ใครมีรถ Phillips มาPost กันเถอะ - หน้า 19

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 19 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ใครมีรถ Phillips มาPost กันเถอะ

ผมมีตัวน้

รูป รูป  

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน Phillip Nottingham ครับ

โรงงาน Phillip ใน Bermingham ถูก takeover โดย Ralaigh Industry ราวๆปี 1970 ใช้ตัวถังและอะไหล่ขออง RI ทั้งหมด ทำให้ตัวถังสั้นลงกว่าเดิม การบรรทุกแย่ลง (หน้าลอย) แต่การขับขี่ดีขึ้นเป็นมาตรฐานเดียวกับ Ralaigh , humber , Rudge , Robinhood และ Gazalle ครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    1

แต่ความ classic ของ Phillip อยู่ที่มันมีชิ้นส่วนแทบทุกชิ้นเป็นของมันเองทั้งหมด (ยกเว้นไฟหน้าที่ชื่อบังเอิญมาพ้องกันแต่เป็นของ Holland เท่านั้นเอง) รถคันนี้ผมเลย modify เป็น Phillip Bermingham ทั้งหมดเลย (ราคาเมื่อ 15 ปีที่แล้วร่วม 60,000 บาท!)ใช้เวลารวบรวมของประมาณ 5 ปีก็ประกอบออกมาสมใจด้วยฝีมือของช่างอันดับ 1 ของประเทศก็คือช่างสมภพครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    1

ถึงวันนี้ผมจะเลิกเล่นไปแล้ว รถก็ขายไปจนหมดสต๊อกโรงงาน RI แล้วก็ตามที แต้ยังคงเก็บ Phillips คันนี้ไว้อย่างดี อย่างน้อยก็เป็นบันทึกช่วงเวลาดีๆที่เคยหลงใหลสุดยอด มรดกทางปัญญาที่มนุษย์เคยสร้างขึ้นมาในช่วงเวลาหนึ่ง ไว้ในครอบครอง การมีรถอังกฤษแท้ๆดีๆสักคันมันเหมือนกับการมีพระสมเด ็จไว้จริงๆ ใครที่ชอบปั่นจักรยานอะไรก็ตามถ้าได้ลองใช้จักรยานอั งกฤษก็จะสัมผัสได้ถึงความแตกต่าง การได้ขับขี่กาลเวลาช่วงที่มนุษย์เต็มที่กับการสร้าง อะไรสักอย่างขึ้นมา มันสุดยอดกว่าทุกสิ่งในโลกบริโภคนิยมที่อะไรๆก็ฉาบฉว ยและพังเร็วเหลือเกิน ผมยินดีที่จะดูแลรักษาและส่งมอบสิ่งท้าทายกาลเวลานี้ ให้แก่ลูกหลานได้ภาคภูมใจกันต่อไป.

Member NengNSW's Avatar
    สถานที่
    ออมชอม
    ขอบคุณ
    0

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชื่นชอบ PHILLIPS ตรงที่ชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆจะตี phillips เกือบทุกชิ้นต้องตามหาอะไหล่เดิมให้ครบให้มากที่สุด นี่แหละคือเสน่ห์ของจักรยานอังกฤษ น่านับถืออาจารย์ครับที่ใช้เวลารวบรวมของ นาน 5 ปี ส่วนผมรวบรวมมา 2 ปีก่วาแล้วยังหาไม่ครบเลยครับ

ป๋าเหน่ง nsw
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NengNSW : 02-03-2011 เมื่อ 14:53
    คำขวัญอำเภอหนองบัว
    หลวงพ่อเดิมสร้างเมือง ลือเรื่องความสามัคคี
    ประเพณีแห่นาคหมู่ หินสีฃมพูคู่เขาพระ
    เมืองพันสระนามกล่าวขาน พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านมากมี
    ข้าวสารดีมีชื่อ นามระบือคือหนองบัว

ขอบคุณ
    0

รถป๋าเหน่งคงจะใช้เวลาหาของนานที่สุดในประเทศ เสร็จเมื่อไหร่หนองบัวจะดังแล้ว ราคาคงแหล่มเลย อย่าไปคิด

ขอบคุณ
    1

รถของผมยังขาดซี่ลวดแท้ของ Phillips หาไม่ได้จริงๆ (สมัยนั้นยังไม่รู้จัก ebay) ช่างสมภพแกบอกให้ขึ้นๆลวดสแตนเลสไปก่อน วันหลังเจอเนื้อคู่แล้วค่อยรื้อประกอบใหม่ แต่สมัยนั้นหาของยากจริงๆครับ อยากได้ไฟก็ต้องวิ่งไปนครสวรรค์ อานก็วิ่งไปเชียงใหม่ อะไหล่ต่างๆก็วิ่งไปแม่สอด ฯลฯ ผมเป็นคนเล่นรถหลังกรุแตกไม่นาน ก็เหมือนหมูวิ่งเข้าหาปังตอ ชั่วโมงนั้นเขาเรียกเท่าไรก็ต้องรีบเอาไว้ก่อน อินเตอโหน่ง อินเตอเน็ตอะไรนี่ไม่คุ้นเลย อยากได้อะไรก็ต้องเดินทางไปจีบไกลๆทั้งนั้น จำได้ว่ากระดิ่ง Phillips ผมไปนครปฐมกำเงิน 1,200 บาทจนเหงื่อชุ่มอ้อนวอนให้เขาขายตั้งแต่ 6โมงเย็น เขายอมขายให้ตอนเกือบเที่ยงคืน คุณค่ามันอยู่ตรงนี้แหละครับ ส่วนเรื่องซี่ลวดถึงตอนนี้จะมีของ ผมก็ไม่มีทางเปลี่ยนเพราะช่างสมภพแกตายไปแล้ว เส้นทางรถโบราณของผมก็เลยจบลงไปด้วย เพราะการประกอบรถอังกฤษมันไม่ใช่ศาสตร์แต่มันเป็นศิล ปะครับ! ไม่ใช่แค่ไขๆน๊อตแล้วมันก็ขึ้นมาเป็นคัน มันต้องบ่มเพาะประสบการณ์มากมายที่ผมเห็นมากับตาว่าค นธรรมดาไม่มีทางประกอบสุดยอดรถให้มันดีได้ ผมยินดีให้รถมีตำหนิมากกว่ารถที่สมบูรณ์แค่เปลือกนอก ครับ!

Member NengNSW's Avatar
    สถานที่
    ออมชอม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rubber duck อ่านข้อความ
    รถป๋าเหน่งคงจะใช้เวลาหาของนานที่สุดในประเทศ เสร็จเมื่อไหร่หนองบัวจะดังแล้ว ราคาคงแหล่มเลย อย่าไปคิด
    ไม่ถึงขนาดนั้นครับเสี่ยเป็ด ของผมขาดอะไหล่อยู่ 2 ชิ้นครับคือกระดิ่ง+อานครับคงเลิกตามแล้วครับและอีกอ ย่างคงไม่อยากดังครับ รถPHILLIPSที่มีอยู่ในลังก็คงอยู่ต่อไปครับยังไม่คิด จะประกอบครับ ผมเล่นจักรยานโบราณมาก็ร่วม10ก่วาปีแล้วช่วงนี้ก็ขอห ยุดก่อนครับ>>>ฝนมีตกก็ต้องมีหยุดครับเป็นเรื่องธรรม ดา<<<ส่วนรถ PHILLIPS ที่ได้มาจากเมืองปากน้ำโพก็ต้องขอขอบคุณอีกครั้ง>>อา แป๊ะผู้ใจดีแบ่งปันมาให้1ชุดซึ่งตอนนี้ท่านได้ร่วงลั บไปแล้วด้วยอายุเกือบ80ปี<<ตำนานก็คือตำนาน<<

Name:  IMG_1775.jpg
Views: 859
Size:  27.5 KBป๋าเหน่ง nswName:  IMG_1776.jpg
Views: 847
Size:  34.2 KB
    คำขวัญอำเภอหนองบัว
    หลวงพ่อเดิมสร้างเมือง ลือเรื่องความสามัคคี
    ประเพณีแห่นาคหมู่ หินสีฃมพูคู่เขาพระ
    เมืองพันสระนามกล่าวขาน พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านมากมี
    ข้าวสารดีมีชื่อ นามระบือคือหนองบัว

ขอบคุณ
    1

ถึงจุดอิ่มตัว ก็คงไม่ต้องรีบแล้วละครับคุณเหน่ง ผมจำได้ว่าจักรยานคันแรกของผมก็คือ Phillips Spacial เพลททองเหลือง คือผมเดินผ่านข้างบ้านทุกวัน เห็นบันไดยางฟีบๆโผล่ออกมานอกรั้วข้างหนึ่งมีตัวหนัง สือเขียนว่า Phillips สวยดี เลยเข้าไปขอเขาดื้อๆซะงั้น กล้าขอเขาก็เลยกล้าให้ พอรู้ว่าเป็นรถอังกฤษก็ดีใจมาก รีบค้นคว้าหาความรู้ทันที ไปบ้านจักรยานของ อ.ทวีไทยแทบทุกวัน เห็นรถเขาสวยๆก็อยากมีอย่างเขาบ้าง หมดไปเกือบสองหมื่นก็ได้รถเหมือนใหม่ ขี่กลับไปให้เจ้าของเก่าดู เหมือนโดนผีหลอกเลยเขาไม่คิดว่าเราจะทำได้เหมือนเดิม ทุกอย่าง นับแต่นั้นผมก็เหมือนโดนผีอังกฤษเข้าสิง ยิ่งไปเรียนโทที่นครปฐมยิ่งเป็นแมวใกล้ปลาย่าง รถสวยๆของดีๆอยู่ที่นั่นทั้งนั้น แทบไม่กินไม่นอนเลยครับ เหมือนคนติดยาที่ต้องเพิ่มโด๊สขึ้นเรื่อยๆ หมดไปหลายแสนบาทเรียกว่ากะจะเก็บมันทุกยี่ห้อ ผมนอนกับรถรอบเตียงผมมีแต่รถนับสิบคัน ก่อนจะหลับก็เอามือหมุนบันไดฟังเสียงฟรีอังกฤษ มันเป็นเสียงที่เพราะที่สุดในโลกสำหรับผมในขณะนั้นจร ิงๆ พอรถมีเยอะแล้วการหาของเก็บของก็เริ่มช้าลงๆเรื่อยๆ ละเอียดมากขึ้นผมเล่นรายละเอียดถึงน๊อตร๋นไหนควรใช้ก ับรถรุ่นไหนยี่ห้อไหน ตอนนั้นผมว่าผมเหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำคือ.... คุยกับรถ!

ขอบคุณ
    1

รถของคุณเหน่งอาจจะเป็นพี่น้องลังเดียวกับคันของผมก็ เป็นได้..55 ถ่ายรูปงูพันดาบ (ชาวบ้านเขาเรียกกัน)มาดูด้วยสิครับ มันสวยจริงๆ สำหรับรถ Phillips กระดิ่งกับอานมันคือ ด่านหินแล้วหละครับ ผมรออานมาเกือบ 3 ปีจำได้ว่า 5 พันกว่าบาท โยน Brooks ทิ้งไปเลย ไม่มีอะไรคู่ควรกับมันเท่าของๆมันหรอกครับ ได้มาแล้วแช่ไขปลาวาฬทิ้งไว้คืนหนึ่งก็คืนสภาพแล้วคร ับ ติดรถแล้วก็ไม่กล้านั่งเต็มๆ ปั่นรถแบบโหย่งๆกระเดิดๆน่าสังเวชจริงๆ 55 ทำไงได้ของมันหายากจริงๆนี่นะ

ขอบคุณ
    1

เขา(ใครก็ไม่รู้)จัดอันดับให้ Humber , Raleigh , Rudge หรือรถตระกูล Nottingham เป็นรถเกรด A เป็น Benz ของจักรยาน!? ส่วน Phillips , Hercules หรือรถตระกูล Bermingham , Coventry ฯลฯ เป็นรถเกรด B ซึ่งน่าจะมาจากการใช้งานเพราะรถตระกูล Phillips มีช่วงตัวถังยาวกว่าจึงเหมาะกับงานบรรทุกเพราะหน้าไม ่ลอย ทรงตัวได้ดีกว่า ส่วนตระกูล Raligh มีไว้ขี่โฉบสาวๆ ไฉนเลยคนจะมองไอ้หนุ่มใช้แรงงาน แต่ส่วนตัวผมมองว่าน่าจะมาจากการใช้ "กุญแจคอ" เป็นตัววัด แต่เอาเข้าจริงมันก็เป็นแค่เรื่องน้ำจิ้ม เพราะจะใช้ป้องกันอะไรจริงๆจังๆไม่ได้หรอกถ้าคนมันจะ ขโมยซะอย่าง ส่วนสูตร Carbon 2030 ที่ใช้ในโรงงาน RI โดยเพิ่มคาร์บอนและโมลิบตินั่มในเนื้อเหล็กนั้น ผมว่าโลหะวิทยาในยุโรปมันน่าจะทันกันหมดกินกันไม่ลง ดังนั้นมันจึงเป็นเรื่องอุปโลกน์ อุปทานซะมากกว่าในการพยายามแบ่งชนชั้นทางจักรยาน
    ผมเคยเห็นรูปนายห้างเทพนครพานิชย์(นำเข้าและจำหน่าย Humber)ขี่รถ Phillips เฉยเลย บางที่เจ้าสัวโชว์รูม Benz เขาอาจจะขับรถอย่างอื่นที่เหนือกว่า Benz ก็เป็นได้นะ!

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nottingham อ่านข้อความ
    ถึงจุดอิ่มตัว ก็คงไม่ต้องรีบแล้วละครับคุณเหน่ง ผมจำได้ว่าจักรยานคันแรกของผมก็คือ Phillips Spacial เพลททองเหลือง คือผมเดินผ่านข้างบ้านทุกวัน เห็นบันไดยางฟีบๆโผล่ออกมานอกรั้วข้างหนึ่งมีตัวหนัง สือเขียนว่า Phillips สวยดี เลยเข้าไปขอเขาดื้อๆซะงั้น กล้าขอเขาก็เลยกล้าให้ พอรู้ว่าเป็นรถอังกฤษก็ดีใจมาก รีบค้นคว้าหาความรู้ทันที ไปบ้านจักรยานของ อ.ทวีไทยแทบทุกวัน เห็นรถเขาสวยๆก็อยากมีอย่างเขาบ้าง หมดไปเกือบสองหมื่นก็ได้รถเหมือนใหม่ ขี่กลับไปให้เจ้าของเก่าดู เหมือนโดนผีหลอกเลยเขาไม่คิดว่าเราจะทำได้เหมือนเดิม ทุกอย่าง นับแต่นั้นผมก็เหมือนโดนผีอังกฤษเข้าสิง ยิ่งไปเรียนโทที่นครปฐมยิ่งเป็นแมวใกล้ปลาย่าง รถสวยๆของดีๆอยู่ที่นั่นทั้งนั้น แทบไม่กินไม่นอนเลยครับ เหมือนคนติดยาที่ต้องเพิ่มโด๊สขึ้นเรื่อยๆ หมดไปหลายแสนบาทเรียกว่ากะจะเก็บมันทุกยี่ห้อ ผมนอนกับรถรอบเตียงผมมีแต่รถนับสิบคัน ก่อนจะหลับก็เอามือหมุนบันไดฟังเสียงฟรีอังกฤษ มันเป็นเสียงที่เพราะที่สุดในโลกสำหรับผมในขณะนั้นจร ิงๆ พอรถมีเยอะแล้วการหาของเก็บของก็เริ่มช้าลงๆเรื่อยๆ ละเอียดมากขึ้นผมเล่นรายละเอียดถึงน๊อตร๋นไหนควรใช้ก ับรถรุ่นไหนยี่ห้อไหน ตอนนั้นผมว่าผมเหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำคือ.... คุยกับรถ!

( ก่อนจะหลับก็เอามือหมุนบันไดฟังเสียงฟรีอังกฤษ มันเป็นเสียงที่เพราะที่สุดในโลกสำหรับผมในขณะนั้นจร ิงๆ )
    โหะๆๆๆๆ ผมพูออะไรไม่ออกเลย ..........
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***s5213_21@hotmail.com***>>>

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หน้าแมว/หางจิ้งจอก อ่านข้อความ
    "นับแต่นั้นผมก็เหมือนโดนผีอังกฤษเข้าสิง"

ชอบข้อความนี้ครับ......
    โดนจังๆเลยครับ

Junior Member wanchai888's Avatar
    สถานที่
    จักรยานหนองบัว
    ขอบคุณ
    0

จักรยานphillipsสวยมากครับ อยากมีขี่กับเขาบ้างหาได้ที่ไหนเอ่ย และต้องใชังบประมาณเท่าไหร่ จะได้เสนอกับผ.บ.ถูก ที่บ้านมีแต่รถลูกชายมันคันเล็กอยากขี่ใหญ่ๆบ้าง ไม่รู้ว่ามีใครเบี่อแล้วพอจะแบ่งให้ขี่บ้าง เห็นเค้าขี่แล้วโก้จริงๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wanchai888 อ่านข้อความ
    จักรยานphillipsสวยมากครับ อยากมีขี่กับเขาบ้างหาได้ที่ไหนเอ่ย และต้องใชังบประมาณเท่าไหร่ จะได้เสนอกับผ.บ.ถูก ที่บ้านมีแต่รถลูกชายมันคันเล็กอยากขี่ใหญ่ๆบ้าง ไม่รู้ว่ามีใครเบี่อแล้วพอจะแบ่งให้ขี่บ้าง เห็นเค้าขี่แล้วโก้จริงๆ
    ถ้าชอบปั้นเองผมเห็นphillipsคานโค้ง28ของคุณt13ที่ลง ขายสองสามคันในกระทู้ซื้อขาย ผมดูแล้วยังชอบเลยครับราคาก็ไม่แรงด้วย ถึงจะผู้หญิงแต่ก็ไม่แพ้ผู้ชายนะครับ เสียดายล้นบ้าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 05-03-2011 เมื่อ 20:55

หน้าที่ 19 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย