มาคุยกันเรื่องของสะสมครับ - หน้า 254

หน้าที่ 254 จากทั้งหมด 306 หน้า แรกแรก ... 154 204 244 245 246 247 248 249 250 251 252 253 254 255 256 257 258 259 260 261 262 263 264 304 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 3,796 ถึง 3,810 จากทั้งหมด 4584

ชื่อกระทู้: มาคุยกันเรื่องของสะสมครับ

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jetsada.s อ่านข้อความ
    ......วันก่อนได้เหรียญนี้มาครับ ใครมีข้อมูลของเหรียญนี้บ้าง สงเคราะห์หน่อยนะครับ......
    เป็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์
    เหรียญราชรุจิ (The Rajaruchi Medal)
    เป็นเหรียญสำหรับพระราชทาน เป็นบำเหน็จในพระองค์พระมหากษัตริย์
    เหรียญราชรุจินี้ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงสถาปนาขึ้นสำหรับพระราชทานแก่ข้าราชการในพระราชสำ นัก นายทหารรักษาพระองค์ และผู้มีความชอบในราชสำนัก ทั้งสำหรับพระราชทานแก่ข้าราชการ ในพระราชสำนัก แห่งพระเจ้าแผ่นดินต่างประเทศ ชั้นมหาดเล็กรับใช้ เป็นต้น ครั้นถึงรัชกาลที่ ๖ พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว ก็ทรงสถาปนาเหรียญราชรุจิขึ้น เมื่อ พ.ศ.๒๔๕๔ และต่อมาถึงรัชกาลที่ ๗ พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว ก็ทรงสถาปนาเหรียญนี้ขึ้น เมื่อ พ.ศ.๒๔๗๐ รัชกาลที่ ๘ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล ไม่ได้ทรงสร้างเหรียญราชรุจิ รัชกาลที่ ๙ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ทรงสถาปนาเหรียญราชรุจิขึ้น เมื่อ พ.ศ.๒๕๐๒

ขอบคุณ
    0

ต่อ....
    .....ฉะนั้น เหรียญราชรุจิที่ได้รับการสถาปนามาตั้งแต่รัชกาล พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว จนถึงรัชกาล พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช จึงได้แก่ เหรียญราชรุจิรัชกาลที่๕ เหรียญราชรุจิรัชกาลที่๖ เหรียญราชรุจิรัชกาลที่๗ และ เหรียญราชรุจิรัชกาลที่๙....
    .....เหรียญราชรุจิมี ๒ ชนิด คือ กะไหล่ทองและเงิน เป็นเหรียญรูปกลม เหรียญทอง ใช้อักษรย่อว่า "ร.จ.ท." เหรียญเงินใช้อักษรย่อว่า "ร.จ.ง." และเติมเลขรัชกาลต่อท้าย เช่น เหรียญราชรุจิทอง(รัชกาลที่๕) หรือ ร.จ.ท.(๕) ดังนี้ ประดับที่อกเสื้อเบื้องซ้าย เหรียญราชรุจินี้ ต้องส่งคืนเมื่อถูกเรียกคืน

ขอบคุณ
    0

ต่อ....
    .....เหรียญราชรุจิรัชกาลที่ ๕ (King Chulalongkorn's Rajaruchi Medal (Rama V))
    พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโป รดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นเมื่อปีระกา ร.ศ.๑๑๖ (พ.ศ.๒๔๔๐) ก่อนเสด็จพระราชดำเนินประพาสยุโรปครั้งแรก สำหรับพระราชทาน แก่ผู้มีความชอบในพระองค์ รองจากเหรียญรัตนาภรณ์ เหรียญมีลักษณะเป็นเหรียญเงิน และ เหรียญเงินกะไหล่ทอง เป็นเหรียญรูปกลมแบน
    ......ด้านหน้า มีพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประดิษฐานอยู่กลาง และมีอักษรที่ริมขอบเบื้องบนว่า "จุฬาลงกรโณปรมราชาธิราชา"
    ด้านหลัง เป็นรูปจักร และมีอักษรที่กลางวงจักรว่า "ราชรุจิยา ทินฺนมิทํ"
    สำหรับพระราชทานฝ่ายหน้า(บุรุษ) ใช้ประดับที่อกเสื้อเบื้องซ้าย
    สำหรับพระราชทานฝ่ายใน(สตรี) แพรแถบผูกเป็นรูปแมลงปอ ประดับเสื้อที่หน้าบ่าซ้าย

...ปัจจุบันเป็นเหรียญที่พ้นสมัยพระราชทาน...

ขอบคุณ
    0

รูปเหรียญด้านหน้า และด้านหลัง

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

แพรแทบนี้เป็นของฝ่ายในครับ

...ข้อมูลและรูปภาพจากเนคเทค...

รูป รูป  

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marlboro อ่านข้อความ
    ทีนี้ดูบุคลากรกันบ้างครับ
    ......classic เลยครับ......em90

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marlboro อ่านข้อความ
    เป็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์
    เหรียญราชรุจิ (The Rajaruchi Medal)
    เป็นเหรียญสำหรับพระราชทาน เป็นบำเหน็จในพระองค์พระมหากษัตริย์
    ......ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล(ละเอียดยิบเลยครับ )

Exclamation

......เมื่อวานได้ไปขี่รถเล่นกันอีกที คราวนี้ไปหาเพื่อนเก่าที่โคราชครับ แวะเติม95กันหน่อยที่Jetแก่งคอย......

......รูปสองนี่ฝาครอบรถเพื่อนอีกคน เงางามใช้ได้เลย......

รูป รูป    

Exclamation

......ไม่ว่าจะไปไหนกัน ต้องมีหลงทางกันทุกทีสิน่า จอดตั้งหลัก(ตั้งสติ)กันก่อน แล้วค่อยไปกันต่อ......

......ส่วนขากลับ ขี่ลุยฝนอีกเช่นเคย คราวนี้ค่อยยังชั่วหน่อย วิ่งลุยฝนแค่20กม. ถึงหน้าบ้านฝนหยุดพอดี......em89

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jetsada.s อ่านข้อความ
    ......เมื่อวานได้ไปขี่รถเล่นกันอีกที คราวนี้ไปหาเพื่อนเก่าที่โคราชครับ แวะเติม95กันหน่อยที่Jetแก่งคอย......
    ได้เที่ยวอีกแล้ว น่าอิจฉาจริงๆ เมื่อวานได้มีโอกาสลองขี่ชอปเปอร์(steed400) เค้าทำท่อสุ่มเสียงเพราะทีเดียวครับ ชักติดใจรถใหญ่แล้วนี่แค่ 400 ซีซีเองนะยังขนาดนี้ ถ้าสัก 1,350 ซีซี จะขนาดไหน

Exclamation

เมื่อวานได้มีโอกาสลองขี่ชอปเปอร์(steed400) เค้าทำท่อสุ่มเสียงเพราะทีเดียวครับ ชักติดใจรถใหญ่แล้วนี่แค่ 400 ซีซีเองนะยังขนาดนี้ ถ้าสัก 1,350 ซีซี จะขนาดไหน
    ......ลองถ้าได้เสพแล้ว อาจจะติด(ใจ)ได้ เลิกยากซะด้วยสิ......

ขอบคุณ
    0

......ลองถ้าได้เสพแล้ว อาจจะติด(ใจ)ได้ เลิกยากซะด้วยสิ......
    ถ้างั้นสงสัยคงต้องปล่อย หัวเข็มขัด+สาย,หมวก แล้วก็รองเท้า ออกบ้างแล้วจะได้ไปเอาเกียร์มือ 7 แรงมาขี่มั่ง

Exclamation

ถ้างั้นสงสัยคงต้องปล่อย หัวเข็มขัด+สาย,หมวก แล้วก็รองเท้า ออกบ้างแล้วจะได้ไปเอาเกียร์มือ 7 แรงมาขี่มั่ง
    ......เกียร์มือนี่ผมไม่เคยลองขี่ ดูท่าทางน่าจะขี่ยากนะ (ไว้ถ้าคุณmarlboroไปสอยมาแล้ว ขอยืมลองขี่มั่งดิ)......em94

Exclamation

......ไม่ได้ดูกล้วยไม้ข้างบ้านหลายวัน มีออกดอกด้วย......

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

......เกียร์มือนี่ผมไม่เคยลองขี่ ดูท่าทางน่าจะขี่ยากนะ (ไว้ถ้าคุณmarlboroไปสอยมาแล้ว ขอยืมลองขี่มั่งดิ)......em94
    ได้เลยครับ...แต่คงจะหลังลูกบวชพระโน่นครับกว่าจะได้ มี 7 แรง em99

ป.ล. ตอนนี้ยังไม่ได้แต่งงานยังไม่มีลูก

ขอบคุณ
    0

......ไม่ได้ดูกล้วยไม้ข้างบ้านหลายวัน มีออกดอกด้วย......
    เอ๊ะ..กล้วยไม้ข้างบ้าน!!! เอ๊ะ..ยังไง มันอยู่ข้างบ้านหรือว่าของข้างบ้านครับพี่....

แต่ดอกสวยดีครับสดชื่น...

หน้าที่ 254 จากทั้งหมด 306 หน้า แรกแรก ... 154 204 244 245 246 247 248 249 250 251 252 253 254 255 256 257 258 259 260 261 262 263 264 304 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks