เรียนสมาชิกมณฑลภูเก็ต ทุกท่าน เพื่อทราบ - หน้า 6

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เรียนสมาชิกมณฑลภูเก็ต ทุกท่าน เพื่อทราบ

Ban nok Member สะหม้อ's Avatar
    สถานที่
    Phuket, Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สะหม้อ อ่านข้อความ
    ไม่ใช่ dtac อะอะ งง งง
    ไม่ง่ายสำหรับคุณ
    TANTALUM PHUKET
    มิตรภาพเหนียวแน่น ระหว่างเดินทาง ใช่อยู่ที่จุดหมาย

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สะหม้อ อ่านข้อความ
    ไม่ใช่ dtac อะอะ งง งง
    GSM อยู่เคียงข้างคุณ

Junior Member
    สถานที่
    แตสวน
    ขอบคุณ
    0

ดี

Senior Member angclassic's Avatar
    สถานที่
    Tantalum Phuket
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong อ่านข้อความ
    GSM อยู่เคียงข้างคุณ
    เย้ เย !!!
    เขากลับมาแล้ว

Dr. Tong

Tantalum Phuket Classic Club !!
    Love Ska

phatiparn chaiyapat's Avatar
    สถานที่
    125 แรงแมว Nakhonsri C-classic club
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb มีสิครับผม

ตกลงครับ งานจัดวันที่4-5 เมษา 52 จัดที่ด่านหินท่าหาครับ เปลี่ยนบรรยากาศไปจัดกันที่น้ำตกมั้งครับ

รายละเอียดแจ้งอีกรอบนะครับผมem90
    กลุ่ม 125 แรงแมว Nakhon Sri C Classic Club

ผมเชษ คนดูแลเว็บบอร์ดนะครับผม มีอะไรติดต่อได้นะครับผมเบอร์ 0805359215

พวกเรา 125 แรงแมวไปไหนเราไปด้วยใจ(รถด้วย)

เว็บบอร์ดของเรานะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=277ว่างก้อเข้ามาเวะชมกันนะครับ หรือ ups007004@hotmail.com

em97

Senior Member piglet-c100's Avatar
    สถานที่
    มณฑล ภูเก็ต คลาสสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phatiparn chaiyapat อ่านข้อความ
    ตกลงครับ งานจัดวันที่4-5 เมษา 52 จัดที่ด่านหินท่าหาครับ เปลี่ยนบรรยากาศไปจัดกันที่น้ำตกมั้งครับ

รายละเอียดแจ้งอีกรอบนะครับผมem90
    เปลี่ยนบรรยากาศบ้างกะดีเนอะ คุงน้อง
    บอร์ดกลุ่มค่ะ www.thaiscooter.com/club/monthonphuket
    :: JoJo-Jung By Monthon Phuket Classic Club ::
    :: ไม่เข้มข้น เราไม่นอน ::
    เ ก่ ง กั น แ ต่ ก ะ ก รู

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up อยากไปด้วยจัง

บักหำน้อย ยโสธร...........

Senior Member Bank99's Avatar
    สถานที่
    ค่ายเทพสตรีคลาสสิคคลับ (นครศรีฯ)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phatiparn chaiyapat อ่านข้อความ

งานนี้มี ชนนนนนนนน อีกแล้วคับท่าน

เหอ ๆ ๆ

แล้วเจอกันคับ ทุกๆท่าน

Senior Member piglet-c100's Avatar
    สถานที่
    มณฑล ภูเก็ต คลาสสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bank99 อ่านข้อความ
    งานนี้มี ชนนนนนนนน อีกแล้วคับท่าน

เหอ ๆ ๆ

แล้วเจอกันคับ ทุกๆท่าน
    ได้ข่าวแว่วมาว่าผู้พันพาคัยไปทริปแล้วชนไม่เต็มที่น ๊า ฮ่าๆ
    บอร์ดกลุ่มค่ะ www.thaiscooter.com/club/monthonphuket
    :: JoJo-Jung By Monthon Phuket Classic Club ::
    :: ไม่เข้มข้น เราไม่นอน ::
    เ ก่ ง กั น แ ต่ ก ะ ก รู

Senior Member angclassic's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ชายเราไปเมืองนอก

ไป Honey Moon กับสุดที่รัก อิอิ

Monthon Phuket write on snow.

Tantalum Phuket Classic Club !!
    Love Ska

Senior Member kujaoua's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ angclassic อ่านข้อความ
    monthon phuket write on snow.

มีความสุขมากๆนะพี่
    แล้วเมื่อไรแอ้งจะฮานีมู บ้างงอะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kujaoua อ่านข้อความ
    มีความสุขมากๆนะพี่

แล้วเมื่อไรแอ้งจะฮานีมู บ้างงอะ
    อย่าพูดเลย นัท เฮ้อ !
    เศร้า !!! ได้อีก
    ปล. รอมานานแล้ว และคงรอต่อไป

Love Ska

Ban nok Member สะหม้อ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ภาษาท้องถิ่นช่วยกันฟื้นอนุรักษ์

หยับโหยง แปลว่า การยืนหรือนั่งเล่นกิ่งไม้ที่มันดีดขึ้นและลง
    ขวัดด้งเปล่า แปลว่า ทำการสิ่งหนึ่งสิ่งใดไม่ได้ผลตอบแทน
    หล่าว=ใช่ลงท้ายเหมือนคำว่าแล้ว เช่น อีกแล้ว ก็เป็น อีกหล่าว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะหม้อ : 15-03-2009 เมื่อ 02:47
    มิตรภาพเหนียวแน่น ระหว่างเดินทาง ใช่อยู่ที่จุดหมาย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

"..ฮาโรย...เนือย..."
    หลบถึงเรินเดินเรื่อยพี่เนือยข้าว
    ถามน้องสาวยังไหรให้กินมั่ง
    คั่วลูกคลักหรือว่าเจี้ยนปลาลัง
    สุกแล้วยังคนดีชาติพี่เนือย

นั่นไก่บ้านต้มขี้หมิ้นชาติกินหรอย
    ใส่ดีปลีหนวยน้อยต้มพอเปื่อย
    แกงเทโพนึ่งปลาส้มต้มลูกเดือย
    มันหายเหนื่อยเลยน้องเห็นของกิน

แกงสมรมต้มเนื้อยังเหลือม่าย
    แรกวาบ่ายนั่งครดจนหมดสิ้น
    แถมผัดเผ็ดหมูป่าท่าอิบิน
    พอถูกลิ้นร้อนเร่าเข้าพริกไทย

แกงพุงปลาน่าเบื่อเหลือบานเบอะ
    เทไปเถอะน้องรักค่อยหมักใหม่
    นึ่งแป้งแดงสักถ้วยด้วยหวานใจ
    พี่ช่วยฝานหัวไครใส่บูดู

อยากแกงส้มปลาช่อนตอนหัวค่ำ
    น้องช่วยทำให้ทีมันขี้หนู
    ทิ่มน้ำพริกครกใหญ่ใส่มันปู
    เพียงแค่รู้สุขล้นจนอยากบิน

ลูกตอสดลูกเหรียงลูกเนียงนก
    ทั้งแบบหมกแบบดองของท้องถิ่น
    ลูกเนียงเพาะฉุนจัดน่ากัดกิน
    น้ำลายรินหลายหยดรดฝาชี

ลูกเขือพวงลูกตอเบาเอามาหน่อย
    ได้กินบ่อยดาษดื่นในพื้นที่
    จำปาดะทุเรียนเทศล้วนเกรดดี
    ออกทั้งปีเลยน้องของบ้านเรา

ลูกกำชำต้นใหญ่แผ่ใบดก
    มีฝูงนกมาถี่ไม่มีเหงา
    ลูกเป็นพวงม่วงคล้ำดำจนเงา
    ในสวนเราผลไม้หลายอย่างมี

นั่นเสียงหมูขี้พร้าเวียนมาดุด
    แย่งลูกมุดสุกหล่นจนอึงมี่
    กล้วยนางยาเครือใหญ่ดูให้ดี
    แก่เต็มที่แขบตัดตอนก่อนค้างคาว

ทวยยายมันไต่ฝาน่าพองขน
    เข้าหน้าฝนฟ้าร้องแล้วน้องสาว
    พี่ยังนั่งเคี้ยวเอื้องเล่าเรื่องราว
    เสียงอยากข้าวร้องโอย..ฮาโรยเนือย..

คำแปลครับ....
    หลบ....กลับ
    เริน..บ้าน.....
    เนือย..หิว
    ยังไหร..มีอะไร
    คั่วลูกคลัก..คั่วลูกปลาตัวเล็กๆ
    เจี้ยน...ทอด
    ปลาลัง..ปลาชนิดหนึ่งคล้ายๆปลาทู
    ชาติ...แหม..เป็นคล้ายๆคำอุทาน

ขี้หมิ้น..ขมิ้น
    กินหรอย..กินอร่อย
    ดีปลี..พริกขี้หนู
    หนวย..หน่วยหรือลูก
    ปลาส้ม..ปลาชนิดหนึ่งนำมาหมัก

แกงสมรม..แกงที่ใส่หลายๆอย่างปนกัน
    แรก-วา..เมื่อวาน
    นั่งครด...นั่งแทะ
    ท่าอิบิน..ทำท่าจะบินหรือเหมือนจะบินด้วยความดีใจพอใ จ

แกงพุงปลา..แกงไตปลา
    นึ่งแป้งแดง..อาหารภูมิภาคชนิดหนึ่งนิยมใช้นึ่ง
    หัวไคร..ตะไคร้ ใส่บูดู..น้ำบูดู

แกงส้ม..แกงเหลือง
    มันขี้หนู..หัวมันหัวเล็กๆนิยมกินทางภาคใต้
    ทิ่ม..ตำ มันปู..ไขมันของปูได้มาจากการเคี่ยวเป็นสีดำๆคล้ายมั นกุ้ง
    เพียงแค่รู้สุขล้นจนอยากบิน

ลูกตอ..สะตอ ลูกเหรียง..ผักท้องถิ่นทางใต้มีกลิ่นฉุน
    ลูกเนียงนก..ลูกเนียงอีกแบบหนึ่งเป็นฝักรสฉุน
    ลูกเนียงเพาะ...ลูกเนียงที่กำลังงอก..กลิ่นฉุนจัดกว่ าลูกเนียงอ่อนๆ

ลูกเขือพวง..มะเขือพวง ลูกตอเบา..กระถิน
    จำปาดะ..ลูกจำปาดะตระกูลขนุน
    ลูกกำชำ..ไม้ผลยืนต้นชนิดหนึ่งลูกเป็นพวงเล็กๆรสหวาน
    หมูขี้พร้า..หมูพันธ์พื้นเมืองทางภาคใต้
    ดุด..คุ้ย..เช่นคุ้ยดินหาของกิน
    ลูกมุด..มะมุด..ตระกูลเดียวกับมะม่วง.แต่เนื้อหยาบกล ิ่นแรงกว่า
    กล้วยนางยา..กล้วยนางพญา
    แขบ..รีบ
    ทวยยายมัน..แมงป่องตัวเล็กๆ
    พองขน..สยดสยอง
    เคี้ยวเอื้อง..อ้อยอิ่งเป็นการเปรียบเทียบครับ
    ฮาโรย...คำอุทานของชาวใต้แถบๆสงขลาแสดงความอ่อนล้า..

จบแล้วครับ..ฮาโรยยยยย..เมื่อยยย..อิๆๆๆ

สาอยากข้าวร้องโอย..ฮาโรย..เนือย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

" หลาวมันเปล่า "
    ทำไรแล้วไม่เกิดประโยชน์ เสียเวลาปล่าวๆ

Love Ska

Bookmarks