อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน"

ชื่อกระทู้: อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน"

Member หนุ่มพเนจร's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มเสี่ยง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากถามผู้รู้หรือผู้ริเริ่มครับ "ทำไมต้องจัดงาน"

คือ งานแรกๆ ที่ผมไปนะครับก็มีความรู้สึกดีๆ ความทรงจำดีๆ อยู่ไม่ลืมครับ เพื่อนใหม่ที่เจอในงานแรกๆเหล่านั้นก็ยังคงติดตามข่า วคราวของกันและกันตลอด บางคนเจอกันปีนึงครั้งนึงก็ยังทักทายกัน มีของฝากเล็กๆ น้อยให้กัน เมื่อก่อนรู้สึกงานมีไม่ค่อยบ่อยก็นับวันรอครับ อยากไปอยากสร้างความสุขให้กับตัวเองและเพื่อนพ้องชาว สองล้อด้วยกั
    ครั้งแรกที่ไปงานผมไปไม่ถึงด้วยซ้ำครับรถเจ๊ง ซะก่อนแต่ก็มีความสุขที่ได้ไป มีความทรงจำที่ดีกับการเดินทาง

ปัจจุบันนี้ครับงานมีทุกสัปดาห์เหมือนตลาดนัด บางสัปดาห์สาม-สี่งาน และมีเรื่องเหล่านี้ทุกงานครับ ซึ่งผมก็รู้สึกว่ามันไม่ได้เป็นอะไรที่ทำ "เพื่อสังคม" อย่างที่เราๆ หลอกตัวเองและคนอื่นที่เขาไม่ได้มา (บางทีเขาก็รู้แล้วแหละว่ามาตีกัน มากินเหล้า มามั่วหญิง มาจี่เม็ดมะม่วงหิมพานต์) เรื่องเหล่านี้ที่ว่าคือ
    1. ขับรถไม่มีเอกสาร หรือมีแต่ไม่พร้อม (ผิดกฎหมายชัดๆ) "เพื่อสังคมตรงไหน"
    2. เมาแล้วขับ "เพื่อสังคมตรงไหน"
    3. เด็กอายุยังไม่ถึง 20 รวมกลุ่มมั่วสุมในยามวิกาล "เพื่อสังคมตรงไหน"
    4. ตั้งกลุ่มแก๊งติดยี่ห้อบอกที่มาไว้กลางหลังแล้วยกพวก ตะลุมบอนกัน "เพื่อสังคมตรงไหน"
    5. เด็กผู้หญิงขึ้นไปเต้นติดเรทให้มหาชนดูบนเวทีในยามวิ กาล "เพื่อสังคมตรงไหน"
    6. เด็กอายุยังไม่ถึง 20 ออกไปโดยที่ไม่ได้รับอนุญาติจากผู้ปกครอง ทำให้ครอบครัวเป็นห่วงว่าเมื่อไหร่หนอจะถึงทีลูกกูชน ตูดสิบล้อตายโหง " เพื่อสังคมตรงไหน"
    7. เด็กผู้หญิงออกจากหัวอกพ่อแม่ไป แล้วตามยากกว่าเดิม "เพื่อสังคมตรงไหน"
    8. เมื่อตัวรถและอะหลั่ยมันแพง เด็กที่ยังไม่มีรายได้ก็ชักดาบค่าเทอม ค่าหอพัก หนักขึ้นก็ขโมยรถ "เพื่อสังคมตรงไหน"

ยังมีอีกหลายข้อพี่น้องก็รู้อยู่แก่ใจ

ที่แจ้งมานี้ไม่ได้กวนนะครับแต่มาจากที่ประสบพบเจอมา ด้วยตนเองจริงๆ จึงอยากรู้จากผู้จัดงานทุกๆท่านครับว่า จัดเพื่อใคร จัดทำไม ใครเป็นคนได้ ใครเป็นคนเสียกันแน่ ไม่ได้แอนตี้การจัดงานนะครับใจก็ยังรักงานมอไซค์เหมื อนเดิม แต่ผมอยากรู้แค่นั้นเองว่าทุกท่านตาสว่างหรือยัง ผมมองเห็นแต่สิ่งที่พ่อกับแม่รวมถึงครอบครัวเป็นห่วง ทั้งนั้น ลองๆคุยกันดูครับ ปล. งานอย่าง ซับป่าว่าน บูรพา พัทยา เจแปน เค. เอ็ม. พอเข้าใจ เพราะเป็นงานระดับประเทศ เชือว่ามีการกลั่นกรอง การประสานงาน การประเมินผลที่เป็นระบบ (ขออภัยหากงานอื่นก็ทำแล้วมิได้เอ่ยชื่องาน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพเนจร : 04-03-2009 เมื่อ 14:39

จริงที่สุด ถูกต้องที่สุด ตรงประเด็นที่สุดเลยครับ
    ผมก้อว่าแบบนั้น งานมันเยอะไปจริงๆ ด้วย

Senior Member kanarong's Avatar
    สถานที่
    ชนกลุ่มน้อย มหาสารคาม กะ แวงใหญ่สองล้อคลาสิค ขอนแก่น
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ชนกลุ่มน้อย+แวงใหญ่สองล้อ

ขอร่วมสนับสนุนโครงการนี้ครับ และก็เป็นความคิดที่ถูกและดีที่สุด

แต่ที่ชอบที่สุดคือคำว่า มาจี่เม็ดมะม่วงหิมพานต์คิดได้ไงกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kanarong : 10-03-2009 เมื่อ 13:49

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

em90 นานๆทีผมถึงจะเห็นคนที่ออกมาพูดกันตรงๆแบบนี้ นี้คือความจริง
    ใครท่านไหนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ คงจะไม่หรอกตัวเองนะครับ
    ว่า เพื่องสังคม
    คงจะไม่พูดมากนะครับเพราะคนตั้งกระทู้นี้พิมพ์ไว้ดีม ากๆ
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

Junior Member bellzaaaheha's Avatar
    สถานที่
    ทับหลังโคราช
    ขอบคุณ
    0

ทำยังไงจะกลับมารักรถกันจิงๆๆสักทีครับ
    กลุ่มรถโบราณทับหลังโคราช(นครราชสีมา)
    คลาสสิคอยู่ที่ใจ ไม่ไช่กระแสนิยม

ระงับใช้ชั่วคราว เนื่องจากไม่ปฎิบัติตามกฎ ฮีโร่'s Avatar
    สถานที่
    MisZile Gang / Px Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***

แต่งานอื่นที่เขาทำเพื่อสังคมจริงๆมันก็มีใช่ป่ะ

บนทางเดิน Classic MC จิงโลยๆ's Avatar
    สถานที่
    สถาบันรถเก่า ก.พ.ส. ตากลม
    ขอบคุณ
    0

Smile

เหอะๆ งานดีๆก็มีถมเถไป ครับ
    มันเป็นแฟชั่นกันรึเปล่าครับที่ใครได้มีรถ คลาสสิค
    ถ้าคุณคิดเดินบนเส้นทางนี้พวกคุณรักที่จะขี่
    รักที่จะมี คุณก็ต้องรักษาไว้และต้องหวงแหนกันไม่ใช่หรอครับ
    งานนี้ต้องขอความร่วมมือพี่ๆ น้องๆ แล้วกันครับ ก่อนที่จะไม่มีให้อนุรักษ์อีก
    เริ่มต้นใหม่กันครับ สู้ สู้ !
    -------------------------------------------------------------------------------------------------

สถาบันรถเก่า วิถีคนจร

Junior Member snoogdogg's Avatar
    สถานที่
    เด็กหลังโรง+ Classic Club
    ขอบคุณ
    0

พูดได้ตรงมั๊กกมากกคัฟฟ สนับสนุน คัฟ (ไม่มีคัยหรอกที่จัดงานแล้วไม่อยากได้กำไร) /\2/\2/\2em90em90em90

[email protected]

วิ่งทริปอย่างมีความสุขไม่ได้วิ่งเพื่อความเท่หรือแฟชั่น

Junior Member **Satoooooon man**'s Avatar
    สถานที่
    ร้อยฝัก**เพชรบูรณ์**
    ขอบคุณ
    0

อันตัวกระผม 1 ปี 1 งานครับ ซับป่าว่าน เพื่อนๆพี่ๆเก่าๆ

ยังรักและยังติดต่อกันอยู่เสมอ มาเที่ยวหาผมก้อต้อนรับกันเสมอ ผมไปหาเค้าต้อนรับกันดีเสมอ

ไม่จำเป็นต้องไปตามงานครับ ว่างจากงาน วันหยุด ว่างๆเมื่อไรก้อไปเที่ยวหากันที่บ้าน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ก้อมีความสุขที่ได้พบเจอกันครับ

หรือนัดกันกลับคนที่เราสนิทสนม นัดเจอกันตามบ้าน ตามรีสอร์ท แล้วไปสังสรรค์ก้อดีนะครับ มีเรื่องคุยกันสนุกสนานเฮฮา นานๆเจอกันที่ นี่แหระครับมีความสุขมากๆ

ts32สงบ.......

คิดถึงคนไกล's Avatar
    สถานที่
    THAILAND
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หนุ่มพเนจร อ่านข้อความ
    คือ งานแรกๆ ที่ผมไปนะครับก็มีความรู้สึกดีๆ ความทรงจำดีๆ อยู่ไม่ลืมครับ เพื่อนใหม่ที่เจอในงานแรกๆเหล่านั้นก็ยังคงติดตามข่า วคราวของกันและกันตลอด บางคนเจอกันปีนึงครั้งนึงก็ยังทักทายกัน มีของฝากเล็กๆ น้อยให้กัน เมื่อก่อนรู้สึกงานมีไม่ค่อยบ่อยก็นับวันรอครับ อยากไปอยากสร้างความสุขให้กับตัวเองและเพื่อนพ้องชาว สองล้อด้วยกั
    ครั้งแรกที่ไปงานผมไปไม่ถึงด้วยซ้ำครับรถเจ๊ง ซะก่อนแต่ก็มีความสุขที่ได้ไป มีความทรงจำที่ดีกับการเดินทาง

ปัจจุบันนี้ครับงานมีทุกสัปดาห์เหมือนตลาดนัด บางสัปดาห์สาม-สี่งาน และมีเรื่องเหล่านี้ทุกงานครับ ซึ่งผมก็รู้สึกว่ามันไม่ได้เป็นอะไรที่ทำ "เพื่อสังคม" อย่างที่เราๆ หลอกตัวเองและคนอื่นที่เขาไม่ได้มา (บางทีเขาก็รู้แล้วแหละว่ามาตีกัน มากินเหล้า มามั่วหญิง มาจี่เม็ดมะม่วงหิมพานต์) เรื่องเหล่านี้ที่ว่าคือ
    1. ขับรถไม่มีเอกสาร หรือมีแต่ไม่พร้อม (ผิดกฎหมายชัดๆ) "เพื่อสังคมตรงไหน"
    2. เมาแล้วขับ "เพื่อสังคมตรงไหน"
    3. เด็กอายุยังไม่ถึง 20 รวมกลุ่มมั่วสุมในยามวิกาล "เพื่อสังคมตรงไหน"
    4. ตั้งกลุ่มแก๊งติดยี่ห้อบอกที่มาไว้กลางหลังแล้วยกพวก ตะลุมบอนกัน "เพื่อสังคมตรงไหน"
    5. เด็กผู้หญิงขึ้นไปเต้นติดเรทให้มหาชนดูบนเวทีในยามวิ กาล "เพื่อสังคมตรงไหน"
    6. เด็กอายุยังไม่ถึง 20 ออกไปโดยที่ไม่ได้รับอนุญาติจากผู้ปกครอง ทำให้ครอบครัวเป็นห่วงว่าเมื่อไหร่หนอจะถึงทีลูกกูชน ตูดสิบล้อตายโหง " เพื่อสังคมตรงไหน"
    7. เด็กผู้หญิงออกจากหัวอกพ่อแม่ไป แล้วตามยากกว่าเดิม "เพื่อสังคมตรงไหน"
    8. เมื่อตัวรถและอะหลั่ยมันแพง เด็กที่ยังไม่มีรายได้ก็ชักดาบค่าเทอม ค่าหอพัก หนักขึ้นก็ขโมยรถ "เพื่อสังคมตรงไหน"

ยังมีอีกหลายข้อพี่น้องก็รู้อยู่แก่ใจ

ที่แจ้งมานี้ไม่ได้กวนนะครับแต่มาจากที่ประสบพบเจอมา ด้วยตนเองจริงๆ จึงอยากรู้จากผู้จัดงานทุกๆท่านครับว่า จัดเพื่อใคร จัดทำไม ใครเป็นคนได้ ใครเป็นคนเสียกันแน่ ไม่ได้แอนตี้การจัดงานนะครับใจก็ยังรักงานมอไซค์เหมื อนเดิม แต่ผมอยากรู้แค่นั้นเองว่าทุกท่านตาสว่างหรือยัง ผมมองเห็นแต่สิ่งที่พ่อกับแม่รวมถึงครอบครัวเป็นห่วง ทั้งนั้น ลองๆคุยกันดูครับ ปล. งานอย่าง ซับป่าว่าน บูรพา พัทยา เจแปน เค. เอ็ม. พอเข้าใจ เพราะเป็นงานระดับประเทศ เชือว่ามีการกลั่นกรอง การประสานงาน การประเมินผลที่เป็นระบบ (ขออภัยหากงานอื่นก็ทำแล้วมิได้เอ่ยชื่องาน)

เยี่ยมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ชมรมน้ำดำอาร์มไดโนเสาร์ กาฬสินธุ์
    ****ขอร่วมสนับสนุนโครงการเมาไม่ขับ.....กลับกะหญิง* **

http://katoon-po.hi5.com
    E-mail [email protected]
    โทร.0844044416

Senior Member sehae_SS50's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลูกผู้ชายตัวจริง
    นายพูดได้โดนมาก
    สนับสนุน

ขี่ไปซ่อมไป
    สถานที่
    มดแดง Nongkhai
    ขอบคุณ
    0

Thumbs down เบื่อพวกตาม**กระแส

เบื่อพวกตามกระแสกันจริงงงงงงงง

Junior Member ComZa2551's Avatar
    สถานที่
    คน บน ฟ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คนบนฟ้า มหาสารคาม

อันนี้ผมก็เห็นด้วยนะคับ

แต่ว่าเด็กได้รับอนุญาติแล้ว

แล้วพวกผมก็มีผู้ปกครองมาด้วย

ยังงี้ได้ปะคับ

แล้วพวกพี่ตีกันหยุดได้แล้วนะคับ

มันเสียพวกคนดีๆกัน

ขี่ไปซ่อมไป
    สถานที่
    มดแดง Nongkhai
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

บอกได้เลยว่าโดนนนนนนนสุดดดดด**

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมครับ

ใจผมก็คิดแบบนี้แหละ แต่ผมไม่กล้าพิมพ์ เพราะผมปอดแหก ฮ่าๆ ดีครับตรงๆดีผมชอบ

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46