### ไม่จบไม่สิ้น ขอช่วยหน่อยครับ ###

ชื่อกระทู้: ### ไม่จบไม่สิ้น ขอช่วยหน่อยครับ ###

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Unhappy ### ไม่จบไม่สิ้น ขอช่วยหน่อยครับ ###

ผมซื้อSUPER มา 33,000 ครับผม CDI สีเยี่ยม เนียน ๆ อยู่เลย เหมือนได้แต่โครงมาเลยครับ
    แต่เครื่องนี่สิ ปัญหาเยอะ ผ่าเครื่องใหม่ก็แล้ว โดนไป 4,000 ของแต่งอีก 3,000 ยังขับไม่ค่อยเรียบเลยครับ

ผมศึกษากระทู้ของพี่ ๆ มาเยอะ แล้วแต่ปัญหาของผมยังไม่จบครับ

-- ตอนนี้รถขับเบา เดินเบา เรียบ แต่เร่งอืด ๆ อื้อ ๆ ครับ บางทีก็มีวูบๆ (จูนอากาศเรียบร้อยแล้วครับ)
    --- รถเอาออกมาจากร้าน เดือนกว่าแล้วคร้าบ
    -- วันก่อนชวนพี่เค้านั่งซ้อนท้ายเล่น ๆ ปรากฎว่า "ขี่ดี ๆ ดับครับ " อาการเหมือนน้ำมันไม่ลงแต่พอถอดหัวเทียนมาขัด ก็สตาร์ทติดครับ แต่พี่เค้าบอกว่าเช็คไฟกับแคร้งดูแล้วไฟมันโดดอ่ะ (ไฟออกสีส้ม ๆ ) ขับได้ แต่กระตุก ๆ คร้าบ
    --- รถค่อนข้างกินน้ำมันคร้าบ
    -- ทูทีที่เคยใส่ จากเดิม เพิ่งผ่า ผมใส่ น้ำมัน2ลิตร ทูที 3 ฝาครับ หนึ่งเดือนผ่านไป ลดลงแล้วเหลือ ลิตรละฝา ครับ
    -- มันเริ่มมีเสียงแปลก ๆ หลังจากสตาร์ท ดัง แช็ก ๆ ๆ เวลาขับ เงียบครับ เวลาจอด แช็ก ๆ ๆ

**** เครียดมากเลยครับ ซื้อรถมาขับครับ ไม่อยากซ่อมแล้ว ขอคำปรึกษาจากพี่ ๆ ด้วยคร้าบ ts23...

รูป รูป  

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

cdi ทำพิษป่าวคับ รวนแน่เลย
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

ใช่ครับเป็นที่cdiปะครับลองเช็คดูครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

คิดเหมือนกะ2ท่านด้านบนครับ cdi ทำพิษ

ขอบคุณ
    0

พี่ ๆ เห็นพ้องกันว่า Cdi เป็นจุดบอดเหรอครับ

รถผม ใช้คอยอาร์ซี อะครับ ช่างเค้าใส่มาให้แบบนี้
    ไม่ทราบว่า จะกลับมาขี่ทองขาว หรือว่าแก้ไข Cdi ตรงจุดนี้มีวิธีแก้ยังไงคร้าบพี่

ขอบคุณพี่ ๆ ที่ชี้แนะ ครับผม

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

แต่จริงๆ cdi ก็วิ่งดีนะ เคยเป็นเหมือนกันตอนขี่ ซูเปอร์ เดี๋ยวพังเดี๋ยวดับ ว้อดมั้งอะไม่รู้
    เลยเปลี่ยนมัดไฟไป 2 มัด คอยล์ไฟ อีก ตัว คราวนี้วิ่งกระฉูดเลยครับ ....
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oung อ่านข้อความ
    แต่จริงๆ cdi ก็วิ่งดีนะ เคยเป็นเหมือนกันตอนขี่ ซูเปอร์ เดี๋ยวพังเดี๋ยวดับ ว้อดมั้งอะไม่รู้
    เลยเปลี่ยนมัดไฟไป 2 มัด คอยล์ไฟ อีก ตัว คราวนี้วิ่งกระฉูดเลยครับ ....

รถผมระบบไฟคงยังไม่ลง ถ้าไงผมค่อยลองไล่ ๆ ดูครับ

หรืออาจจะให้ช่างดูให้อีกทีครับ CDI จ๋า พี่ขอเถอะนะ น้อง !!!

ชิว ๆ ฉิว ๆ เลย น้า ขอบคุณครับ

พี่ ๆ ครับ CDI ที่พี่ใส่อยู่อ่ะ ของอะไรเหรอครับ ชี้แนะหน่อยครับ

Bookmarks