ราคาทำเครื่องใหม่

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ราคาทำเครื่องใหม่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ราคาทำเครื่องใหม่

อยากทราบราคาทำเครื่องใหม่ หมูผม เจ้าของเก่าบอกว่าพังจอดนิ่งสนิท4ปีกว่า เมื่อวานมีโอกาศเอาไปซ่อมช่างแก้ไขไล่ระบบไฟใหม่ สตาทร์ติดแต่มีเสียงดัง มีควันขาวออกทั้งสองท่อ ช่างบอกต้องผ่าเครื่อง คว้านสูบเปลียนวาวล์ เปลี่ยนอะไหล่ภายในของส่วนที่เกี่ยวข้องกันทั้งหมด เคาะราคาไว้8000-10000 เลยอยากรู้ว่าราคาที่ว่ามาสมเหตุสมผลหรือไม่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kanyapak อ่านข้อความ
    อยากทราบราคาทำเครื่องใหม่ หมูผม เจ้าของเก่าบอกว่าพังจอดนิ่งสนิท4ปีกว่า เมื่อวานมีโอกาศเอาไปซ่อมช่างแก้ไขไล่ระบบไฟใหม่ สตาทร์ติดแต่มีเสียงดัง มีควันขาวออกทั้งสองท่อ ช่างบอกต้องผ่าเครื่อง คว้านสูบเปลียนวาวล์ เปลี่ยนอะไหล่ภายในของส่วนที่เกี่ยวข้องกันทั้งหมด เคาะราคาไว้8000-10000 เลยอยากรู้ว่าราคาที่ว่ามาสมเหตุสมผลหรือไม่
    ถ้าทำแค่นี้จริงๆ เราลองมารวมราคาดูกันหน่อยนะครับ
    ราคา แหวนและลูกสูบ1000
    ก้านรวมอัดไม่เกิน2000
    เปลี่ยนวาวล์รวมตีบ่าใหม่(กลีงวาวล์ใหม่4 ตัว) 1000
    น้ำมันเครื่อง ประเก็นใช้แบบดีที่สุดของเมืองไทยไม่เกิน 350บาท
    ที่เหลือคือค่าแรงครับ
    ผมไม่แน่ใจว่าราคานี้(ที่คุณพูดมา)แพงไหม
    ไม่กล้าฟันธง

ไม่รวมลูกปืนข้างข้ออีกประมาณ 700
    โซ่ราวลิ้น 450-700/เส้น
    ยางกลิ้งโซ่200
    ตีบูตล์เพืองราวลิ้น 400
    ถ้าได้เปลี่ยนเพืองราวลิ้นด้วย 2500
    แต่ถ้าช่างบอกว่าทำทั้งหมดตามรายการที่ผมพิมพ์มา
    ผมว่าโคตรถูกเลยครับ

แต่ถ้าต้องทำขนาดนี้
    ซือเครื่องมือสองนอกเลยดีกว่าครับ

ที่ผมให้ความเห็นแบบนี้ ไม่ได้เป็นบรรทัดฐานอะไรนะครับ
    ถ้าต้องทำขนาดนี้
    ผมเลือกซื้อเครื่องมือสองนอกดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทิดอ่ำ : 27-03-2009 เมื่อ 23:44

V I P MEMBER unique's Avatar
    สถานที่
    Bangyai Motor Classic
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kanyapak อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นลองถามเจ้าของเก่าดูว่ามันจอดแล้วขี่ไม่ได้ต ามกาลเวลา
    หรือขี่จนพังแล้วนำมาจอดผมว่าชุดวาล์ว-เสื้อวาล์ว จะเป็นอะไรที่พังยากมากๆ แค่ทำช่วงล่างของเครื่องกะเสื้อสูบ,ลูกสูบ,แหวน,ระบบ ไฟชาร์ต
    ก็น่าจะจบนะครับ เพราะที่เคยเจอมาไม่เคยต้องทำถึง ชุดวาล์วเลย
    นอกจากหนักหนาสาหัสจิงๆเท่านั้น และที่สำคัญสมัยก่อนไม่มีเด็กแวนซ์ด้วย..อิอิ..

ติดต่อ 081-9786333 ท็อป

Member jomwit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขี่ได้ กะ ขี่ดีมันต่างกันเยอะนะคร้าบบบ ^^
    การประกอบซ้ำๆซากๆจนเกิดความชำนาญ
    ไม่ถือว่าเป็นการเข้าใจระบบ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เจ้าของเก่าบอกแบบไม่เต็มคำ แค่อธิบายว่ารถเมื่อก่อนเคยวิ่งได้พอเครื่องมีปัญหาเ ลยเอาไปซ่อมแต่ไปเจอช่างที่ไม่ค่อยมีความรู้สตาทร์โด ยไม่ต่อสายกราวน์อะไรสักอย่างก็เลยช็อตคันสตาทร์ติดเ วลาถีบคนสตาทร์แล้วไม่เด้งกลับ ส่วนภายในก็แก้ไขเปลี่ยนอะไหล่นิดหน่อย ซึ่งผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วย ตกลงราคากันไว้แล้วก็ว่ากันไปตามนั้นไม่อยากจะเสียคำ พูด
    รบกวนเรื่องเครื่องนอกมือสองว่าจะดำเนินการอย่างไรแล ้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามีปัญหาอะไรไหมแล้วราคาเท่าไหร รบกวนด้วยครับ

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

เจ้าของเก่าบอกแบบไม่เต็มคำ แค่อธิบายว่ารถเมื่อก่อนเคยวิ่งได้พอเครื่องมีปัญหาเ ลยเอาไปซ่อมแต่ไปเจอช่างที่ไม่ค่อยมีความรู้สตาทร์โด ยไม่ต่อสายกราวน์อะไรสักอย่างก็เลยช็อตคันสตาทร์ติดเ วลาถีบคนสตาทร์แล้วไม่เด้งกลับ ส่วนภายในก็แก้ไขเปลี่ยนอะไหล่นิดหน่อย ซึ่งผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วย ตกลงราคากันไว้แล้วก็ว่ากันไปตามนั้นไม่อยากจะเสียคำ พูด
    รบกวนเรื่องเครื่องนอกมือสองว่าจะดำเนินการอย่างไรแล ้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามีปัญหาอะไรไหมแล้วราคาเท่าไหร รบกวนด้วยครับ
    ตามดูมาหลายวันแล้วครับ ขอออกความเห็นบ้าง กรณีนี้ถ้าคิดจะซ่อมใหญ่ขนาดนั้น ถ้าซ่อมแล้วชัวร์ก็ดีไปครับ แต่ถ้าซ่อมแล้วยังไม่ดีเท่าที่เงินลงไปอันนี้น่าคิดค รับ รื้อเข้ารื้อออกหลายๆรอบเสียเวลา เสียกำลังใจครับ เราอยากขี่ใจจะขาดแต่มัวแต่รอซ่อมจนเบื่อ ถ้า C92 แนะนำให้หาซื้อเครื่องเก่าญี่ปุ่น มีอินวอยเลยครับ หมื่นกว่าๆ เราสามารถนำอินวอยไปแจ้งเปลี่ยนที่ขนส่งได้ เมื่อ3ปีก่อนผมก็ซ่อมเองแหละครับ ซ่อมแบบนี้เปลี่ยนแบบนี้เลย แต่ไม่จบ ทำ2-3รอบถึงจบครับ ขอย้ำนะครับว่าช่างมือต้องถึง รถถึงจะจบครับ ถ้าง่ายใครๆก็ทำได้ไม่ต้องมานั่งหาช่างที่ชำนาญหรอกค รับ เครื่องเก่าญี่ปุ่นเงียบมากครับไม่ต้องทำอะไรเลย จากประสบการณ์ตรงครับ เคยลองมาหมดแล้วครับ ลองพิจารณาดูครับ เครื่องเงียบไม่เงียบต้องลองฟังหลายๆคันดูครับ มีความแตกต่างอยู่ ทำแล้วขี่ได้ไม่ยากครับ ทำแล้วขี่ดีไม่มีปัญหาทีหลังนี่สิยากกว่า ts23

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

ราคาขนาดนี้ไม่หาเครื่องเชียงกงเปลี่ยนไปเลยหละครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bank c95 อ่านข้อความ
    ราคาขนาดนี้ไม่หาเครื่องเชียงกงเปลี่ยนไปเลยหละครับ
    หายไปเลย นะครับคุณแบ๊งค์ /\2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    หายไปเลย นะครับคุณแบ๊งค์ /\2
    สงสัยไปหาอะหลั่ยมั้ง
    หวังว่าคงไม่เปลี่ยนแนวนะแบ็งค์

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    หวังว่าคงไม่เปลี่ยนแนวนะแบ็งค์

น้าป่วยเฝ้าน้าอยู่โรงบาลไม่เปลี่ยนเเนวเเน่นอนครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ

โดนts23

V I P MEMBER unique's Avatar
    สถานที่
    Bangyai Motor Classic
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    โดนts23
    ทางนี้ก็โดนเต็มๆ555+

ติดต่อ 081-9786333 ท็อป

Bookmarks