จะลอกโครเมียมต้องทำอย่างไรครับ

ชื่อกระทู้: จะลอกโครเมียมต้องทำอย่างไรครับ

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จะลอกโครเมียมต้องทำอย่างไรครับ

มีอะไหล่รถเป็นของเก่า แต่เจ้าของเดิมดันไปชุบมาใหม่ซะอร่ามเลย แล้วถ้าเราอยากจะทำให้มันกลับมาดำๆ ด่างๆ ลอกๆ แบบเนียนๆเหมือนเก่าล่ะครับ จะทำได้มั้ย ขอความรู้จากพี่ๆหน่อยนะครับ(จะเอาไปใส่รถ สีสนิม น่ะครับ)
    -----------------------

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ intrepid อ่านข้อความ
    มีอะไหล่รถเป็นของเก่า แต่เจ้าของเดิมดันไปชุบมาใหม่ซะอร่ามเลย แล้วถ้าเราอยากจะทำให้มันกลับมาดำๆ ด่างๆ ลอกๆ แบบเนียนๆเหมือนเก่าล่ะครับ จะทำได้มั้ย ขอความรู้จากพี่ๆหน่อยนะครับ(จะเอาไปใส่รถ สีสนิม น่ะครับ)
    งานชุบโครเมี่ยม ถ้าเกิดโรงชุบชุบไม่ค่อยจะดีนัก เนื่องจากการขัดเตรียมพื้นผิวก่อนชุบไม่ดี สักพักก็จะแตกเป็นตามด โครเมี่ยมที่ชุบก็จะแตกและลอกเป็นแผ่นๆบางๆ แต่ถ้าโรงชุบโรงไหนเตรียมพื้นผิวก่อนชุบดี ขัดสนิมเหล็กออกหมด ชุบดี งานชุบก็จะสวย มีความแข็งแรงทนทาน ไม่ลอกเป็นแผ่น
    หรืออะไหล่บางตัวที่ชุบไม่เกิดการเสียดสีกันอย่างสม่ ำเสมออย่างเช่นจานปั่นก็ไม่เป็นไร งานชุบก็จะทนทานไม่แตกไม่ลอก เพราะฉนั้น เมื่อชุบมาแล้วจะทำกลับให้เป็นสนิมก็ยาก ไม่คุ้มค่าครับ ในความเห็นของผมคิดว่าเก็บอะไหล่ตัวนี้ไว้ก่อน ไม่ต้องไปทำอะไร รอเผื่อจำเป็นต้องใส่กับรถที่โครเมี่ยมยังใสๆ แล้วหาอะไหล่ที่มีสนิมบ้างตามสภาพใส่ก็จะกลมกลืน ไม่เสียอะไหล่ ขึ้นอยู่กับความหายากหาง่ายอะไหล่ชิ้นนั้นด้วย ถ้าหาง่ายก็รอหน่อย ถ้าหายากก็จับใส่ไปเลยเดี๋ยวโดนความชื้น น้ำ โคลน ฝุ่น ตากฝน ตากแดด โดนอากาศ เดี๋ยวมันก็จะขึ้นสนิมและเก่าไปตามสภาพเอง อยู่ทางใต้สนิมขึ้นไวครับ ไอทะเลก็มีส่วน
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    งานชุบโครเมี่ยม ถ้าเกิดโรงชุบชุบไม่ค่อยจะดีนัก เนื่องจากการขัดเตรียมพื้นผิวก่อนชุบไม่ดี สักพักก็จะแตกเป็นตามด โครเมี่ยมที่ชุบก็จะแตกและลอกเป็นแผ่นๆบางๆ แต่ถ้าโรงชุบโรงไหนเตรียมพื้นผิวก่อนชุบดี ขัดสนิมเหล็กออกหมด ชุบดี งานชุบก็จะสวย มีความแข็งแรงทนทาน ไม่ลอกเป็นแผ่น
    หรืออะไหล่บางตัวที่ชุบไม่เกิดการเสียดสีกันอย่างสม่ ำเสมออย่างเช่นจานปั่นก็ไม่เป็นไร งานชุบก็จะทนทานไม่แตกไม่ลอก เพราะฉนั้น เมื่อชุบมาแล้วจะทำกลับให้เป็นสนิมก็ยาก ไม่คุ้มค่าครับ ในความเห็นของผมคิดว่าเก็บอะไหล่ตัวนี้ไว้ก่อน ไม่ต้องไปทำอะไร รอเผื่อจำเป็นต้องใส่กับรถที่โครเมี่ยมยังใสๆ แล้วหาอะไหล่ที่มีสนิมบ้างตามสภาพใส่ก็จะกลมกลืน ไม่เสียอะไหล่ ขึ้นอยู่กับความหายากหาง่ายอะไหล่ชิ้นนั้นด้วย ถ้าหาง่ายก็รอหน่อย ถ้าหายากก็จับใส่ไปเลยเดี๋ยวโดนความชื้น น้ำ โคลน ฝุ่น ตากฝน ตากแดด โดนอากาศ เดี๋ยวมันก็จะขึ้นสนิมและเก่าไปตามสภาพเอง อยู่ทางใต้สนิมขึ้นไวครับ ไอทะเลก็มีส่วน
    em24/\2 ขอบคุณมากครับพี่
    -----------------------

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

ถ้าเป็นผม ผมจะใช้วิทีเอาสก็อตไบร 3 เอ็มขัดให้ที่เนื้องานให้ด้านและจับเช่น้ำทะเลแล้วเอ าไปตากซัก 2-3 อาทิต
    แต่ก่อนที่จะแช่น้ำทะเลควรเอาจะระบีทาส่วนที่เราไม่ต ้องการให้สนิมเกาะก่อนก่อนที่จะแช่
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ผมมีข้อแนะนำ(ผมใช้แฮนใหม่แต่ทำให้เก่า)

1ใช้กระดาษทรายเบอร์100 ขัดให้ก่อนรอบแรก(ขัดกับน้ำ)ผิวจะหยาบ
    2.ใช้กระดาษทรายเบอร์320ขัดต่อไปให้ให้ผิวละเอียด(ดู แล้วผิวด้านๆๆ)ขัดกับน้ำ
    3ใช้กระดาษทรายเบอร์600ขัดต่อไปให้ผิวละเอียดมากและด ้านๆๆๆมาก
    4ใช้หินลับมีดด้านที่มีความละเอียดขัดอีกทีแล้วตากแด ดตากฝนสัก1เดือน(อยากให้เก่าเร็วใช้น้ำเกลือทาให้สนิ มขึ้นและดดำ(ถ้าเก่าได้ใจเอาแฮนไปล้างน้ำใช้ผ้าลูปแล ะไช้ชำมันเก่าทาตากแดด 2วันก็เก่าได้ใจผมเคยทำมา2ชิ้แลวและกำลังทำอีกอัน)

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong&saab อ่านข้อความ
    1ใช้กระดาษทรายเบอร์100 ขัดให้ก่อนรอบแรก(ขัดกับน้ำ)ผิวจะหยาบ
    2.ใช้กระดาษทรายเบอร์320ขัดต่อไปให้ให้ผิวละเอียด(ดู แล้วผิวด้านๆๆ)ขัดกับน้ำ
    3ใช้กระดาษทรายเบอร์600ขัดต่อไปให้ผิวละเอียดมากและด ้านๆๆๆมาก
    4ใช้หินลับมีดด้านที่มีความละเอียดขัดอีกทีแล้วตากแด ดตากฝนสัก1เดือน(อยากให้เก่าเร็วใช้น้ำเกลือทาให้สนิ มขึ้นและดดำ(ถ้าเก่าได้ใจเอาแฮนไปล้างน้ำใช้ผ้าลูปแล ะไช้ชำมันเก่าทาตากแดด 2วันก็เก่าได้ใจผมเคยทำมา2ชิ้แลวและกำลังทำอีกอัน)
    พี่นงรับจ้อบม็อค อัพ ให้เก่าเปล่า ท่าทางจะชำนาญ วันหลังจะโยนไปให้ 555

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ไม่ๆๆๆๆๆครับ(เมื่อไรมา)ลองดูกำลังตากแดดอยู่2อันและ พิมพ์ยี่ห้อด้วยตามชื่อรถ

em87
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    พี่นงรับจ้อบม็อค อัพ ให้เก่าเปล่า ท่าทางจะชำนาญ วันหลังจะโยนไปให้ 555

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong&saab อ่านข้อความ
    em87
    ระวังอาจารย์ตู่จะชวนไปทำงานด้วยนะ 555 แต่ทาเกลือนี่สนิมขึ้นไวก็จริง แต่กัดลึกมากต้องระวังนะ ถ้าเชื่อมซ่อมมาหรือชิ้นส่วนบางๆหรือเล็กๆ เกลือกัดจนขาดเลย เอาแค่ผิวๆๆก้พอนะ
    .................................................. ..
    หลังเข้าพรรษาครับ จะแวะเข้าไปเยี่ยม

Bookmarks