แผนที่การเดินทาง จ.เพชรบูรณ์

ชื่อกระทู้: แผนที่การเดินทาง จ.เพชรบูรณ์

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แผนที่การเดินทาง จ.เพชรบูรณ์

ผมขออนุญาติเปิดหัวข้อใหม่ครับ เป็นหัวข้อแผนที่การเดินทางที่จะไปในทริปนี้ หลังจากเมื่อช่วงบ่ายได้มีโอกาสโทรคุยกับน้า มอริส ได้คุยกันเรื่องเส้นทางการเดินทาง เกรงว่าจะไม่ทราบข้อมูลและเส้นทางที่จะไปกัน ก็เลยขอเปิดกระทู้ใหม่เลยละกัน แต่ขอย้ำว่า กระทู้พูดคุยและสอบถามในเรื่องเส้นทางการเดินทางอย่า งเดียวนะครับ อย่านอกเรื่องครับ เดี๋ยวจะเละเทะ ถ้าจะพูดกันเรื่องอื่น ก็ไปกระทู้อื่นนะครับ มีกระทู้ไว้รองรับแล้ว กระทู้นี้ขอเรื่องเดียวพอ รับทราบกันทุกคนนะครับผม ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ

http://www.treasury.go.th/webprovinc...chabun/map.htm
    http://tour-thai.net/north/phetchabun/map.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฝูงบิน px. : 10-03-2009 เมื่อ 17:09

https://www.facebook.com/puttinun.nab

PX.CLUB THAILAND

Senior Member ปิง_FreeD๐M-L!Fe's Avatar
    สถานที่
    Freedom_Life Vespa Gang
    ขอบคุณ
    0

Talking

พี่โต่งคับ ไม่ทราบว่าพอจะประมาณได้มั้ยคับว่า จะวิ่งมาถึงเพชรบูรณ์ตอนไหน. ..เวลากี่โมง. ..
    ถ้าเวลาพอดี ไม่มีผิดพลาดยังงัยผมอาจจะไปรอรับสายใต้ได้คับ อาจจะหนองไผ่ หรือ ไม่ก็ 3 แยกวังชมภู(ไร่กำนันจุล)
    e-mail & Tel.
    085-8765296 P!nG FreeD๐M /\3

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ออกเดินทางเช้าวันศุกร์แต่เช้า(หนีร้อน)คงไปถึงเพชรบ ูรณ์ ไม่น่าจะเกินเที่ยงนะปิง แล้วก็จะไปนอนพักเอาแรงที่โรงแรมต่อ เย็นๆค่อยออกไปหาอะไรกินกัน เดี๋ยวใกล้ๆวัน พี่จะโทรไปconfirmอีกทีละกัน ถ้าจะออกมารอรับ ก็สามารถทำได้เลยครับ แต่จะมีรถมารับรึเปล่าล่ะครับ เพราะเห็นว่ารถคุณยังไม่มีเครื่องเลยนี่ครับ555+++ts23

https://www.facebook.com/puttinun.nab

Senior Member noy_little's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    ออกเดินทางเช้าวันศุกร์แต่เช้า(หนีร้อน)คงไปถึงเพชรบ ูรณ์ ไม่น่าจะเกินเที่ยงนะปิง แล้วก็จะไปนอนพักเอาแรงที่โรงแรมต่อ เย็นๆค่อยออกไปหาอะไรกินกัน เดี๋ยวใกล้ๆวัน พี่จะโทรไปconfirmอีกทีละกัน ถ้าจะออกมารอรับ ก็สามารถทำได้เลยครับ แต่จะมีรถมารับรึเปล่าล่ะครับ เพราะเห็นว่ารถคุณยังไม่มีเครื่องเลยนี่ครับ555+++ts23
    น้องปิงโดนแล้วววว

เมื่อพายุพัดผ่านก็จะเจอท้องฟ้าที่สดใสem97
    noy_little @ hotmail.com

noylittle.hi5.com
    noylittle.multiply.com

Senior Member ปิง_FreeD๐M-L!Fe's Avatar
    สถานที่
    Freedom_Life Vespa Gang
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ

โดนงี้จุก. ..จุกเลยคั๊ฟ...เหมือนมีอะรัยมาแทงข้างหลังแล้วมันทุ ละถึงหน้าท้อง. ..ts23
    แหม๊. ..ไอเราก็มะใช่มีรถคันเดียวสักหน่อย ฮ่าฮ่าาา Px#2 ขอเอา CoSa ลงสนามแทนล่ะกานคั๊ฟฟฟ
    e-mail & Tel.
    085-8765296 P!nG FreeD๐M /\3

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปิง_freed๐m-l!fe อ่านข้อความ
    โดนงี้จุก. ..จุกเลยคั๊ฟ...เหมือนมีอะรัยมาแทงข้างหลังแล้วมันทุ ละถึงหน้าท้อง. ..ts23
    แหม๊. ..ไอเราก็มะใช่มีรถคันเดียวสักหน่อย ฮ่าฮ่าาา px#2 ขอเอา cosa ลงสนามแทนล่ะกานคั๊ฟฟฟ
    ที่บอกโดนแทงข้างหลังระวังจะเจอเจ๊แกแทงข้างหลังจิงๆ หรอก ฮ่าๆ
    พูดงี้ไม่ถูกไปบอกลู่ทางให้เค้าหมด ระวังๆตัวด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กรุณาไปอ่านคำตอบแรกของกระทู้นี้ด้วย เค้าเขียนไว้ว่าอะไร กระทู้นี้สำหรับพูดคุยเรื่องเส้นทางการเดินทางใช่มั๊ ย จะคุยเรื่องอื่นๆไปอีกกระทู้ครับ เดี๋ยวจะเลอะเทอะละ รับทราบ...

Cr@ve Scooter Club terng's Avatar
    สถานที่
    สมาคมหื่นสกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ช่วงนี้ มีการทำฝนเทียมนะครับ ไม่เเน่ใจว่าระหว่างวันที่เดินทาง ในจ.เพชรบูรณ์อาจจะมีฝนตก ปอยๆด้วย
    ขับขี่ปลอดภัยนะครับ อากาศร้อนช่วงกลางวัน เเต่น้ำหนาวยังหนาวอยู่ครับ.
    ...

Cr@ve Scooter Club terng's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปิง_FreeD๐M-L!Fe อ่านข้อความ
    แหม๊. ..ไอเราก็มะใช่มีรถคันเดียวสักหน่อย ฮ่าฮ่าาา Px#2 ขอเอา CoSa ลงสนามแทนล่ะกานคั๊ฟฟฟ
    น้องปิงนี่รถเยอะจริงๆ.....แหมๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ terng อ่านข้อความ
    ช่วงนี้ มีการทำฝนเทียมนะครับ ไม่เเน่ใจว่าระหว่างวันที่เดินทาง ในจ.เพชรบูรณ์อาจจะมีฝนตก ปอยๆด้วย
    ขับขี่ปลอดภัยนะครับ อากาศร้อนช่วงกลางวัน เเต่น้ำหนาวยังหนาวอยู่ครับ.
    ...
    ขอบคุณมากๆครับ กำลังหาข้อมุลอยุ่พอดีเลย แล้วจะมาแจมกันมั๊ยครับเนี่ย ว่างๆก็เข้ามานะครับ ยินดีต้อนรับเสมอ

สถานที่
    ขอบคุณ
    9
    1

ยินดีครับ เด๋วถ้ามีอะไร ในช่วง 2 อาทิตย์นี้ เกี่ยวกับเส้นทางการเดินทาง จะเเจ้งไว้นะครับ

เส้นทางระหว่าง เพชรบูรณ์ - หล่มสัก มีบางช่วงที่ถนน ฝั่งเกาะกลาง ยังมีดินกองอยู่ เวลาขี่ถ้าเป็นกลางคืน อย่าขี่ไปทางขวามากเกินไปนะครับ เพราะมีบางช่วงไฟทางไม่มี เเต่ถนนใกล้เสร็จเเล้วครับ จะมีตรงสี่เเยกพ่อขุนเท่านั้น ที่ทำทางกันอยู่ (สี่เเยกที่จะเลี้ยวไป อท.น้ำหนาว) รถค่อนข้างจะมั่วๆนิดนะครับ เมาไม่ขี่นะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ข้อมูลการเดินทาง

จาก กรุงเทพฯ - เพชรบูรณ์

1. รถยนต์

เส้นทางที่ 1 จากกรุงเทพฯ ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 1 ถึงจังหวัดสระบุรีเลยไปจนถึงสวนพฤกษศาสตร์พุแค ตรงกิโลเมตรที่ 125 แยกขวามือเข้าทางหลวงหมายเลข 21 ผ่านอำเภอชัยบาดาล อำเภอศรีเทพ อำเภอวิเชียรบุรี ต่อไปอีกประมาณ 221 กิโลเมตร ถึงจังหวัดเพชรบูรณ์ รวมระยะทางประมาณ 346 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมง

เส้นทางที่ 2 จากกรุงเทพฯ ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 1ถนนพหลโยธิน ถึงอำเภอวังน้อยแล้วแยกเข้าเส้นทางหลวงหมายเลข 32 ผ่านจังหวัดพระนครศรีอยุธยา อ่างทอง สิงห์บุรี ชัยนาท เข้านครสวรรค์แล้วใช้เส้นทางหมายเลข 117 ตรงเข้าจังหวัดพิษณุโลก จากนั้นใช้ทางหมายเลข 12เส้นพิษณุโลก-หล่มสัก ผ่านเขาค้อ-หล่มสัก เข้าจังหวัดเพชรบูรณ์ รวมระยะทาง 547 กิโลเมตร

2. รถโดยสารประจำทาง

บริษัท ขนส่ง จำกัด มีบริการเดินรถปรับอากาศชั้น 2 และรถธรรมดากรุงเทพฯ-เพชรบูรณ์-หล่มสัก ออกจากสถานีขนส่งหมอชิต 2 สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม โทร. 0 2936 2852–66 สาขาเพชรบูรณ์ โทร. 0 5672 1581

บริษัทเอกชน บริการเดินรถปรับอากาศชั้น 1 ในเส้นทางเดียวกัน ได้แก่

บริษัท เพชรทัวร์ จำกัด ปรับอากาศชั้น 1 (ป.1)
    สาขาเพชรบูรณ์ 0-5672-2818 และ สาขากรุงเทพฯ 0-2936-3230
    ตั้งอยู่ริมถนนสระบุรี-หล่มสัก อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ (ทางหลวงแผ่นดิน หมายเลข 2)
    บริษัท ถิ่นสยามทัวร์ จำกัด ปรับอากาศชั้น 1 (ป.1)
    โทรศัพท์สอบถามได้ที่หมายเลข 0-5672-1913 (เพชรบูรณ์), 0-5670-1613 (หล่มสัก) และ 0-2936-0500 , 0 2513 9077 (กรุงเทพฯ)
    ตั้งอยู่ริมถนนนิกรบำรุง ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์
    จากหล่มสักมีรถประมาณ 7 เที่ยว/วัน ตั้งแต่เวลา 08.30 น. - 24.00 น.
    เนื่องจากจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นจังหวัดที่มีรถโดยสารประจำทางวิ่งในเส้นทางตลอด 24 ชั่วโมง ยังไม่มีสถานีขนส่งประจำจังหวัด ดังนั้นสถานีที่รถจอดจึงต้องแยกจอดหลายแห่ง

การเดินทางภายในจังหวัด สามารถโทรสอบถามเส้นทางได้ที่ สถานีเดินรถ บ.ข.ส.(อ.เมือง) โทร. 0 5672 1581

การเดินทางมาที่ อช.น้ำหนาว

เดินทางโดยรถยนต์
    ที่ทำการอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว ตั้งอยู่ตรงหลักกิโลเมตรที่ 50 ทางหลวงหมายเลข 12 เส้นหล่มสัก-ชุมแพ การเดินทาง จากจังหวัดเพชรบูรณ์ ใช้ทางหลวงหมายเลข 21 เส้นเพชรบูรณ์-หล่มสัก ถึงสี่แยกหล่มสักประมาณ 39 กิโลเมตร เลี้ยวขวาตามทางหลวงหมายเลข 12 ถึงหลักกิโลเมตรที่ 50 เลี้ยวซ้ายเข้าไปอีกประมาณ 1.5 กิโลเมตร ถึงที่ทำการอุทยานฯ

เดินทางโดยรถประจำทาง
    สามารถขึ้นรถโดยสารสายชุมแพ-หล่มสัก จากอำเภอชุมแพ หรืออำเภอหล่มสักซึ่งมีรถออกทุกชั่วโมง รถจะผ่านหน้าทางเข้าที่ทำการอุทยานฯ ค่าโดยสารจากอำเภอหล่มสักมาถึงปากทางเข้าอุทยานฯ ประมาณ 40 บาท ในช่วงฤดูท่องเที่ยวระหว่างเดือนตุลาคมถึงมกราคม จะมีรถท้องถิ่นให้บริการจากที่ทำการอุทยานฯไปยังสถาน ที่ท่องเที่ยวต่าง ๆ ในอุทยานฯ คิดราคาเช่าเหมาประมาณวันละ 1,800 บาท

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่มีอะไรผิดพลาด เจอกันพี่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GUNZA1 อ่านข้อความ
    ไม่มีอะไรผิดพลาด เจอกันพี่
    จัดไปน้อง อยากเจอว่ะ รู้จักกันตี้งนาน ยังไม่เคยเจอตัวเป็นๆกันเลย งานนี้ห้ามพลาดนะ พี่ว่าพี่ก็เขยิบเข้าไปใกล้เราแล้วนะกัน ถ้าพลาดอีกก็ไม่รู้จะพูดยังไงละ

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จัดไปน้อง อยากเจอว่ะ รู้จักกันตี้งนาน ยังไม่เคยเจอตัวเป็นๆกันเลย งานนี้ห้ามพลาดนะ พี่ว่าพี่ก็เขยิบเข้าไปใกล้เราแล้วนะกัน ถ้าพลาดอีกก็ไม่รู้จะพูดยังไงละ
    ค่าใช่จ่ายยังไงอ่าครับ

Bookmarks