งง กะใบอินวอยอะครับ ช่วยที

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: งง กะใบอินวอยอะครับ ช่วยที

Member pis_za's Avatar
    สถานที่
    ตูดเหล็ก
    ขอบคุณ
    0

Unhappy งง กะใบอินวอยอะครับ ช่วยที

มันมีอะไรมั้ง...ไม่เห็นมันมีชื่อผมเลย
    หรือว่าไม่เกี่ยวครับ...งง มาก เห็นเค้าแก้ให้เป็นชื่อตัวเอง...
    อันนี้ยังไงครับ...งง หรือใครมีตัวอย่างให้ดูก้อดีนะครับ
    ของผมมันมี4 ใบอะครับที่เค้าให้มา...
    อินวอย 2 อันนี้งง มีแต่ภาษาอังกฤษ..แตก้อพออ่านออกครับ
    แล้วก้อใบขนส่งสินค้าเข้าแบบแสดงรายการสรรพสามิตและภ าษีมูลค่าเพิ่ม
    อีกอันใบกรมศุลกากร...อะครับยังไงใครรู้เรื่องช่วยบอ กหน่อยนะครับ.../\2

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ประมาณนี้

Invoice เป็นเอกสารการนำเข้าเครื่องยนต์ เหมือนกันกับ "ใบกำกับภาษี (Tax Invoice) "ที่เรา
    ซื้อสินค้าในเมืองไทยตามปกติ เป็นรายการแสดงสินค้าพร้อมมูลค่าสินค้า เอกสารการนำเข้าจาก
    ต่างประเทศประกอบด้วย
    1. Invoice (ใบกำกับสินค้า)
    2. Bill Loading (เอกสารการขนส่งทางเรืออ้างอิง Invoice) หรือ Air Way Bill (ถ้าส่งผ่านบิน)
    3. Packing List (เอกสารการชั่งน้ำหนัก และการบรรจุ**บห่อ)
    4. ใบขนขาเข้า (เอกสารผ่านพิธีการกรมศุลฯ ทางชิปปิ้งจะจัดการให้พร้อมทั้งใบเสร็จการเสีย
    ภาษีอากรขาเข้า)
    เอกสารในInvoice จะระบุชื่อผู้นำเข้า และรายการสินค้าอย่างละเอียด ถ้าคนที่จะขายรถให้เรา
    เขาให้ออก Invoice ในนามเรา ก็จะเป็นชื่อของเรา
    เอกสารหลักๆ ก็มีประมาณนี้นะคับ แต่การนำเข้าสินค้าที่มีมูลค่าสูง อาจจะมีเอกสารที่กรมศุลกากร
    กำหนดอีก
    อย่างไรก็ตาม ถึงมี Invoice แต่ไม่ไปทำการจดทะเบียนกับกรมขนส่ง ก็ยังไม่ถูกต้องตามกฎ
    หมายนะคับ (โดนตำรวจจับชัวว์ๆๆๆ) ส่วนตัวอย่างไม่มีคับ เพราะผมไม่ซื้อรถที่มีแต่ Invoice

Bookmarks