manop - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Member Bom_Lampang's Avatar
    สถานที่
    ลำปางสกู๊ตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

Talking หวัดดีครับ

หวัดดีครับพี่ คือ ผมมีปัญญหา ตรงเรื่อง ไมค์ กับตัววัดรอบคือมันไม่ขึ้นอ่ะครับ ด้วย ไม่ทราบว่าพี่พอจะอธิบาย ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่าต้อง ทำยังไงกับ พวก ตัว R C ทรานซิสเตอร์ บ้าง ผมเรียน อิเล็กทรอนิกส์อยู่พอมีพื้นฐานเรื่องช่าง ว่าจะแกะแล้วลองทำเองอ่ะครับ แล้วช่วงนี้ ผมงง มากๆ คือ ทุกที เกยทวัดน้ำมันผมใช้อยู่ปรกติดี ตลอด พอมา 3 วันนี้ มันไม่ขึ้นแต่น้ำมันเต็มถัง ไม่ทราบว่า มันเกี่ยวกับ แบตเตอรี่ ของผมประครับคือแบตของผมหมด ยังไงพี่ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าพี่พอมีของแต่ง Cosa เอามาแนะนำหน่อยผมหน่อยนะครับ กำลังจะทำสีก็เลยจะทำรวดเดียว

เรารักCosa
    ไม่มีอำนาจใดในโลกหล้า ผู้ปกครองต่างมาแล้วสาบสูญ
    ไม่มีอำนาจใดล้ำเลิศน่าเทิดทูน ประชาชนสมบูรณ์นิรันด์ไป
    เมื่อยืนหยัดต่อสู้ผู้กดขี่ ประชาชนย่อมมีชีวิตใหม่
    เมื่อท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน.....

ใครที่สนใจเรื่องราวเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ทางการเมื องของประเทศไทยหรือว่าของโลกก้อแอดมาคุยกันได้คับ อยากมีเพื่อนคุยจิงๆ The_Heretic_Angels@hotmail.com

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบคุณ bom

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bom_Lampang อ่านข้อความ
    หวัดดีครับพี่ คือ ผมมีปัญญหา ตรงเรื่อง ไมค์ กับตัววัดรอบคือมันไม่ขึ้นอ่ะครับ ด้วย ไม่ทราบว่าพี่พอจะอธิบาย ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่าต้อง ทำยังไงกับ พวก ตัว R C ทรานซิสเตอร์ บ้าง ผมเรียน อิเล็กทรอนิกส์อยู่พอมีพื้นฐานเรื่องช่าง ว่าจะแกะแล้วลองทำเองอ่ะครับ แล้วช่วงนี้ ผมงง มากๆ คือ ทุกที เกยทวัดน้ำมันผมใช้อยู่ปรกติดี ตลอด พอมา 3 วันนี้ มันไม่ขึ้นแต่น้ำมันเต็มถัง ไม่ทราบว่า มันเกี่ยวกับ แบตเตอรี่ ของผมประครับคือแบตของผมหมด ยังไงพี่ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าพี่พอมีของแต่ง Cosa เอามาแนะนำหน่อยผมหน่อยนะครับ กำลังจะทำสีก็เลยจะทำรวดเดียว

เรารักCosa
    เข็มไมล์ที่ไม่ขึ้นให้ตรวจดังนี้ 1 เปิดหัวด้านบนออก จะเห็นหัวสายติดอยู่กับ ฝาด้านบนมีเดิอยล้อคใช้คีมบีบที่ล้อคหัวสายออกจากเรื อนไมล์ 2 ดูสายไมล์ด้านล่างที่ติดกับล้อจะมีสกรูเบอร์ 8 ขันล้อคแป้นสายไว้ให้ถอด สกรูตัวนี้ออก ใช้ประแจตัวทีเบอร์ 8 จะถอดง่าย หลุดก็ดึงสายออกมาเลย สายอาจขาด ก็เปลี่ยน เส้นละ 150 บาทวิธีใส่ ให้ถอดหัวล้อคของสายใหม่ออกระวังอย่าให้เขี้ยวล้อคหั ก แล้วสอดหัวสายด้านนี้เข้าทางรูเดิม ทะลุถึงด้านบนแล้วเข้าห้วสายใหม่สอดเข้าหัวเรือนใหม่ ตามเดิม ประกอบแป้นล้อค แล้วใช้สกรูตัวเดิมขันยึดแต่ถ้าจะให้ประกอบง่ายเปลี่ ยนสกรูตัวนี้เป็นหัวแฉกเบอร็ 5 มม จะใส่งาย 3 เพื่อความแน่ใจควรถอดล้อออก เพื่อดูเฟืองหนอนด้านในด้วย เพราะอายุรถนาน เฟืองตัวนี้จะสึกเปลี่ยนใหม่ง่าย ๆ โดยใช้ใขควงต้วเล็กงัดแป้นยึดออกก่อนเสียบสายใหม่ลงไ ป เสร็จตามนี้ก็ลองหมุนล้อดูน่าจะเรียบร้อย
    4 ปัญหาวัดรอบ ต้องถอดหัวและฝาเรีอนไมล์ออกมีสกรูตัวเล็ก ๆ ถอดฝายึดออก ค่อย ถอดเข็มวัดรอบและเข็มนำมันออก ด้านหลังจะเห็น ชุดอีเล็ทรอนิค มี ซี อาร์และทรานซิสเตอร์ เปลี่ยนออกหมดหรือใช้มิเตอร์วัดตัวไหนเสียก็เปลี่ยนเ หมือนวิทยุทั่วไป อย่าลืมเช็คขั้วลบที่ต่อจากคอย์ด้วยสีเขียวเส้นที่สอ งนับจากด้านนอก 5 ปัญหาเข็มนำมันไม่ขึ้นแม้นำมันเต็มถัง มีอย่างเดียวลูกลอยในถังมันรั่วจม วิธีแก้ใข เปิดเบาะจะเห็นฝาพลาสติกปิดชุดเซนเซอร์ลูกลอยด้านหลั งของฝาถังนำมัน ให้ใช้ใควงปากแบนแงะออกจะเห็นชุดลูกลอย ค่อย ๆ ใช้มือบิดชุดนี้ออกไปด้านทวนเข็มนาฬิกา ก็จะหลุดระวังฝาแตก ดึงชุดลูกลอยออกมาถ้าให้ดีดึงปลักสายไฟออกด้วย จะเห็นลูกลอยพลาสติกมีเหล็กรัดอยู่ ถอดออกมา จะเห็นนำอยู่ด้านในเต็มใช้เข็มเจาะออกบีบนำมันออกให้ หมด เสร็จไปจุ่มในนำดูรอยรั่ว อุดรอยรั่วด้วยกาวตราช้างหยอดแล้วปล่อยให้แห้สัก 20 นาที เช็กกับนำอีกครั้งถ้าเรียบร้อยประกอบตามเดิม อย่าลืมเสียบปลักด้วย เท่านี้น่าจะใช้ได้
    น้อง ๆที่มีปัญหาก็ถามมาได้นะครับไม่รังเกียจที่จะตอบ จะได้ทำเองเป็นไม่ต้องไปเสียเงินค่าช่าง ขอบคุณ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณที่ให้ความรุ้ดีๆกะชาวโคซ่าครับ เลื่อมใสๆ

Member 200rally's Avatar
    สถานที่
    ปากเกร็ดs.c
    ขอบคุณ
    0

น้ำใจพี่เขางามจริงๆ

Member Bom_Lampang's Avatar
    สถานที่
    ลำปางสกู๊ตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

Talking Thk kub

ขอบคุณมากครับพี่ ละเอียดมากๆ เดียวผมจะลองทำดู เดวจามาบอกผล นะคับ อิอิ
    ไม่มีอำนาจใดในโลกหล้า ผู้ปกครองต่างมาแล้วสาบสูญ
    ไม่มีอำนาจใดล้ำเลิศน่าเทิดทูน ประชาชนสมบูรณ์นิรันด์ไป
    เมื่อยืนหยัดต่อสู้ผู้กดขี่ ประชาชนย่อมมีชีวิตใหม่
    เมื่อท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน.....

ใครที่สนใจเรื่องราวเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ทางการเมื องของประเทศไทยหรือว่าของโลกก้อแอดมาคุยกันได้คับ อยากมีเพื่อนคุยจิงๆ The_Heretic_Angels@hotmail.com

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่น้องคอซ่า

ผมไม่ได้เข้าบอร์ดมานานไม่ค่อยมีเวลา ช่วงนี้เพิ่งว่าง ใครมีปัญหาก็ถามมาได้นะครับ ผมเพิ่งได้มาอีกคันสภาพดีแต่ต้องปรับปรุงใหม่หมด ตัวนี้ว่าจะทำเค็ปล่าส่วนที่เป็นพลาสติกทั้งหมด ทำสีใหม่ ชุบในส่วนที่จะเป็นสนิม ยังตัดสินใจระหว่างขาวมุกกับขาวแจ็ส ถ้าเสร็จจะถ่ายรูปให้ดู ใครมีกระจกแบบก้านเหลือใช้ก็บอกนะครับ

เดี๋ยวเอาโคซ่าสีขาว ของหนูมาโชว์มั่งดีก่า

Member Gunner's Avatar
    สถานที่
    ไทย
    ขอบคุณ
    0

อิอิ ผม ก็ ขี่ สีขาว อยู่ แต่ ของ ป๋ม เป็น Vano
    ขี่ อะ ไร ก็ ได้ ที่ เป็น "Vespa "

มาตรฐาน acidtour

พี่ครับคือว่ารถผมตอนนี้ เวลาเบรคอะครับเบรคมันจะค่อยๆ จมไปเรื่อยๆเลยอะครับพี่ ........
    ..ไม่ทราบว่าเป็นไรอะครับ แต่ว่าเบรคอยู่นะครับ แล้วก็ถ้าจอดทิ้งไว้แล้วเย็นๆมาขี่มันก็ใช้ได้เหมือน เดิมครับ แต่ขี่ๆๆไปแล้วก็จมเหมือนเดิมอะครับ......
    .....
    .....ฝากพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ....
    ......
    ...............อ๋า acidtour........

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบคุณ arrm

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ arrmafia อ่านข้อความ
    พี่ครับคือว่ารถผมตอนนี้ เวลาเบรคอะครับเบรคมันจะค่อยๆ จมไปเรื่อยๆเลยอะครับพี่ ........
    ..ไม่ทราบว่าเป็นไรอะครับ แต่ว่าเบรคอยู่นะครับ แล้วก็ถ้าจอดทิ้งไว้แล้วเย็นๆมาขี่มันก็ใช้ได้เหมือน เดิมครับ แต่ขี่ๆๆไปแล้วก็จมเหมือนเดิมอะครับ......
    .....
    .....ฝากพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ....
    ......
    ...............อ๋า acidtour........
    เพิ่งเข้าบอร์ดมา ปัญหาที่ว่าให้ตรวจสอบดังนี้
    1. ดูกระปุกนำมันเบรถถ่อนว่ามีหรือไม่ ถ้าขาดเติมเสีย แล้วลองยำเบรคมีหรือไม่ ยำจนกว่าเบรกจะสูงขึ้นแลวเติมนำม้นเบรกเพิ่ม ถ้ายังตำและเบรกค่อย ๆจมลง ตรวจสอบต่อไป
    2. ถอดล้อหน้าออกมาดูว่าผ้าเบรกหมดหรือยัง ถ้าหมดเปลี่ยนหรืออัดไหม่ พร้อมกันนี้ตรวจกระบอกเบรกว่ามีการรั่วซึมหรือไม่ (ทั้งล้อหน้า หลัง ) ถ้ามีเปลี่ยนลูกยางเบรกใหม่และตรวจสภาพภายในกระบอกด้ วย ใช้สก็อตไบรต์ขัดด้วยผงซักฟอกอย่ใช้กระดาษทราย ลูกยางหน้า ate 3/4 หลัง 1
    3. ไล่ลมเบรกโดยใช้ปากตายเบอร์ 7 ขันที่จุกไล่ลม คลายออกก่อนแล้วขันใหมไม่ต้องแน่น แล้วยำขาเบรกถี่ ๆ แล้วกดจมขณะเดียวกันก็คลายจุกลมนำมันเบรกพร้อมฟองอาก าศจะพุ่งออกมาช่วงนี้กดเบรกยันพื้นอย่าปล่อยจนกว่าจะ ขันล็อคจุกปล่อยนำมันให้กลับที่เดิม ทำซำ ๆจนกว่าขณะปล่อยจุกจะไม่มีฟองอากาศและเบรกจะสูงขึ้น ทำเหมือนกันลักษณะนี้ทั้งหน้า หลัง
    4. บางทีขั้นตอนสองไม่ต้องทำลองทำขั้นตอนสามก่อนก็ได้ถ้ าเบรกไม่ทรุดก็ไม่ต้องดู 2
    5. บางทีต้องดูแม่ปั้มด้วยแต่ลองเหยีบเบรกแล้วดูว่านำมั นเบรกหายไปเร็วหรือเปล่า ถ้าไม่หายไปมากก็น่าจะประมาณได้ว่าแม่ปั้มกลางยังดี
    ลองทำดูนะครับผลเป็นประการใด บอกกลับมาหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ....พอดีวันนั้นผมเอารถไปให้ช่ างเขาดูมาเขาบอกว่าปั๊มเบรคตัวกลางกับตัวหลังมีการซึ ม............แต่ยังไงผมจะลองเช็คตามคำแนะนำของพี่อี กทีครับ ขอบคุณมากๆๆครับ...
    ...
    ........อ๋า acidtour

Junior Member nisit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะมากเลยนะครับ
    ไปไหนไม่ค่อยรอด..จอดแค่ป้ายหน้า
    ไม่ได้เก่งเท่าเทวดา..แต่ยังไงก็กล้าต่อกร
    /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2

มาตรฐาน อยากรู้ครับ

ขอความรู้พี่นพ หน่อยครับ
    ว่าคาบูตั้งกะนอนมันเป็นยังงัยอะไรดีก่ากันครับ
    ขอคุณครับem18

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอผมลองถามครับ

ผมอยากรู้ว่า คอซ่า สภาพเครื่องดีดี มันบริโภคน้ำมันกี่ กม/ลิตรครับ ถ้าเทียบกับ มีโอ้ นูโว นี่มัน35 กม/ลิตร อยากรู้ว่าเปลืองมากป่าว เผื่อจะหามาใช้งานสักคัน ขอบคุณครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบคุณเต่า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เต่าน้อย อ่านข้อความ
    ขอความรู้พี่นพ หน่อยครับ
    ว่าคาบูตั้งกะนอนมันเป็นยังงัยอะไรดีก่ากันครับ
    ขอคุณครับem18
    คาร็บูตั้งโดยมากจะจ่ายนำมันออกด้านข้าง ซึ่งเป็นคาร์บูที่พัฒนาแล้วและโดยมากลักษณะของลิ้นผี เสื้อเป็นพลิกได้การจ่ายนำมันเพื่อเร่งใช้ดูดด้วยแวค คั่มของการไหลของอากาศเหมือนกับมีปั้มนำมันในคาร์บูร วมทั้งไม่ต้องอาศัยแรงดูดของลูกสูบ การจ่ายนำมันจะคงที่และดีกว่ามากมีการศูนย์นำมันน้อย กว่ามากไม่ว่าเครื่องสองจังหวะหรือสี่จังหวะหันมาใช้ คาร์บูระบบนี้กันหมดแล้วประหยัดและแน่นอน

คาร์บูนอนใช้การจ่ายนำมันด้วยแรงดูดของลูกสูบ ในสมัยแรกของเสป้ากใช้คาร์บูแบบนี้ท่อจ่ายนำมันในคาร ์บูจะมีลี้นสไลด์ปิดเปิดบังคับนำมันโดยใช้ข้อเหวี่ยง ดูดนำมันไปเก็บไว้และใช้จังหวะการขึ้นลงของลูกสูบดูด นำมันไปจุดระเบิด แม้แต่แลมก็ใช้วิธีนี้เข่นกันแต่ก้าวหน้ากว่านิดที่จ ่ายให่กับลูกสูบโดยตรงทำให้ประหยัดได้เล็กน้อยและกำล ังดีกว่าแต่ก็สี้นเปลืองกว่า
    คอซ่า ก็ใช้วิธีของเวสป้าเพราะต้นทุนและการดูแลรัษาง่ายแต่ พัฒนาต่อโดยการเพิ่มนมหนูตัวสต็ตเป็นนมหนูไฟฟ้า ทำให้เมื่อเริ่มสต็ตมีไฟไปจ่ายให้นมหนูเปิดนำมันจะมา รอโดยตรงไม่ต้องเอียงรถให้นำมันหยดไปในลี้นเร่ง รถที่สต๊าตยากให้ตรวจสอบที่จุดนี้โดยถอดสายไฟออกไม่ต ้องกลัวสับสนเพราะขั้วของไครของมันใช้มิเอร์เช็คดูถ้ าขึ้นยังใช้ได้ถ้าติดบ้างไม่ติดบ้างนี่คือปัญหาเปลี่ ยนง่ายซื้อไทยเจริญราคาประมาณ 300 ขึ้น ใช้ประแจปากตายเบอร์ 10 ถอดเล้วใส่เหมือนเดิม เสียบไฟลองสต๊าตดูน่าจะจบ

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks