manop - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดีสต์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tenzengjung อ่านข้อความ
    อาจารย์ครับ ดิ้สก์โคซ่า โครงการสำเร็จรึยังครับ

ขอบคุณครับ
    ผมทำเสร็จแล้วครับ ลงทุนประมาณ 1500 บาทใช้ได้ดีครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nokmokmoa อ่านข้อความ
    ผมก็กำลังจะเริ่มเล่นโคซ่าคับ หาความรู้ไปเรื่อย เห็นกระทู้นี้แล้วแจ่มมากครับ อยากรู้ว่า ร้านหรือบ้านของพี่มานพนี่อยู่ที่ไหนอ่ะครับ กรุงเทพหรือเปล่า อยากจะเอารถเข้าไปทำบ้างอ่ะครับ แล้วผมมีปัญหามาถามครับ ไม่ทราบว่าการจูนคาบูเนี่ยยากมั้ยครับ คือรถที่ผมจะซื้อเนี่ยเค้าบอกว่าต้องจูนคาบู ผมก็ไม่มีความรู้ครับ แล้วเฟืองได้สตาร์ทแพงหรือเปล่าครับ เราจำเป็นต้องใช้สตาร์ทมือมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ

น้องใหม่โคซ่า
    ช้าไปหน่อย การจูนคาร์บู ไม่ยากครับทำตามดังนี้
    1. ถอดคาร์บูออกมาครับใช้เครื่องมือ เช่นใขควงปากแฉก ประแจตัวที # 11 ใขควงปากแบน
    2. เปิดฝาครอบคาร์บูออกด้วยปากแฉก
    3. ถอดสายนำมันเชื้อเพลิง ออกปลายท่อเชื้อเพลิงให้หา น็อตอัดไม่ให้นำมันไหล
    4.ใช้ ตัวที #11ถอดน็อตยึดตัวคาร์บูออก ยกคาร์บูออกแล้วถอดล้างเป่าให้สะอาดโดยเฉพาะ นมหนูเจ็ต ถ้ารูเยินเปลี่ยนใหม่ตัวละไม่เกิน 30 บาท ใช้ # 95 นะครับจะได้ประหยัดเดนนี่ม
    5. ประกอบคาร์ตามเดิมท่อทาง สายไฟนมหนูไฟฟ้า โชค์ไฟฟ้าใส่ให้ครบตามเดิม
    6. การจูนใช้ใขควงปากแบนขันสกรูอากาศอยู่ช่องด้านหลังกล ่องคาร์บูขันเข้าจนสุดแล้วคลายออกมาหนึ่งรอบครึ่งถึง สองรอบ ขันสกรูจ่ายเชื้อเพลิงออกหนึ่งรอบ แล้วลองสต็ตดูถ้ารอบเร่งมากเกินไปก็ปรับสกรูเชื้อเพล ิงเข้าไปอีกจนได้รอบเดินเบาปรกติ ประมาณ 800 รอบต่อนาทีดูจากวัดรอบหรือสัเกตเสียง
    7.ลองขี่ดูถ้าเร่งไม่ออกก็ปรับสกรูเร่งให้กินมากหน่อ ยครับ ลองดูครับ

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามนิดหน่อย

แฮะๆๆๆ อย่าว่ายังงั้นยังงี้เลยนะครับ

คือผมพึ่งได้รถจากพี่ผมมาอ่ะครับ มันก็ไม่ได้บอกอะไรเลย เหอๆๆ

อยากรู้อะไรๆอีกเยอะเลยครับ

แต่ที่แน่เนี่ยครับ

ออโต้ลูปมันคืออะไรหรอครับem93

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับอาจารย์มานพ วันนี้ขอปรึกษาเรื่องไฟเลี้ยวหน่อยครับ พอดีสายคันเร่งผมหลุดผมก็เปิด กระโหลกถอดน๊อดยึดไฟหน้าออกเพื่อทำสายคันเร่งพอทำสาย คันเร่งเสร็จ ก่อนหน้านี้ไฟเลี้ยวทุกดวงติดหมดและมีเสียงทุกครั้งเ วลาเปิดครับ แต่พอทำสายคันเร่งเสร็จไฟเลี้ยวซ้ายติดดีมีเสียงออกเ ป็นปกติครับ แต่ไฟเลี้ยวขวา ด้านหน้าติดครับ แต่ข้างหลังไม่ติดและไม่มีเสียงครับ จะต้องทำยังไงกับไฟเลี้ยวที่ไม่ติดและไม่มีเสียงครับ ขออีกเรื่องนะครับ เรื่องเบรกครับ ตอนนี้ใช้เเต่เบรกเท้าครับ เบรกหน้าใช้ไม่ได้ แต่เจ้าของเดิมเค้าบอกว่าปั้มเบรกหน้าเค้าพึ่งทำมาคร ับ อาการเหมือนกับว่าสายเบรกหน้าหย่อนครับ เวลากำเบรกต้องกำจนสุดเลยครับ เบรกถึงจะจับ แต่ก็ยังคงจับนิดเดียวครับ ต้องเเก้ไขยังไงบ้างครับ รบกวนอาจารย์มานพช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nestory อ่านข้อความ
    สวัสดีครับอาจารย์มานพ วันนี้ขอปรึกษาเรื่องไฟเลี้ยวหน่อยครับ พอดีสายคันเร่งผมหลุดผมก็เปิด กระโหลกถอดน๊อดยึดไฟหน้าออกเพื่อทำสายคันเร่งพอทำสาย คันเร่งเสร็จ ก่อนหน้านี้ไฟเลี้ยวทุกดวงติดหมดและมีเสียงทุกครั้งเ วลาเปิดครับ แต่พอทำสายคันเร่งเสร็จไฟเลี้ยวซ้ายติดดีมีเสียงออกเ ป็นปกติครับ แต่ไฟเลี้ยวขวา ด้านหน้าติดครับ แต่ข้างหลังไม่ติดและไม่มีเสียงครับ จะต้องทำยังไงกับไฟเลี้ยวที่ไม่ติดและไม่มีเสียงครับ ขออีกเรื่องนะครับ เรื่องเบรกครับ ตอนนี้ใช้เเต่เบรกเท้าครับ เบรกหน้าใช้ไม่ได้ แต่เจ้าของเดิมเค้าบอกว่าปั้มเบรกหน้าเค้าพึ่งทำมาคร ับ อาการเหมือนกับว่าสายเบรกหน้าหย่อนครับ เวลากำเบรกต้องกำจนสุดเลยครับ เบรกถึงจะจับ แต่ก็ยังคงจับนิดเดียวครับ ต้องเเก้ไขยังไงบ้างครับ รบกวนอาจารย์มานพช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    เรื่องไฟเลี้ยว หน้าจะดูที่ขั้วสัมผัสของกระโปรงปิดเครื่องด้านขวาคร ับ อาจไม่สนิทครับเวลาปิดทำให้ขั้วของกระโปรงที่ต่อไปหา ไฟเลี้ยวไม่สัมผัส ลวองขัดขั้วดูครับและเวลประกอบกระโปรงเดิมกดกระโปรงใ ห้แนบสนิทครับ
    เบรก ผ้าเบรกคงบางมากแล้วครับ เปลี่ยนใหม่หรือ ปรับให้กามกว้างมากขึ้น ดูที่จานล้อหน้าด้านซ้ายจะมีลูกยางปิดให้เปิดออก จะเห็นเฟืองปรับเบรคให้ใช้ใขควงเขี่ยหมุนทวนเข็มนาฬิ กาพร้อมทั้งหมุนล้อดูให้มีเสียงผ้าเบรคสัผัสกับกระทะ ล้อแผ่ว ๆแต่บังหมุนล้อได้ ก็พอลองเบรกดูถ้ายังลึกก็ทำใหม่ตามเดิม ลองดูนะครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ออโตลูป

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maycosa อ่านข้อความ
    แฮะๆๆๆ อย่าว่ายังงั้นยังงี้เลยนะครับ

คือผมพึ่งได้รถจากพี่ผมมาอ่ะครับ มันก็ไม่ได้บอกอะไรเลย เหอๆๆ

อยากรู้อะไรๆอีกเยอะเลยครับ

แต่ที่แน่เนี่ยครับ

ออโต้ลูปมันคืออะไรหรอครับem93
    ยินดีด้วยที่ได้รถมาใช้ครับวิธีใช้ลองค้นกระทู้เก่าข องผมดูนะครับ อย่าขี่เร็วครับ สวมหมากกันน็อกด้วยนะครับ ออโตลูปเป็นระบบการผสมนำมันของเครื่องยนค์สองจังหวะท ี่อาศัยนำมันที่ผสมกับนำมันเชื้อเพลิงไปหล่อลื่นข้อเ หวี่ยงและลูกสูบ ไม่เหมือนกับเครื่องยนต์สี่จังหวะที่ใช้ระบบวิดนำมัน จากห้องแคร้งๆปหล่อลื่นข้อเหวี่ยงและลูกสูบ ครับขอให้ขี่สนุกนะครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณอ.มานพมาครับแล้วจะลองทำดูครับได้ไม่ได้ยังไงจ ะมาบอกผลนะครับหรืออาจจะขอรบกวนโทรไปปรึกษานะครับ

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับอาจารย์มานพ จะมาขอคำชี้เเหนะหน่อยครับเบรกหลังตอนนี้เบรกไม่ค่อย อยู่ครับอาจารย์ บางครั้งก็จับดีบางครั้งก็จับนิดเดียวยิ่งถ้าขับเร็ว ๆ
    เวลาเหยียบเบรกต้องย้ำๆครับไม่งั้นไหลไปชนแน่นอนครับ ไม่ทราบว่าอาการอย่างงี้จะเป็นเฉพาะปั้มหรือว่าจะเป็ นทั้ง3ปั้มเลยครับ อีกซักระยะนึงอาจจะได้โทรไปขอคำปรึกษาเรื่องทำปั้มเบ รกหน่อยนะครับเวลาขับเร็วๆจะได้อุ่นใจครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Member สกาขาม้า's Avatar
    สถานที่
    หริภุญชัย คลับ CosA สาย บ้าสกา โหด ลุยทุกที่ที่มันส์(ม่วน) และทุกที่ที่หนุกหนาน
    ขอบคุณ
    0

อาจารย์ มานพคับ ทำดิสต์หน้า คอซ่า มีขั้นตอนและอุปกรณือะไรบ้าง ขออย่างละเอียดได้ไหมคับ อา ยังไงขอขอบคุณมากนะคับว่าจะลองไปทำดูบ้างน่ะคับ [email protected]

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ออโต้ลูป

คือว่าครับ ออโต้ลูปนี่ต้องผสมกะน้ำมันปะมานเท่ารัยหรอครับ

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรียน อ.มานพ

ช่วยด้วยไฟไม่ชารท์คับ...แบตก็ใหม่ขอบคุณคับ

Junior Member tajunjaa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ท่อรถที่ใช้อยู่ทุกวันของคอซ่าเนี่ย

นอกจากพ่นควันสีขาวออกมาแล้ว

พ่นอะรัยออกมาอีกรึป่าววววว

????

(คือว่ารถผมอ่ะครับที่ยางอะไหล่มานมีคราบน้ำมันสีดำต ิดอ่ะ)em89

ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tajunjaa อ่านข้อความ
    ท่อรถที่ใช้อยู่ทุกวันของคอซ่าเนี่ย

นอกจากพ่นควันสีขาวออกมาแล้ว

พ่นอะรัยออกมาอีกรึป่าววววว

????

(คือว่ารถผมอ่ะครับที่ยางอะไหล่มานมีคราบน้ำมันสีดำต ิดอ่ะ)em89

ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    1. ผสมออโตลูปหนาไป
    2. แหวนลวมครับ

Junior Member tenzengjung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาจารย์ครับ

ถ้าว่างขอความกรุณาอาจารย์โพสรูปที่ทำดิ้สก์ด้วยนะคร ับ

ขอบคุณครับ

Junior Member tenzengjung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สกาขาม้า อ่านข้อความ
    อาจารย์ มานพคับ ทำดิสต์หน้า คอซ่า มีขั้นตอนและอุปกรณือะไรบ้าง ขออย่างละเอียดได้ไหมคับ อา ยังไงขอขอบคุณมากนะคับว่าจะลองไปทำดูบ้างน่ะคับ [email protected]

ขอด้วยคร้าบ [email protected]

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks