ขออภัยทีตั้งกระทู้ในนี้นะ รัฐบาลจะยกเลิกเบนซิน91แล้ว

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขออภัยทีตั้งกระทู้ในนี้นะ รัฐบาลจะยกเลิกเบนซิน91แล้ว

Member kkaview's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ขออภัยทีตั้งกระทู้ในนี้นะ รัฐบาลจะยกเลิกเบนซิน91แล้ว

ขออภัยทีตั้งกระทู้ในนี้นะ รัฐบาลจะยกเลิกเบนซิน91แล้ว

โดยตามข่าวกระทรวงพลังงานจะยกเลิกขายน้ำมัน เบนซิน91

แต่จะให้ ปตท นำ95มาขาย

ตามข่าวครับ

"พลังงาน" เตรียมถกเลิกขายเบนซิน 91 สัปดาห์นี้ เปิดช่อง ปตท.รีเทิร์นขายเบนซิน 95 หลังพบค่าการตลาดสูงถึงเกือบ 10 บาท อุดกำไรหด "มนูญ" เชื่อ ไม่ช่วยให้ราคาขายปรับลดลงมากนัก แต่มั่นใจ ปตท.กลับมาขายแน่

แหล่งข่าวจากกระทรวงพลังงาน เปิดเผยว่า ภายในสัปดาห์นี้ จะมีการประชุมแผนการยกเลิกการจำหน่ายน้ำมันเบนซิน 91 โดยใช้ค่าการตลาดเป็นกลไกบังคับ เนื่องจากห่วงว่า น้ำมันราคาถูกจะทำให้ประชาชนใช้น้ำมันมากเกินไป และส่งผลต่อยอดการนำเข้าเพิ่มสูงขึ้น ซึ่งพบว่า 2 เดือนแรกปี 2552 ปริมาณการใช้เพิ่มขึ้นสูงกว่าเท่าตัว

นายมนูญ ศิริวรรณ ผู้เชี่ยวชาญด้านน้ำมัน เปิดเผยว่า กรณีที่ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน มีนโยบายให้บิษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) กลับไปพิจารณาขายปลีกน้ำมันเบนซิน 95 เพื่อช่วยปรับให้ค่าการตลาดของเบนซิน 95 ให้ลดลงนั้น ตนเองเชื่อว่า แม้ ปตท.จะกลับมาขายคงช่วยให้ราคาเบนซิน 95 ปรับลดลงได้ไม่มาก เพราะ ปตท. คงไม่สามารถกลับมาขายได้ทุกปั๊ม คงได้เฉพาะบางทำเล

"ปัจจุบัน ปตท.ได้หันไปขายแก๊สโซฮอล์มากแล้ว โดยนำถังที่เก็บสตอกน้ำมันของเบนซิล 95 ไปใช้ ดังนั้น หากกลับมาขายเบนซิน 95อีก จะมีปัญหาเรื่องการขนส่ง การเก็บสตอกน้ำมันเบนซิน 95 ซึ่งต้องมาจัดสรรตัวถังน้ำมันใหม่ ทั้งนี้ ยอดขายเบนซิน 95 มีไม่มาก การเก็บสตอก จึงไม่คุ้มค่า"

อย่างไรก็ตาม ปัจจุบันค่าการตลาดเบนซิน 95 อยู่ที่ 8 บาทต่อลิตร และมีผู้ค้าน้ำมันเบนซิน 95 มีเพียง เชฟรอน ปิโตรนาส ซัสโก้ และพีพี นอกจากนี้ ยังมีการตั้งข้อสังเกตุว่า ปตท.มีกำไรลดลงในปี 2551 ดังนั้น การกลับมาขายน้ำมันเบนซิน 95 น่าจะช่วยประคองรายได้ในปี 2552 ให้เป็นไปตามเป้าหมายได้ แม้จะมีอุปสรรคในเรื่องการขนส่ง และการสตอกน้ำมัน แต่หากเทียบกับกำไรในอัตราสูงแล้ว เชื่อว่า ปตท.ต้องกลับมาขายแน่นอน

ส่วนตัวผมคิดว่า ชิบ....แล้ว

95แพงมาก

เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    0

Arrow

ถ้าเวปมาสเตอ เหนไม่สมควรลบทิ้งได้เลยนะครับ

แต่ผมมาตั้งในนี้อยากให้เพื่อน ๆ ทราบข่าวกัน

แต่มาแสดงความคิดเห็น

อีกอย่างรัฐบาลนี้กำลังกวาดล้างรถ inv และNo-Bookกันมาก

จังหวัดผม sr + รถใหญ่ (BIG BIKE) โดนจับกันมาก (พัทยา)

ยังไงขอโทดเวปมาสเตอร์และกฏของเวปบอร์ดด้วยนะครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    0

Senior Member mendga's Avatar
    สถานที่
    Fusion classic hatyai
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

แล้ว 70 ผมจะทำไงอะ
    ||||วิ่งทริปบายใจ ปลอดภัยใส่หมวก||||

FUSION CLASSIC CLUB HATYAI

Phone : 089-7391439
    Link Fusion board : http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=167

Senior Member egon's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kkaview อ่านข้อความ

โดยตามข่าวกระทรวงพลังงานจะยกเลิกขายน้ำมัน เบนซิน91

แต่จะให้ ปตท นำ95มาขาย

ตามข่าวครับ

"พลังงาน" เตรียมถกเลิกขายเบนซิน 91 สัปดาห์นี้ เปิดช่อง ปตท.รีเทิร์นขายเบนซิน 95 หลังพบค่าการตลาดสูงถึงเกือบ 10 บาท อุดกำไรหด "มนูญ" เชื่อ ไม่ช่วยให้ราคาขายปรับลดลงมากนัก แต่มั่นใจ ปตท.กลับมาขายแน่

แหล่งข่าวจากกระทรวงพลังงาน เปิดเผยว่า ภายในสัปดาห์นี้ จะมีการประชุมแผนการยกเลิกการจำหน่ายน้ำมันเบนซิน 91 โดยใช้ค่าการตลาดเป็นกลไกบังคับ เนื่องจากห่วงว่า น้ำมันราคาถูกจะทำให้ประชาชนใช้น้ำมันมากเกินไป และส่งผลต่อยอดการนำเข้าเพิ่มสูงขึ้น ซึ่งพบว่า 2 เดือนแรกปี 2552 ปริมาณการใช้เพิ่มขึ้นสูงกว่าเท่าตัว

นายมนูญ ศิริวรรณ ผู้เชี่ยวชาญด้านน้ำมัน เปิดเผยว่า กรณีที่ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน มีนโยบายให้บิษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) กลับไปพิจารณาขายปลีกน้ำมันเบนซิน 95 เพื่อช่วยปรับให้ค่าการตลาดของเบนซิน 95 ให้ลดลงนั้น ตนเองเชื่อว่า แม้ ปตท.จะกลับมาขายคงช่วยให้ราคาเบนซิน 95 ปรับลดลงได้ไม่มาก เพราะ ปตท. คงไม่สามารถกลับมาขายได้ทุกปั๊ม คงได้เฉพาะบางทำเล

"ปัจจุบัน ปตท.ได้หันไปขายแก๊สโซฮอล์มากแล้ว โดยนำถังที่เก็บสตอกน้ำมันของเบนซิล 95 ไปใช้ ดังนั้น หากกลับมาขายเบนซิน 95อีก จะมีปัญหาเรื่องการขนส่ง การเก็บสตอกน้ำมันเบนซิน 95 ซึ่งต้องมาจัดสรรตัวถังน้ำมันใหม่ ทั้งนี้ ยอดขายเบนซิน 95 มีไม่มาก การเก็บสตอก จึงไม่คุ้มค่า"

อย่างไรก็ตาม ปัจจุบันค่าการตลาดเบนซิน 95 อยู่ที่ 8 บาทต่อลิตร และมีผู้ค้าน้ำมันเบนซิน 95 มีเพียง เชฟรอน ปิโตรนาส ซัสโก้ และพีพี นอกจากนี้ ยังมีการตั้งข้อสังเกตุว่า ปตท.มีกำไรลดลงในปี 2551 ดังนั้น การกลับมาขายน้ำมันเบนซิน 95 น่าจะช่วยประคองรายได้ในปี 2552 ให้เป็นไปตามเป้าหมายได้ แม้จะมีอุปสรรคในเรื่องการขนส่ง และการสตอกน้ำมัน แต่หากเทียบกับกำไรในอัตราสูงแล้ว เชื่อว่า ปตท.ต้องกลับมาขายแน่นอน

ส่วนตัวผมคิดว่า ชิบ....แล้ว

95แพงมาก

เอา ปตท ของเราคืนมา พี่น้องเอ้ย
    ต้องการใช้เงินด่วน
    อยากออกรถ
    งบไม่พอ
    ดอกเบี๊ยต่ำ
    092-254-5009
    0909-7878-22
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    [/SIZE]

ovb_11's Avatar
    สถานที่
    Maeklong scooter club
    ขอบคุณ
    0
    0

ปั๊มเชลล์ก้อไม่มี 91เติมแล้ว มีแต่โซฮอล์ เท่านั้นคับ

เราที่นี้จะทำยังไงกันดีคับพี่น้อง
    ๐oO......086-5072846 POP.....Oo๐

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ egon อ่านข้อความ
    เอา ปตท ของเราคืนมา พี่น้องเอ้ย
    อิอิ

Member Tatarvespa's Avatar
    สถานที่
    Neverdie Thailand
    ขอบคุณ
    0
    0

ไรว่ะ แมร่งงงงงงง เอา ป ต ท คืนมา
    vespa
    ska ska Raggae,

ปลาหมอตายเพราะปาก

Member peedpeed's Avatar
    สถานที่
    D2W
    ขอบคุณ
    0
    0

Angry

ถึงเวลาที่จะรถล้อเล็กของพวกเราไปติดแก๊ส บ้างซะแล้ว

dear30000's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ, KMITL CLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0
    0

เติม91โซฮอล์แทนดิคับ พอดีรถผมก็เติมอยุ่ก็ไม่มีปัญฆาไรเลยอะคับ
    ถ้าผิดประการใดขอโทดด้วยนะคับ

Junior Member โอพ่อพระ's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มไหนเมา เราไปด้วย
    ขอบคุณ
    0
    0

สมอเฟรม ผมก็เติมโซฮอล 91 ใช้นะ ประหยัดดี ยุคสมัยเปลี่ยนไปเราต้องปรับตัวและอยู่กับมันให้ได้ค รับ em97

Member peedpeed's Avatar
    สถานที่
    D2W
    ขอบคุณ
    0
    0

มันเติมได้หรอ กลัวพัง

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0
    0

จริงๆแล้วถามว่าสามารถใช้งานได้มั๊ย ก็ขอบอกว่าใช้ได้ครับ สามารถเติมได้ปรกติ แต่ผลระยะยาวนั่น เป็นสิ่งไม่ควรมองข้าม รถใช้งานที่บ้านผม(Honda wave125)ก็ใช้โซฮอล31 เติมมาจะ4ปีละ มันก็ยังอยุ่ดี ไม่ได้มีปัญหาอะไร อาจจะมีสะดุดและสะอึกหน่อย แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสมากมาย แต่ถ้าจะให้ผมเอาเจ้าเวดสะป้าที่รัก ไปเติมโซฮอล เห็นทีผมขอบายครับ ผลระยะยาวได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ ตอนนี้คนที่ใช้อาจจะยังไม่เห็นผลที่จะได้รับ แต่ในระยะอันใกล้นี้ อาจจะได้เร็วๆนี้ก็ได้ครับ PX.คันที่2ผมโดนมาแล้ว ไม่อยากจะบอก เน่าทั้งเครื่อง เยินทั้งสี พองเป็นแผลโดดน้ำร้อนลวกเลย
    puttinun.nab@gmail.com

https://www.facebook.com/puttinun.nab

PX.CLUB THAILAND

• L a m b r e t t a • vw_ton's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

Talking

งานเข้าแล้วครับไม่มีเบนซินแล้วเราจะอยู่กันยังงัย
    จับรถ อินวอยด้วยทีนิ..รถNo-Bookด้วยโอ้แม่เจ้า...
    เราควรจะทำอย่างไรดี...รถผมก็อินวอยซะด้วยสิครับแม่เ จ้า...
    ปวดกระบาลจริงๆ...ประเทศไทยของผม...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vw_ton : 16-03-2009 เมื่อ 21:52

plaggio junior boom*~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

รถราคาแพงๆของ พวกท่านๆเค้าคงไม่สะทกสท้านหลอกคัฟ เรามันคนโซๆ จะไปทำอะไรได้
    WHAT KIND OF FOOL DO YOU THINK I AM...?

Bookmarks