จะเปลี่ยนทองขาวเป็น cdi ดีรึเปล่าครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: จะเปลี่ยนทองขาวเป็น cdi ดีรึเปล่าครับ

มาตรฐาน จะเปลี่ยนทองขาวเป็น cdi ดีรึเปล่าครับ

ขับ 64 เครื่องsprint อยู่ครับ อยากจะเปลี่ยนทองขาวเป็น cdi จะดีรึเปล่าครับแล้วจะช่วยให้รถแรงขึ้นมั้ย ขอคำแนะนำด้วยครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนจากทองขาว---> CDI ไฟจะแจ้งขึ้นอีกนิดนึง แต่แรงขึ้นรึเปล่าไม่รู้แฮะ/\6
    ถามจริงๆเถอะ เปลี่ยนแล้วเอาไปทำอะไร ขี่กลางคืนข้ามเขาอันแสนกันดารไร้แสงสว่างก็น่าทำอยู ่น๊ะ/\3

ถ้าอยากแรงต้องเปลี่ยนเครื่องคับ/\7 ยกเครื่องPx200ใส่เลย/\6 แค่นี้ก็แรงพอมั้ย/\4

My Bike running on LPG

Senior Member kong.cms's Avatar
    สถานที่
    ชะมวง scooter club จันทบุรี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ถามจริงๆเถอะ เปลี่ยนแล้วเอาไปทำอะไร ขี่กลางคืนข้ามเขาอันแสนกันดารไร้แสงสว่างก็น่าทำอยู ่น๊ะ

ดีขึ้นแน่นอนครับอย่างน้อยก้อไฟสว่างขึ้นทำให้การขับ ขี่ปลอดภัยขึ้นด้วยแล้วเรื่องความแรงก้อจะแรงขึ้นด้ว ยครับอย่างน้อยถ้าทำcdiเราก้อคงไม่ต้องมาตั้งทองขาวเ วลาเคลื่อนด้วยครับ
    ...........แต่ไอ้ข้อความข้างบนนี่สิคุณคิดได้ไงไม่ท ราบในกระทู้เขาถามความเห็นไม่ใช่ให้คุณมากวนทีนเค้าน ะครับ.em23
    ถ้าอยู่กทมเดี๋ยวเราแนะนำร้านให้แล้วกันนะโทรไปที่ 09-7919781 รับประกันร้านนี้ cdi ชัวร์ไม่รวนแน่นอน.....แต่อาจจะรอนานหน่อยนะ
    ชะมวง scooter club chantaburi
    by fu

มาตรฐาน ขอบคุณมากครับที่แนะนำมา

ขอบคุณมากครับที่แนะนำมา ผมอยู่กทม. ครับ แล้วจะโทรร้านไปตามที่บอกครับ

เปลี่ยนเปน cdi ไม่ช่วยให้แรงขึ้นคาบ แต่ช่วยให้วิ่งแล้วกำลังไม่ตก...เฉยๆๆถ้าจะแรงมันต้อ งอาศัยหลายๆๆอย่างปะกอบกันคาบ
    MkrongthiP king of RaStA

mkrongthipds118@hotmail.com
    สราวุธ เรืองพรวิสุทธิ์
    ธ.กสิกรไทย สาขา ย่อย วุฒากาศ 740-2-23853-9

Saravut Ruengponvisut

ที่สุดแล้วไม่มีใครเกิน aei007's Avatar
    สถานที่
    71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sprint sonic
    เปลี่ยนเปน cdi ไม่ช่วยให้แรงขึ้นคาบ แต่ช่วยให้วิ่งแล้วกำลังไม่ตก...เฉยๆๆถ้าจะแรงมันต้อ งอาศัยหลายๆๆอย่างปะกอบกันคาบ

ถูกต้องครับท่าน เอ็ม
    em24 em24
    <<<===เจอกันที่ http://aei007.hi5.com นะคราบพี่น้องคราบ===>>>

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sprint sonic

แล้วที่ว่า หลาย อยางประกอบกัน ม้นอารายบ้างหรอ ค่ะ เผื่อนู๋จะแรงมั้ง.......em20 em20
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Junior Member ppump_63's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดูเเลเครื่องดีๆ รักมันมากๆ ใส่ท่อดี รถก้อแรงได้น้า;)

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จริงหรอ.......???? ม่ายอยากจะเชื่อ....
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ค่าใช้จ่าย Cdi แพงครับ2000 อัพขึ้นไประบบทองขาวเป็นระบบที่จ่ายไฟ ไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับ cdi จะจ่ายสมำเสมอกว่าครับ
    ข้อดีและข้อเสีย
    -ระบบ ทองขาวเป็นระบบที่เหมาะ สำหรับ รถใช้งานทนทาน และ เมื่อเสียสามารถซ่อม ได้ไม่ยาก แต่ถ้าช่างเก่งเรื่องระบบไฟ Cdi ก็ กินไม่ลงเช่นกัน
    -ระบบ Cdi จะสตาร์ติดง่ายระบบไฟแรง แต่ เมื่อเสีย จะต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด ก็เท่ากับว่าคุณโดนอีกรอบค่า Cdi และ เมื่อ รถคุณทำ แรงมากๆ ไฟก็จะจ่ายแรง ขึ้น (อาจจะทำให้ทุ่นไฟละลาย ข้อเหวี่ยงละลาย ลูกละลาย ก้านเก้นพังหมด) มันเคยมีมาแล้ว หลาย คัน(เรื่องจริง) สุดท้ายก็เปลี่ยน กลับมาใช้ ทองขาวเหมือนเดิม
    แต่ที่ผมบอกๆมา ผมอาจจะ เข้าข้างทองขาวมากไป (เพราะผมใช้อยู่ และผมก็ยังไม่เคยแปลง) และผมก็เห็น Cdi ก็ไม่เห็นจะชนะทองขาวเลย ก็ไม่รู้จะทำไปทำไม และฟังจากคนที่ทำมาหลายคนแล้วว่าปัญหาเยอะ พอสมควร ผมเอาเงินไปทำส่วนอื่นดีกว่า...ไม่อยากมาย่ำอยู่กับท ี่
    แต่ผมว่าระบบนี้ไม่เหมาะกับรถที่ใช้งานทุกวัน และ ต้องการ แบบทนทาน แรงปะเด๋วปะด๋าว ก็ได้ครับ ลองดู
    ***ความคิดเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารญาณ ลองถามพวกที่ใช้ Cdi ดูว่าจริงหรือเปล่า แต่กลุ่มผม ไม่นิยม เพราะพวกผมเป็นพวก Mods***
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Vespa 1964 Sim PX 150 ( ,")..bArbEer Oo's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club( MSC. )
    ขอบคุณ
    0

ตอบได้จัยจิงๆๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เเล้วค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนเป็น cdi นี่ประมาณเท่าไรอะคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ต้องการเกียถอยหลังป่ะครับ ถ้าต้องการ แนะนำเป็น cdi ถอยแรงจนคันอื่นตามไม่ทัน

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ momokuji อ่านข้อความ
    ต้องการเกียถอยหลังป่ะครับ ถ้าต้องการ แนะนำเป็น cdi ถอยแรงจนคันอื่นตามไม่ทัน
    ผมใช้ของ เล็กcdi เปลี่ยนจานไฟ india หลอดไฟทั้งหมด12v.และใช้overlode12v.คุมไฟกันหลอดขาด ......ไม่มีอาการถอยหลังคับ ....ไฟหน้าไม่เกี่ยวกับ cdi คับอยากให้สว่างอยู่ที่ทุ่นไฟมัดข้าวต้มและจานไฟ
    เรื่องแรงไม่แรงนั้น...ไม่พูดถึงลองเปลี่ยนดูก่อน..ม ันมีตัวแปรหลายอย่างที่ทำให้วิ่ง
    เรื่องถอยหลังนั้น.....อยู่ที่มือคับถึงเปล่า....... ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถถอยหลังมันนานๆมีทีนะค่ะ.......

Bookmarks