Sr เสียสรรพสามิต 18246.6 บาท ถูกต้องไหมครับ - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: Sr เสียสรรพสามิต 18246.6 บาท ถูกต้องไหมครับ

Senior Member Redhot99's Avatar
    สถานที่
    redhot99
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jj11jj อ่านข้อความ
    ผมยังงลยว่าทำไมแพงจังซื้อ SR มา40000 โดนภาษีสรรพสามิต 18246.6 บาท พรุ้งนี้จะถ่ายใบเสร็จมาให้ดูครับ กระเป๋าแบนเลยงานนี้ (ขนาดว่าไม่ได้เถียงอะไรเลยนะครับ) em85
    โหเห๊นใจคับดีนะคับมันไม่ยึดเอาไปเลยก็คงพูดไม่ออกแน ่ ก็เงี้ยอะคับไม่มีเส้นมีสายเราก็ต้องขี่หลบๆเอาอะทะเ บียนก็ไม่เปิดให้จดสงสัยเพราะว่ามันมาจับเอาแบบนี้จะ ได้เยอะกว่าละมั้ง เมื่อวานซืนก็พึ่งโดนคับขนาดมีทะเบียนนะยังจะดูเอกสา รดีว่ารู้จักกันก็เลยปล่อยถ้าไม่รู้จักก็คงต้องงัดเล ่มมาตรวจสอบกันให้วุ่นวายอีกเฮ้ออออเซง
    REDHOT99
    4028614748 Tanakorn chaitasanakris. 087-9966227..

[/COLOR] " เล่นเพราะรัก รักที่จะเล่น "
    http://www.facebook.com/#!/Redhot99

jj11jj's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pup87 อ่านข้อความ
    ผมอยากรู้ว่าข้อหาเนี้ยมันเอาเกณฑ์อะไรมาปรับตั้ง 1หมื่นกว่า em93

เห็นมันบอกว่า ปรับ2% ของราคาประเมิณรถ 3% ครับ
    นาย สัจจา สุขปัน
    ธนาคารไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
    545-242893-5

DTAC 083-1544651 จา
    GSM 081-3863397 จา

ตรวจสอบการส่งของทาง ไปรษณีย์ไทยhttp://track.thailandpost.com/trackinternet

Senior Member บังLAM๔DL's Avatar
    สถานที่
    อยากมีกลุ่มอ่า
    ขอบคุณ
    0
    0

นี่แหละประเทศไทย ถ้าไม่มีกินนอกกินในประเทศไทยจะเจริญมากกว่านี้ em85 ท้อใจจจ

Member PengSi's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

เวน เเท้ครับ

น่าเห็นใจนะครับ โดนอย่างนี้แล้วแย่เลย

Senior Member Mr.Thailand's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ที่นี่ประเทศไทย..............................

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jj11jj อ่านข้อความ
    พึ่งโดนมา อยากรู้ว่าราคาเท่ากันไหมครับ ขอบคุณที่ออกความคิดเห็นครับ
    ขอชี้แจงทำความเข้าใจสักหน่อยน๊ะครับ การกำหนดมูลค่ารถจักรยานยนต์กรมสรรพสามิตคำนวณจากตอน ที่เครื่องยนต์และตัวถังนำเข้ามาจากศุลกากร ซึ่งในขณะนั้นมีสภาพค่อนข้างดี เมื่อนำมาประกอบเป็นรถจักรยานยนต์ทำสีแล้วก็มีสภาพเป ็นรถจักรยานยนต์ใหม่ครับ ถ้าในขณะนั้นเจ้าของรถจักรยานยนต์ขอเสียภาษีสรรพสามิ ตก็จะคิดในมูลค่าตามบัญชีที่ท่านอ้างถึง แต่ปัจจุบันท่านไม่ได้เสียภาษีสรรพสามิต ลักลอบใช้งานจนรถจักรยานยนต์มีสภาพเก่า ท่านจะนำสภาพเก่ามาคิดภาษี ไม่ได้ครับ ท่านจะต้องคิดมูลค่าตามสภาพรถจักรยานยนต์ใหม่ตอนที่ป ระกอบเสร็จใหม่ๆ ถึงจะถูกต้องครับ หวังว่าคงเข้าใจน๊ะครับ

NK's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณคลาสสิค คลอง 3
    ขอบคุณ
    0
    0

ขนาดมีพวกกันยังโดนตั้ง 1,000 บาท พวกมาเครียให้ท่านบอกพวกว่า เราขับหนีงั้นพวกกันเอาพันเดียว ทั้งๆที่ขับมาเฉยๆจังหวะชลอจะออกจากซอยท่านขี่มอร์ไซ ค์มาขวางเลย บอกขอดูเอกสาร เราก็ให้ดูด้วยความที่ว่าบริสุทธิ์ใจ พร้อมกับพูดจาอย่างนอบน้อมว่า พี่ครับผมรู้ว่ามันไม่ถูงต้อง แต่ผมยังไม่มีตังค์ไปทําให้เรียบร้อย พี่ช่วยหน่อยเถอะครับ ท่านบอกว่า เฮ้ย..!รถแบบนี้มันต้องตํารวจขับ ผมก็ไม่ยอมพยายามพูดหว่านล้อมต่างๆนานา จนท่านต้องวอเรียกพวกมาอีกหนึงคน
    เจรจากันอยู่พักนึง ผมเลยถามไปตรงๆ พี่เอาเท่าไหร่ ท่านบอกว่า งั้นปรับ 2,000 2 ข้อหา พอ คือจํานวนที่ท่านบอกมันมากเกินไปก็เลยต้องใช้ไม้ตายส ุดท้าย โทรไปให้พี่ที่อยู่สํานักงานตํารวจแห่งชาติช่วยพูดให ้ทางโทรศัพท์ ท่านทําท่าหงุดหงิด บอกว่า ใครน่ะ... ใคร..ไม่รับ คือไม่ยอมกูจะเอาตังค์อย่างเดียว เลยต้องบอกชื่อ+ตําแหน่ง ถึงยอมรับสาย
    พอคุยพักนึง ก็บอกพี่ผมว่า น้องเค้าขับหนีด้วย ยังไงก็ต้องปรับ พามาโรงพักแล้ว พอคุยจบ ส่งโทรศัพท์ให้ผมคุยต่อ
    พี่บอกว่า คุณไปขับหนีเค้าทําไม๊ รู้ไม๊ว่ามันส่อเจตนาไม่ดี...แต่ก็เอาเถอะกูคุยให้แล ้ว พอวางสาย ท่านมองหน้าแล้วยิ้มให้
    พวกกันพันเดียวก็พอ เปิดบิลให้ด้วย(ใบสั่ง) พร้อมหมายเหตุด้านบนว่ารถอยู่ในระหว่างรอจดทะเบียน เรื่องมันนานมาแล้วครับประมาณ 3- 4 ปีที่แล้ว แต่ยังฝังใจเลยเอามาเล่าสู่กันฟังไม่ซีเรียสครับแต่ม ากล่าวหาว่าเราหนีนี่สิแย่จริง ดีนะไม่ยัดข้อหาอื่น
    หลังจากนั้นก็เจอด่านอีกคราวนี้บิดหนีเลยครับ ได้ยินแต่เสียง เฮ้ย.......พร้อมกับกรวยสีส้มลอยข้ามหัวไป

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ขอชี้แจงทำความเข้าใจนิดครับ ค่าภาษีที่คุณเสีย+ค่าปรับด้วยเป็นจำนวนเงินตามใบเสร ็จรับเงินที่ให้คุณไปถูกแล้วครับ
    สำหรับมูลค่ารถจักรยานยนต์นั้น กรมสรรพสามิตได้คำนวณกำหนดมูลค่าจากราคาที่อุปกรณ์เค รืองยนต์และตัวถังรถ
    นำเข้าผ่านศูลกากร เมื่อผ่านศุลกากรแล้วนำมาประกอบเป็นรถจักรยานยนต์แล้ ว ก็จะเป็นรถจักรยานยนต์ใหม่ กรมได้
    กำหนดมูลค่าขณะนั้นครับ จะต้องเสียภาษีสรรพสามิตในตอนนั้นแล้ว แต่ถ้าหลีกเลี่ยงยังไม่เสียภาษี ก็จะต้องหลบซ่อน
    ไม่สามารถใช้งานอย่างถูกกฎหมายได้ครับ ส่วนใหญ่ก็จะแอบใช้จนมีสภาพเก่าแล้วขายต่อในสภาพไม่ม ีทะเบียน การเสีย
    ภาษีจะคำนวณจากราคารถประกอบใหม่ครับ จึงชี้แจงให้เข้าใจ ถ้าร้านประกอบรถคนแรกจะต้องเสียภาษีในตอนนั้น ก็เรียบร้อย
    แล่เขาไม่ยอมเสีย เวลาขายต่อก็ขายในลักษณะรถเถื่อนครับ หวังว่าคงเข้าใจน๊ะครับ

Senior Member heaypupza's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

แล้วถ้ารถอินวอยไปเสียภาษีตอนประกอบเสร็จที่ให้ร้านไ ปเสียล่ะครับ

จะเสียเท่าไร

แล้วเจอพ่อผมเค้าจะจับอีกไหมโดนปรับเท่าไร กรณีอย่างพี่เจ้าของกระทู้นี่โดนหนักเพราะ

ไม่เสียภาษีแต่แรกเวลาโดนจับปรับจึงเสียสองเท่าใช่ไห มครับ

แล้วถ้าสมมุติว่าซื้อเป็นรถก้อนมาราคา 25,000บาทไทย จะเสียค่าภาษีรวมเบ็ดเสร็จแล้วเท่าไรคับ

ขอบคุณครับ

!!!!!BoSoZoku STYLE!!!!!

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน น่าตกใจ

เคยติดต่อที่ กทม นะครับเขารับทำทะเบียนให้เลย sr 25000 บาทนะครับ เอารถไปทำที่กทม เลย เห็นราคานี้แล้วน่าตกใจครับเพิ่มอีกนิดนึงได้ทะเบียน สะบายใจกว่านะครับ

mart_c50's Avatar
    สถานที่
    C CREW CUSTOM
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

Talking

เราต้องให้ คนโต ยื่นหนังสือ เข้าไปเจรจา ครับ เพื่อขอลดภาษี หรือไม่ก็ เปิดให้ทำทะเบียนในราคา ที่พวกเรารับกันได้ ถึงจะดี ปัจจุบัน จูมิน นายกสมาคมจักรยานยนต์สยาม เค้าก็ช่วย เจรจา ให้ยืดอายุการเสียภาษีอยู่ครับ ลองอ่านดู http://www.northernbike.com/index.php?mo=5&qid=354190 ( ถ้า เราไม่ได้คำตอบที่ต้องการ เราก็จะนำขบวนรถ ทั่วประเทศไทย ไปปิดล้อม กรมสรรพสามิต 555+) ตรงนี้ล้อเล่นน่ะครับ อย่าซีเรียส เอาใจช่วย อยากให้ ประเทศไทยได้ขี่ sr กันอย่างถูกกฏหมายทุกคน เราก็คนไทย น่าจะคุยกันได้น่ะครับ

**ล่าสุดที่พัทยา น้องในกลุ่ม จอด sr ไว้ข้างทาง แล้วโดนจับ ตำรวจเรียก 18000 พร้อม ไปเสียสรรพสามิตรให้ เลยครับ บางคนก็โดน 15000 ครับ น่ะ

**ประชาชนเดือดร้อน....เขาจึงเดินขบวน**
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mart_c50 : 29-05-2010 เมื่อ 19:52

C CREW CUSTOM
    FREE YOUR LIFE, FLY WITH YOUR FRIENDS

Tel .090-2058514
    LINE martrocker

เลขบัญชี ธนาคารทหารไทย 624-2-05646-0 สามารถ เสือเจริญ

Member suparek111's Avatar
    สถานที่
    ไร้หลักคลาสสิค กำแพงเพชร
    ขอบคุณ
    0
    0

ราคาแรงเกิ๊น แพงแบบนี้ไม่ไหวๆ
    วายร้ายแฮนหมอบ
    @_ไร้หลัก_.Cafe style. 100%

JACK6666's Avatar
    สถานที่
    กลายพันธุ์
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

น่าเห็นใจครับ เพราะมันเกินเวลาที่ทางสรรพสามิตรผ่อนผันครับ
    ตอนที่เขาเปิดให้เสียแบบไม่มีค่าปรับ ก็ปาไปเกือบ 7,000 บาท
    โดนตอนนี้เลยมีค่าปรับด้วย ไม่เคยรู้มาก่อนว่า เกือบ 20,000 บาทเลย
    บอกตรงๆ ผมจ่ายมา 2 คันแระ เพราะ 1 คันมีทะเบียน
    ฝากให้ช่วยระวังด้วยครับ ไม่มีก็ต้องคิดเอาครับ ว่าจะหนี หรือ จะจ่าย เห็นใจครับ
    แดดร้อนเมื่อไหร่เจอกัน
    JACK6666 แบบข้า มันยูสเซอร์เดียว
    ::::::::::
    เกิดมามีความบ้าเป็นของตัวเอง
    089-727-7339
    JACK SR ::เหลือแต่ข้าก็ขี่

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

กะทู้นี้ ผ่านมา 1 ปี แล้ว

Bookmarks