แด่ทุกๆ คน ที่เกิดใน พ.ศ. 2514-2525 ลองอ่านดู

ชื่อกระทู้: แด่ทุกๆ คน ที่เกิดใน พ.ศ. 2514-2525 ลองอ่านดู

annnnnnn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แด่ทุกๆ คน ที่เกิดใน พ.ศ. 2514-2525 ลองอ่านดู

1. คุณเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เล่น มอญซ่อนผ้า กระโดดยาง รีรีข้าวสาร เป่ากบ ฯลฯ โดยไม่ต้องไปหาดูตามงานวัด หรืองานแสดงศิลปวัฒนธรรม

2. คุณเกิดมาร้องเพลงขอมอบดอกไม้ใสสวนได้ทัน ในยุคที่พี่แจ้ นกแล นิธิทัศน์ ยังดังและเมื่อโตขึ้น คุณก็ยังไม่แก่เกินไปที่จะฟังดีทูบี

3. คุณได้เห็นคาราบาวยุคก่อนประวัติศาสตร์ เฟื่องฟู และถอยลง

4. คุณได้เห็น ก๊อต จักรพันธ์ (คนเดียวกับ เจ้าชายลูกทุ่ง) ยังร้องเพลงสตริงวัยรุ่น และคณะวงดนตรีชื่อดังอย่าง แอ๊ด เทวดา

5. คุณเกิดมาทันพอดีในยุคที่รองเท้าและถุงเท้านักเรียนแ ลกซื้อของเล่น (หลอกเด็ก) และหลังจากหมดยุคคุณ มันก็ไม่ทำมาหลอกเด็กเลย

6. คุณโตมาพร้อมกับ โงกุน ดราก้อนบอล มันออกฉายทีวีครั้งแรก ปี 2529 -2538 หนังสือการ์ตูน อัพเดท ทุกสัปดาห์ มีพิมพ์ทุกสำนักไม่มีการดองเพราะยังไม่มีลิขสิทธิ์ อ่านแล้วไปดูช่อง 9 อีกยังมันส์ ถามเด็กผู้ชายยุคนั้นไม่มีใครไม่รู้จักพลังคลื่นเต่า กินเวลา 10 กว่าปีถึงจะจบ (แต่เด็กรุ่นใหม่ใช้เวลาอ่านแค่วันเดียว)

7. สุดยอดแห่งการ์ตูนก็มีในยุคนี้เช่น เซ็นเซย่า เจ็ทแมน จีบัน เกียบัน ชาลีบัน ซึบาสะ นายมดแดง อุลตร้าแมน เซเลอร์มูน รันม่า ฯลฯ มันก็เข้ามาฉายตอนอยู่อนุบาล - ประถมแล้วพอขึ้นชั้นมัธยมมันก็ค่อยๆหายไป

8. คุณเกิดมาทันพอดี กับช่วงเกมกด วีดีเกม คอนตร้า มาริโอ พอโตขึ้น ก็ยังไม่แก่เกินไปที่จะเล่น play station และทามาก๊อตจิ ขึ้นๆ ลงๆ ซ้ายขวา เอบี ซีเลค สตารท์ สูตรสามสิบตัวเลย คอนทร้า มาริโอ่เก็บเห็ดอย่างเดียว ส่วนplay station ก็วินนิ่งเลย

9. ในช่วงเริ่มเข้าสู่วัยรุ่น คุณก็โตมาพร้อมกับอาร์เอส ยุคที่นักร้องอายุไล่เลี่ยกับคุณ ออกเทปกันให้ควั่ก และคุณยังได้เห็นตำนานร็อค หรั่ง หินเหล็กไฟ เสือ อิทธิ ไฮร็อค ล่มสลายไปต่อหน้าต่อตา หลังการเข้ามาของ เต๋า ทัช บอยสเก๊าท์ แก๊งใจง่าย หลังจากนั้นก็เป็นยุคทองของอาร์เอส โดยแท้จริง แต่นั่นมันอดีต

10. หนังไทยทำมาตามวัยของคุณ แล้วมันก็มีเยอะจริงๆ อนึ่งคิดถึงฯ น้ำเต้าหู้กับครูระเบียบ ปีหนึ่งเพื่อนกัน กระโปรงบานขาสั้น ม.6/2 ห้องครู วารี โลกทั้งใบให้นายคนเดียว เด็กเสเพล พอคุณโตเข้าหน่อยก็มีหนังอย่าง โอเนกาทีฟ จักรยานสีแดง แล้วที่ทำมาโดนใจคนยุคนี้จริงๆ อย่างหนังระลึกชาติ แฟนฉัน และเรื่องอื่นๆ จนถึงปัจจุบัน

11. คุณได้ซึมซับอารมณ์ และบรรยากาศของการเข้าฉายครั้งแรก ของสุดยอดหนังตื่นตา ตื่นใจยุคนั้นอย่าง terminater2 Jurassic park speed เร็วกว่านรก

12. รองเท้าแตะในตำนานอย่ง scholl สกอลล์ ก็มาฮิตที่สุดในยุคคุณนี่แหระใส่กันทั่วบ้านทั่วเมือ ง (ร้อยละ 70 ของเด็กวัยรุ่นในยุคนั่นโดนขโมยแต๊บมาแล้ว)

13. คุณเกิดมาทัน ได้ดูลิเวอร์พูลยุคล่าอาณานิคมยุค 80 และตกเป็นขึ้น ยุค 90 จนถึงปัจจุบัน

14. ตอนมัธยมสิ่งที่ทำให้คุณบ้าบาสเกตบอลเพราะชิคาโก้บูล ร็อตแมน โอนีล ทิพเพน จอร์แดน และการ์ตูน แสลมดังค์

15. มีหมากฝรั่งบุหรี่ด้วย อิอิ กินแล้วโดนดุประจำ

16. เรียนพุทธศาสนาวันอาทิตย์

17. ดู ดาวพระศุกร์ สายโลหิต เวอร์ชั่น ศรราม สุวนันท์

18. 10 ปีที่แล้วเจ้าขุนทองเป็นยังไง 10 ปีให้หลังเจ้าขุนทองก็ยังอยู่ และมันไม่แก่ขึ้นเลยหง่ะ

19. คุณได้เห็นยุคที่นักฟุตบอลไทยยังเป็น Dream Team จนปัจจุบันกลายเป็นฝันค้างแระ

20. 3 หนุ่ม 3 มุม กบ แท่ง มอส ตอนนี้ก็ยังทันดู บางรัก ซอย 9 บ้านนี้มีรัก

21. Packlink 1145 ใช้ส่งข้อความ เป็นไรที่วัยรุ่น hit hot มากก

22. ยุคเฟื่องฟูสุดขีด ของวง ไมโคร อารมณ์ 'ขอมือ ขวา หน่อยคร๊าบ'

23. แผ่นซีดี ยังราคา 250 บาท ทั้ง Grammy และ RS

24. เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ฉายแล้วฉายอีก ไม่รู้ ทำไม เจ้าพ่อ
    มันออกลูกดก เหลือเกิน... ดนตรีเปิดตัว มาพร้อมกับ ท่า เดิน อันเป็นเอกลักษณ์ พร้อมชุดสูท สวมหมวก เท่จริงๆๆ

25. หนังจีน...เล่นไพ่ โคตรสารพัดเทคนิค ในการโกง คนตัดคน ภาค 1 2 3 พระเอกต้องโง่ก่อน แล้วมาเก่งสุดๆ ได้อาจารย์ ที่เก่งกว่า ตัวโกง...ถูกโกง แล้วมาถ่ายทอดฝีมือ โคตรเซียน ให้ลูกศิษย์

26. หนังจีน ทุกเรื่องมีประโยคฮิต ' ใครฆ่า ท่านพ่อ...ท่านแม่...อาจารย์ ' ' แก้แค้น 10 ปีก็ไม่สาย ' ' บุญคุณต้องทดแทนความแค้นต้องชำระ ' ' ข้าน้อยมีตา หามีแววไม่ '

27. ทำบัตรประชาชน มีออกใบเหลือง อีกสามเดือน มารับ รูปที่ได้ มาติดบัตร ใช่เรารึนี่ 555

28. ไม่มีรายการ ' ถึงลูก ถึงคน ' เจอแต่ ' มาตามนัด' 'ฝันที่เป็นจริง แจกรถเข็ญ อิอิ ' ' ตาวิเศษ เห็นนะ '

29. เขาทราย ดิเก่งที่สุด ดูต่อยมวยทีไร ชนะทุกที ถนนนี้เงียบเป็นป่าช้า

30. ได้กินไอติมแท่งตราจรวดแถวบ้าน นอกจากนั้นยังได้กินไอติม ถั่วดำ เผือก ระกำ ตราหมีแพนด้า ด้วย แท่งละกี่บาท จำบ่อได้

31. ได้เรียนรู้พร้อมกับ มานี มานะ ปิติ วีระ เพชร ชูใจ จันทร ฯลฯ เจ้าแก่ สีเทา ด้วย

32. ได้ทันอ่านศีธนนท์ชัยกับความเจ้าเล่ห์แกมโกงของเขา

33. ได้เล่น game boys ตั้งแต่เวอร์ชั่นแรก จนปัจจุบันอันเล็ก

34. ทันดูการ์ตูนช่อง 7 เรื่องสุดสาคร กับม้านิลมังกร ละครแต่ละเรื่องก็จมีไป 3 เดือน กว่าจะจบ ยืดแล้วยืออีก ไม่รู้ว่าจะยืดไปถึงไหน

35. หนูดีมีเรื่องเล่า ที่เป็นเด็กหัวโตๆ อ่า ทันกันป่าวคับ

36. หนังจักรๆ วงศ์ๆ อย่าง ดินน้ำลมไฟ ที่เด็กๆ เอาคทา ตรี มาเล่นกันเกราะเพชรเจ็ดสี เป็นต้น

37. ละครที่ติดกันทั่วบ้านทั่วเมืองอย่าง รักเดียวของเจนจิรา ที่พลาดกันไม่ได้สักตอน

38. ละครที่เหมือนดาราจะเล่นกันอยู่สองคน คือ วิลลี่ กับ หมิว ลลิตา พวกทรายสีเพลิง

39. เล่นเบี้ย ที่เป็นบ้านๆ แล้วโยนเบี้ย แล้วก็เขย่ง ไปเก็บเบี้ย ยังจำกันได้มะเอ่ย

40. กระโดดยาง จัน อังคาร พุธ พฤหัส ศุกร์ เสาร์ อาทิต เล่นกันจิ๊ง

41. ขนมช้างน้อย (น่าจะมีอยู่ตอนนี้) แล้วก็พวก คัมคัม คอนพัฟ ที่ข้างในจะมีการ์ดเกม ให้ไว้เล่นเขี่ยไพ่ เกลื่อนกันมาก สมัยก่อน

42. เป่ากันจัง ไอลูกโป่งวิดยาสาด ฮ่าๆๆๆๆ

43. คงยังจำท่าโหนรถเมล์ ของแรพเตอร์กันได้ไม๊ ที่ร้องว่า ไม่เอานะเกรงใจไม่ดีหรอกเกรงใจ เด็กสมัยนั้นโหนกันทั่วบ้านทั่วเมือง

44. สนุกสุดแสน เที่ยวแดนเนรมิต อ่ะจ๊าก 555

จำกันได้บ้างหรือเปล่า

Junior Member Black Muzer's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool แหม ช่างจดช่างจำเนาะ

ชอบครับ ชอบมั่กๆ เดี๋ยวนึกอะไรได้จะลงเพิ่มอีก
    1. สมัยตอนเรียนชั้นประถม ปลาหมึก คุณครูก็สอนให้เรียกว่าปลาหมึก ที่บ้านก็เรียกว่าปลาหมึก ใครๆก็เรียก แล้วทำไมเวลานี้เรียก หมึก ทำไมไม่เรียก หอยหมึก ซะเลยล่ะ
    2. ดาวเคราะห์ในระบบสุริยะจักรวาลล่ะ ใครๆก็รู้ว่ามี 9 ดวง แล้วตอนนี้ล่ะ เหลือ 8 ดวง
    ดาวพลูโตหายไปไหน ตำราเรียนสมัยก่อนคงใช้ไม่ได้แล้วล่ะ
    3. การติดต่อสื่อสารล่ะ จดหมายครับเป็นที่นิยมมาก สมัยนี้ล่ะ โทรศัพท์ครับ เด็ก 4-5ขวบ
    ก็ใช้เป็นแล้วครับ
    เฮ้อทำให้คึดถึง เพื่อนๆในตอนนั้นครับจากกันมา 20 กว่าปีแล้วครับจะโทรหากันก็ไม่รู้
    เบอร์อะไรครับ (จากบ้านมานานแล้ว)
    ( ยังคิดถึงเพื่อนทุกคนครับ)
    คนบ้านสวน em85

phaibool's Avatar
    สถานที่
    เมืองม่านไหม
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจำไม่ผิดผมเคยได้อ่านจากหนังสือไทยแลนด์คลาสสิครึ เปล่าครับ

Member ukanifour's Avatar
    สถานที่
    FreedomClassic Rider
    ขอบคุณ
    0

นันแหละชีวิตผม ร้อยละ90 ตรงจิงๆๆ

PHIAN 01-2898833's Avatar
    สถานที่
    CHIANGMAI-LAMPANG
    ขอบคุณ
    0

ดีน่ะที่เพิ่งทำบัตรประชาชนมาหมาดๆถึงว่าที่พี่ข้างบ นบอกไม่รู้จักเลย อายจัง
    สบายดี

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันคือความทรงจำ
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

Junior Member
    สถานที่
    มลฑนภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดี

อ่านแล้วคิดถึงอดีต

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

2514 พอดีเลย จำได้ครับ.....เวลามันผ่านไปเร็วจริงๆเลย em88

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

มีเก่ากว่านี้ไหมครับ..?? อย่างประเภทพ.ศ.2500ลงมาน่ะครับ...

อยากรู้สึกแบบข้อความก่อนๆหน้านี้บ้างครับ.. ts32

BIKE HERO DISCO POWER.

เคยซื้อของgmm
    วง the oiarn project
    ชุด กุมภาพันธุ์ 2528
    ราคา 350 บาทครับ

Porjai's Avatar
    สถานที่
    NAKHONSAWAN MOTORCYCLECLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ทำให้นึกถึงตอนเด็กๆเลยครับ คิดถึงขนมกาก๊า ซองละ 2 บาท เด็กซื้อกันเต็มเลยไม่กินขนมเอาแต่ของเล่น
    นาย วิศิษฎ์ วงศ์สวัสดิ์ภักดี

ซื้อขายโอนเข้าบัญชีเช็คได้มีจริงของจริงครับ
    ธนาคารกรุงไทย สาขา นครสวรรค์
    เลขที่บัญชี 605-1-03816-7

ธนาคารกสิกรไทย สาขา บิ๊กซี 2
    เลขที่บัญชี 104-2-78580-2

083-2135588,056222512

SUPHANBURI turng.spc's Avatar
    สถานที่
    สพ.คลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0

ดีนะ เป็นอดีตที่น่าจดจำจริงๆ......
    . เ พื่ อ ส่ ว น ร่ ว ม มิ ใ ช่ ส่ ว น ตั ว .

BIG SINGLE KimHunT's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทุกๆข้อ ทำให้นึกถึงเหตุการณ์ที่โหด มันส์ ฮา ในตอนเด็กๆมากครับ....555.....
    ** เดินทางปลอดภัย **
    ** ถ้าหัวใจชอบการเดินทาง **

Junior Member anglelaly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

อยากดื่มน้ำส้มไบร์เลย์ ตอนดูมดเอ็กซ์ซูปเปอร์วันจังเลย นึกถึงบรรยากาศเก่า ๆ
    ตอนนั้นเมื่อถึงเวลาเคารพธงชาติไทย ทุกๆคนหยุดทันที แต่เดี๋ยวนี้ เหมือนแกล้งไม่ได้ยิน