manop - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Verified Member
    สถานที่
    Amigo cafe
    ขอบคุณ
    0

พึ่งได้คอซ่ามาเก็บครับ เข้ามาอ่าน ประทับใจมากครับ

ความรู้ดีดีที่ไม่ต้องเสียเงินก็มีในโลกด้วย

ถ้าผมมีปัญหา จะขอคำปรึกษาบ้างนะครับ

Junior Member khaofang's Avatar
    สถานที่
    Yod's ๙ Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ยอดเยี่ยมมากครับอาจารย์ ขอคาราวะ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มานพ

ผมไม่ได้เข้าบอร์ดนาน ก็ขอบคุณที่เห็นประโยขน์จากข้อเขียนของผม ผมมีข้อแนะนำใหม่เกี่ยวกับระบบไฟในกรณีที่ rectifier เสีย ไม่ต้องใช้ของเดิมเปลี่ยนแต่ต้องดัดแปลง โดยใช้ของโนวา มาใช้ ตัวแปลงของโนวาใช้ได้เหมือนกัน โดยเอาสายสีนำเงินจากจานไฟมาเข้าจุด แล้วใช้สายสีแดง B บวกเป็นสายจ่าย สีขาวจ่ายให้ก็อกนำมันกับนมหนูไฟฟ้า สีเทาไปเข้าระบบ ไฟหน้า ท้าย เบรก เลี้ยว ใช้ได้ครับ สีแดงบีบวกอย่าลืมผ่านฟิวส์ด้วยครับเพื่อป้องกันอันต ราย ลองดูครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Korn_360 อ่านข้อความ
    ไฟหน้สเเละไฟหลังของรถผมมันของไม่เต็มที่ครับเป็นมาส องครั้งเเล้วผมไปขยับตรงไหนไม่รู่มันก็ติดเต็มที่เเต ้คราวนี้ทำไม่ได้ อ.มานพช่วยบอกที เเล้วอ.มานพอยู่จังหวัดอะไรคับเเผ่จะเอารถไปทำส่วนผม อยู่จังหวัดลพบุรียังไงขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะครับต่อ ไปผมคงมีคำถามอีกมากมายเพราะผมเพิ่งเล่นรถตอนเเรกมี a80 เเล้วผมเพิ่งอายุ16เองคงต้องหาประสบการณ์อีกมากครับ
    ไฟไม่สว่างหรือกระพิบน่าจะดูที่ขั้วไฟนะครับ ดูจุดตอทุกจุดอาจหลวมหรือไม่แน่น ลองขยับกดให้แน่นก็น่าจะจบ

Senior Member MaD_RaiDeR's Avatar
    สถานที่
    สมาคม แหกด่าน ตำรวจตรวจขี้เป็ด
    ขอบคุณ
    0

อามานพ สุดยอดจิงๆผมเป็นคนที่ชอบคอซ่ามาโคยตลอดแต่เพื่อนๆใน กลุ่มไม่ค่อยมีใครสนใจคอซ่าเลยอาจจะเป็นเพราะว่ามันเ ป็นรถใหม่รูปทรงใหญ่โตขาดความคลาสสิคไป คิดผมไม่คิดเช่นนั้น ผมทึงในการออกแบบและเทคโนโลยีของมันไม่ว่าจะเป็นระบบ เบรคระบบไฟฟ้าระบบการทรงตัว ถ้าเปรียบเทียบกับรถณี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆต้องบอกว่าเทียบ ไม่ติดเลยละคับ เรียกได้ว่าเอาเทคโนโลยี่ของรถยนต์จับเอามาใส่ไว้ในเ จ้ารถScooterล้อเล็กไว้ได้อย่างลงตัวมากเลยจิงๆๆ ผมมีคำถามมากมายที่จะถามอามานพเกี่ยวกัยเรื่องคอซ่า ไว้จะมาโพสถามเป็นระยะๆนะครับ ปล.ของให้อามานพสุขภาพแข็งแรง ตลอดไปนะคับ
    เสี่ยว ไปวันๆๆ

พักชำระหนี้
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เติมน้ำมันอะไรดีครับ !!!

สวัสดีครับลุงมานพ...มีเรื่องรบกวนคุณลุงช่วยไขข้อข้ องใจให้หน่อยนะครับ
    คือว่าไอ้รถcosaของเราๆเนี่ยครับสามารถเติมน้ำมันแก๊ สโซฮอล 91 หรือ แก๊สโซฮอล 95 ได้รึป่าวครับ
    ปัจจุบันนี้ผมเติมเบนซิน 91 อยู่ครับมันก็วิ่งปกติดีครับ หรือว่าผมควรจะเติมเบนซิน 95 ดีกว่าครับ..
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พักชำระหนี้ อ่านข้อความ
    สวัสดีครับลุงมานพ...มีเรื่องรบกวนคุณลุงช่วยไขข้อข้ องใจให้หน่อยนะครับ
    คือว่าไอ้รถcosaของเราๆเนี่ยครับสามารถเติมน้ำมันแก๊ สโซฮอล 91 หรือ แก๊สโซฮอล 95 ได้รึป่าวครับ
    ปัจจุบันนี้ผมเติมเบนซิน 91 อยู่ครับมันก็วิ่งปกติดีครับ หรือว่าผมควรจะเติมเบนซิน 95 ดีกว่าครับ..
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    รถ 2 จังหวะทุกแบบผมวาใช้นำมันเบนซิน 91 ก็พอ เหตุผลเครื่องยนต์พวกนี้แรงอัดไม่สูงนักน่าจะไม่เกิน 8 : 1 จุดวาบไฟขนาดเบนซินอ็อกเทน 91 เพียงพอแล้ว จำพวก แรงอัด 9หรือ 10ต่อหนึ่งมันพวกรถยนต์เครื่องแรงสูงหรือรแข่งผมคิดว ่าถ้าเราเข้าใจเรื่องเครื่องยนต์พอสมควรก็สามารถเลือ กใช้นำมันที่ราคาถูกและใช้ได้สมประโยชน์ที่ต้องการ
    ครีบชอบคุณทุกท่านที่ให้พรปัจจุบันก็แข็งแรงและแม้จะ ออกจากราชการแล้วก็มีเวลาทำงานตามใจรัก ตอนนี้ก็ซ่อมเล็ก ๆน้อย ๆให้กับลูกหลาน โดยเฉเพาะคอซ่าขณะนี้ก็ทำเสร็จแล้วหลายคันจอดอยู่ที่ บ้านเต็มไปหมดภรรยาเริ่มบ่นแล้ว ยี่งตอนนี้รับงานก่อสร้างบ้านให้กับพรรคพวกมาหลังหนึ ่งเลยต้องแบ่งเวลาให้ถูกต้อง
    ท่านใดที่มีปัญหาก็ถามมาได้นะครับ จริง ๆผมก็ไม่เอกซเปิตเรื่องนี้เท่าใดนีกเพียงแต่กล้าทำแล ะมีความรู้เดิมบ้างเท่านั้น และสี่งอื่นใดต้องขอบพระคุณ คุณลุงผิน ที่ท่านได้แนะนำหลายเรื่องผมก็มาทดลองและได้ผลดีก็เล ยขยายความรู้นี้ให้กับน้อง ๆ ลูกหลานทั้งหลายเผื่อจะกล้าลองทำเองบ้าง คุณลุงผินท่านรับซ่อมเครื่องแลมอยู่นะครับท่านฝีมือด ีมาก แลมคันแรกของผมก็ทำจากท่าน ท่านอยู่แถวจรัญสนิทวงค์ ใครที่อยู่ กทมไปใช้บริการกับท่านได้นะครับบอกว่าผมแนะนำมาน่าจะ ได้ราคาพิเศษ ครับมีปัญหาก็ถามทางบอร์ดมานะครับ สวัสดีทุกท่าน

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tenzengjung อ่านข้อความ
    คือว่าถังออโต้ลูปหนูเสียอะค่ะ แล้วเติมผสมในถังน้ำมันตลอดอะค่ะ จะเป็นอะไรมั้ยค่ะ
    ถังออโตลูปของคอซ่ามีลักษณะเหมือนถังนำมันธรรมดา สำหรับใส่นำมัน 2 ที จุดสำคัญของระบบนี้อยู่ที่ปั้มตรงตำแหน่งข้างหน้าของ คาร์บู จะมีตัวคันชักร่วมกับตัวดึงลี้นเร่งของคาร์บูเป็นลัก ษณะลูกชักสูญญากาศถอดส่วนนี้ออกมาบริการได้ อาจอุดตันหรือหลวมโดยมากมักอุดตัน แต่ถ้าไม่มีความรู้ทางช่างก็อย่ไปแตะมัน ผสมถังในอัตราส่วน ประมาณ 40 ซีซี ต่อนำมัน 1 ลิตร จะดีกว่า 20 ซีซี เท่ารถเวสทั่วไป ผมเคยไปเปิดเจอสเปคเวสพวก 180 ขึ้นไปต้องผสม ขนาดเท่ากับ คอซ่าทั้งนั้น และถ้ามีเวลาก็เอาไปซ่อมระบบปั้มออโตลูป เข้าศูนย์ยนตรกิจที่รองเมืองก็ได้ราคาไม่แพง ข้อสำคัญเขารู้เทคนิคการประกอบปั้ม ตัวปั้มขนาดความยาวของสกรูที่ยึดต้องเท่ากับของเดิมไ ม่เช่นนั้นสกรูจะไปยันเอาระบบทำให้ไม่ทำงาน ผมเคยเจอปัญหานี้กว่าจะคลำพบเสียเวลามาก
    ระบบไฟก็เช่นเดียวกันถ้ากราวน์ไม่ดีระบบจะเพี้ยนหมด วัดรอบไม่ทำงาน สต็ตมือไม่ได้ และอีกหลายอย่างดังนั้นคนใช้รถต้องเลือกช่างที่ค่อนข ้างชำนาญพอควร จะทำให้รถของเราน่าใช้และทนทาน
    เพิ่มเติมนิดรถท่านใดที่ตัวชาตเสียไม่ต้องตกใจ ใช้ของพวกโนว่าหรือพวก คาวาได้เพราะเรกตืไฟย์ของคอซ่าจะเป็นทั้งเรกกูเรเตอร ์และเกติไฟเออร์ในตัวเดียวกัน ให้เอามิเตอร์วัดไฟเช็คขั้ว สายไฟสีนำเงินเป็นไฟจ่ายเข้าระบบจากแม็กนิโต จะต้องเข้าที่ยอมให้ไฟผ่านทางเดียวไม่ย้อนกลับถ้าเข้ าคู่ได้ต้องเอาสายแดง บีบวกเข้าเสียบ สายสีเทาเป็นตัวจ่ายใหกับระบบถ้าใช้มิเตอร์วัดจะมาจา กขั้วสายสีนำเงินขั้วของแผ่นชาตนะครับ ต่อไปสายสีขาวของรถให้ต่อกับขั้วที่วัดแล้วเข็มจะขึ้ นน้อยมาก เป็นขั้วเรกกูเรต เอาจั้วที่สายสีขาวต่อ เท่านี้คุณจะได้แผ่นชาตราคาถูกมาใช้ ผมกำลังเขียนไดอาแกรมแล้วลงให้ดูจะได้เข้าใจมากขึ้น

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

เลื่อมใสครับ คุณอามานพ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

SERVIN IT UP zenith's Avatar
    สถานที่
    F. B. C.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฉะเชิงเทรา แวะมาเยี่ยม

รถสวยครับ ทุกคันเลย

Senior Member MaD_RaiDeR's Avatar
    สถานที่
    สมาคม แหกด่าน ตำรวจตรวจขี้เป็ด
    ขอบคุณ
    0

ขอถามเรื่องโช๊คหลังหน่อยคับมันไม่ซับเลยคับกะเด้งมา กๆเหมือนมีแค่สปริงเท่านั้น จะแก้ไข้ยังไงคับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MaD_RaiDeR อ่านข้อความ
    ขอถามเรื่องโช๊คหลังหน่อยคับมันไม่ซับเลยคับกะเด้งมา กๆเหมือนมีแค่สปริงเท่านั้น จะแก้ไข้ยังไงคับ
    โขค บวกสปริงของโคซ่าเหมือนกับรถเวสทั่วไป อาการแบบนี้ตัวโชคคงหมดนำมันแล้ว น่าจะถอดเปลี่ยนดีกว่าซ่อมเอง ราคา ประมาณ 700 ขึ้นไป บางคนเอาโชคของรถยี่ปุ่นมาดีดแปลงหาขนาดความยาวเท่าก ันแล้วกลึงหัวสตัดใส่ ด้านล่างตัดหูยึดของเก่าออกแล้วทำเกลียวในประกอบ ท่านอาจได้โชคแกสด้วยแต่ค่าใช้จ่ายมากขึ้น แบบเดียวกับบิตูโบที่ขายกันเรือนหมื่น ถ้าประหยัดก็หาร้านซุปหรือไทยเจริญน่าจะมีก็เปลี่ยนเ ฉเพาะโชคนะครับสปริงตัวเดิม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manop อ่านข้อความ
    โขค บวกสปริงของโคซ่าเหมือนกับรถเวสทั่วไป อาการแบบนี้ตัวโชคคงหมดนำมันแล้ว น่าจะถอดเปลี่ยนดีกว่าซ่อมเอง ราคา ประมาณ 700 ขึ้นไป บางคนเอาโชคของรถยี่ปุ่นมาดีดแปลงหาขนาดความยาวเท่าก ันแล้วกลึงหัวสตัดใส่ ด้านล่างตัดหูยึดของเก่าออกแล้วทำเกลียวในประกอบ ท่านอาจได้โชคแกสด้วยแต่ค่าใช้จ่ายมากขึ้น แบบเดียวกับบิตูโบที่ขายกันเรือนหมื่น ถ้าประหยัดก็หาร้านซุปหรือไทยเจริญน่าจะมีก็เปลี่ยนเ ฉเพาะโชคนะครับสปริงตัวเดิม
    ขอคุณคร้าบบ อามานพ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้อง ๆที่เล่นโคซ่ามีข่าวเรื่องเบรค

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MaD_RaiDeR อ่านข้อความ
    ขอคุณคร้าบบ อามานพ
    ผมมีข่าวจะแจ้งให้ทราบในการดัดแปลงรถของเราให้เป็นดิ สหน้าเหมือนพวก px ผมได้ชุดดิสของรถพวกฮอนด้ามามีชุดล่างกับบนกำลังหาวิ ธีที่จะประกอบเข้ากับชุดหน้าของโคซ่า แต่พิจารณาแล้วคงต้องถอดชุดหน้าทั้งชุดของมันออก ให้เหลือแต่เฉเพาะแกนล้อที่จะประกอบล้อเข้าไปเท่านั้ น แล้วติดตั้งชุดจานใหม่เข้าไป ทำหูยึดชุดคาลิปเปอร์ เดินสายท่อนำมันขึนทางแกนเดิมน่าจะสำเร็จ เสร็จเมื่อไรจะถ่ายรูปและทำรายละเยดให้น้อง ๆไปทำเล่นกัน และถ้วให้ดี น่าจะลิงค์สายนำมันเข้ากับเบรคหลังด้วยก็จะสมบูรณ์มา กขึ้น ตัวเบรคหลังสามารถทำได้เหมือนกันเพราะถ้าถอดชุดเก่าอ อกจะเหลือเหมือนกับขุดหน้า โคซ่าของพวกเราจะสมบูรณ์แบบในเรื่องเบรค ไม่ต้องห่วงเรื่องรั่วซึม แต่คงต้องปรับแรงเบรคให้ถูกต้องมิฉนั้นคงหัวที่มแล้ว จะโพสต์ผลการทดลองมาเป็นระยะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อามานพดีเลยคับเพราะผมรู้สึกว่าเบรคหน้ามันเริ่มมีอา การรั่วของลูกยางแล้วมีน้ำมันไหลออกมา ถ้าโครงการดิสหน้าของอามานพสำเร็จก้อจะได้เอาไปใส่เล ยคร้าบบ เอาใจช่วยคับ

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks