ถามเรื่องการใส่ลูกสูบ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องการใส่ลูกสูบ

55555
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องการใส่ลูกสูบ

ใส่ลูกสูบหมูอย่างงงัยคับ เอาลูกศรไปทางไหน ใช่ชี้ไปทางทางออกของท่อไอเสียหรือเป่า แล้วถ้าใส่ผิดแล้ว มีผลไรบ้างคับ ช่วยบอกที

ผมไม่ค่อยได้จับลูก 95 แท้ๆซักทีมันแพง เลยไม่รู้หน้าตาเป็นไง
    ใช้แต่ลูกอื่น
    ง่ายๆครับเวลามองจากด้านไดสตาร์ท ตัวหนังสือบนลูกสูบจะอ่านจากซ้ายไปขวาตามปกติที่เราอ ่านกัน
    หัวตัวหนังสือ in คือทางไอดีเข้า หรือตัวเลข.ขนาดไซส์ของลูกสูบ...จะชี้ไปที่ ไอดีหรือคาบูเรเตอร์
    ที่ปาดหลบวาวล์ ไอดีจะใหญ่กว่าไอเสีย ถ้าจำไม่ผิด น้า
    ถ้ามีลูกศรก็จะชี้ขึ้นไปทางคาบูเราเตอร์

ใส่ผิดมีผลต่อการดูด และคายไอดีไอเสียครับ หรือถ้าลูกหัวนูนอาจจะชนวาวล์เสียหายได้ครับเพราะองศ าหัวลูกสูบไม่เท่ากัน

แก้ไขรูปนะครับ ลูกศรชี้ไปทางไอเสียอย่างอื่นเหมือนเดิมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 21-11-2009 เมื่อ 09:17

Senior Member boyinthanon's Avatar
    สถานที่
    ชมรมนครชากังราวคลาสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    ผมไม่ค่อยได้จับลูก 95 แท้ๆซักทีมันแพง เลยไม่รู้หน้าตาเป็นไง
    ง่ายๆครับเวลามองจากด้านไดสตาร์ท ตัวหนังสือบนลูกสูบจะอ่านจากซ้ายไปขวาตามปกติที่เราอ ่านกัน
    หัวตัวหนังสือ in คือทางไอดีเข้า หรือตัวเลข.ขนาดไซส์ของลูกสูบ...จะชี้ไปที่ ไอดีหรือคาบูเรเตอร์
    ที่ปาดหลบวาวล์ ไอดีจะเล็กกว่าไอเสีย ถ้าจำไม่ผิด น้า
    ถ้ามีลูกศรก็จะชี้ขึ้นไปทางคาบูเราเตอร์

ใส่ผิดมีผลต่อการดูด และคายไอดีไอเสียครับ หรือถ้าลูกหัวนูนอาจจะโดยวาวล์เสียหายได้ครับ
    อ่านดูแล้วเกิดความสงสัย.................โอ๊ตใช้ลูก อะไรใส่มั้ง.....เท่าที่รู้มีเอส90ละแต่อยากรู้ว่ามี ลูกแบบอื่นอีกไหมที่สามารถใส่ได้...ตอบหน่อย
    ผู้อนุรักษ์รถโบราณ พานต๋าย อำเภอพรานกระต่าย จังหวัดกำแพงเพชร

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boyinthanon อ่านข้อความ
    อ่านดูแล้วเกิดความสงสัย.................โอ๊ตใช้ลูก อะไรใส่มั้ง.....เท่าที่รู้มีเอส90ละแต่อยากรู้ว่ามี ลูกแบบอื่นอีกไหมที่สามารถใส่ได้...ตอบหน่อย
    ไม่มีอะไรแตกต่างครับ S90 เต็มๆครับ พอดีแถวบ้านขายถูก ใส่แล้วแรงเลย อุดหนุนเฮียแก แต่ตอนนี้เฮียไม่สบายไม่เปิดร้านมาหลายเดือน ท่าจะแย่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่โวลุ่มซี ผมถามหน่อยดิ

ถ้าเกิดไม่ใส่ลูกเดิมมันจะมีผลทำให้ก้านสึกไวขึ้นปะพ ี่ หรืออะรัยจะพังง่ายขึ้นเพราะการเปลี่ยนแปลงอะรียพวกเ นี้ยอะครับ ขอบคุนมากคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ honda c92 classic อ่านข้อความ
    ถ้าเกิดไม่ใส่ลูกเดิมมันจะมีผลทำให้ก้านสึกไวขึ้นปะพ ี่ หรืออะรัยจะพังง่ายขึ้นเพราะการเปลี่ยนแปลงอะรียพวกเ นี้ยอะครับ ขอบคุนมากคับ
    ลูกใหญ่ ทำให้ ก้านสูบกับตับเป็ดไหม้ได้ครับ เคยเห็นมาแล้วติดเลย
    อีกเรื่องคือ เสื้อสูบมันจะบางมากเพราะต้องคว้านเสื้อ อันตราย เสียของ เสียเงิน

ผมว่าขี่แบบลำบากใจ มันเป็น กึกๆ กี๊กๆ จึกๆ จั๊กๆ อนาถใจเพราะกลัวเครื่องพัง ก้านติด

s90 ก็เสียว แต่ใช้มานานแล้ว ไม่เป็นไร

ขนาด s90ไซส์100เสื้อยังหนาสบายใจได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 01-05-2009 เมื่อ 17:34

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    ไม่มีอะไรแตกต่างครับ s90 เต็มๆครับ พอดีแถวบ้านขายถูก ใส่แล้วแรงเลย อุดหนุนเฮียแก แต่ตอนนี้เฮียไม่สบายไม่เปิดร้านมาหลายเดือน ท่าจะแย่
    คุณโอ๊ต ร้านตรงข้ามซอย 1 ปล่าวครับ เฮียแกไม่เปิดหลายเดือนแล้วเหรอครับ ผ่านไปเห็นปิดตลอดเลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ enola อ่านข้อความ
    คุณโอ๊ต ร้านตรงข้ามซอย 1 ปล่าวครับ เฮียแกไม่เปิดหลายเดือนแล้วเหรอครับ ผ่านไปเห็นปิดตลอดเลย
    ใช่ครับ เฮียแกป่วยมานานแล้ว แต่ตอนนี้น่าจะหนัก หลายเดือนแล้ว ที่ไม่ได้เปิด

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

ที่ปาดหลบวาวล์ ไอดีจะเล็กกว่าไอเสีย ถ้าจำไม่ผิด น้า

ใส่ผิดมีผลต่อการดูด และคายไอดีไอเสียครับ หรือถ้าลูกหัวนูนอาจจะชนวาวล์เสียหายได้ครับเพราะองศ าหัวลูกสูบไม่เท่ากัน
    พี่ครับผมว่าลูกศรมันต้องชี้ลง ไปทางด้านไดสตาร์ทนะครับ สำหรับลูกสูบของหมู
    ผมอ้างอิงรูปนี้มาจากหนังสือคู่มือการดูแลรักษา c92 c95อ่ะครับ หน้า25

Name:  DSCF1559.JPG
Views: 28826
Size:  44.4 KB

และหน้า 31 ข้อ 3.2 บอกไว้ว่า ควรระวังใส่ลูกสูบโดยให้ลูกศรที่อยู่บนหัวชี้ไปข้างห น้า

ผมเลยคิดว่าหัวลูกศรควรชี้ลงนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong_28ie อ่านข้อความ
    พี่ครับผมว่าลูกศรมันต้องชี้ลง ไปทางด้านไดสตาร์ทนะครับ สำหรับลูกสูบของหมู
    ผมอ้างอิงรูปนี้มาจากหนังสือคู่มือการดูแลรักษา c92 c95อ่ะครับ หน้า25

Name:  DSCF1559.JPG
Views: 28826
Size:  44.4 KB

และหน้า 31 ข้อ 3.2 บอกไว้ว่า ควรระวังใส่ลูกสูบโดยให้ลูกศรที่อยู่บนหัวชี้ไปข้างห น้า

ผมเลยคิดว่าหัวลูกศรควรชี้ลงนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
    ลูกศรที่บอกบนลูกสูบหัยชี้ไปไอเสียคับแค่นั่นเอง
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

ขออภัยเรื่อง ลูกศรครับ เพราะไม่ได้ใช้ลูกc95อย่างที่บอกตั้งแต่ต้น
    ใช้s90ไม่มี ลูกศรให้ชี้ครับ แต่ที่แน่ๆ ถ้ามี in ก็ให้อยู่ข้างไอดีครับ และตัวเลขไซส์ ก็ตามที่บอกครับ อ่านตามไดสตาร์ท

ตามรูปเป็นของs90 ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 21-11-2009 เมื่อ 09:17

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ขออภัยเรื่อง ลูกศรครับ เพราะไม่ได้ใช้ลูกc95อย่างที่บอกตั้งแต่ต้น
    ใช้s90ไม่มี ลูกศรให้ชี้ครับ แต่ที่แน่ๆ ถ้ามี in ก็ให้อยู่ข้างไอดีครับ และตัวเลขไซส์ ก็ตามที่บอกครับ อ่านตามไดสตาร์ท

ตามรูปเป็นของs90 ครับ
    ถูกต้องครับพี่เพราะผมก็ใช้s90เหมือนกัน คู่ละ700เองของแท้ด้วยถูกดี อิอิ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong_28ie อ่านข้อความ
    ถูกต้องครับพี่เพราะผมก็ใช้s90เหมือนกัน คู่ละ700เองของแท้ด้วยถูกดี อิอิ
    ผมซื้อคู่ละ 550 บาท รอวันเฮียเปิดร้านอยู่เนี๊ยะ จะมีวันนั้นไม๊หน๋อ

Senior Member boyinthanon's Avatar
    สถานที่
    ชมรมนครชากังราวคลาสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ผมซื้อคู่ละ 550 บาท รอวันเฮียเปิดร้านอยู่เนี๊ยะ จะมีวันนั้นไม๊หน๋อ
    ที่สำคัญอยากได้แหวนแท้ซิครับ............ใครพอมีมั้ งแบ่งหน่อย
    ผู้อนุรักษ์รถโบราณ พานต๋าย อำเภอพรานกระต่าย จังหวัดกำแพงเพชร

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boyinthanon อ่านข้อความ
    ที่สำคัญอยากได้แหวนแท้ซิครับ............ใครพอมีมั้ งแบ่งหน่อย
    แหวนไรครับ
    เอส90หรือซี95
    ระบุชัดๆๆหน่อยดิ
    จะได้บอกให้ถูกว่าจะเอาที่ไหน

Bookmarks