manop - หน้า 4

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Junior Member comet's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แจ๋วเลยครับ

Junior Member 619 cosa's Avatar
    สถานที่
    scooter underground
    ขอบคุณ
    0

ขอฝากตัวด้วยนะคับ cosaracing scooter underground

รูป รูป  

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เบรคคอซ่า

ครับ ชอบคุณน้อง ๆที่เข้ามาดูข้อความของผม วันนี้เรามาลองโม เบรกหน้ากันหน่อย
    1. ต้องหาเครื่องมือดังนี้ ประแจปากตาย เบอร์ 10 11 หาตัวยาวสักหน่อย ปากตาย เบอร์ 7 แหวน 22
    คีม ค้อนเล็ก ขนาด 100 กรัม
    2. ใช้แหวนเบอร์22 ถอดน็อตล้ออกก่อน อาจมีแค็ปปิด ก็เอาออก มีปรินซ์ล้อค ก็ถอดปรี้นด้วยคีมดีบแล้วใช้ค้อนค่อย ๆ เคาะดึงปรินซ์ออกถึงจะถอดบ็อตได้
    3. ถอดล้ออกมา เห็นชุดปั้มเบรก และผ้าเบรค ใช้คีมถอดสปริงออกต้องใช้คีมปากยาวและใขควงแบนช่วย
    เมื่อถอดสปริงทั้งสองตัวนี้ออก ก็ถอดสปริงยึดก้ามเบรกออก ใช้ใขควงแบนและค้อนช่วย ตอนนี้ก็ถอดก้ามเบรกออกได้แล้วถ้าบางมากก็ส่งอัดใหม่
    4. พลิกฝากันฝุ่นอีกข้างจะเห็นฝาปิดน็อตเบรก บางคันก็ไม่มี ใช้ใขควงแฉกถอดฝาปิดออกจะเห็นสกรู 4 ตัวเบอร์ 10 ยึดลูกป้มกับแท่น ต้แงถอดสายนำมันเบรกออกก่อนด้วยปากตาย เบอร์ 11 ถ้าแน่นค่อย ๆเคาะระวังอย่าให้บ่าเสีย รวมทั้งถอดน็อตไล่ลม เบอร์ 7 ออกด้วย น็อตตัวนี้ห้ามทำหาย ถึงขั้นตอนนี้ก็สามารถถอดปั้มออกได้แล้วด้วย เบอร์ 10 แหวนหรือปากตาย ตัวในค่อนข้างถอดยากพยายามหน่อย เมื่อถอดดึงลูกปั้มออกมาจะสังเกตเห็นจุกยางระบายลมติ ดมาด้วยถอดออกแล้วอย่าทำหาย
    5. ลูกปั้มจะมีฝากันฝุ่นปิดอยู่ทั้งสองข้าง ถอดออกล้างด้วยลบู่เป่าลมหรือทำให้แห้งเก็บไว้ ถอดลูกสูบออกด้วยการเคาะแรง ๆ หรือใช้คีมปากยาวคีบดึงออกมาค้อนข้างถอดยากแต่สามารถ ทำได้ ลูกสูบทั้งสองตัวจะมีซีลยาง ติดอยู่ก่อนถอดซีลจำด้านของซีลไว้ด้วยว่าตัวรีดอยู่ด ้านในหรือนอก มิฉนั้นเวลาประกอบกลับจะทำงานไม่ดี
    6. ซื้อซีลของ ate ขนาด 7/8 มาสองตัวถ้ากระบอกด้านในยังเรียบไม่ขรุขระมากนักก็ขั ดด้วยสก็ออตไบรต์หรือกระดาษทรายนำเบอร์ 1200 ก็ได้ลูบจนกว่าสนิมจะหมดด้านในเรียบ แต่ถ้าภายในกระบอกขรุขระมากส่วลูกยางพร้อมลูกสูบให้โ รงกลึงจัดการคว้านตีปลอกด้วยเหล็กหล่อให้เขาขัดมันด้ วย ช่างต้องมีฝีมือหน่อยเพราะกระบอกที่ตีปลอกบางมาก บ้านผมทำได้ค่าแรงประมาณ 350 บาท ให้ช่างเขาเจาะรูระบายลมให้เหมือนของเดิมด้วยเป็นอัน เสร็จ
    7. กลับมาประกอบชุดปั้มเข้าเหมือนเดิมพยายามให้สะอาดด้ว ย เวลาประกอบลูกสูบให้ใช้นำมันเบรคชโลมด้านในและลูกปั้ ม เพิ่มเติมนิด หาสปริงอ่อน ๆยาวประมาณ 35 มม อย่าแข็งมากนัใส่เพิ่มในระหว่างลูกสูบจะช่วยในการเบร คได้นี่มมากขึ้น ใส่ฝากันฝุ่น จุกยางระบายลม แล้วประกอบกลับเหมือนเดิม
    8. ประกอบก้ามเบรกเข้าตำแหน่งเดิม ใส่สปริงยึดก้ามทั้สองตัว ใส่สปิรงดึงก้ามทั้งสองตัว ตัวใหญ่อยู่ด้านลูกปั้ม สปริงมันแข็งต้องมีเทคนิคโดยใช้ใขควงแบนกับคีมปากยาว ประกอบ เมื่อใสได้แล้วให้ชยับก้ามเบรกให้พอดีกับวงของแผ่นกั นฝุ่น ใส่สายนำมันเบรก และนอตไล่ลม ประกอบล้อ ตอนนี้ก็พร้อมจะไล่ลมเบรกแล้ว
    9. การไล่ลมเบรกให้ยำที่เหยียบเบรกถี่ ๆ แล้วกดเบรกให้จมไว้ในขณะเดียวกัน ก็คลายน้อตไล่ลมจะสังเกตเห้นนำมันเบรกและฟองอากาศออก มาแล้วถึงล็อคน็อต ทำแบบนี้ซำ ๆกันจนมีแต่นำมันเบรกออกมาไม่มีฟองอากาศและที่เหยียบ เบรกจะสูงขึ้นมีกำลังเบรกก็เสร็จ
    10. ลองทำดูนะครับจะได้ไม่ต้องเสยเงินมาก และเป็นความภูมิใจที่เราสามารถดูแลรักษา คอซ่าของเราได้เอง ครับขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาอ่าน บทความต่อไปจะป็น แม่ปั้มกลาง ลูกปั้มล้อหลัง คาร์บูเรเตอร์ ระบบไฟ การตรวจสอบมอเตอร์สต็ต รวมทั้งอื่น ๆของคอซ่า
    อยากบอกข่าวดีเกี่ยวกับสปอยเล่อร์ด้านล่าของคอซ่า ตอนนี้ผมลองทำด้วยไฟเบอ์กลาสเสร็จแล้วแต่คงไม่สาารถข ายได้เพราะน่าจะติดที่ลิขสิทธิ ราคาถูกกว่าร้านครึ่งนึง ยังไงต้องคิดอีกที

Junior Member tenzengjung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ครับ cosa มีแหวนล๊อคล้อรึป่าวครับ ล้อหลังอะครับ

พอดีผมขี่ไปไกลล้อหลังมันชอบส่ายอะครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ อาจารย์ สุขภาพแข็งแรงนะครับ

ขาดอะไหล่ตัวไหนคิดถึงผมนะครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณคมกริช

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KOMKRIT_EMBASSY อ่านข้อความ
    สวัสดีปีใหม่ครับ อาจารย์ สุขภาพแข็งแรงนะครับ

ขาดอะไหล่ตัวไหนคิดถึงผมนะครับ
    ขอบคุณที่อวยพรปีใหม่ ขอให้พรที่คุณให้กลับไปหาคุณด้วยครับ
    น้องที่บอกว่าล้อหลังส่าย ปรกติที่ล้อหลังก่อนใส่ล้อที่เพลาขับจะมีแหวนบาง ๆตัวหนึ่งเพื่อกันกระทพสีกับขอบจาน เมื่อใส่ล้อเข้าไปมีแหวนรองค่อนข้างหนาเพื่อขันน็อตแ น่นจะพอดีกับรูของปริ้นซ์ ล้อส่ายให้ดูว่าคุณใส่กระทะล้อแล้วมีสกรูโผล่ไปยันกร ะทะทำให้ประกอบไม่สนิทหรือไม่ โดยมากจะเกิดจากสาเหตุนี้ หรือกระทะของคุณเป็นกระทะอินเดียมันบางขันแน่นก็จะเบ ี้ยว ถ้าเป็นของคอซ่าแล้วจะหนาและแข็งแรงลองตวจดูนะครับ

Member
    สถานที่
    อัศวินผยอง
    ขอบคุณ
    0

พี่คับ cosa ผมอ่ะ เติม ออโต้ลูป ไปใน ถัง แยก แล้ว
    ผมจา ดู ยังไง ว่ามันหมด เมื่อไร อ่ะคับ
    มีคนบอกว่า ตรงขีดสีแดง จะเป็นสีเขียว
    แต่ของผม เติมเท่าไร ก้อ ยังเป็นสีแดงอยู่ อ่ะคับ
    หรือว่า ต้องเติม เยอะๆ ถึง จาเปลี่ยน

ขอบคุนคับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรียนคุณ parman

ผมตอบกระทู้ในข้อความส่วนตัวของผมกรุณาเข้าไปอ่านด้ว ยครับ อยากให้มีความเข้าใจตรงกัน แม้ว่าผมจะเล่นคอซ่ามาไม่ถึง 2 ปี แต่ก็รักและหาจุดอ่อนมันจนพบและได้เผยแพร่ความร้นี้ก ับผู้เล่นทั่วไป ไม่ได้ดูถูกแต่ประการใด เหตุที่ต้องแลกเพราะคนใช้มันอยากได้ เวสซึ่งต้องเข้าใจวัยรุ่น แล้วผมก็มีรถหลายคันเลยต้องหาวิธีผ่องถ่าย แฟนทอมเป็นรถที่ผมซื้อมาหลายปีแล้วไม่ค่อยได้ใช้ หันมาหลงไหลกับพวกสตีด และซุปเปอรโฟร์ตอนนี้ก็ขายรถเหล่านี้ไปหมดแล้วเนื่อง จากมันหนักเข็นไม่ไหว ตอนนี้ก็ขี่ รีเบลอยู่ ส่วนพวกเวส กับแลมก็เล่นและขายไปจนหมดอีกเหมือนกัน ผมไม่ค่อยได้ยึดติดกับรถมากนักที่เล่นเพราะชอบ และต้องการศึกษาบรรดารถเหล่านั้น บังเอิญผมจบช่างกลรุ่นเก่ามาตั้งแต่ปี 07 เลยมีพื้นฐานด้านนี้ดี ผมเล่นรถคันแรกเป็นบีเอ็ม สองแรงครึ่ง ( 250 ) ซีซี ซื้อมา3000 เท่านั้นซ่อมและชี่ไปโรงเรียนที่ช่างกลปทุมวันจนจบก็ ขาย และมาเล่นอีกครั้งเมื่อทำงานแล้ว จนบัดนี้ผ่านไป 40 ปีแล้ว ยังหลงไหลมอไซด์ ไม่คลายเล่นรถมาประมาณเกือบ 30 คัน ดูแลและซ่อมบำรุงด้วยตัวเองทั้งหมด ผม อายุ 60 แล้วยังขี่รถไปทัวร์ต่างจังหวัดไกล ๆ จากอุบล ไป ตราด ประจวบ ยังสนุกกับมัน ครับที่ชี้แจงมายืดยาว ไม่ได้อวดตวเองว่ารำรวยหรือเล่นรถมาก่อนแต่น้อง ๆอาจไม่เข้าใจทำให้เกิดการต่อว่ามา ตอนนี้เศษฐกิจแย่ไม่ค่อยมีตัวคซื้อรถใหมก็ต้องใช้วิธ ีนี้จะได้เซฟเงินไปด้วยแต่ถ้าไมมีผู้อยากแลกก็ไมว่าก ัน อ้อถ้าเห็นในโพสต์ขยของผมยังต้องเสนอขายของรักของผมด ้วยอีกคัน ถ้าคุณประมาณสนใจผมลดให้พิเศษเลยครับ ขอบคุณที่อ่าน และขอบคุณเจ้าของเว็ปครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pekkoradio อ่านข้อความ
    พี่คับ cosa ผมอ่ะ เติม ออโต้ลูป ไปใน ถัง แยก แล้ว
    ผมจา ดู ยังไง ว่ามันหมด เมื่อไร อ่ะคับ
    มีคนบอกว่า ตรงขีดสีแดง จะเป็นสีเขียว
    แต่ของผม เติมเท่าไร ก้อ ยังเป็นสีแดงอยู่ อ่ะคับ
    หรือว่า ต้องเติม เยอะๆ ถึง จาเปลี่ยน

ขอบคุนคับ
    ปรกติ ออโตลูปของคอซ่าต้องเติมลงไปปริมาณมาก ลิตรกว่า ๆเกือบสองลิตร ถึงจะเห็นสีเขียวโผล่ขึ้นมา และดยธรรมชาติเครื่องตัวนี้ค่อนข้างจะกินออโตลูปพอสม ควรมิฉนั้นแหวนจะพัง ก็เติมลงไปเถอะครับอาจต้องโยกรถนิดเพราะตัวลูกลอยอาจ ติดขัด ไม่แนะนำให้ถอดเพราะค่อนข้างยุ่งยาก ลองดูนะครับไม่เป็นอันตรายกับเครื่องหรือระบบ

พักชำระหนี้
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ

มีวิธีทำอย่างไรบ้างที่จะทำให้ช่วงล่างของ cosa นุ่มนวลบ้างเพราะรถของผมตอนนี้ช่วงล่างมันแข็งมากๆๆ

ความโลภเป็นบ่อเกิดแห่งควา อดุลย์'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่มานพขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับ

em24em24em24em24em24em24em24

Member
    สถานที่
    อัศวินผยอง
    ขอบคุณ
    0

ร้านไทยเจริญ มี บัง โคลนขาย ปะคับ

แล้วร้านไทยเจริญ อยู่ตรงไหน ช่วย บอกทีคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manop อ่านข้อความ
    ผมตอบกระทู้ในข้อความส่วนตัวของผมกรุณาเข้าไปอ่านด้ว ยครับ อยากให้มีความเข้าใจตรงกัน แม้ว่าผมจะเล่นคอซ่ามาไม่ถึง 2 ปี แต่ก็รักและหาจุดอ่อนมันจนพบและได้เผยแพร่ความร้นี้ก ับผู้เล่นทั่วไป ไม่ได้ดูถูกแต่ประการใด เหตุที่ต้องแลกเพราะคนใช้มันอยากได้ เวสซึ่งต้องเข้าใจวัยรุ่น แล้วผมก็มีรถหลายคันเลยต้องหาวิธีผ่องถ่าย แฟนทอมเป็นรถที่ผมซื้อมาหลายปีแล้วไม่ค่อยได้ใช้ หันมาหลงไหลกับพวกสตีด และซุปเปอรโฟร์ตอนนี้ก็ขายรถเหล่านี้ไปหมดแล้วเนื่อง จากมันหนักเข็นไม่ไหว ตอนนี้ก็ขี่ รีเบลอยู่ ส่วนพวกเวส กับแลมก็เล่นและขายไปจนหมดอีกเหมือนกัน ผมไม่ค่อยได้ยึดติดกับรถมากนักที่เล่นเพราะชอบ และต้องการศึกษาบรรดารถเหล่านั้น บังเอิญผมจบช่างกลรุ่นเก่ามาตั้งแต่ปี 07 เลยมีพื้นฐานด้านนี้ดี ผมเล่นรถคันแรกเป็นบีเอ็ม สองแรงครึ่ง ( 250 ) ซีซี ซื้อมา3000 เท่านั้นซ่อมและชี่ไปโรงเรียนที่ช่างกลปทุมวันจนจบก็ ขาย และมาเล่นอีกครั้งเมื่อทำงานแล้ว จนบัดนี้ผ่านไป 40 ปีแล้ว ยังหลงไหลมอไซด์ ไม่คลายเล่นรถมาประมาณเกือบ 30 คัน ดูแลและซ่อมบำรุงด้วยตัวเองทั้งหมด ผม อายุ 60 แล้วยังขี่รถไปทัวร์ต่างจังหวัดไกล ๆ จากอุบล ไป ตราด ประจวบ ยังสนุกกับมัน ครับที่ชี้แจงมายืดยาว ไม่ได้อวดตวเองว่ารำรวยหรือเล่นรถมาก่อนแต่น้อง ๆอาจไม่เข้าใจทำให้เกิดการต่อว่ามา ตอนนี้เศษฐกิจแย่ไม่ค่อยมีตัวคซื้อรถใหมก็ต้องใช้วิธ ีนี้จะได้เซฟเงินไปด้วยแต่ถ้าไมมีผู้อยากแลกก็ไมว่าก ัน อ้อถ้าเห็นในโพสต์ขยของผมยังต้องเสนอขายของรักของผมด ้วยอีกคัน ถ้าคุณประมาณสนใจผมลดให้พิเศษเลยครับ ขอบคุณที่อ่าน และขอบคุณเจ้าของเว็ปครับ
    สวัสดีครับ อ.มานพ
    ผมน้องคนที่ขายโคซ่าให้อาจารย์นะครับ(คันที่จดทะเบีย น2543)
    ไม่ได้เข้ามาดูนานครับ
    สบายดีไหมครับ
    อาจารย์จบช่างกลปทุมวันหรือครับ
    พ่อผมก็จบจากที่นั่นเหมือนกัน แต่พ่อผมรุ่นหลังกว่า รุ่น40
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ marantz

ครับ คุณมารานซ์ ขอบคุณที่ยังนึกถึงคนแก่ ผมสบายด ตอนนี้ลาออกจากราชการแล้วไม่ได้เปนครูแล้วครับ ทำงานมาขาดอีก สองเดือนตรบสี่สิบปีก็เลยเกิดความเบื่อ สาเหตุใหญ่อักประการก็คือผมเป็นสมาชิกคนเดือนพฤษภาด้ วยเมื่อเกิดเรื่องอย่างนี้ผมเลยต้องลาจาก ไม่ได้เข้ามาปลุกระดมนะครับ ก็หวังว่าคุณคงขยันเรียนให้จบนะครับ ออกมาทำงานให้กับ ตัวเอง ครอบครัว และชาติ ขอให้เจริญรุ่งเรืองต่อไปนะครับ พวกน้อง ๆจได้เป็นกำลังสำคัญของชาติต่อไป ครับผมเรียนที่ปทุมวันจบตั้งแต่ปี 08 สมัยท่านอาจารย์สิทธิผลเป็นอาจารย์ใหญ่ คุณพ่อคุณน่าจะจบหลังผมหลายปี ผมรุ่น 30 ว่าง ๆให้ท่านโทรมาคุยกับผมหน่อย ความเข้มข้นของเฟืองทองยังอยู่ครบครับ 0841417722
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาให้ความรู้เรื่องคอซ่าเลย ตอนนี้ก็มีมาที้งไว้ให้ซ่อมอยู่ สามค้น เน่าสนิทมาเลย กำลังฟื้นฟูอยู่ ก็ไม่ค่อยว่างนักเพราะไปรับเหมาสร้างบ้านให้พรรคพวกก ันด้วย ที่บ้านเหลือรถอยู่สองคัน ตอนนี้หันมาสนใจสมอลล์เฟรม 90 เห็นว่ามันเล็กและเบาดี แล้วเครื่องก็เอาผ่าหใหม่ ใส่คาร์บู เหลี่ยมของญี่ปุ่น วี่งนี่มมากประหยัดสุด ๆ ผมใช้ไปตรวจหน้างานเติมนำมันแค่อาทิตย์ละสามสิบ น้อง ๆใครมีคาร์บูเดอล็อตโต้ขนาด 16/16 สภาพดีต้องการขายก็ช่วยบอกด้วย ก็ยังไม่ลืมคอซ่านะครับ ใครมีปัญหาอะไรถามมาได้ ผมมีเวลาจะเข้ามาตอบให้ ข้อแนะนำในการใช้อย่าไปแปลงเป็นเบรคสปี้นท์นะครับจะท ำให้การเบรคไม่นี่มนวลสู้ขอวเดิมไม่ได้ ครับขอบคุณที่เข้ามาอ่านยังไงก็แลกเปลี่ยนความรู้กัน นะครับ ผมอายุมันแค่ตัวเลขแต่มีความสุขที่มีเพื่อน พี่น้อง ชาวคอซ่า ทุกคน

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถึง อ.มานพ

ตั้งแต่อ่านกระทู้แรกจนถึงกระทู้สุดท้าย...อบอุ่นดีค ับ ที่อ.มานพกรุณาตอบทุกกระทู้ผมได้ความรู้มากเลยครับลบ อคติกับcosaหมดสิ้นและcosa clubก็เป็นอีกกลุ่มหนึ่งที่ผมซุ่มมาดูทุกครั้งที่เข้ าwap...สุขภาพดีมีแด่อ.มานพคับ

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks