มาคุยกันเรื่องของสะสมครับ - หน้า 287

หน้าที่ 287 จากทั้งหมด 306 หน้า แรกแรก ... 187 237 277 278 279 280 281 282 283 284 285 286 287 288 289 290 291 292 293 294 295 296 297 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 4,291 ถึง 4,305 จากทั้งหมด 4584

ชื่อกระทู้: มาคุยกันเรื่องของสะสมครับ

Member NEWZA-Godank's Avatar
    สถานที่
    โกดังคลาสสิกภูเรือ
    ขอบคุณ
    0

พอขายได้เปล่าครับ(เขาไม่ผลิตแล้วครับ)

รูป รูป    

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง อ่านข้อความ
    กลับมาแล้วครับ กลับมาทักทาย พี่ๆทุกคน พี่พล พี่เจษ พี่นก พี่ ฯลฯ ท่านอื่นๆ ที่ผมยังไม่รู้จัก แอบหนีไปบวชมาครับ
    บวชที่เมการึครับ สาธุด้วย /\7

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marlboro อ่านข้อความ
    ชุดดินเนอร์ ได้มา 4 ชุด 2 ลาย
    จ๊าก....สวยครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jetsada.s อ่านข้อความ
    ......ฮั่นแน่ !!! ทำรถเสร็จ วิ่งย้อยศรซะด้วย...แต่ว่ารถงามจังครับพี่......

......ที่บ้านคุณนกสงสัยจะเป็นโกดังอุปกรณ์คาวบอยแน่ ๆ..ว่างๆจะแวะไปขโมยนะครับ......em95

......เข้ารายการเลยดีกว่า.."เจษฎาพาเที่ยวไทย..ตอน ลพบุรี-ปากช่อง"......

......เริ่มจากไปทำบุญกับเพื่อนๆที่วัดพระบาทน้ำพุ.. ..../\7
    ฝีมือดีครับ

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาเรื่องตุ๊กตาแม่ลูกดกมาเล่าให้ฟัง

หารูปของตัวเองที่เคยโพสต์ไม่เจอ เพราะหลายหน้ามาก...

เชื่อว่าเมื่อราว พ.ศ.2430 พระชาวรัสเซีย (บ้างว่าเขาเป็นนายช่าง) นำวิชาทำตุ๊กตาไม้ไปจากเกาะฮอนชูของญี่ปุ่น และเมื่อมาถึงรัสเซียก็ผสมผสานรูปแบบศิลปะท้องถิ่นเข ้าไป คือแนวคิดในการซ้อนตุ๊กตาที่คุ้นเคยกันดีในรัสเซีย ประยุกต์เข้ากับงานประดิษฐ์แอปเปิ้ลไม้และไข่อีสเตอร ์ จากนั้นตั้งชื่อรัสเซียนไปเนียนๆ ว่า มาตรีออชคา พ.ศ.2434 ศิลปินคนสำคัญ เซอร์เกย์ มาลุยติน ได้ร่างแบบตุ๊กตาแม่ลูกดกขึ้นเป็นครั้งแรก และหลังจากแก้ไขหลายครั้ง สุดท้ายได้รูปแบบที่ตกลงกันคือ วาดเป็นเด็กหญิงหน้ากลมแป้น ตาใสแจ๋ว สวมชุดพื้นเมืองที่เรียกว่า ซาราฟัน (ชุดยาวถึงพื้นมีสายรั้งสองข้าง) และคลุมศีรษะด้วยผ้าสีสดใส แล้วยังมีตุ๊กตาที่เหมือนกันแต่ตัวเล็กกว่าใส่ไว้ข้า งในด้วย แต่ตุ๊กตาข้างในแต่งตัวไม่เหมือนกัน กล่าวคือสวมโคโซโวรอตคัส (กระโปรงแบบรัสเซีย) และเสื้อเชิ้ตปอดดิออฟคัส (เสื้อคลุมยาวถึงเอวของผู้ชาย) และผูกผ้ากันเปื้อน จากนั้นจึงให้ช่างแกะสลักชื่อ วาสิลี่ ซเวิสด๊าชกิน ผลิตขึ้น

กระทั่ง พ.ศ.2443 มารียา มามอนโตวา ภรรยาเจ้าของโรงงานที่มาลุยตินและซเวิสด๊าชกินทำงานใ ห้ นำตุ๊กตานั้นไปจัดแสดงในงานสินค้าที่กรุงปารีส และได้รับรางวัลเหรียญทองแดง และไม่ช้าจากนั้นก็มีการผลิตตุ๊กตาแม่ลูกดกในรัสเซีย อย่างแพร่หลาย เริ่มจากกรุงมอสโกไปสู่หลายท้องที่ และก่อเกิดหลากหลายรูปแบบตามมา จวบจนยุคการพัฒนาเศรษฐกิจและวัฒนธรรมของรัสเซียครั้ง ใหญ่ เมื่อ 100 กว่าปีก่อน เกิดความสนใจที่จะรักษาธรรมเนียมพื้นบ้านมากขึ้น ทั้งฟื้นฟูวัฒนธรรม และรวบรวมผู้เชี่ยวชาญศิลปะพื้นบ้านต่างๆ และเพื่ออนุรักษ์ความทรงจำเก่าๆ เกี่ยวกับท้องถิ่นรัสเซีย จึงมีการสร้างห้องทำงานช่างศิลปะขึ้นใกล้กับกรุงมอสโ ก ศิลปะพื้นบ้านต่างๆ จำพวกของเล่นและตุ๊กตา รวมถึงแม่ลูกดก ถูกรวบรวมมาจากพื้นที่ต่างๆ ทั่วประเทศ เพื่อศึกษาและผลิตสืบไป

รูป รูป  
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

ขอบคุณ
    0

เมื่อแรกเริ่มเดิมมี หน้าตาของตุ๊กตาแม่ลูกดกทำเป็นหญิงชาวนา แต่งกายแบบดั้งเดิม มีผ้าคลุมศีรษะ เหมือนที่คุ้นตาในภาพวาดเก่าแก่ แต่ในภายหลังการรังสรรค์แตกแขนง มาตรีออชคามีทั้งแบบที่เป็นเทพธิดา นางฟ้า ตัวการ์ตูน ดอกไม้ อื่นๆ มากมาย รวมทั้งที่หน้าตาล้อเลียนคนดัง รวมถึงกลายพันธุ์เป็นพ่อลูกดก คือเขียนเป็นผู้ชายก็มี และปัจจุบัน นอกจากในรัสเซีย ตุ๊กตาแม่ลูกดกยังเป็นของที่ระลึกจากประเทศอื่นๆ ที่แยกจากโซเวียตเดิม เช่น อุซเบกิสถาน คาซัคสถาน ซึ่งผลิตมาตรีออชคาแพร่หลายเช่นกัน

สำหรับช่างที่แกะสลักตุ๊กตานั้นจะต้องทำงานอย่างหนัก และใช้ความชำนาญอย่างมาก ความรู้เหล่านี้ถูกปกปิดเป็นความลับมานาน แต่ในปัจจุบันมีการเปิดเผยความรู้ดังกล่าวจนแพร่หลาย แล้ว

ขั้นตอนการทำนั้น ก่อนอื่นช่างจะต้องไปหาไม้ที่มีความเหมาะสม เพราะต้องการเนื้อไม้ที่นิ่ม จึงมักใช้ไลม์วูด แต่บางทีก็ใช้ไม้เบิร์ช หรือแอดเดอร์ การเลือกไม้นั้นเป็นขั้นตอนที่สำคัญมากขั้นตอนหนึ่งเ ลยทีเดียว จากนั้นก็โค่นต้นไม้ ซึ่งมักจะโค่นกันในช่างฤดูใบไม้ผลิ จากนั้นก็ลอกเปลือกออกจนเกือบหมด เหลือแต่พอป้องกันไม่ให้ไม้แตกเวลาแห้ง จากนั้นก็ทิ้งท่อนไม้นั้นไว้นานหลายปี เพื่อให้โดนลมจนแห้งพอดี
    เมื่อถึงเวลาตัดไม้มาให้งาน จะต้องกะเวลาให้ถูก โดยไม่ตัดในช่วงที่มีอากาศชื้น หรือแห้งเกินไป ดังนั้นการตัดไม้ต้องเป็นผู้ที่เชี่ยวชาญจริงๆ เท่านั้น จึงจะสามารถทราบได้ว่าเวลาใดเป็นเวลาที่เหมาะสม

ส่วนขั้นตอนการผลิตนั้น จะเริ่มต้นที่ตุ๊กตาตัวที่เล็กที่สุดก่อน ซึ่งจะบรรจุอยู่ภายในสุด โดยช่างแกะสลักจะแกะสลักอย่างประณีต ตุ๊กตาตัวสุดท้องนี้จะเป็นไม้ชิ้นเดียว ไม่แยกออกเป็นส่วนๆ เหมือนตุ๊กตาตัวอื่นๆ การแกะสลักตัวสุดท้องต้องใช้สายตามาก บางคนต้องใช้แว่นขยายช่วยในการทำงานด้วยซ้ำ พอตุ๊กตาตัวสุดท้องเสร็จ ช่างก็จะทำตุ๊กตาตัวที่ใหญ่ขึ้นมา เพื่อที่จะใส่ตุ๊กตาตัวเล็กที่สุดลงไปข้างในให้พอดี การตัดไม้ต้องพิถีพิถัน ให้ได้ความสูงที่ถูกต้อง และตัดออกเป็นสองท่อน คือท่อนบนและท่อนล่าง ช่างจะแกะสลักท่อนล่างก่อน โดยขุดเอาเนื้อไม้ข้างนอกออก และลองใส่ตุ๊กตาตัวเล็กกว่าลงไป เพื่อวัดให้ได้ขนาดที่พอดี

ช่างที่ชำนาญในการแกะสลักแล้วจะไม่ใช้เครื่องมือในกา รแกะสลักเลย จะอาศัยเพียงประสบการณ์ที่มีมายาวนานเท่านั้น หลักจากนั้นก็ทำตุ๊กตาที่มีขนาดใหญ่ขึ้นทีละตัว จนกว่าจะครบตามจำนวนที่ต้องการ

ตุ๊กตาที่ใส่เข้าไปในตุ๊กตาตัวใหญ่สุดนั้น มีจำนวนตั้งแต่ 2-60 ตัว ตัวใหญ่สุดอาจสูงเท่ากับคนเลยก็มี เมื่อทำเสร็จครบทุกตัวแล้ว ก็นำกาวมาปิดบนร่องรอยบนผิวหน้าให้เรียบ แล้วขัดผิวให้ลื่นเป็นมัน จากนั้นก็ทาสี วาดภาพหน้าตา ทรงผม และเสื้อผ้าให้มีสีสันสวยงาม ช่างที่ชำนาญจะตกแต่งตุ๊กตาอย่างรวดเร็ว เมื่อวาดภาพหน้าเสร็จก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

*:-๐✿ไ๐Sดๅ Sirikul✿๐-:* ข้าวเหนียวหมูปิ้ง's Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    บวชที่เมการึครับ สาธุด้วย /\7

ใช่แล้วครับพี่พล em95

จิ๊กโก๋เมกัน พันสามร้อยสี่สิบซีซี V&H Exhaust + S&S stage II

<<<<<<ใจฉันอยู่กับเธอ แม้จะห่างกันแสนไกลเพียงไหน........

Exclamation

.......คุณข้าวเหนียวหมูปิ้ง---อากาศที่นั่นเป็นอย่างไรบ้างครับ......

......พี่พลสบายดีนะครับ..แล้วเจ้าสมุนตัวเล็กซนกันม ากไหมครับ......

......คุณนก---มีของสวยๆมาให้ดูเพียบเลย...ข้อมูลก็เยอะ..แจ๋วเลยคร ับ......em95

......เอาล่ะ..เข้ารายการกันเลยนะ....../\7

......เจษฎาพาเที่ยวไทย..วันนี้เสนอตอน ชลบุรี......

......เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองครับ พอดีไปเห็นเงาสวยๆบนพื้นถนน..เมื่อแหงนหน้าขึ้นไปมอง เห็นธงชาติจำนวนมาก สวยดีครับเวลาที่เขามาอยู่รวมกันมากๆขนาดนี้......

รูป รูป    

Exclamation

......คราวนี้โชคดีไม่เจอฝนนะครับ (ไม่กลัวฝน..แต่ขี้เกียจล้างรถน่ะครับพี่น้องครับ).. ....

......น้ำทะเลแถวๆชลบุรี-ระยอง จะออกสีเขียวๆน่ะครับ แต่ถ้าเป็นทางภาคใต้จะเป็นสีฟ้าๆ (จากที่ผมเห็นมาน่ะครับ)....../\7

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ขับที่ไปทั่ว พร้อมเก็บความทรงจำ นี่แหละชีวิตอิสระ

*:-๐✿ไ๐Sดๅ Sirikul✿๐-:* ข้าวเหนียวหมูปิ้ง's Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jetsada.s อ่านข้อความ
    .......คุณข้าวเหนียวหมูปิ้ง---อากาศที่นั่นเป็นอย่างไรบ้างครับ......
    สวัสดีครับพี่เจษ อากาศทางนี้ร้อนมากมายครับ แต่ต่ำกว่าเมืองไทยพอสมควร พี่เจษสบายดีนะครับ??? ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆจากรายการ เจษฎาพาเที่ยวไทย ครับพี่ /\7

จิ๊กโก๋เมกัน พันสามร้อยสี่สิบซีซี V&H Exhaust + S&S stage II

<<<<<<ใจฉันอยู่กับเธอ แม้จะห่างกันแสนไกลเพียงไหน........

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marlboro อ่านข้อความ
    เมื่อแรกเริ่มเดิมมี หน้าตาของตุ๊กตาแม่ลูกดกทำเป็นหญิงชาวนา แต่งกายแบบดั้งเดิม มีผ้าคลุมศีรษะ เหมือนที่คุ้นตาในภาพวาดเก่าแก่ แต่ในภายหลังการรังสรรค์แตกแขนง มาตรีออชคามีทั้งแบบที่เป็นเทพธิดา นางฟ้า ตัวการ์ตูน ดอกไม้ อื่นๆ มากมาย รวมทั้งที่หน้าตาล้อเลียนคนดัง รวมถึงกลายพันธุ์เป็นพ่อลูกดก คือเขียนเป็นผู้ชายก็มี และปัจจุบัน นอกจากในรัสเซีย ตุ๊กตาแม่ลูกดกยังเป็นของที่ระลึกจากประเทศอื่นๆ ที่แยกจากโซเวียตเดิม เช่น อุซเบกิสถาน คาซัคสถาน ซึ่งผลิตมาตรีออชคาแพร่หลายเช่นกัน

สำหรับช่างที่แกะสลักตุ๊กตานั้นจะต้องทำงานอย่างหนัก และใช้ความชำนาญอย่างมาก ความรู้เหล่านี้ถูกปกปิดเป็นความลับมานาน แต่ในปัจจุบันมีการเปิดเผยความรู้ดังกล่าวจนแพร่หลาย แล้ว

ขั้นตอนการทำนั้น ก่อนอื่นช่างจะต้องไปหาไม้ที่มีความเหมาะสม เพราะต้องการเนื้อไม้ที่นิ่ม จึงมักใช้ไลม์วูด แต่บางทีก็ใช้ไม้เบิร์ช หรือแอดเดอร์ การเลือกไม้นั้นเป็นขั้นตอนที่สำคัญมากขั้นตอนหนึ่งเ ลยทีเดียว จากนั้นก็โค่นต้นไม้ ซึ่งมักจะโค่นกันในช่างฤดูใบไม้ผลิ จากนั้นก็ลอกเปลือกออกจนเกือบหมด เหลือแต่พอป้องกันไม่ให้ไม้แตกเวลาแห้ง จากนั้นก็ทิ้งท่อนไม้นั้นไว้นานหลายปี เพื่อให้โดนลมจนแห้งพอดี
    เมื่อถึงเวลาตัดไม้มาให้งาน จะต้องกะเวลาให้ถูก โดยไม่ตัดในช่วงที่มีอากาศชื้น หรือแห้งเกินไป ดังนั้นการตัดไม้ต้องเป็นผู้ที่เชี่ยวชาญจริงๆ เท่านั้น จึงจะสามารถทราบได้ว่าเวลาใดเป็นเวลาที่เหมาะสม

ส่วนขั้นตอนการผลิตนั้น จะเริ่มต้นที่ตุ๊กตาตัวที่เล็กที่สุดก่อน ซึ่งจะบรรจุอยู่ภายในสุด โดยช่างแกะสลักจะแกะสลักอย่างประณีต ตุ๊กตาตัวสุดท้องนี้จะเป็นไม้ชิ้นเดียว ไม่แยกออกเป็นส่วนๆ เหมือนตุ๊กตาตัวอื่นๆ การแกะสลักตัวสุดท้องต้องใช้สายตามาก บางคนต้องใช้แว่นขยายช่วยในการทำงานด้วยซ้ำ พอตุ๊กตาตัวสุดท้องเสร็จ ช่างก็จะทำตุ๊กตาตัวที่ใหญ่ขึ้นมา เพื่อที่จะใส่ตุ๊กตาตัวเล็กที่สุดลงไปข้างในให้พอดี การตัดไม้ต้องพิถีพิถัน ให้ได้ความสูงที่ถูกต้อง และตัดออกเป็นสองท่อน คือท่อนบนและท่อนล่าง ช่างจะแกะสลักท่อนล่างก่อน โดยขุดเอาเนื้อไม้ข้างนอกออก และลองใส่ตุ๊กตาตัวเล็กกว่าลงไป เพื่อวัดให้ได้ขนาดที่พอดี

ช่างที่ชำนาญในการแกะสลักแล้วจะไม่ใช้เครื่องมือในกา รแกะสลักเลย จะอาศัยเพียงประสบการณ์ที่มีมายาวนานเท่านั้น หลักจากนั้นก็ทำตุ๊กตาที่มีขนาดใหญ่ขึ้นทีละตัว จนกว่าจะครบตามจำนวนที่ต้องการ

ตุ๊กตาที่ใส่เข้าไปในตุ๊กตาตัวใหญ่สุดนั้น มีจำนวนตั้งแต่ 2-60 ตัว ตัวใหญ่สุดอาจสูงเท่ากับคนเลยก็มี เมื่อทำเสร็จครบทุกตัวแล้ว ก็นำกาวมาปิดบนร่องรอยบนผิวหน้าให้เรียบ แล้วขัดผิวให้ลื่นเป็นมัน จากนั้นก็ทาสี วาดภาพหน้าตา ทรงผม และเสื้อผ้าให้มีสีสันสวยงาม ช่างที่ชำนาญจะตกแต่งตุ๊กตาอย่างรวดเร็ว เมื่อวาดภาพหน้าเสร็จก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

......พี่พลสบายดีนะครับ..แล้วเจ้าสมุนตัวเล็กซนกันม ากไหมครับ......

......คุณนก---มีของสวยๆมาให้ดูเพียบเลย...ข้อมูลก็เยอะ..แจ๋วเลยคร ับ......em95

......เอาล่ะ..เข้ารายการกันเลยนะ....../\7

......เจษฎาพาเที่ยวไทย..วันนี้เสนอตอน ชลบุรี......

......เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองครับ พอดีไปเห็นเงาสวยๆบนพื้นถนน..เมื่อแหงนหน้าขึ้นไปมอง เห็นธงชาติจำนวนมาก สวยดีครับเวลาที่เขามาอยู่รวมกันมากๆขนาดนี้......
    คุณเจษ มุมกล้องดีจริงๆ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง อ่านข้อความ

ใช่แล้วครับพี่พล em95
    มิน่าหายไปนาน.....

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ph_ud อ่านข้อความ
    มิน่าหายไปนาน.....
    /\7

รูป รูป  

หน้าที่ 287 จากทั้งหมด 306 หน้า แรกแรก ... 187 237 277 278 279 280 281 282 283 284 285 286 287 288 289 290 291 292 293 294 295 296 297 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks