เชิญร่วมงานอุปสมบท(งานบวช)

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เชิญร่วมงานอุปสมบท(งานบวช)

MGPK011 tum vespa's Avatar
    สถานที่
    Morgan Phuket Vespa
    ขอบคุณ
    0

Smile เชิญร่วมงานอุปสมบท(งานบวช)

ts32

เนื่องจาก ในวันพุธ ที่ 8 เมษายน 2552 ที่จะถึงนี้...

ผม.. นายธีรภัทร มะปรางพันธ์ (ตั้ม - มากีต้า) มีงานอุปสมบท (บวช) ณ วัดวิขิตสังฆาราม(วันควน)
    ถนนนริศร ติดกับโรงเรียนอนุบาลภูเก็ต

จึงอยากขอเชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาร่วมงานอุปสมบทในครั้งนี้

07.30 ทำพิธีโกนผมนาค
    08.00 ทำพิธีเข้าโบสถ์

สิ่งใดที่กระผมได้ล่วงเกิน หรือทำผิดพลาดประการใด ขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบถึงโดยทั่วกัน
    ขอบคุณครับ
    MorganPhuketVespa011

MG_PK_002 Tu_tharadol's Avatar
    สถานที่
    Morgan Phuket Vespa
    ขอบคุณ
    0

เราอโหสิกรรมให้นายทุกอย่างเลย

ร่วมอนุโมธนาสาธุด้วยนะน้องพี่ไปแน่นอน ล้านเปอร์เซนต์

P.S. บวชแล้ว สึกแล้ว อย่าลืมมาทำงานนะทิศ (กรูจะบาปมั๊ยเนี่ย??)

ts23
    "Well done is better than well said."
    - - Ben Franklin - -
    การลงมือทำ..ดีกว่า..คำพูดที่สวยหรู

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

การบวช
    การบวช ถือเป็นประเพณีที่สำคัญอย่างหนึ่งของไทย และถือว่าเป็นการทดแทนคุณพ่อแม่ ซึ่งอาจจะอธิบายได้ว่า การทดแทนคุณพ่อแม่ที่ดีที่สุดคือ การทำให้ท่านมีความสุข และการที่จะทำให้ท่านมีความสุขที่ดีที่สุดคือ การเป็นคนดี ทั้งต่อตนเองและสังคม และการที่จะเป็นคนดีที่ดีที่สุดก็คือ การบวช เพราะเมื่อ บวชเข้าไปแล้ว ต้องรู้จักรักษากฎระเบียบต่างๆในการใช้ชีวิตเยี่ยงพร ะหรือนักบวช ต้องเรียนรู้หลักธรรม ของพุทธศาสนา ต้องเรียนและฝึกการประพฤติตนในทางที่ชอบ ต้องฝึกระงับตนไม่ให้เดินไปในทางที่ผิด ทั้งทางกาย วาจา และใจ การบวชจึงเป็นการเข้าไปฝึกตนให้เป็นคนดี จึงอาจถือได้ว่า การบวชคือการทด แทนคุณพ่อแม่ และถือเป็นหน้าที่ของชายไทยที่นับถือศาสนาพุทธทุกคนต ้องถือปฏิบัติ ซึ่งชายใดที่ได้ ผ่านการบวชเรียนมาแล้ว ถ้าจะไปสู่ขอหญิงใดเพื่อแต่งงาน พ่อแม่ของฝ่ายหญิงก็คงจะไม่ปฏิเสธ เพราะ ไว้ใจได้ว่าชายนั้นได้ผ่านการบวชเรียนมาแล้ว ก็พอที่จะอนุมานได้ว่าชายนั้นเป็นคนดีพอสมควร และไว้ ใจที่จะฝากชีวิตและอนาคตของหญิงสาวนั้นให้ฝ่ายชายดูแ ลต่อไป แต่ถ้าฝ่ายชายยังไม่ได้ผ่านการบวชมา ก่อน การเจรจาคงจะสำเร็จได้โดยยาก

มาถูกทางแล้วตั้มเอ้ยยยย

หิหิหิ
    อิคึอิคึ
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

I love Thaiscooter wake-up's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อนุโมทนาสาธุด้วยนะ จะแวะไปจ้ะ ...... ไปถือหมอน ก๊ากๆๆๆts23
    คิดดี พูดดี ทำดี สังคมน่าอยู่

Senior Member blackrainny's Avatar
    สถานที่
    M O R G A N
    ขอบคุณ
    0

ts23จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด...ts23บาปหนักนะผมเนี่ยย 555 อโหสิ อนุโมทานาสาธุ ค๊าฟฟ

"แลมล่อแล่แห่งมอร์แกน"
    SEE ME IN MV. TRY TRY TRY MICHAEL SQUIRE

Member phuketica's Avatar
    สถานที่
    morgan phuket vespa
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tum vespa อ่านข้อความ
    ts32

เนื่องจาก ในวันพุธ ที่ 8 เมษายน 2552 ที่จะถึงนี้...

ผม.. นายธีรภัทร มะปรางพันธ์ (ตั้ม - มากีต้า) มีงานอุปสมบท (บวช) ณ วัดวิขิตสังฆาราม(วันควน)
    ถนนนริศร ติดกับโรงเรียนอนุบาลภูเก็ต

จึงอยากขอเชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาร่วมงานอุปสมบทในครั้งนี้

07.30 ทำพิธีโกนผมนาค
    08.00 ทำพิธีเข้าโบสถ์

สิ่งใดที่กระผมได้ล่วงเกิน หรือทำผิดพลาดประการใด ขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบถึงโดยทั่วกัน
    ขอบคุณครับ
    ts23 ผมขอชุบกะทิเอากี่กิโลดีอะคับ โกตั้ม
    ก่อนบวชขอสักดอกนึงน่ะ อโหสิให้ผมด้วยน๊า ผมล้อเล่ง อิอิอิ

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

ฉลองพระตั้มสึก รึยังครับ
    โทรบอกด้วยนะ
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

Bookmarks