ใครรู้ช่วยตอบให้หายข้องใจที

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ใครรู้ช่วยตอบให้หายข้องใจที

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ใครรู้ช่วยตอบให้หายข้องใจที

คือ ผมสงสัยอ่ะคับว่า sr ที่นำเข้า หรือสั่งประกอบนี่ มันจะมีอินวอยให้ใช่ป่ะคับ
    แล้วทางร้านที่นำเข้า เขาต้องเสียภาษีรึป่ะ หรือว่าเราเป็นฝ่ายต้องไปแจ้งเสียภาษีเอง เท่าไหร่
    แล้วจะสามารถนำไปขอจดทะเบียนได้ป่ะ ซักเท่าไหร่ได้

และถ้าเราซื้อ sr ต่อจากคนอื่น เราต้องเสียภาษีให้สรรพสามิตอีกมั้ย

สงสัยจิงๆๆ ผู้รู้ช่วยตอยที

มือใหม่หัดขับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

toinonesex's Avatar
    สถานที่
    ยังไม่มีเลย - -"
    ขอบคุณ
    0
    0

อยากรู้เหมือนกัน ช่วยดันครับ /\2

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ toinonesex อ่านข้อความ
    อยากรู้เหมือนกัน ช่วยดันครับ /\2
    ง่ายๆนะคับ แบ่งเป็น 2 ทอดคับ 1.บริษัทนำเข้าไปหารถจากแหล่งต่างๆในญี่ปุ่นแล้วแยกอ ะไหล่ออกเปนชิ้นๆห่อเป็นก้อนแล้วใส่ตู้คอนเทรนเนอร์ร วมๆกันมาหลายร้อยคันหลายร้อยชนิดมีทั้งรถ+เรือ+ทุกปร ะเภทแล้วส่งลงเรือมาที่เมืองไทยโดยจะมีใบกำกับสินค้า ว่ามีอะไรบ้างในตู้จากนั้นเขาก้อเหมาเสียภาษีทั้งตู้ แล้วก้อให้ร้านหรือโกดังมาเอารถก้อนไปประกอบโดยต่อที ่1 บริษัทจะออกใบกำกับภาษีหรืออินวอยมาให้ร้านจากนั้นเว ลาคุณไปซื้อรถที่ประกอบเสร็จร้านเขาจะออกอินวอยเปนชื ่อคุณอีกทีโดยจะออกมาแค่1เครื่องยนต์ประมาณโดยระบุเล ขเครื่องยอด ไม่เกิน 7000 บาท2.เฟรมระบุเลขคอก้อไม่เกิน 7000 บาทแค่นั้นแต่คุณต้องจ่ายประมาณ 40000.-
    สรุป เขาเสียแต่ภาษีนำเข้าอะไหล่ไม่เกี่ยวกับรถเลย คุณจะต้องนำรถไปประเมินราคาเสียสรรพสามิตอีกทีแล้วถ้ าอยากทำทะเบียนผมว่าถ้าไม่ใช่รุ่นหัวฉีดเลิกคิดเลยเร าเพราะตรวจไม่ผ่านมาตรฐานไอเสียแน่นอน ถ้าจ้างจดประมาณ 50000+ จบข่าวคับ

Member Tiewlyzang's Avatar
    สถานที่
    เจอใครก็ขอไปกับเค้า
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ผมขอถามหน่อย

sr ประมาณกี่บาทครับ

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jookiti อ่านข้อความ
    ง่ายๆนะคับ แบ่งเป็น 2 ทอดคับ 1.บริษัทนำเข้าไปหารถจากแหล่งต่างๆในญี่ปุ่นแล้วแยกอ ะไหล่ออกเปนชิ้นๆห่อเป็นก้อนแล้วใส่ตู้คอนเทรนเนอร์ร วมๆกันมาหลายร้อยคันหลายร้อยชนิดมีทั้งรถ+เรือ+ทุกปร ะเภทแล้วส่งลงเรือมาที่เมืองไทยโดยจะมีใบกำกับสินค้า ว่ามีอะไรบ้างในตู้จากนั้นเขาก้อเหมาเสียภาษีทั้งตู้ แล้วก้อให้ร้านหรือโกดังมาเอารถก้อนไปประกอบโดยต่อที ่1 บริษัทจะออกใบกำกับภาษีหรืออินวอยมาให้ร้านจากนั้นเว ลาคุณไปซื้อรถที่ประกอบเสร็จร้านเขาจะออกอินวอยเปนชื ่อคุณอีกทีโดยจะออกมาแค่1เครื่องยนต์ประมาณโดยระบุเล ขเครื่องยอด ไม่เกิน 7000 บาท2.เฟรมระบุเลขคอก้อไม่เกิน 7000 บาทแค่นั้นแต่คุณต้องจ่ายประมาณ 40000.-
    สรุป เขาเสียแต่ภาษีนำเข้าอะไหล่ไม่เกี่ยวกับรถเลย คุณจะต้องนำรถไปประเมินราคาเสียสรรพสามิตอีกทีแล้วถ้ าอยากทำทะเบียนผมว่าถ้าไม่ใช่รุ่นหัวฉีดเลิกคิดเลยเร าเพราะตรวจไม่ผ่านมาตรฐานไอเสียแน่นอน ถ้าจ้างจดประมาณ 50000+ จบข่าวคับ

ขอบคุณมากมาย เลยครับท่าน ที่ให้ความรู้

แล้วที่ขายๆกัน หรือที่ขับๆกัน ทุกวันนี้ ส่วนใหญ่ไม่รู่เสียภาษีรึป่าวน่ะ

Bookmarks