lสอบถามหน่อยจ๊า

ชื่อกระทู้: lสอบถามหน่อยจ๊า

Junior Member stonedream's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน lสอบถามหน่อยจ๊า

พอดีผมสนใจเฟียต 1100 อ ะฮะกำลังมองๆหาไว้คู่กายสักคัน

แต่อยากเอาไว้ขับเที่ยวต่างจังหวัด

ดด้วย ไม่ทราบว่าขับไกลๆนี้จะไหวไหมอะครับ

มีพี่ๆคนไหนเคยขับไกลสุดจากไหนไปถึงไหนบ้างอะฮะ แล้วลงเครื่องอะไรกันบ้างเอ่ย

แล้วใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ไปถึงที่หมายอะฮะ

ขอความรู้ด้วยน๊าคร๊าฟ ^o^

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ปกติเครื่องเดิมๆจะหายากครับ ที่เห็นเปลี่ยนๆกันส่วนใหญ่จะเป็น Nissan A12, A13, A14 (เครื่อง 1200, 1300 หรือ 1400 ครับ)

ถ้าเป็นเครื่องเดิมคงไปไหนไม่ได้ไกล แต่ถ้าเป็นเครื่อง Nissan นี่หายห่วง เป็นเครื่องที่เค้ายอมรับกันว่าทน (มาก) ครับ ความเร็วที่ขับได้ก็ 70-80 ครับ ถ้าเหยียบถึง 100 นี่ก็จะทารุณเครื่องไปนิดครับ

ส่วนเวลาก็ไปคำนวนดูครับ ถ้าเป็นรถใหม่ๆก็ 140 สบายๆชิมิ

ขอบคุณ
    0

ส่วนไป ตจว เช่นจาก กทม ไปชลบุรีเที่ยว บางแสน, หรือไกลหน่อยไปพัทยา หรือออกไปทางสุพรรณ หรือไป อยุธยา ก็สบายๆครับ แต่ขับไปก็ต้องจอดพักเครื่องบ้างเป็นธรรมดา ดูตามความเหมาะสม สถานที่ และความสะดวกเรา ไม่เหมือนรถใหม่ๆ ม้วนเดียวจบ ครับ

ขอบคุณ
    0

ส่วนตัวผมมีความเห็นว่า ตอนนี้ 500 และ 600 ราคาสูงมาก เช่น 500 เมื่อ 5 ปีก่อน ราคาหลักหมื่น (ไม่ถึงแสน) ตอนนี้หาไม่ได้หรือหาได้ก็ราคาขึ้นไปสี่แสน-ห้าแสน

ตอนนี้ที่ยังหาได้ก็ 1100 ครับราคาก็แรงขึ้นเรื่อยๆ แต่ยังไม่แรงมาก แล้วที่ผมใช้มาสองสามเดือนนี่ ถูกใจมากๆ ค่อยๆปรับปรุง ค่อยๆทำให้ดีขึ้น ขับไปไหนใครก็มองครับ (แอบคิดไปเองว่ารถเราสวย)

แล้วตั้งแต่ใช้มา ยังไม่เคยเจอ 1100 ด้วยกันบนท้องถนนเลย แสดงว่ารถมีไม่เยอะ จะว่าไปพวกรถตู้แตงโมยังเจอเรื่อยๆบนท้อง มากกว่ารถเราอีกครับ

คิดว่าอีกไม่กี่ปีข้างหน้า (อันใกล้นี้) ราคาค่าตัวจะเพิ่มขึ้นอีกครับ เพราะเริ่มมีคนสนใจหามากขึ้นๆ โดยเฉพาะคนที่เข้ามาอ่านในบอร์ดนี้ครับ

Junior Member stonedream's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคร๊าฟ

ตอนนี้กำลังหาข้อมูล ศึกษาไปเรื่อยๆ ยังไงจามารบกวนถามบ่อยๆนะครับ ^o^

Junior Member **Satoooooon man**'s Avatar
    สถานที่
    ร้อยฝัก**เพชรบูรณ์**
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยใช้ 1100d เครื่อง a12

วิ่งไป กทม-โคราช 282 โล
    กทม-เพชรบูรณ์ 365 โล

ไกลใช้ได้ทีเดียว ไปไฟใหม้ตรงสระบุรีรอบนึงขากลับ หนักเรยทีเดียว

ถ้าจะขับไกลๆต้องเบาๆมันหน่อยนิดนึงนะ พักให้มันเยอะๆ

ไอ้ผมมันขับรถใช้งานวิ่งงต่างจังหวัดบ่อย เรยใช้งานมันหนักไป

ต้องเข้าใจครับ ไปเรื่อยๆพักบ่อยๆ อย่าหักโหมครับ
    ts32สงบ.......

Member พันรำ ณ เร็กเก้'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ **Satoooooon man** อ่านข้อความ
    ผมเคยใช้ 1100d เครื่อง a12

วิ่งไป กทม-โคราช 282 โล
    กทม-เพชรบูรณ์ 365 โล

ไกลใช้ได้ทีเดียว ไปไฟใหม้ตรงสระบุรีรอบนึงขากลับ หนักเรยทีเดียว

ถ้าจะขับไกลๆต้องเบาๆมันหน่อยนิดนึงนะ พักให้มันเยอะๆ

ไอ้ผมมันขับรถใช้งานวิ่งงต่างจังหวัดบ่อย เรยใช้งานมันหนักไป

ต้องเข้าใจครับ ไปเรื่อยๆพักบ่อยๆ อย่าหักโหมครับ
    คนอื่นผมไม่รู้แต่ผมใช้เฟียตมาเกิน5ปีแล้วเครื่องที่ ลง ไป ก้อ4K ยัดเกียร์5K ยัดลูกสูบเปงพัน5 แปลงดิสเบรกสี่ล้อ ความเร็วที่มี120 ถ้ากดก้อที่ติด150 คับระยะทางที่เคยไปก้อทั่วๆไปตามแต่จาต้องการคับ เครื่องตัวอื่นผมไม่รูรู้แต่ เครื่องตระกูล K ของTOYOTA นี่แหละแน่นอนมานเปงเครื่องที่ประจำการในรุ่น KE ทั้งหลายที่พวกท่านเอามาทำรถเรโตกานอะแหละคับเรื่องค วามแรงอัตราเร่งมาน OK อะไหล่หาง่ายคับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พันรำ ณ เร็กเก้ อ่านข้อความ
    คนอื่นผมไม่รู้แต่ผมใช้เฟียตมาเกิน5ปีแล้วเครื่องที่ ลง ไป ก้อ4K ยัดเกียร์5K ยัดลูกสูบเปงพัน5 แปลงดิสเบรกสี่ล้อ ความเร็วที่มี120 ถ้ากดก้อที่ติด150 คับระยะทางที่เคยไปก้อทั่วๆไปตามแต่จาต้องการคับ เครื่องตัวอื่นผมไม่รูรู้แต่ เครื่องตระกูล K ของTOYOTA นี่แหละแน่นอนมานเปงเครื่องที่ประจำการในรุ่น KE ทั้งหลายที่พวกท่านเอามาทำรถเรโตกานอะแหละคับเรื่องค วามแรงอัตราเร่งมาน OK อะไหล่หาง่ายคับ

ถ ถ ถ ถ ถูกครับ บางคันก็ใช้ Toyota 4K รุ่นนี้ ใช้ได้ดีเช่นกันครับ

Senior Member bawonnan's Avatar
    สถานที่
    คนรักเฟียต
    ขอบคุณ
    0

Nissan ทนกว่า ใช้Nissan อยู่

Member พันรำ ณ เร็กเก้'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bawonnan อ่านข้อความ
    Nissan ทนกว่า ใช้Nissan อยู่
    น้องคิวคับไอ้เครื่องที่ลงไปกานอะนิสสันมานทนก้อจิงแ ต่ถ้าเครื่องในยุคเดียวกานอยากแรงก้อโตต้าดิคับพี่น้ อง

Member yakultsi's Avatar
    สถานที่
    บ น เ นิ น
    ขอบคุณ
    0

ของผมลงเครื่อง มิร่าครับ ไม่แรงเท่าไหร่ แต่เป็นหัวฉีดก็ประหยัดน้ำมันได้เยอะครับ
    ว่างๆเด๋วอาจถ่ายรูปมาให้ชมครับ ขับสบายๆครับคงไม่เกเรแน่นอนมั้งนะ

ยื น ใ ห้ ล ม ก ร ะ แ ท ร ก ห น้ า แ ล้ ว ดู ด โ ค ล่ า ส ะ บ า ย ใ จ

Junior Member **Satoooooon man**'s Avatar
    สถานที่
    ร้อยฝัก**เพชรบูรณ์**
    ขอบคุณ
    0

จะเครื่องๆอะไรๆ มันอยู่ที่คนทำครับ
    ts32สงบ.......

ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ **Satoooooon man** อ่านข้อความ
    จะเครื่องๆอะไรๆ มันอยู่ที่คนทำครับ
    ช่ายคับพี่น้อง555+ts23

Bookmarks