทธิไปห้าม เป็นคนทำมาหากินคนหนึ่งทำงานกินเงินเดือนไปเรื่อยๆเห มือนกัน

แต่เลิกอ้างครับ จัดงานขายบัตร ก็บอกจัดงานขายบัตร
    ให้ผู้ปกครองเขาสอนลูกสอนหลานเขาได้หน่อย อย่าพยายามไปเป็นไอด้อลของเด็กไม่รู้ภาษาหากินยังไม่ เป็นแทนพ่อ-แม่ของเขาเลยครับ

อยากทำบุญ คุณหาเงินใช้เองเป็นแล้วเงินเหลือๆ ก็ทำแต่พวกคุณไปเถอะครับ อย่าดึงเด็กๆ เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเลย

เห็นผับ เห็นเธคมัียครับ เขาก็หาเงินจากเด็กๆ นักเรียน/นักศึกษาเหมือนกัน แต่ผมก็ไม่เห็นเธคไหนมันแขวนป้ายบอกหน้าเธคเลยว่า "เพื่อสังคม"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพเนจร : 14-09-2011 เมื่อ 14:20

เห็นด้วยทุกข้อ ต้องแก้ไข โดยด่วน อุดมการณ์ หรือผลประโยชน์ เอาด้วยครับถ้าคิดจะช่วยกันแก้ไข น้อย ระเงียว 0878722030

Member danthai1963's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

บ๊ะ เยี่ยม...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

1."ไม่มีงาน" เป็น "คลาสสิค" ได้มั๊ย หรือ "คลาสสิค" จะต้อง "จัดงาน" ไม่จัดงานไม่ใช่คลาสสิค
    เมื่อจัดงานแล้วมันวุ่นวายถึงขนาดนั้น ห้ามสิ่งอันตรายต่างๆ ไม่ได้ถึงขนาดนั้น ปัญหาต่างๆ อันเป็นผล (ปลายเหตุ) จากการจัดงานเช่น วิวาท ยาเสพย์ติด สุรา ปล้น ลักขโมย ก่อความไม่สงบ (เบิ้ลรถ) หรือแม้แต่อุบัติเหตุ บางทีหรือทางออกมันจะเป็น "ไม่ต้องจัดงาน" ครับ เพราะว่าถ้าจัดก็คุมไม่ได้อย่างที่ว่า
    2."เนื้อไหนร้ายตัดเนื้อนั้นทิ้ง" ในความคิดของผมมันก็ไม่ต่างจากการแยกคนประเภทที่คุณบ อกว่า "ไม่มีสมอง" ออก แล้วคนประเภทนั้นก็อาจจะไม่พอใจอย่างที่คุณว่าแหละคร ับ
    ...............................

คำว่าคลาสสิคมันอยู่ที่ใจครับผม แต่เด็กรุ่นใหม่หายากเหลือเกินที่จะเข้าใจมันจริงๆ

อย่างของผมจัดเป็นงานประจำปี แล้วก็ซื้ออาหารไปเลี้ยงลิงจริงๆ ( ซึ่งปกติผมก็เอาไปให้ทุกอาทิตย์อยู่แล้ว ถ้าผ่านมาทางนี้ก็เชิญไปให้อาหารลิงด้วยกันนะครับ )

อยากย้อนกลับไปสู่ยุคแรกๆนะครับที่นัดกันไปทำบุญ นัดกันไปเที่ยว

แต่เดี๋ยวนี้การเดินทางมันยากลำบากเหลือเกิน เพราะเค้ามองภาพรวมเราเป็นเชิงลบหมดแล้ว

เมื่อก่อนเดินทางไปไหนตำรวจโบกทางให้ผ่านครับ แต่ทุกวันนี้ ตำรวจก็โบกเหมือนกัน แต่โบกเพื่อตรวจสอบหลักฐานครับ ( ความเหมือนที่แตกต่าง )

1. ถ้าเหลือแค่ 15% จริงๆ จะยังจัดงานมั๊ยครับ ก็ได้ยินเมื่อก่อนเห็นรุ่นเก่าๆ บอกว่า จำนวนรถเวลาไปงานมันก็แสนจะน้อยนิดอยู่แล้วนี่ครับ บางทีอาจน้อยกว่า 15% ของปัจจุบันซะอีกนะ

ยังไงผมก็ยืนยันที่จะจัดงานประจำปีเหมือนเดิมครับ แต่หลังจากงานปีหน้า ถ้าสังคมคลาสสิคยังไม่ดีขึ้น ผมก็คงจะเว้นอีกนานเลยครับ เพราะผมไม่ได้สนใจกับใครอยู่แล้ว มิตรภาพอยู่เหนือกว่าธุรกิจ ถึงจะมีแค่คุณ กับผม สองคน ผมก็จะจัดครับผม

ในความเป็นจริง ส่วนมาก

_ ความถูกต้อง มัักจะไม่ถูกใจ _

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ทริปธุรกิจ

ยินดีที่ได้รู้จักคุณหนุ่มพเนจรครับผม

วันนี้คุณทำทานหรือยัง ว่างๆ มาให้อาหารลิงด้วยกันนะครับ ไปซื้อถั่วที่ตลาดรถไฟขอนแก่น มาทีละ พันกว่าบาทเอง กินเหล้าแต่ละครั้งหมดเยอะกว่านั้นอีก

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maybakam : 17-09-2011 เมื่อ 11:55

ร้าน บ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร เยื้องศูนย์คูโบต้า อ.โกสุมพิสัยครับ

http://www.facebook.com/memoclassicclub

https://www.facebook.com/memobbhkosum
    FACKBOOK ของร้านบ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร สินค้าเพียบ

tle///'s Avatar
    สถานที่
    เฉิ่ม ณ โคราช
    ขอบคุณ
    0

ถามว่า คลาสสิคกับเ้ด็กแว๊นซ์ ต่างกันอย่างไร ?
    ตอบว่า คลาสสิค มันเกิดขึ้นมาจาก จิตสำนึก
    ส่วนเ้ด็กแว๊นซ์ มันเกิดขึ้นมาจาก สันดาน ครับผม

ถามว่า ทุกวันนี้คำว่า "คลาสสิค" มันกลายเป็นกระแสไปแล้วเหรอ ?
    ตอบว่า มันอาจจะใช่..........สำหรับคนบางคนที่ไม่มีความคิด ไม่มีจุดยืนเป็นของตัวเอง
    แต่สำหรับคนที่เดินทางในเส้นทางสายนี้ด้วยใจจริง คำว่าคลาสสิคก็คือคลาสสิคครับ

มีคนเคยถามผมนะว่า

ขอบคุณมากครับที่เสียเวลาอ่านกระทู้ของผม

สรุปว่า

mc
    มี 2 สี
    คือ

ศีรษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
    กับ
    สี มัค คา (สามัคคี)

กระผม
    ปากหมา
    แต่
    จริงใจ
    โดนว่ะพี่...

สถานที่
    ม่อน อ่างห้วยยางคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อัน นี้ ผม มัย ด้าย มา ขัด แย้ง อะ รัย นะ คราบ ผม เห็น ด้วย กับ เขา อยู่ นะ ครับ แต่ งาน ดีๆ เขา ก็ มี เยะ คราบ แต่ คง จะ หา ยาก แล้ว เรือง กาน ขับ รถ ผม ว้า เขา เห็น ว้า เจ้า ภาพ คุน กะ ตำรวด แล้ว แต่ ก็ น้า จะ เกรง เขา หน่อย นะ ผม ว้า แม้ง มัย มี ความ เกรง จัย เขา บ้าง เลย พอ เขา จับ ก็ ว้า งาน ห้วย งาน จัด มัย ดี โทด แต่ เจ้า ภาพ แต่ มัย ยอม ดู ตัว เอง เลย ว้า เป็น อย่าง รัย กัน บ้าง แต่ งาน ดี อย่าง แต่ ก่อน คง จะ มัย มี แล้ว ละ คราบ ผม ว้า แต่ ก่อน นะ พวก เรา เท่ มาก เลย ละ คราบ แต่ เดียว นี้ นะ แม้ โคตร ห้วย เวลา เข้า ปัม นะ คราบ มี แต่ รถ แรงๆๆชอบ เบิน กัน จริง มัน มัย ดู สี หน้า คน รอบ ข้าง กัน บ้าง เลย คน ที เขา มา ดีๆ ก็ โดน ว้า เป็น พวก เดียว กัน เสี ย กัน หมด เลย ผม เคย ไป งาน ทาง บุรีรัม นะ คราบ จอด รถ ปะ ยาง อยู่ ดีๆ มี เจ้า ถิ่ม มา หา ว้า แจก ค ว ย มัน มัน บอก ว้า พวก คุณ ละ แจก ค ว ย กู แต่ง ตัว เหมือน พวก คุณ นี้ ระ เอา ซวย เลย พวก กู ก็ แต่ง ตัว กัน แบบ นี้ ทุก คน ละ เสือ อาม นะ เกิบ โดน แล้ว มัย ละ ขอโทด ด้วย นะ คราบ กับ คำ มัย สุภาพ

Senior Member Fernandaz's Avatar
    สถานที่
    นครจันทึก
    ขอบคุณ
    0
    1

ต้องจัดงานไปช่วยเหลือคนยากจน ช่วยน้ำท่วม นี่แหละเพื่อสังคมจริงๆ
    Noise reduction process of Thailand.
    นครจันทึก จารึกภาพสี่พันปี สี่เขี้ยวต้นตำนาน คู่บ้านลำตะคอง

น่าจะมีคลาสสิคจัดทริปเฉพาะกิจไปช่วยน้ำท่วมบ้าง.... .ถ้ามีคงจะดี ^-^
    Facebool : Sbata Buu
    Tel. : 0831776906
    สมกิงกุ่งก่าย@จันทบุรี

Senior Member earthinburi's Avatar
    สถานที่
    สิงห์บุรี
    ขอบคุณ
    0

เอ๊า!!! นานๆเข้ามาที กระทู้มีสาระ กระตุ้นสังคม เชิญชวน เกรียน ตามกระแส มา อ่านนิดนะครับ อย่าทำวงการเค้าเสียเลยครับ เมื่อก่อนรถคลาสสิค ไม่มีเล่มตำรวจเจอยังปล่อยผ่านเดี๋ยวนี้มันอะไรกันนั กหนาเนี่ย ชาวบ้านเค้าเดือดร้อนครับ ขาแว๊นนนนนนนน คลาสสิคเค้ารถเดิมครับ
    "รถคลาสสิค" เบื่อคำนี้ที่สุด น่าจะเรียก "รถเก่า" หรือ "รถเดิม"

เลขบัญชี 117-0-13071-2
    ธนาคาร กรุงไทย
    นาย วัชรกิจ บุญฤทธิ์
    54 หมู่ 1 ต.อินทร์บุรี อ.อินทร์บุรี
    จ. สิงห์บุรี 16110
    Tel. 082-1979234 << 1 - 2 call
    085-9905076 << True

tasto2005's Avatar
    สถานที่
    ณ เมืองเลย
    ขอบคุณ
    0

ค้าว่า ใครทำดีต้องได้ดี สู้ต่อไปพี่น้องที่มุ่งมั่นเพื่อสังคม

คลาสสิคของคุณเป็นแบบไหน คลาสสิคของพวกเรามันออกมาจากส่วนลึกของหัวใจ(คลาสสิค )
    C-KOE THE ORIGINAL TEAM
    รถไม่แรงแต่วิ่งไม่หยุด ไปกับหัวใจคลาสสิค

http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=300

นายณัตภูมิ แพงงา 214 ถ.เลย-เชียงคาน ต.กุดป่อง อ.เมือง จ.เลย 42000
    เลขบัญชี 249-1-33848-3 ธ.กรุงศรี

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ก็คิดว่าจะจัดอยู่ครับ รอทุนสนับสนุนอยู่

เพราะตอนนี้ ในเขต อ.โกสุมพิสัย

ก็มีหลายหมู่บ้านแล้วที่ท่วม

แต่ปัจจุบันเจ้าหน้าที่เค้าไม่ค่อยเห็นความสำคัญของเ รา

ก็เพราะมีพวกเกรียน กับเด็กแว๊นซ์ ในคราบคลาสสิคอยู่เต็มเมืองนี่แหละ

ผมวางแผนงานไว้ คือ มาทำกระสอบกั้นน้ำร่วมกัน

ไม่มีค่าลงทะเบียน แต่มีสติ๊กเกอร์ที่ระลึกให้ผู้มาร่วม

ไม่มีร้านขายเหล้า แต่สมทบทุนกันซื้ออะไรมานั่งกินกันเล็กๆน้อยๆ

ไม่มีดนตรีเวทีใหญ่ แต่มีโฟลคซองให้ฟังจนหลับกันไปข้าง

งานแบบนี้คงจะมีแต่พวกเราชาวคลาสสิกเนอะ

เกรียนกับแว๊นซ์คงไม่มาทำดีกับเราหรอก มันร้อน

เดี๋ยวยังไงจะแจ้งข่าวอีกทีแล้วกันครับ

งบผมมันน้อย ต้องรอผู้ใหญ่สนับสนุนครับ

Senior Member เบียร์ MC Lions Club Loei's Avatar
    สถานที่
    Lions Club MC Thailand Loei
    ขอบคุณ
    0

ก็คิดว่าจะจัดอยู่ครับ รอทุนสนับสนุนอยู่

เพราะตอนนี้ ในเขต อ.โกสุมพิสัย

ก็มีหลายหมู่บ้านแล้วที่ท่วม

แต่ปัจจุบันเจ้าหน้าที่เค้าไม่ค่อยเห็นความสำคัญของเ รา

ก็เพราะมีพวกเกรียน กับเด็กแว๊นซ์ ในคราบคลาสสิคอยู่เต็มเมืองนี่แหละ

ผมวางแผนงานไว้ คือ มาทำกระสอบกั้นน้ำร่วมกัน

ไม่มีค่าลงทะเบียน แต่มีสติ๊กเกอร์ที่ระลึกให้ผู้มาร่วม

ไม่มีร้านขายเหล้า แต่สมทบทุนกันซื้ออะไรมานั่งกินกันเล็กๆน้อยๆ

ไม่มีดนตรีเวทีใหญ่ แต่มีโฟลคซองให้ฟังจนหลับกันไปข้าง

งานแบบนี้คงจะมีแต่พวกเราชาวคลาสสิกเนอะ

เกรียนกับแว๊นซ์คงไม่มาทำดีกับเราหรอก มันร้อน

เดี๋ยวยังไงจะแจ้งข่าวอีกทีแล้วกันครับ

งบผมมันน้อย ต้องรอผู้ใหญ่สนับสนุนครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พี่เมย์

จัดไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Senior Member suntipab's Avatar
    สถานที่
    suntipab ขอนแก่น
    ขอบคุณ
    0
    2

น้องพูดอย่างนั้นก็ถูกเพราะเป็นความคิดของน้องที่มอง งานในแง้ลบแต่กับมองในมุมดีๆดูบ้าง

แล้วน้องจะเข้าใจคนอื่นมากกว่านี้ แล้วถ้ากลุ่มใหญ่ ๆที่น้องพูดมาที่น้องพอจะเข้าใจหักค่าใช้จ่ายแล้วเขา ทำบุญหรือปล่าวกลุ่มที่จัดงานทีไรหอบเงินเข้ากระเป๋า ทุกงาน

แต่กลุ่มเล็กๆที่น้องๆเขาตังใจทำเพื่อสังคมจริงๆกลับ ทูกมองในแ้ง้ลบเพราะไปกระทบหรือขัดทางบางสิ่งบางอย่า งหรือขัดผลประโยชน์กับใครบางคนหรือปล่าวการที่จะกับบ ้าน

เกิดจะมีเงินเพื่อทำสิ่งดีๆเหล่านั้นต้องอาสัยเพื่อน ร่วมแรงร่วมใจช่วยในการจัดงานแต่ละครั้ง และนี้คือมุมมองของพี่ สนับสนุนในการทำดีเพื่อสังคม แต่ลดการชกต่อยและฝนขวดในงานหันมาทำดีจริงๆ

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย