พี่ๆ คร๊าบบ แนะนำหน่อย GL กับ spint เหลี่ยม มันต่างตรงไหนอ่ะ

ชื่อกระทู้: พี่ๆ คร๊าบบ แนะนำหน่อย GL กับ spint เหลี่ยม มันต่างตรงไหนอ่ะ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ๆ คร๊าบบ แนะนำหน่อย GL กับ spint เหลี่ยม มันต่างตรงไหนอ่ะ

คือว่าผมสงสัยว่ามันต่างกันยังไงอ่ะครับบบ
    กำลังจะซื้อสักคันนน กำลังศึกษา แล้วก็คิดว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน มีข้อเสียอะไรบ้างอ่ะ
    ขอบคุณคร๊าบบบ ที่ให้คำแนะนำ...................... * -*

ขอบคุณ
    0

ใครพอจะบอกได้มั้งอ่ะ ขอบคุณคร๊าบบบ

พาเพลิน's Avatar
    สถานที่
    AF.Service
    ขอบคุณ
    0

เลขโครง เลขเครื่อง gl เป็น vla1t,vla1m ตามลำดับ
    ไมล์ gl เป็น p110 ครับ
    ล้อเล็กเวียงโกศัย
    125 ES by AF.Service
    ++++++++++++++++++++
    Tel : 087-566-1428
    บัญชี : นายภุชงค์ สายศร 512-2-14070-9 บ.ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย
    ที่อยู่ : นายภุชงค์ สายศร 1/4 ซ.ป่าห้า ถ.ห้วยแก้ว ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

ไฟท้ายนำเด้อ....ดูดีๆด้วย
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

ขอบคุณ
    0

รูปร่างภายนอกอ่ะพี่ๆ

nueng_act's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีคนคบครับรถไม่สวย
    ขอบคุณ
    4

Lightbulb

ไฟท้ายเหมือนกับสปริ้น/ถ้าเดิมๆ
    กระโปรง ซ/ข
    เก๊ะกระโปรง

...ไม่รู้ล่ะ
    อยู่บ้านท่านอย่านิ่งดูดาย
    ::
    ชื่อบัญชี USSANAI M. ธ.กรุงไทย สาขาดินแดง บ.ออมทรัพย์ 1780054181
    ขายอะไหล่ VESPA & LAM
    ขายอะไหล่ HONDA และอื่นๆ
    ของสะสมต่างๆ
    ขายโมเดล VESPA & LAM งานสังกะสีและโมเดล ขนาด 1:18 1:32 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...728&highlight=

Lamvasapeas's Avatar
    สถานที่
    C-Mu Scooter Club(สายอ่อน)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พอทราบนิดหน่อยครับ

ความแตกต่างที่เห็นได้เท่าที่ผมทราบก็คงเป็นช่วงฝากร ะโปรงทั้งสองข้าง

ของสปริ้นจะเป็นเหลี่ยม แต่ของจีแอลจะโค้งมนกว่า และมีแนวแบบใส่สระอาของจีแอลด้วย

และอีกอย่างคือบังโคลนหน้าด้วยนะครับ ช่วยอธิบายได้เท่านี้เดี๋ยวไว้รอพี่ๆที่รู้ลึกมาบอกอ ีกทีนะครับ

aew_64
    สถานที่
    freedom
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เท่าที่รู้น่ะคับ

เทียบกับสปริ้นPน่ะคับ gl เลขเปนพวกVLAเป็นหลักน่ะคับ ส่วนสปริ้นP รู้สึกจะVLB หรือVBL อันนี้จำไม่ได้ต้องไปก้มดูอีกที GLผลิตก่อน สปริ้นP น่ะครับ ตามตรงแล้วน่าจะจด ทบ.ไม่เกินปี10(อันนี้ทั้งคู่น่ะคับ)แต่ก็ต้องขึ้นกั บว่า เจ้าของรถไปจดทบตอนไหนด้วย
    ต่อคับ จีแอลฟาข้างมีริ้ว2ริ้วคล้ายริ้วรอยของGSคับใส่สระอา ได้ รวมบังโคลนหน้าด้วยใส่สระอาได้ จึงต่างกับสปริ้นที่ใส่ได้แต่คิ้วตรง ไฟท้ายจีแอลจะมีลักษณะยื่นออกมายาวกว่าสปริ้นแต่ทรงไ ฟจะคล้าย บังลมจีแอลจะกว้างกว่าสปริ้นไม่แน่ใจนะคับว่าสักครึ่ งนิ้ว เครื่องยังคงปั้มตัวPที่แคร้งเครื่องอันนี้เหมือนสปร ิ้นPแต่โครงไม่แน่ใจว่าปั้มตัวpหน้าเลขโครงหรือเปล่า แต่สปริ้นp ปั้มคับ เครื่อง2พอตเหมือนกันฟาครอบเสื้อสูบเป็นเหล็ก สปริ้นpเป็นพลาสติกสีดำ เลขโครงอยู่ทางฝั่งซ้ายใต้เกะเหมือนกันคับลืมบอกคือก ้นจีแอลจะกลมมนโตกว่าสปริ้น และที่สำคัญเลยคืออะไหล่จีแอลหายากมากคับแม้กระทั่งง านรีโปรราคาก็ยังถึงใจ
    หัวคล้ายกันครับเหลียมไมล์110 สปริ้นไมล์ 120 หาดูดีๆคับตัวpเยอะจริงเต็มคันละคับทั้งGlและสปริ้นพ ี ล้อก็พี กล่องกองอากาศก็ปั้มพี ทั้งฟาและตัวกล่อง หูเกี่ยวฟาข้างก็พี
    ผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยน่ะครับ ให้ผู้รู้คนอื่นมาบอกละกันน่ะคับ
    น่าเกบครับทั้งจีแอล และ สปริ้นพี อิอิ หาดูดีๆมีกระทู้จีแอลเยอะครับได้ความรู้ด้วคมผมรวนละ คับไปละคับ