ว่าด้วยเรื่องของออยคูลเลอร์ ช้วยกันลงความเห็นหน่อยนะครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องของออยคูลเลอร์ ช้วยกันลงความเห็นหน่อยนะครับ

nokkeaw คนไม่มีบ้าน nokkeaw's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fooloo อ่านข้อความ
    ออยคูลเลอนั้นมันไม่ได้พิเศษอะไรมากมายนอกจากการระบา ยความร้อนของน้ำมันเครื่อง
    ตอนแรกต้องเข้าใจการทำงานของน้ำมันเครื่องก่อน
    น้ำมันเครื่องนั้นมันเป็นตัวที่ช่วยหล่อลืนกลไกทั้งห มดภายในเครื่องยนต์และระบายความร้อน
    รถที่ไม่ติดออยก็ระบายความร้อนได้
    แต่ติดออยแล้วมันระบายความร้อนของน้ำมันเครื่องได้ดี กว่าเดิม
    ออยข่วยในการระบายความร้อนของน้ำมันเครื่องโดยการนำน ้ำมันเครื่องภายในเครื่องมาที่ตัวออยเพื่อมาโดนอากาศ แล้วเวียนกลับเข้าไปในเครื่อง

มันไม่ได้เพิ่มความแรงของรถแต่มันทำให้รถวิ่งได้หนัก ๆยาวๆ

ข้อเสียมันก็มี
    ถ้าใส่ออยไม่ดีหรือไม่เป็นหรือไม่ถูกวิธี
    น้ำมันเครื่องรั่ว ที่ออย ที่สาย ที่ข้อต่อ
    มันจะทำให้น้ำมันเครื่องแห้งผลที่ตามมาก็คือน้ำมันเค รื่องไม่พอที่จะไปเลี้ยงเครื่องยนต์
    ส่วนมากปัญหาจะเกิดที่เครื่องเพราะน้ำมันเครื่อง
    เช่น สูบติด แคมไหม้ ฯลฯ
    เพราะเครื่องยนต์มันขาดน้ำมันเครื่องไม่ได้มันจะทำให ้เครื่องพังครับ

เรื่องปัญหานี้ผมไม่ค่อยรู้เท่าไร่
    เพราะออยผมไม่มีปัญหาอาไร

วิธีเช็กว่าน้ำมันเครื่องผ่านออยหรือไม่
    คือการจับที่ตัวออยที่สายครับว่ามันอุ่นๆร้อนๆหรือป่ าวเพราะน้ำมันเครื่องมันผ่านออยครับ
    นั้นแหละครับออยดี
    ดูว่ามันรั่วตรงไหนถ้ารั่วที่ตัวออยก็ทำใจครับเพราะม ันพัง
    ถ้ารั่วที่ข้อต่อ ที่สาย อันนี้ซ่อมได้ครับ
    ถ้าน้ำมันเครื่องหยดนี้ต้องรีบแก้ไขครับ
    มิเช่นนั้นเครื่องพัง

ที่จริงออยคูลเลอนั้นเค้าจะติดเฉพาะรถที่ผ่านการโมมา ครับ
    เพราะรถที่ผ่านการโมมานั้นชิ้นส่วนของแต่งมันแพงครับ และพังง่ายมากๆ
    พอรถแรงมันก็จะมีความร้อนมากกว่ารถที่ไม่ได้โม
    เพราะการทำงานมันจัดกว่าเดิม
    เค้าจะต้องดูแลระบบระบายความร้อนเพื่อที่จะถนอนไว้ขี ่นานๆ

มันก็ไม่ถึงขนานนั้นหรอกครับ รถเดิมๆก็ไส่ได้ครับดีสะอีกจะได้ช้วยยืดอายุการใช้งา นของอะไหล่เดิมๆครับ

nokkeaw คนไม่มีบ้าน nokkeaw's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ว่าแล้วก็ขายของเลยละกันครับท่าน

ขายชุดออยคูลเลอร์ใส่ jx c70 c50 หรือใส่พวกเครื่องดรีม เวฟ ในตระกูล c หรือพวกชาลี
    ทั้งชุดไปถึงใส่ได้เลย ใส่แล้วรับประกันความลดลงมากขับขี่วิ่งทางไกลได้แบบใ จเย็นๆสบายๆเนียนๆ
    ชุด jx ราคา 2xxx บาททั้งชุดนะครับมีฝาครัช ฝาครอบวาวล์ และแผงออย
    ชุด jx ถ้าเอาแต่ฝาครัช xx0บาทฝาครอบวาวล์ xx0บาท
    ถ้าชุบเพิ่มอีก1000บาท ถ้าปัดเงา 600 บาท
    ชุค c70 c50 หรือใส่พวกเครื่องดรีม เวฟ ในตระกูล c หรือพวกชาลี
    1500 บาททั้งชุดนะครับมี ตัวปั่นน้ำมัน และแผงอยย

ออยคูลเลอร์อย่างเดียวๅ1200บาท
    สนใจโทรมาต่อรองกันได้
    081-206-4458 แก้ว
    080-069-4313 แก้ว
    อยู่ ก.ท.ม ครับ
    (พร้อมส่งทั่วประเทศ)
    เลขที่บัญชี 180-769-6305
    ชื่อนายรุ่งนิรันดร เที่ยงตรง
    ธนาคารกรุงเทพฯ

รูป

รูป

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าจะเครื่องเดิม หรือ ทำมาถ้าเน้นๆวิ่งไกลก็ช่วยได้นะครับ
    แต่ประเด็นหลักๆคือใส่แล้วหล่อขึ้น

แต่

โดยส่วนตัวกลับเครื่องจ่ายตลาดแล้วทำเครื่องยังผม ผมว่าเห็นได้ชัดเวลาวิ่งทางไกลๆ เวลาวิ่งยาวๆร้อนๆ แรงไม่ค่อยจะตก แต่ เราก็ต้องรู้จักลิมิตของเครื่องด้วย

ส่วน เครื่องเดิม ใส่ กลัวอย่างเดียวคือ แรงดันตกอะครับ แต่ ใส่ออยมักจะ เติม น้ำมันเครื่องเพิ่ม ผมว่าน่าจะช่วยลดอาการน้ำมันเครื่องขาดได้อยู่นะครับ

หลักการผมไม่มีหรอกอะครับ ผมใช่หลักเดา แล้ว สิ่งที่พบเจอมากับตัว

ส่วนทำไมพวก ฮาเล่ ไม่ใส่อันนี้ผมไม่รู้นะ แต่ผมว่าเครื่องเขาก็ออกแบบมาวิ่งทางไกลๆยาวๆ แล้วสำคัญ คงไม่มีใครมายัดลูกโอเวอร์ไซร์ในฮาเล่ หรอกมั้ง

Member nock_tw200's Avatar
    สถานที่
    love_tw200
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nokkeaw อ่านข้อความ
    ไม่เกี่ยวกันครับเรื่องราคานะไม่จำเป็นต้องสั้งพี่ยุ ่นเขาหรอกครับคนไทยก็ทำได้คนไทยสะอย่างหัวดัดแปลงเก่ งจะตาย แต่ถ้าเราจะใส่พี่ยินดีให้คำปรึกษาครับ

ขอบคุนพี่
    ผมมีจะติดแล้วแหละ
    งานไทยๆๆพี่ที่ขี่ tw ด้วยกันเค้ามีแบบ ถูกกว่าพี่ยุ่นหลายพัน (เฉพาะadapter)

แต่อยากได้ออยล์หล่อๆๆหน่อย สายถักสีสวยๆๆเลยต้องอดใจไว้ก่อน
    อยากไส่ที่เดียวแล้วจบไม่ได้เวอร์นะ แต่มันรักรถสุดๆๆต้องกล้าลงทุนนิดนึง

ไม่ได้ over ครับ คนไม่รักรถจริงๆๆไม่รู้หลอก

. ไอ้มดแดง@'s Avatar
    สถานที่
    นครชากังราว
    ขอบคุณ
    0

Angry เข้าเรื่องเลยนะเมิง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nokkeaw อ่านข้อความ
    ขายชุดออยคูลเลอร์ใส่ jx c70 c50 หรือใส่พวกเครื่องดรีม เวฟ ในตระกูล c หรือพวกชาลี
    ทั้งชุดไปถึงใส่ได้เลย ใส่แล้วรับประกันความลดลงมากขับขี่วิ่งทางไกลได้แบบใ จเย็นๆสบายๆเนียนๆ
    ชุด jx ราคา 2xxx บาททั้งชุดนะครับมีฝาครัช ฝาครอบวาวล์ และแผงออย
    ชุด jx ถ้าเอาแต่ฝาครัช xx0บาทฝาครอบวาวล์ xx0บาท
    ถ้าชุบเพิ่มอีก1000บาท ถ้าปัดเงา 600 บาท
    ชุค c70 c50 หรือใส่พวกเครื่องดรีม เวฟ ในตระกูล c หรือพวกชาลี
    1500 บาททั้งชุดนะครับมี ตัวปั่นน้ำมัน และแผงอยย

ออยคูลเลอร์อย่างเดียวๅ1200บาท

สนใจโทรมาต่อรองกันได้

081-206-4458 แก้ว

080-069-4313 แก้ว
    อยู่ ก.ท.ม ครับ

(พร้อมส่งทั่วประเทศ)

เลขที่บัญชี 180-769-6305

ชื่อนายรุ่งนิรันดร เที่ยงตรง

ธนาคารกรุงเทพฯ

รูป

รูป
    แหมเปิดกระทู้ "ว่าด้วยเรื่องของออยคูลเลอร์" จะขายของก็บอกดิ น้ำแข็งไสไฮโซขายไม่ดีไง๊........5555555+
    ชมรม นครชากังราวคลาสสิค

SR CLUB KAMPHAENGPHET
    081-036-338-1
    ต้องSR400
    รถคลาสสิคคือ...รถที่คงไว้ซึ่งสภาพเดิม...แล้วคุณล่ะ มีรถคลาสสิคกันรึยัง
    สองล้อไปด้วยใจ ใกล้ไกลเพื่อสังคม

ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไอ้มดแดง@ อ่านข้อความ
    แหมเปิดกระทู้ "ว่าด้วยเรื่องของออยคูลเลอร์" จะขายของก็บอกดิ น้ำแข็งไสไฮโซขายไม่ดีไง๊........5555555+
    ค่าใช่จ่ายมันเยอะวะ ไม่ใด้มีเมียคนเดียวนี้ครับใหนจะเด็กใหนจะกิ๊กอีก จริงปะครับคุณโจรปล้นใจ em98em98em98em98em98em98em98

ขอบคุณ
    0

Thumbs up

หาย

บอยบ้านพราน's Avatar
    สถานที่
    ร้านบอยบ้านพราน กำแพงเพชร 089-2738808
    ขอบคุณ
    0

ว่าด้วยเรื่องของออยคูลเลอร์คือระบระบายความร้อนของรถ4จังหวะอีกทางเลือกหนึ่งที่หลายๆคนไม่นึกว่ามันดียังแ ถมใส่แล้วสวยหลายๆ

em97 ใส่หล่อกันแล้ว

ก่อนเอาออกไปซัด ควรติดเครื่องทิ้งไว้เดินเบา อย่าเพิ่งเร่งทันทีทันไดเวลาสตาร์ทเครื่องติดทีแรก เพราะ น้ำมันเครื่องมันไม่ได้อยู่ในระบบออยล์ตลอดเวลา ควรรอให้น้ำมันเครื่องไหลเวียนในระบบจนเต็มก่อน ค่อยเอาออกไปซัด

เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้ง จากปกติเคยเติม 1 ลิตร ก็ต้องเพิ่มมาเป็น 1.20 ขึ้นไป เพื่อให้น้ำมันเต็มระบบจากปกติ เมื่อมีออยล์เพิ่มขึ้นด้วย

em97 จริงใช่มั๊ยครับ ช่างแก้ว

UP UP UP UP UP UP

สถานที่
    นครชากังราว
    ขอบคุณ
    0

Angry ไอ้ช่างแก้ว

หาย
    ไม่ได้หายโว้ยกะลังไปศึกษาเรื่องออยจะมาได้มาสอนช่าง แก้ว(ก่อนออกจากบ้านอย่าลืมบอกเมียนะเดี๋ยวเพื่อนๆจะเดือ ดร้อน)ออกไปซื้ออาหลั่ยทีสองวันสามวัน
    ไอ้หงัด

ต้องSR400
    รถคลาสสิคคือ...รถที่คงไว้ซึ่งสภาพเดิม...แล้วคุณล่ะ มีรถคลาสสิคกันรึยัง
    สองล้อไปด้วยใจ ใกล้ไกลเพื่อสังคม

Senior Member aon.fitness's Avatar
    สถานที่
    กากอย-คลับ
    ขอบคุณ
    0

Talking

oil cooler หรือ cooler core ระบบระบายความร้อนน้ำมันเครื่องด้วยการพาความร้อนของ อากาศ....
    คำนวนได้ครับทั้งปริมาณ น้ำมันเครื่อง อัตราการไหลเวียนน้ำมันภายใน (ความเร็ว) อัตราการถ่ายเทความร้อน ปริมาน ครีบ ฟินรวมถึงพื้นที่หน้าสัมผัสกับอากาศ ต่างๆ ความยาว ลักษณะเเรงเสียดทานของสาย ระยะความยาว เยอะครับทั้งนี้ทั้งนั้นต้องอ้างถึงสเปคของเครื่องยน ต์นั้นๆด้วยครับ ถ้าจะไห้เนียนๆ
    R & D HONDA section engineering สนใจมีเปิดสัมมนานะคราบ

บริษัทผมทิ้งเป็นรถสิบล้อครับ (จะขโมยมาให้พี่น้องแบ่งกันใช้ก็ เกรงใจ MD ครับ)เพราะงานไม่ได้สเปค งานรีโปรไม่ผ่าน(ทั้งรถทำส่งนอก และในประเทศ)
    เฮ่อออออ เห็นเเล้วเสียดาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aon.fitness : 25-03-2009 เมื่อ 10:04
    "คนจนทำอะไรก็ผิด"

CLASSIC IN MY LOVE CHOOSE TO DIFFERENT
    Email : [email protected]

ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไอ้มดแดง@ อ่านข้อความ
    ไม่ได้หายโว้ยกะลังไปศึกษาเรื่องออยจะมาได้มาสอนช่าง แก้ว(ก่อนออกจากบ้านอย่าลืมบอกเมียนะเดี๋ยวเพื่อนๆจะเดือ ดร้อน)ออกไปซื้ออาหลั่ยทีสองวันสามวัน
    ไอ้หงัด
    ดีครับ เดียวว่างๆผมจะให้คุณต้องสอนบ้างนะครับ ว่าการเป็น โจรปล้นใจ ต้องทำอย่างไงบ้างนะครับคุณต้อง โจรปล้นใจรุ่นพี่

ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บอยบ้านพราน อ่านข้อความ
    em97 ใส่หล่อกันแล้ว

ก่อนเอาออกไปซัด ควรติดเครื่องทิ้งไว้เดินเบา อย่าเพิ่งเร่งทันทีทันไดเวลาสตาร์ทเครื่องติดทีแรก เพราะ น้ำมันเครื่องมันไม่ได้อยู่ในระบบออยล์ตลอดเวลา ควรรอให้น้ำมันเครื่องไหลเวียนในระบบจนเต็มก่อน ค่อยเอาออกไปซัด

เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้ง จากปกติเคยเติม 1 ลิตร ก็ต้องเพิ่มมาเป็น 1.20 ขึ้นไป เพื่อให้น้ำมันเต็มระบบจากปกติ เมื่อมีออยล์เพิ่มขึ้นด้วย

em97 จริงใช่มั๊ยครับ ช่างแก้ว

UP UP UP UP UP UP

มาแล้วรึครับคุณบอย เป็นเริ่มพร้อมทำงานแล้วรึ

ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aon.fitness อ่านข้อความ
    oil cooler หรือ cooler core ระบบระบายความร้อนน้ำมันเครื่องด้วยการพาความร้อนของ อากาศ....
    คำนวนได้ครับทั้งปริมาณ น้ำมันเครื่อง อัตราการไหลเวียนน้ำมันภายใน (ความเร็ว) อัตราการถ่ายเทความร้อน ปริมาน ครีบ ฟินรวมถึงพื้นที่หน้าสัมผัสกับอากาศ ต่างๆ ความยาว ลักษณะเเรงเสียดทานของสาย ระยะความยาว เยอะครับทั้งนี้ทั้งนั้นต้องอ้างถึงสเปคของเครื่องยน ต์นั้นๆด้วยครับ ถ้าจะไห้เนียนๆ
    R & D HONDA section engineering สนใจมีเปิดสัมมนานะคราบ

บริษัทผมทิ้งเป็นรถสิบล้อครับ (จะขโมยมาให้พี่น้องแบ่งกันใช้ก็ เกรงใจ MD ครับ)เพราะงานไม่ได้สเปค งานรีโปรไม่ผ่าน(ทั้งรถทำส่งนอก และในประเทศ)
    เฮ่อออออ เห็นเเล้วเสียดาย
    ดีครับยังไงก็เอามาแบ่งกันใช้บ้างนะครับ

Senior Member Tyrael's Avatar
    สถานที่
    โบราณซิ่งกำแพงเพชร---420 OverDos
    ขอบคุณ
    0

สรุปทำเนียยจะขายของซะงั้น...เห่อ....พอขนมหวาน....เ นียนจิงๆ...555+...
    6200229430
    อภิวัฒน์ อินทรสูต
    ธนาคารกรุงเทพ
    Tel. 081-0400873

420 OverDoS & 999 Phitsanulok

สถานที่
    นครชากังราว
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 555+

ดีครับ เดียวว่างๆผมจะให้คุณต้องสอนบ้างนะครับ ว่าการเป็น โจรปล้นใจ ต้องทำอย่างไงบ้างนะครับคุณต้อง โจรปล้นใจรุ่นพี่
    อย่าหั้ยตูเจอนะ(ออยน่ะ)ตูจะซื้อมาใส่ ไอ้หงัด

ต้องSR400

Bookmarks