!!!!!!!!!!ลองเข้ามาอ่านดูครับ โดยเฉพาะผู้ที่ใช่รถinv.!!!!!!!!!!

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: !!!!!!!!!!ลองเข้ามาอ่านดูครับ โดยเฉพาะผู้ที่ใช่รถinv.!!!!!!!!!!

Member biffy's Avatar
    สถานที่
    กูรู
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน !!!!!!!!!!ลองเข้ามาอ่านดูครับ โดยเฉพาะผู้ที่ใช่รถinv.!!!!!!!!!!

Hot Hot!! รถ INV. (Invoice) โดยเฉพาะ (โปรดใช้จักรยานในการรับชม)
    ..........ลองอ่านกันดู เรื่องรถอินวอยส์ เชียงใหม่โดนไปเป็น 100 คัน ผ่านไปเจอมาพอดี ฝากให้เพื่อน ๆ
    ชาว 2 ล้อได้อ่านกันครับข่าวสาร เชิญชวนพี่น้องชาว 2 ล้อ ที่ขี่รถอินวอยซ์อยู่ รถของคุณได้มีการชำระ
    สรรพสามิตหรือยัง เพราะตอนนี้ กรมสรรพสามิตเริ่มออกกวดขันตามจับรถอินวอยซ์ ดังนั้น คุณควรนำรถ
    ไปชำระภาษีสรรพสามิต โดยติดต่อโดยตรงที่กรมสรรพสามิต ที่ราชวัตร เบอร์โทรตรง 02-668-6413
    คุณสุรพงษ์ (พี่อู๊ด) ในเวลาราชการ
    เอกสารประกอบ
    1.สำเนาอินวอยซ์
    2. ใบเสร็จค่าแรงการประกอบรถ(ใบเสร็จชั่วคราวก็ได้)
    3. รูปถ่ายตัวรถ1ใบ
    4. ขูดเลขเครื่อง เลขคอ อย่างละ 2 ชุด
    5.ใบคำร้องขอให้ประเมินการชำระภาษีสรรพสามิต(พิมพ์เอ ง)
    6. ในกรณีที่เจ้าตัวไม่ได้ไปเอง ต้องมีหนังสือรับรองอำนาจ

**** รถ Invoice ส่วนมากจะนำเข้ามาในรูปแบบ อะไหล่ชิ้นส่วน เสียภาษีศุลกากร ประเภทอะไหล่
    แต่ไม่ได้ เสียภาษีสรรพสามิต ในรูปแบบรถทั้งคัน อย่างน้อย ถ้าเสียภาษีสรรพสามิต แล้วว่าเป็นรถ ทั้งคัน
    ประกอบเสร็จ ก็อาจ นำใบที่กรมสรรพสามิต ออกยืนยัน ตัวรถ ไปลองจดทะเบียนที่ กรมการขนส่งได้นะ
    อาจจะทำทะเบียน ได้ในราคาถูกเหมือนรถทั่วไปก็ได้นะ เพราะสรรพสามิต รับรองแล้วนี่ คงไม่ต้องส่งให้
    สมอ.ตรวจให้เสียเวลา น่าลองดูนะ ***

1) ชิ้นส่วนอะไหล่ ---------> เสียภาษีศุลกากรขาเข้าในรูปแบบอะไหล่ใช้แล้ว -----------> ทำอะไหล่
    มาประกอบเป็นรถเต็มคันสามารถวิ่งได้ ------------> รถเถื่อน .

2) ชิ้นส่วนอะไหล่ ---------> เสียภาษีศุลกากรขาเข้าในรูปแบบอะไหล่ใช้แล้ว -----------> ทำอะไหล่
    มาประกอบเป็นรถเต็มคันสามารถวิ่งได้ ------------>เสียภาษีสรรพสามิต ประเภทยานยนต์พาหนะ
    -------------> รถเต็มคันที่ถูกต้องตาม กม. -------------> เป็นรถNo-Book ยังไม่สามารถใช้วิ่ง
    ตามท้องถนนได้.

3) ชิ้นส่วนอะไหล่ ---------> เสียภาษีศุลกากรขาเข้าในรูปแบบอะไหล่ใช้แล้ว -----------> ทำอะไหล่
    มาประกอบเป็นรถเต็มคันสามารถวิ่งได้ ------------>เสียภาษีสรรพสามิต ประเภทยานยนต์พาหนะ
    -------------> รถเต็มคันที่ถูกต้องตาม กม. -------------> นำไปตรวจสภาพ จดทะเบียนที่ขนส่ง
    -------------> เป็นรถถูกต้องตามกม. สามารถนำมาวิ่งได้ตามปกติ.

หัวข้อที่ 1 เสียแค่ภาษีศุลกากรขาเข้าในรูปแบบชิ้นส่วนอะไหล่ ได้ Invoice แต่นำรถมาประกอบเป็นคัน
    ใช้สอย ผิดจุดประสงค์ ถูกจับ เจ้าพนักงานมีสิทธิ์ สังปรับ นำรถไม่เสียภาษีป้ายมาวิ่งในทาง ยึดไว้ตรวจสอบ
    ว่าเป็นรถจารกรรมมาหรือไม่ เพราะ เป็นรถที่ประกอบเองจากชิ้นส่วนอะไหล่ ไม่สามารถชี้ชัดหรือยืนยันแน่
    ชัดของที่มาในชิ้นส่วนได้ยกเว้นแค่ โครงรถ,และเครื่องยนต์ เท่านั้นที่มีเอกสารทางศุลกากรออกกำกับให้
    ทางเจ้าพนักงานมีสิทธิ์ ยึดไว้ตรวจสอบ และส่งให้ทางสรรพสามิต เทียบปรับปรับอีกครั้ง.

หัวข้อที่ 2. ตามหัวข้อที่ 1 เสียแค่ภาษีศุลกากรขาเข้าในรูปแบบชิ้นส่วนอะไหล่ ได้ Invoice นำรถมา
    ประกอบเป็นคัน แล้ว ยืนเรื่อง ให้กรมสรรพสามิตตรวจสอบประเมินราคาและเสียภาษี เมื่อผ่านมีหนังสือยืน
    ยัน เทียบเท่าได้กับรถที่ประกอบ สมบรูณ์เป็นรถหนึ่งคันสามารถวิ่งได้ แต่ไม่สามารถใช้ในทางหลวงได้
    ถ้าถูกจับโดย ตร. จะเทียบได้กับ รถจักรยานยนต์ เล็ก ที่ไม่มีป้าย หรืออยู่ในระหว่างรอป้าย เจ้าพนักงาน
    จะแจ้งข้อหาเทียบปรับ นำรถที่ไม่เสียภาษีป้ายมาวิ่งในทาง ส่วนเรื่องยึดรถไว้เพื่อตรวจสอบจารกรรมนั้น
    ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจขอเจ้าพนักงานเท่านั้น ส่วนจะยึดเพื่อส่งต่อให้ทางสรรพสามิตนั้น คงตกไป เพราะได้ผ่าน
    การตรวจสอบและเสียภาษีแล้ว ถ้าเจ้าของรถมีเอกสารยืนยัน การมีตัวตนของเจ้าของและการเสียภาษีสรรพ
    สามิตที่ถูกต้อง ก็พ้นจากการยึดรถไว้ตรวจสอบ แต่จะต้องถูกปรับ ในข้อหานำรถที่ไม่เสียภาษีป้ายมาใช้ใน
    ทาง.

หัวข้อที่ 3 รถคันนี้ได้เสีย ภาษีศุลกากรขาเข้า,ภาษีสรรพสามิตรูปแบบ ยานยนต์,นำรถไปตรงสภาพและ
    จดทะเบียนป้าย เมื่อผ่านทางกรมการขนส่งทางบก ออกป้ายมาแล้วให้ถือว่าสิ้นสุด รถคันนั้น ได้เป็นรถที่
    ถูกต้องตาม กม. ที่ได้รับอนุญาติใช้วิ่งในทาง ได้ เจ้าพนักงานมีสิทธิ์ จับและเทียบปรับได้ ในข้อหา วิ่งขวา,
    ผ่านไฟแดง,ขับโดยประมาท,ดัดแปลงชิ้นส่วน,อุปกรณ์พิ้น ฐานไม่ครบ เท่านั้น.
    ปล.อย่างอื่นไม่ต้องโพสถามผมนะครับ ผมไม่รู้ ผมCOPYมาให้อ่านกันเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างts23ts
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

ก็องชัยนาท's Avatar
    สถานที่
    ก็องอะไหล่ยนต์
    ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

ถ้าผมไปเสียตังแล้ว เอามาตรวจสภาพกับขนส่งจะผ่านหรือคับพี่น้อง
    ท่อก็ดัง แต่งทั้งคัน ในความคิดผมem99
    แต่ถ้าเสียตังแล้วเอามาตรวจสภาพตามขนส่งแต่ละจังหวัด ได้ก็น่าจะพอมีหวังts23
    ก็อง 081-0392319 โทในเวลา 7.00-22.00 นอกนั้นพักผ่อนครับ
    ลูกค้าท่านใดมีอาการแบบนี้
    ต่อรองหน้าบอร์ด ให้แฟนโทมาอ้อน เกรียน+ต่อราคาไร้เหตุผล
    กลัวผมโกง ยิงให้โทกลับ *222มาให้ออกค่าโทให้
    ถ้าคุณเป็นกรณีข้างบนไม่ต้องโทมานะคับ...ขอร้อง
    ของถูกและดีไม่มีในโลก ต้องถูกและดีแบบมีเหตุผล
    ที่อยู่ นิรวิทธ์ ร่มโพธิ์ 128 ม.1 ต.ดอนกํา อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท 17140
    ธ.กสิกรไทยสาขาสรรคบุรี ออมทรัพย์ 186-225-1284
    gongvespa@hotmail.com
    http://www.facebook.com/?ref=logo

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆนะครับ

ไม่ทราบว่าข้อมูลจริงเท็จขนาดไหน ถูกต้องมากหรือเปล่า แต่ถ้ามีใครรู้เรื่องช่วยชี้แจงเพิ่มเติมด้วยนะครับ

Senior Member yomost's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH CLASSIC BIKE
    ขอบคุณ
    0
    0

ลอง ถอด ของ แต่ง ออก

แล้ว ใส่ แบบ เดิมๆ ทั้ง คัน สิครับ

ไม่ แน่ มี ลุ้น

อิอิ
    SR IS VERY BEST em95

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ดีมากๆ

สาระดีมีความรู้ ขอบคุณมากครับ

Junior Member ksr2524's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ข้อมูลดีๆๆ สำหรับชาว 2 ล้อ
    อัพครับ อย่าให้ตก

Senior Member 032143498's Avatar
    สถานที่
    คนของแผ่นดิน
    ขอบคุณ
    0
    0

อัพๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

toinonesex's Avatar
    สถานที่
    ยังไม่มีเลย - -"
    ขอบคุณ
    0
    0

ช่วยดันครับ

Member eakasith's Avatar
    สถานที่
    W650 riders club
    ขอบคุณ
    0
    0

สรรพสามิต ไม่เกี่ยวกับ สมอ. ครับ...ถึงจะเสียสรรพสามิตแล้วถ้าจะจดทะเบียนแท้ ก็ต้องไปตรวจ สมอ.ทุกคันครับ แล้วถ้าตรวจ สมอ.ผ่าน ก็เอาใบรับรอง ไปตรวจสภาพที่ขนส่งอีกที เพื่อจดทะเบียนครับ

JACK6666's Avatar
    สถานที่
    กลายพันธุ์
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ยกมา
    แดดร้อนเมื่อไหร่เจอกัน
    JACK6666 แบบข้า มันยูสเซอร์เดียว
    ::::::::::
    เกิดมามีความบ้าเป็นของตัวเอง
    089-727-7339
    JACK SR ::เหลือแต่ข้าก็ขี่

Senior Member ono123456789's Avatar
    สถานที่
    มะขามเกิ้ม
    ขอบคุณ
    0
    0

แจ๋วว่ะ

Junior Member aod_1823's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

- ทำหรือไม่ทำผมว่าก็มีค่าเท่ากัน ยังไงตำรวดก็จับอยู่ดี... em87

Senior Member yomost's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH CLASSIC BIKE
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ถูกกกกกก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aod_1823 อ่านข้อความ
    - ทำหรือไม่ทำผมว่าก็มีค่าเท่ากัน ยังไงตำรวดก็จับอยู่ดี... em87

ผม ก็ ว่า งั้น แหละ em87
    SR IS VERY BEST em95

บางคนเรียกเอ็กซ์นครนายก aditap's Avatar
    สถานที่
    ร้านเพื่อนสัตว์เลี้ยง เลสซิ่ง นครนายก
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน up

em87
    0903938117 0863628893 x นครนายก จ้า

ชีวิตคือการเดินทาง การเดินทางก็คือชีวิตของใครบางคน
    เราทุกคนรักการเดินทาง แต่การเดินทางทำให้เราเจอใครหลายคน
    ใครหลายคนอาจไม่รู้จักกัน แต่การเดินทางนั้นทำให้พวกเราทุกคนรู้จักกัน
    SR จงเจริญเบื่อหว่ะพวกเล่นไม่จริง
    รถแรงอย่ากลัวพัง เสียตังอย่ากลัวแพง

Bookmarks