manop - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบคุณแผน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ
    ผมอยากรู้ว่า คอซ่า สภาพเครื่องดีดี มันบริโภคน้ำมันกี่ กม/ลิตรครับ ถ้าเทียบกับ มีโอ้ นูโว นี่มัน35 กม/ลิตร อยากรู้ว่าเปลืองมากป่าว เผื่อจะหามาใช้งานสักคัน ขอบคุณครับ
    คอซ่าเป็นรถที่มีเครื่องยนต์สองจังหวะ ซึ่งมีการจุดระเบิดทุกรอบการหมุนทำให้สี้นเปลืองกว่า รถจำพวกสี่จังหวะทั้งหลายยี่งถ้าหมุนรอบเร็วมากยี่งเ ปลือง ผมเคยใช้ซุปเปอร์โฟ 400 cc ยังทำได้ 30 กมต่อลิตรคอซ่าอย่างมากก็ 25 - 30 ทั้งๆที่ซีซี น้อยกว่า ถ้าเปรียบกับ มีโอ นูโวสองยี่ห้อนี้จะประหยัดกว่ามาก เนื่องจาก ซีซีน้อยกว่าและรถเบากว่า แต่สี่งที่ได้จากคอซ่า คือความแข็งแรง ทนทาน ผมเคยชนกับกระบะรุ่นใหม่ผลกระบะพังของผมไม่เป็นอะไรต ัวคนไม่เจ็บ อีกอย่างตอนนี้รถสองยี่ห้อเริ่มพังกันเป็นแถวจากลูกส ูบ ระบบโซ่ส่งกำลัง และเฟืองส่งกำลังผมซ่อมให้เขาค่าอาหล่ยแพงมาก โซ่ชุดละเกือบ สองพัน ไอ้ซ่าตอนนี้ยังทนมือทนตีนอยู่เลย สิบกว่าปีแล้วลูกสูบยัวไม่หลวมเพียงเปลี่ยนแหวนไม่ถึ งสองร้อยก็จบ ลองพิจารณาดูครับ

มาตรฐาน ขอบคุณพี่นพครับ

ขอบคุณพี่นพครับ ที่ให้ความรู้ครับ

show กะ เค้ามั๊งดิ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เต่าน้อย : 11-10-2006 เมื่อ 18:02

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ ท่าน นพครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manop อ่านข้อความ
    คอซ่าเป็นรถที่มีเครื่องยนต์สองจังหวะ ซึ่งมีการจุดระเบิดทุกรอบการหมุนทำให้สี้นเปลืองกว่า รถจำพวกสี่จังหวะทั้งหลายยี่งถ้าหมุนรอบเร็วมากยี่งเ ปลือง ผมเคยใช้ซุปเปอร์โฟ 400 cc ยังทำได้ 30 กมต่อลิตรคอซ่าอย่างมากก็ 25 - 30 ทั้งๆที่ซีซี น้อยกว่า ถ้าเปรียบกับ มีโอ นูโวสองยี่ห้อนี้จะประหยัดกว่ามาก เนื่องจาก ซีซีน้อยกว่าและรถเบากว่า แต่สี่งที่ได้จากคอซ่า คือความแข็งแรง ทนทาน ผมเคยชนกับกระบะรุ่นใหม่ผลกระบะพังของผมไม่เป็นอะไรต ัวคนไม่เจ็บ อีกอย่างตอนนี้รถสองยี่ห้อเริ่มพังกันเป็นแถวจากลูกส ูบ ระบบโซ่ส่งกำลัง และเฟืองส่งกำลังผมซ่อมให้เขาค่าอาหล่ยแพงมาก โซ่ชุดละเกือบ สองพัน ไอ้ซ่าตอนนี้ยังทนมือทนตีนอยู่เลย สิบกว่าปีแล้วลูกสูบยัวไม่หลวมเพียงเปลี่ยนแหวนไม่ถึ งสองร้อยก็จบ ลองพิจารณาดูครับ
    ยังไงถ้าปีหน้าฟ้าใหม่มีเก็บตังเหลือผมจะลองหา มาใช้สักคัน ขอบคุณครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปัญหาคอซ่าสต็าตไม่ติด

ไม่ได้เข้าบอร์ดหลายวัน วันนี้ว่างพอจะแนะนำการตรวจสอบรถสต็าตไม่ติด ต้องตรวจสอบและแก้ใขดังนี้
    1. เตรียมเครื่องมือดังนี้ ประแจบ็อก เบอร์ 19 พร้อมด้าม เหล็กงัดยางหรือประแจเลื่อนขนาดประมาณ 12 นี้วหรือมากกว่าเอาไว้งัดจานไฟ ใขควงแฉก ค้อนสักขนาด 1 ปอนด์ คีมมีด้ามพลาสติก ประแจขันหัวเทียน
    2. เปิดกระโปรงด้านข้างออก ถอดสายหัวเทียนและถอดหัวเทียนด้วยประแจขันหัวเทียน ถ้าสกปรกให้ทำความสะอาดด้วยกระดาษทราย แล้วใช้เหล็กแหลมเล็ก ๆ แยงทำความสะอาดให้ดี ระยะเขี้ยวหัวเทียนประมาณความหนาของใบเลื่อยมือ เสร็จแล้วเสียบกับขั้วหัวเทียน เปิดสวิทช์ แล้วกดหัวเทียนกับโครงเหล็กลองสตาตดู ถ้ามีประกายไฟที่เขี้ยวยาวพอสมควรแสดงว่าจบใส่หัวเที ยนสตาตได้ ถ้าไม่มีไฟ ลองหาหัวเทียนดึ ๆใส่ถ้ยังไม่มีไฟ ให้ดูขั้นตอนต่อไป
    3. ถอดปลักหัวเทียนออกแล้วลองจี้ให้ใกล้กับโครงมากที่สุ ด สตาตดู ถ้าไม่มีไฟหรืออกน้อยผิดปรกติ อาจเดาว่าคอยจุดระเบิดเสียแต่ส่วนมากคอยตัวนี้จะทน
    4. ลองถอดยางหุ้มคอยออกจะเห็น ปลักเสียบขั้วไฟ 4 เส้นนับจากด้านใน มีสีขาว แดง เขียวแก่ และเขียวอ่อน ดึงออกมาทั้งสี่เส้นจำสีของจุดต่อไว้ด้วยเดี๋ยวเสียบ คืนผิด เอามิเตอร์วัด โอมห์ ระหว่างขั้วเขียวแก่กับขั้วอื่น ถ้าขึ้นเต็มใช้ได้ถ้าขึ้นไม่เต็มแน่ใจว่ามัดไฟจุระเบ ิดของ ซีดีไอใหม้แน่นอน ต้องเปลี่ยนใหม่ คอยจุดระเบิดไม่เสียแต่สาเหตุมาจากจุดนี้
    5. การเปลี่ยนมัดไฟจุดระเบิดง่ายอีก ใชบ็อกเบอร์ 19 คลายออกไปด้านทวนเข็มนาฬิกาถ้าจานไฟหมุนตามให้ใช้ใขค วงขัดใบพดกับแกยมอเตอร์สต้าตแล้วค่อยดึงประแจอย่าตีใ บพัดจะหัก คลายน้อตออกจนสุดแล้วหมุนเข้าไปใหม่อย่ามากนัก ใช้ค้อนหัวกลมเคาะที่แกนตัวนี้อย่าเคาะโดยไม่หัวน้อต แกนเกลียวจะพัง
    ระหว่างเคาะ ใช้เหล็กงัดยางหรือประแจเลื่อนค่อย ๆงัดจานไฟออกจากแกนถึงขั้นี้จานไฟจะออกมาแล้ว ดูทีแกนจะมีร่องลี่มและลี่มวางไว้กับแม่เหล็กจานไฟระ วังหาย ตอนนี้จะเห็นชุดมัดไฟและพัลเซ่อร์สีดำ
    มัดไฟจะอยู่ด้านล่างชองพัลเซ่อร์ หาใบเลื่อยมาร์คจานไฟกับเบ้าสัก สามจุดเวลาประกอบจะได้ไม่ต้องตั้งไฟใหม่ดูมาร์คเดิมก ็พอ
    6. คลายสกรูหัวแฉกทั้งสามตัวออกมา แล้วดึงชุดจานไฟออกมาเลยเพราะเราถอดปลักไฟออกล้ว มัดไฟจุดระเบิดจะเป็นลวดเส้นเล็กกว่าอีกสี่มัด เจาะเอาหมุดที่ยึดมัดจานไฟออกแล้ว ค่อยงัดเหล็กที่ยึดมัดไฟออกด้วยใขควงปากแบนและคีม ตัดสายไฟสีเขียวและสายที่เชื่อมกับกราวน์ออก วิธีตัดอย่าตัดหมดให้เหลือตอสีเชียวที่มัดไฟด้วยจะได ้สังเกตได้ หาชื้อมัดใหม่มาเปลี่ยนหรือจ้างร้านพันได พันราคาไม่น่าเกิน 100 บาทของผมพันเองซึ่ค่าลวดไม่เกิน 30 บาทแต่ต้องมีความรู้การนับรอบและการอบ บอกร้านเขาให้ใช้ลวดเบอร์ใหญ่กว่าสัก 2 เบอร์ไฟจะแรงมากของมันใช้ลวดเบอร์ 42 อย่าลืมอาบวานิชและอบให้แห้งลวดจะได้ไม่กระพือและทนก ว่าของนอก เสร็จประกอบกลับย้อนเหมือนกับตอนถอดออกระวังเรื่องกา รเข้าบัดกรีกับจานจ่ายให้ถูกขั้ว ประกอบจานจ่ายให้ตรงกับมาร์ค วางลี่ม แลวใส่จานไฟให้ตรงกับร่องลี่มเคาะเข้าไปและขันน้อตต้ วเดิม อย่าลืมแยงสายไฟทั้งสี่เส้นกลับเข้าที่เดิมด้วย
    7. เสียบข้วไฟเข้าที่ อย่ายึดสายกราวของคอยจุดระเบิดเข้ากับโครงเพราะนี่เป ็นอีกสาเหตุที่สต้าตไม่ติด
    เลียบหัวเทียนกับขั้วลองสตาตดูตอนนี้ไฟน่าจะมาเต็ม ขันหัวเทียนเข้าที่เดิมแล้วสต้าตเครื่องน่าจะติดเรีย บร้อย ให้รางวัลตัวเองสักกรึบน่าจะดีทำใหหายเหนื่อย
    8. อาจปรับแต่งรอบเดินเบาสักหน่อยเพราะตอนนี้ไฟจะแรงขึ้ นทำให้เบาดับ ปรับอากาศคาร์บูไม่เกินสองถึงสองรอบครึ่ง เพิ่สกรูนำมันสักหนึ่งส่วนสี่รอบทุกอย่างน่าจะจบ
    โอกาศต่อไปจะแนะนำกาล้างคาร์บูเรเตอ์และการตรวจสอบ นมหนูไฟฟ้า และตัวจ่ายโอโตลูป อยากให้น้อง ๆลองทำเองจะได้มีความสุขและรักรถมากขึ้น

Member 200rally's Avatar
    สถานที่
    ปากเกร็ดs.c
    ขอบคุณ
    0

ชอบจริงๆครับ ความรู้ของพี่เป็นวิทยาทานสำหรับผมครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพิ่งมาอ่าน

ได้ทราบอีกแง่มุมหนึ่งของคอซ่า ก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ชักอยากได้สักคัน

Member Gunner's Avatar
    สถานที่
    ไทย
    ขอบคุณ
    0

พี่ มานพ เล่น msn ไหม คับ ถ้า เล่น แอดมาที

อยากคุยเรื่อง Cosa หน่อยหน่ะคับ
    ขี่ อะ ไร ก็ ได้ ที่ เป็น "Vespa "

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณ gun

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Gunner อ่านข้อความ
    พี่ มานพ เล่น msn ไหม คับ ถ้า เล่น แอดมาที

อยากคุยเรื่อง Cosa หน่อยหน่ะคับ
    ผมคนรุ่นเก่าครับเล่นไม่เป็น มีอะไรสอบถามได้ทางโทร ครับ 0841417722 ต้องขออภัยเรื่อง msn
    ยินตอบทุกเรื่องครับ อีกเรื่องคุณที่โทรนัดกันเรื่องจะเข้า กทม ช่วงนี้มีปัญหางานมาก ขออณุญาติเคลียร์งานก่อนครับแล้วจะเช้าไปดูแลเรื่องเ บรคให้ อีกประการผมว่าจะเข้าไปดูแลเรื่องเบรคให้ทุกท่านที่ม ีปัญหา
    จะขนเครื่องมือและอุปกรณ์เข้าไปดูแลให้ แล้วจะหาช่วงว่างสักสามส่วันเข้าดูให้ครับ

Member gbg199's Avatar
    สถานที่
    -ไม่มี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ผมอยากทราบวิธีตรวจเช็คและขั้นตอนการทำงานของนมหนูไฟ ฟ้ามากครับขอบคุณคุณmanopมากครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gbg199 อ่านข้อความ
    ผมอยากทราบวิธีตรวจเช็คและขั้นตอนการทำงานของนมหนูไฟ ฟ้ามากครับขอบคุณคุณmanopมากครับ
    ครับเป็นคำถามที่ดีเพราะตัวนี้เป็นสาเหตุของการสต๊าต ยากหน้าที่ของมันเป็นตัวเปิดนำมันช่วยเมื่อมีการสต๊า ตเกิดขึ้น โดยตัวของมันมีโซลิน็อยเป็นตัวทำให้นมหนูช่วยสต๊าตเป ิด ถ้าคุณถอดมันออกมาซึ่ต้องถอดคาบูเรเต็อรด้วย เมื่อยกชุดคาร์บูออกมาก็จะถอดนมหนูออกได้ ( ต้องถอดครอบพลาสติกออกก่อน ) ก่อนถอดออกให้ลองเปิดปิดสวิทช์ไฟจะสังเกตเห็นการดึงเ ข้าออกของเข็มนมหนุซึ่งถ้าทำงานตามปรกติจะมีเสียงติ๊ กและนมหนูจะดึงตัวออกตามแรงดูดของแม่เหล็ก แต่ถ้าขาดจะไม่มีเสียงหรือดึงเข้าออกไม่ได้ ควรต้องเปลี่ยนเพราะซ่อมยาก ก็อกไฟฟ้าที่อยู่ข้าง ๆกันก็ทำงานลักษณะเดียวกัน แต่ก็อกไฟฟ้าจะเปิดให้นำมันไหลตลอดเวลา ไม่เหมือนนมหนูที่เปิดเฉพาะเริ่มสต๊าตและปิดเมื่อเคร ื่องยนต์ทำงาน ก็อกไฟฟ้าภายในมีเข็มไปเปิดปิดรูนำมันภายในเข็มมี โอริงเล็ก เบอร์ 1.5 คูณ 2.0 สวมอยู่สองตัวถอดเปลี่ยนได้ถ้ามันทำงานแต่ปิดไม่อยู่ ก็อกตัวนี้ช่วยให้การล้างคาร์บู ง่าสย ๆโดยไม่ต้องดูดนำมันออก คอซ่าใช้ตัวนี้เปิดปิดนำมันแทนก็อกธรรมดา เห็นไหมนี่คือข้อดีของมัน เนื่องจากคอซ่าเป็นรถเครื่องยนต์สองจังหวะ ไม่มีแวคคั่มจากท่อไอดีไปปิดเปิดก็อกนำมันเหมือนรถญี ่ปุ่นรุ่นใหม่แต่ก็พัฒนาไปดีกว่า นำหน้ากว่า 15 ปี แม้แต่ฮอนด้า 2 จัวหวะก็ไม่ทำ ข้อแนะนำอีกอย่างในการตรวจสอบนมหนูตัวนี้ ให้ตรวจสอบว่ามีไฟมาหรือไม่ด้วยมิเตอร์วัดไฟ ก่อนจะตรวจสอบอย่างอื่น รวมทั้งต้องแน่ใจว่าแบตตารี่มีไฟด้วยนะครับเพราะอีกส าเหตุคือแบตไม่มีไฟมันก็ไม่ทำงาน สรุปได้คือ 1. ตรวจสอบตรงปล็กไฟที่เข้านมหนูว่ามีไฟหรือไม่ 2. ยังไม่ต้องถอดคาร์บูแต่ถอดหม้อกรองอากาศออกแล้วดูตรง ตำแหน่งนมหนูเปิดปิดวิทช์ดูจะเห็นการวี่เข้าออกของนม หนู แตวิธีนี้ค่อนข้างยากสู้ถอดคาร์บูเลยจะดีกว่า
    ครับภามเรื่องเดียวผมตอบเสียยืดยาวขอโทษด้วยที่ต้องอ ่านยาว ๆ พรุ่นี้จะแนะนำการลางคาร์บูและการปรับตั้ง รวมทั้งการดูสีหัวเทียนเพื่อปรับค่านมหนูตัวเร่ง และนมหนูอากาศ จะได้ขับข่สบาย ๆ

Member gbg199's Avatar
    สถานที่
    -ไม่มี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ผมลองทำการวัดไฟตามขั้นตอนทีคุณmanopแนะนำแล้วครับไม ่มีไฟ12vมาเข้าที่สายของนมหนูไฟฟ้าเลย(แบตเต็ม/เปิดสวิซท์แล้ว/กดปุ่มสตาร์ทแล้ว)ผมต้องตรวจดูตรงไหนอีกช่วยแนะนำอีก หน่อยครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gbg199 อ่านข้อความ
    ผมลองทำการวัดไฟตามขั้นตอนทีคุณmanopแนะนำแล้วครับไม ่มีไฟ12vมาเข้าที่สายของนมหนูไฟฟ้าเลย(แบตเต็ม/เปิดสวิซท์แล้ว/กดปุ่มสตาร์ทแล้ว)ผมต้องตรวจดูตรงไหนอีกช่วยแนะนำอีก หน่อยครับ
    ปล็กของนมหนูไฟฟ้า เป็นสีเทาดำ เปิดดูช่วงหน้ารถที่มีปล็กเรียงกันเป็นแผง รู้สึกว่าจะอยู่อันล่างสุด ลองขยับปล็กดูหรือไล่เช็คสายที่ต่อจากตัวนี้ก็ได้ ปรกติระบบของมันไม่ค่อยรวนเพราะเดินสายมาอย่างดี วิธีนี้น่าจะไล่ได้ว่าไฟมาที่ปล็กด้านล่างหรือเปล่าค ่อย ๆไล่ดูครับ ส่วนตัวนมหนูเอาไฟ 12 โวลท์ต่อตรงจากแบตดูก็ได้ว่ามันเสียหรือไม่ วิธีการไล่ไฟอีกวิธีผมใช้ แบต อีกตัวมาต่อที่ต้นสายไล่ไปทีละจุดจากแผงด้านหน้าโดยม ีหลอดไฟเล็ก ๆพ่วงด้วยถ้าตรงหลอดจะสว่าง อันนี้ไม่ต้องอาศัยสวิทช์ปิด เปิด ลองดูนะครับถ้ายังไงถามมาใหม่ได้

Senior Member IMMORTALS's Avatar
    สถานที่
    ชูชันเซอร์วิส แล้วแต่สกู๊ตเตอร์แก็งค์ jesse james shop เล็กนมสด อัมพรสาร โรงกลึงอนุรักษ์ยนต์ ทีม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ arrmafia อ่านข้อความ
    พี่ครับคือว่ารถผมตอนนี้ เวลาเบรคอะครับเบรคมันจะค่อยๆ จมไปเรื่อยๆเลยอะครับพี่ ........
    ..ไม่ทราบว่าเป็นไรอะครับ แต่ว่าเบรคอยู่นะครับ แล้วก็ถ้าจอดทิ้งไว้แล้วเย็นๆมาขี่มันก็ใช้ได้เหมือน เดิมครับ แต่ขี่ๆๆไปแล้วก็จมเหมือนเดิมอะครับ......
    .....
    .....ฝากพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ....
    ......
    ...............อ๋า acidtour........
    ซื้อกระจกที่ไหนครับ บังลมนะ
    ความแรงไม่คงที่ ความดีสิคงทน

แล้วแต่สกู๊ตเตอร์แก็งค์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ immo

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ immortals อ่านข้อความ
    ซื้อกระจกที่ไหนครับ บังลมนะ
    ผมก็หาอยู่นะกระจกตัวนี้ ลองถามคุณหนุ่ม คมกริชดูครับแกนาจะจัดหาให้ได้
    เรื่องเบรค เหยียบแล้วค่อย ๆจม มีสาเหตุอย่างเดียว คือในระบบมีอากาศเข้าไปเยอะคุณไล่ลมเบรคใหม่ ง่าย ๆ โดยหาประแจปากตายเบอร์ 7 คลายที่จุกไล่ลมด้านขวาของล้อหน้าและหลังก่อนให้คลาย ตัวเล็กน้อยจากนั้นก็ยำเบรคถี่ ๆแล้วกดให้จมจากนั้นก็คลายจุกไล่ลมจะสังเกตเห็นนำมัน เบรคพร้อมอากาศพุ่งออกมาแล้วขันล็อคอย่าให้แน่น (ขณะคลายจุกอย่าถอนเบรคนะครับกดจมไว้อย่างนั้น ) ยำเบรคใหม่แล้วทำตามขั้ขตอนที่บอกตอนแรกจนกว่าเมื่อค ลายจุกไล่ลมจะไม่มีฟองอากาศก็ให้ขันจุกลมให้แน่นอย่า แน่นมากนะครับไม่งั้นทำงานที่หลังลำบาก ทำอย่างนี้ทั้งล้อหน้า - หลังจะสังเกตุว่าแป้นเหยียบเบรคจะสูงและมีนำหนักไม่ย วบขณะเบรค เรียบร้อยแล้วอย่าลืมเติมนำมันเบรคที่กระปุกเพิ่มนะค รับ ลองทำดูจะเห็นว่ามันง่ายมากไม่ต้องเสียเงินให้ช่าง

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เบรค คอซ่า

ไม่ได้เข้าบอร์ดมานาน ผมหันไปลองโมดิฟายเบรคดู ขณะนี้ได้ผลเรียบร้อยแล้ว น้อง ๆที่มีปัญหาในเรื่องนี้ ผมทำชุดคิทออกมาให้น้อง ๆได้ลองดู ท่าใดที่ต้องการทำเบรคใหม่หมดโดยเป็นเยรคนำมันเดิม ๆ มีอาหลั่ยพวกซีลในท้องตลาดราคาถูก ก็ส่งมาให้ผมทำได้ โดยขอให้ท่านส่งชุดปั้มเบรคหน้า- กลาง - หลัง
    มาให้รวมทั้งต้องมีลูกสูบของมันมาด้วย ผมจะจัดการให้ใหม่เรียบร้อย รวมทั้งเปลี่ยนซีลทั้งหมด นำไปประกอบ เข้ากับสายเบรคหน้าหลัง ไล่ลมเบรคก็ใช้ได้ คิดราคากันเองชุดละ 1600 บาทค่าส่งต่างหาก รับรองว่าไม่มีการรั่วซึมให้ปวดใจ แถมเบรคได้นี่มนวลกว่าเก่า หรือท่านใดต้องการจัดการเองก็ถามมาได้ไม่หวงวิชา ที่มั่นใจเช่นนี้ผมทำให้คุณที่อยู่เชียงใหม่ ลองหลาย ๆอย่างหมดตังไปมากแต่ได้ทดลองจนสามารถโมดิฟายให้ได้ ทดลองแล้วเบรคนี่มนวลกว่าของเดิมติดรถ ผมทำอย่างนี้คงไม่ผิดใจกับ ยนตรกิจนะ
    เพราะอาหลั่ยเบรคชุดนี้ประมาณ 6000 เศษ ก็อยากหาหนทางให้น้อง ๆที่เล่นสามารถซ่อมเองได้ในราคาถูก พร้อมกันนี้ผมจะพิมพ์การเปลี่ยนปั้มให้ท่านได้ลองทำเ อง ใช้เครื่องมือไม่กี่ชี้น เช่นปากตายเบอร์ 10 -11 แหวน 6 -7 ประแจตัววาย 9 - 11 -13 คีมปากยาว ใขควง แฉก เป็นต้นถ้าจะลงทุนซื้อน่าจะไม่เกิน 200 บ. ก็สามารถทำงานได้ ลองโทรมานะใครสนใจ

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks