อยากให้คนที่คิดว่าตัวเองแย่แล้ว-ท้อแท้ ดูภาพนี้กันครับ

ชื่อกระทู้: อยากให้คนที่คิดว่าตัวเองแย่แล้ว-ท้อแท้ ดูภาพนี้กันครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน อยากให้คนที่คิดว่าตัวเองแย่แล้ว-ท้อแท้ ดูภาพนี้กันครับ

วันหนึ่งระหว่างช่วงวันหยุดสงกรานต์ขณะที่กำลังขับรถ เข้าไปในซอยใกล้ตัวเมืองสุโขทัย มองเห็นเด็กผู้ชายกำลังเข็นรถให้กับหญิงพิการคนหนึ่ง ทีแรกก็ขับรถผ่านเลยไป แต่ก็เปลี่ยนใจจอดรถชิดข้างทาง เพื่อรอถ่ายภาพคนต่างวัยคู่นี้ หลังจากรถสามล้อคนพิการที่ล้อเอียงจนหวาดเสียวว่าจะห ลุดเมื่อใดก็ไม่ทราบใกล้เข้ามาจนมองเห็นถนัด ก็พบว่าเด็กผู้ชายอายุราว10-11 ขวบ กำลังเข็นรถให้กับหญิงที่พิการปากเบี้ยวผิดรูป แขนขาลีบเดินไม่ได้ หลังจากถ่ายรูปเสร็จก็ขอโทษน้องเค้าแล้วก็ให้เงินไปร ้อยนึง ที่ขอโทษก็เพราะเค้าไม่ใช่คนขอทาน แต่เราอยากจะให้เนื่องจากเห็นว่าเด็กคนนั้นเป็นเด็กด ี ซึ่งขณะที่เด็กคนอื่นกำลังสาดน้ำเล่นกันอย่างสนุก แต่ในถนนที่นี่ เด็กคนนี้กำลังเข็นหญิงซึ่งสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นมาร ดาเพื่อพากลับบ้าน เท่าที่เห็นทั้งสองคนก็มีการหยอกล้อกันดี
    ส่วนเด็กชายหลังจากรับเงินแล้วก็ยื่นเงินใส่กับเมื่อ ผู้เป็นแม่ ซึ่งพยายามกล่าวขอบคุณด้วยความยากลำบาก
    ถึงจะเป็นเงินไม่มากนักสำหรับเรา แต่คงจะมีประโยชน์มากสำหรับคนสองคน หลังจากนั้นก็ขับรถกลับบ้านญาติที่นอกเมืองสุโขทัยด้ วยความรู้สึกดีอย่างประหลาด คนที่ลำบากกว่าเรายังมีอีกมาก

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันรุ่งขึ้นช่วงเช้า หลังจากไปจ่ายตลาดและเข้าร้านเน็ต ก็กลับบ้านที่พักนอกเมือง ไม่ลืมที่จะเข้าไปในซอยที่พบเด็กกับแม่พิการ แต่วันนี้ไม่พบเหมือนเมื่อวาน ก็เลยขับโผล่ออกถนนใหญ่ ไปทางที่จะกลับบ้าน
    ระหว่างขับรถ สายตาก็จะคอยจะมองจักรยานโบราณที่อาจจะอยู่ข้างทาง ก็ดันไปพบเด็กผู้ชายคนเดิมใส่เสื้อตัวเดียวกันกับเมื ่อวานกำลังยืนค้นหาบางสิ่งในถังขยะ ใกล้ๆกันเป็นรถสามล้อซาเล้งที่มีคนนั่งอยู่บนรถซึ่งก ็คือหญิงคนเดิมผู้เป็นแม่ ก็เลยจอดรถแล้วเข้าไปทัก เด็กจำได้ก็ยกมือสวัสดี วันนั้นเลยได้ถามผู้หญิงว่าเกิดอุบัติเหตุหรืออย่างไ รถึงได้มาเป็นแบบนี้ ซึ่งเด็กก็ตอบแทนว่าเป็นมาตั้งแต่กำเนิด ในวันนั้นก็ให้เงินไปให้หญิงคนนั้นอีกหนึ่งร้อยบาท แล้วก็ยกมือสวัสดีลาออกมา
    ชีวิตคนเรามันไม่แน่ไม่นอน อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น เด็กที่ทำงานเพิ่งจะประสบอุบัติเหตุช่วงสงกรานต์กระด ูกต้นคอแตกทำให้ขยับร่างกายท่อนล่างไม่ได้ กำลังรอการผ่าตัดอยู่ ซึ่งผลก็ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร
    สำหรับคนที่คิดว่ากำลังจะท้อแท้ แย่แล้ว ชีวิตนี้ หรือคนที่เล่นจักรยานโบราณที่จริงจังกับมันมาก เครียดเรื่องหาอะไหล่ หารถ ลองเปลี่ยนมาดูชิวิตแบบนี้กันบ้าง จะรู้สึกว่าชิวิตเราที่เป็นอยู่ทุกวันนี้คือความหวัง สูงสุดของคนที่กำลังแย่กว่าเรา.... ขอให้แขนขาใช้งานได้ และท้องอิ่ม เท่านี้ก็เพียงพอแล้ว....

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

บังเอิญเข้ามาได้(อ่าน)เห็นครับ..

ชีวิตก็เป็นเช่นนี้น่ะครับ.. เราไม่อาจจะกำหนดอะไรได้เลย... ถ้าชีวิตทุกชีวิตมีสิทธิ์เลือกได้.. ก็คงจะดีนะครับ...

ความหวังไม่ใช่แค่เพียงความฝัน.. ขอเพียงมีพลังที่จะก้าวเดินกันต่อไป... เป็นกำลังใจให้กับทุกชีวิตนะครับ..

BIKE HERO DISCO POWER.

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน ให้แล้วมีความสุข

ขออนุโมทนา สาธุด้วยครับ อยากช่วยๆ โอกาสหน้าถ้าเจออีกผมช่วยด้วยน่ะครับ
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปทำธุระที่ทองผาภูมิ ขณะขับรถผ่านแถวน้ำตกไทรโยคน้อย เห็นคนแก่กำลังจูงจักรยาน จำได้ว่าน่าจะเป็นคนเดียวกันกับลุงคนที่เพื่อนเคยถ่า ยรูปไว้เมื่อหลายปีก่อน ก็เลยหยุดรถลงมาขอถ่ายรูปลุงแล้วสอบถาม ได้ความว่าอายุเจ็ดสิบเก้าปีแล้ว แต่ท่าทางแกหูไม่ค่อยจะดี ฟังไม่ค่อยได้ยินเนื่องจากอายุมากก็เลยให้เงินแกไปหน ึ่งร้อยบาทแล้วยกมือไหว้ลากลับออกมา ขับรถไปทองผาภูมิต่อ วันนี้เลยนำภาพมาฝากกันครับ

จากภาพจะเห็นว่า แกไม่ได้ถีบจักรยานแล้ว จูงเดินมากกว่า หาเศษกระป๋อง เศษขวดที่คนมักง่ายทิ้งลงข้างทางเอาไปขาย จักรยานของแกจึงเป็นจักรยานคู่ชีพจริงๆ

รูป รูป      

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

แกเอาจักรยานเป็นเครื่องช่วยเดินพยุงสังขารของคุณลุง เองตะหาก...ถ้าไม่ได้ใช้จักรยานมาก่อนหน้านี้..แกคงไ ม่ได้ออกมาเดินจนป่านนี้หรอก..ดูแล้วชีวิตต้องสู้..ส งสารคุณลุงครับ..ขอให้คุณลุงร่างกายแข็งแรง..ไม่มีโร คภัยไข้เจ็บ..มีจักรยานเป็นเพื่อนแท้ตลอดไป......... ..........

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

ได้อ่านแล้วรุ้สึกดี บอกไม่ถูกครับ
    นึกถึงประโยคนึงในทีวีที่เคยได้ยินที่ว่า" คนคิดอยากให้มีแต่จะเป็นสุข คนคิดอยากได้มีแต่จะเป็นทุกข์" ประมาณนี้ครับจำไม่ค่อยได้ แต่จำได้ว่าชอบมาก
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆนะครับ
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นแล้วรู้สึกว่าปัญหาที่เราเผชิญอยู่นั้นมันเล็กน้ อยมากเมื่อเทียบกับปัญหาเขาเหล่านี้ สุดท้ายขอฝากคำกลอนดีๆครับ

หมู่นกจ้อง มองเท่าไร ไม่เห็นฟ้า
    ถึงฝูงปลา ก็ไม่เห็น น้ำเย็นใส
    ใส้เดือนมอง ไม่เห็นดิน ที่กินไป
    หนอนก็ไม่ มองเห็นคูต ที่ดูดกิน
    คนทั่วไป ก็ไม่ มองเห็นโลก
    ต้องทุกข์โศก หงุดหงิด อยู่นิจสิน
    ส่วนชาวพุทธ์ ประยุกต์ธรรม ตามพระบิล
    เห็นหมดสิ้น ทุกสิ่ง ตามจริงเอยฯ
    คำสอนของ...ท่านพุทธธาตุ
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

ดูภาพแล้วรู้สึกว่าเราดีแค่ไหนแล้วที่มีร่างกายครบ32 มีครอบครัวมีข้าวกินไม่ต้องลำบาก
    เห็นพี่ๆเขียนถึงสำนวนที่ชื่นชอบกัน ของผมชอบสำนวนที่ว่า "เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง"
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

PHIAN 01-2898833's Avatar
    สถานที่
    CHIANGMAI-LAMPANG
    ขอบคุณ
    0

จากนั้นก็ขับรถกลับบ้านญาติที่นอกเมืองสุโขทัยด้ วยความรู้สึกดีอย่างประหลาด

เคยเหมือนกันครับมัน เบาๆ แปลกๆสุขแต่ ดีครับ

ปล.นี่แหละคนไทยจิตใจดีมากครับพี่
    สบายดี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสาร์ที่แล้ว เห็นสี่คนพ่อแม่ลูกๆ ซ้อนจักรยานคันเดียวกันถีบลงมาจากสะพานยศเส มุ่งไปที่ตลาดโบ๊เบ๊ เลยเก็บภาพมาฝากกันครับ จักรยานที่ราคาไม่เท่าไหร่ สู้อะไหล่จักรยานอังกฤษแท้ๆบางชิ้นยังไม่ได้ แต่มีค่ามากยิ่งสำหรับครอบครัวเล็กๆครอบครัวหนึ่ง

รูป รูป    

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

Unhappy

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เสาร์ที่แล้ว เห็นสี่คนพ่อแม่ลูกๆ ซ้อนจักรยานคันเดียวกันถีบลงมาจากสะพานยศเส มุ่งไปที่ตลาดโบ๊เบ๊ เลยเก็บภาพมาฝากกันครับ จักรยานที่ราคาไม่เท่าไหร่ สู้อะไหล่จักรยานอังกฤษแท้ๆบางชิ้นยังไม่ได้ แต่มีค่ามากยิ่งสำหรับครอบครัวเล็กๆครอบครัวหนึ่ง
    กินใจ.... เห็นรูปแล้วทำให้ไฟกิเลศในทรวงเบาบางลง
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ขอบคุณครับ ได้เห็นแล้วสะท้อนความรู้สึกจังๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมา ปั่นจักรยานกลับจากที่ทำงานจะไปคลองถม โดยปั่นจากแถวๆราชประสงค์มาตามถนนพระราม1 มุ่งตรงมาทางโบ๊เบ๊ เมื่อมาถึงหน้าอาคารศรีจุลทรัพย์ก็เห็นคนพิการกำลังเ ข็นรถวีลแชร์สวนทางย้อนศรมา สังเกตเห็นมีถุงพลาสติควางอยู่ที่ตัก ในนั้นมีขวดพลาสติดอยู่เต็มทั้งสองถุง เข้าใจว่าคงหาขวดพลาสติคตามข้างทางเพื่อเอาไปขายหาเล ี้ยงชีวิต
    เห็นแล้วอยากให้ คนที่แขนขาครบ เดินได้ ทำงานได้ แต่ไม่ยอมทำงาน ให้ได้มาเห็นคนนี้ที่เท้างอเดินไม่ได้ แต่ก็ใช้สองมือที่ยังเหลืออยู่ ดิ้นรนหาเลี้ยงชีวิตได้เงินเป็นค่าข้าวกินอยู่รอดไปว ันๆ จากจำนวนขวดที่เห็นในถุงพลาสติค ไม่รู้ว่าคนนี้จะต้องเข็นรถวีลแชร์ไปสักกี่รอบถึงจะไ ด้เงินพอใช้ซื้อข้าวกินให้ครบสามมื้อ
    วันนี้ก็ถ่ายรูปมาเพื่อขอชื่นชมในความมีมานะ และเพื่อให้คนที่กำลังท้อแท้ในเรื่องใดๆ ได้เห็นครับ ว่าคนๆนี้เค้าลำบากกว่าเราเยอะ..

รูป รูป    

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน บุญมีจริง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PHIAN 01-2898833 อ่านข้อความ
    จากนั้นก็ขับรถกลับบ้านญาติที่นอกเมืองสุโขทัยด้ วยความรู้สึกดีอย่างประหลาด

เคยเหมือนกันครับมัน เบาๆ แปลกๆสุขแต่ ดีครับ

ปล.นี่แหละคนไทยจิตใจดีมากครับพี่
    สักประมาณ30ปีมาแล้วลุงผม(นาค เรืองศรี)แล้วก็ญาติส้กเต็มลำาเรือขนาดเล็กออกจากสมุ ยจะไปตัดยอดตาลที่เกาะพงันถึงกลางทะเลเจอคลื่นลมแรงม ากใบเรือหักไม่มีอะไรบังคับเรือได้ลอยไปแบบไม่มีทิศท างแต่โชคดีในเรือมีมะพร้าวที่ติดไปด้วยพอประทังชีวิต กับทุกคนมีสติลอยอยู่กลางทะเลเป็นแรมเดือนจนสุดท้ายแ กว่าน่าจะเป็นประเทศญวนถูกจับขังอยู่ที่นั่นเป็นเดือ น(คุกขี้ไก่) พอเขารู้ว่าเป็นคนไทยก็ถูกส่งน่าจะเป็นเมืองมาเรื่อย ๆจนถึง3เดือนกับ10วันกลับมีความรู้สึกอิ่มใจเหมือนไม ่ต้องกินอะไรแปลกประหลาดเหมือนกันทั้งหมด และสุดท้ายลุงและทุกคนถูกส่งไปถึงไทยแล้วก็ได้กลับบ้ านโดยรถไฟเมื่อมาถึงบ้านญาติๆทุกคนต่างตกใจคิดว่าทุก คนตายหมดแล้วหาศพไม่เจอ เมื่อครบ100วันได้พากันไปทำบุญให้ทั้งหมู่บ้านแม่น้ำ พระสวดทำบุญไปให้ ทุกคนที่รอดถึงกับร้องอ๋อเราอิ่มบุญทั้งยังเป็นอยู่ ตอนครบ100วันพอดี ตอนนี้ลุงผมกับคนอื่นได้เสียชีวิตหมดแล้ว คงเหลือตาหวัดเพียงคนเดียวตอนนี้ทำหน้าที่มัคทายกที่ วัด และตั้งศาล เสาเอกอยู่ทุกวันนี้อายุ8-90แล้วครับ เรียกว่าบุญคนเป็น บุญมีจริง บาปค่อยว่ากัน ผมก็ชอบทำบุญเหมือนกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 28-01-2011 เมื่อ 09:31

Bookmarks