manop - หน้า 7

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Junior Member Temuchin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณอามานพมากๆนะครับ คุณอาคืออาจารย์ของพวกเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Temuchin : 27-05-2007 เมื่อ 11:29

โชกุน's Avatar
    สถานที่
    Black Sheep Hatyai
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวัสดีพี่มานพครับ

ความรักความหลงใหลในรถมอไซค์ทำให้เราๆมาเจอพี่มานพนะ ครับ

ถือป็นบุญครับที่ได้จอผู้รู้ตัวจริงไม่หวงวิชา

ผมโชกุนนะครับโทรหาพี่จากหาดใหญ่มะกี้เองครับ

ยังงัยวันหลังผมขอปรึกษาอีกนะครับพี่

ขอบคุณครับพี่มานพ บทความข้อเชียนของพี่มีประโยชน์มากมายเลยครับem95
    " เงินซื้อได้ทุกสิ่งไม่จริงหรอก.. แต่เงินมากๆซื้อได้หมดผมเชื่อ !! "

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณโชกุน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โชกุน อ่านข้อความ
    สวัสดีพี่มานพครับ

ความรักความหลงใหลในรถมอไซค์ทำให้เราๆมาเจอพี่มานพนะ ครับ

ถือป็นบุญครับที่ได้จอผู้รู้ตัวจริงไม่หวงวิชา

ผมโชกุนนะครับโทรหาพี่จากหาดใหญ่มะกี้เองครับ

ยังงัยวันหลังผมขอปรึกษาอีกนะครับพี่

ขอบคุณครับพี่มานพ บทความข้อเชียนของพี่มีประโยชน์มากมายเลยครับem95
    เรื่องเบรคที่โทรคุยกันในกรณีดังว่าน่าจเกิดจากการที ่คุณใส่ลูกยางเบรกกลางกลับดานครับลูกยางของแม่ปั้มต้ วนี้ปลายด้านบานต้องใส่ให้อยู่ด้านในขอลลูกปั้มถ้ากล ับด้านจะเป็นการดูดเอานำมันออกมาขณะถอนคันเหยียบเบรค ลองถอดออกมาใส่ใหม่นะครับ การไล่ลมเบรคต้องไล่จากเบรคหลังไปก่อนและไล่หลาย ๆครั้งเพื่อให้ฟองอากาศหมดตอนคลายจุกเบรคต้องกดคันเห ยียบให้จมเลยครับอากกาศที่อยู่ในระบบจะออกหมด ครับลองเช็คลูกยางใหม่นะครับ ผลเป็นอย่างไรโทรมาบอกกันด้วยครับ
    น้อง ๆชาวโคซ่าทุกท่านต้องขอโทษด้วยที่ไม่มีบทความมาให้อ่ านกันเลย พักนี้ไม่ว่างเลยครับงานที่รับไว้มันรัดตัว โปรเจคต่างที่กำลังทำต้องหยุด เอาไว้มีเวลาจะเขียนมาให้อ่านกัน น้องที่มีปัญหาก็โทรมานะครับยินดีรับใช้พร้อมกันนี้ก ็ไม่อยากให้น้อง ๆขี่รถเร็วเกินไป น่าจะไม่เกิน 70 ก็พอจะได้ประหยัดนำมันด้วยโคซ่าของเราผมว่าอย่าไปเติ ม โซฮอลล์เลย ใช้ 91 ก็น่าจะพอเพราะรถ 2 จังหวะและระบบโรตารี่มันจะคายนำมันที้งไปไม่น้อยกว่า 10 % สังเกตจากบริเวณกล่องเก็บคาร์บูจะมีนำมันส่วนเหลือเย ิ้มบจางคนตกใทรมาถามว่าโรตารี่พังหรือเปล่า ไม่ครับนำมันที่โรมันกวักไปไม่หมอนั่นเองครับแล้วหบก ันใหม่นะครับ

Senior Member MaD_RaiDeR's Avatar
    สถานที่
    สมาคม แหกด่าน ตำรวจตรวจขี้เป็ด
    ขอบคุณ
    0

อามานพครับเรื่องแปลงดิสเบรคไปถึงไหนแย้ววคร้าบบบ
    เสี่ยว ไปวันๆๆ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อยากถามอามานพว่าเอาโช๊คแก๊ซรถตลาดมาแปลงหูใส่หน้ากั บหลังจะเวิร์คไหมครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    อยากถามอามานพว่าเอาโช๊คแก๊ซรถตลาดมาแปลงหูใส่หน้ากั บหลังจะเวิร์คไหมครับ
    ต้องทำความเข้าใจในเรื่องshockupของรถหน่อยครับเพื่อ การพิจารณา ครับshockup ที่เราเรียกว่าโชคทำหน้าที่ดูดซีบแรงสั่นสะเทือนของล ้อรถที่มีแหนบหรือสปริงทีรองอยู่ระหว่างตัวรถกับล้อถ ้ามีสปริงอย่างเดียวล้อจะยืดหดตัวอย่างเร็วตัวรถจะเต ้นตามการสั่นของสปริง ไอ้เจ้าข็อคจะทำให้การยืด หดตัวของสปริงช้าลงดังนั้นเมื่อเวลาตกหลุมหรือเข้าโค ้งมันจะดึงตัวรถไม่ให้โยนตัวมากเราจะนั่งสบาย ลักษณะโครงสร้างของข็อคประกอบด้วยกระบอกสูบและลูกสูบ มีชองเหลวเป็นตัวรับและดูดซับแรง บางชนิดใช้อากาศและบางชนิดใช้ก็ซ ถ้าเป็นก็ซช็อคค่อนช้างจะแข็งและการเคลื่อนตัวจะหนืด มาก
    ทีนี้มาเลือกช็อคกันรถที่ต้องใช้ความเร็วสูงการเข้าโ ค้งใช้ความเร็วสูงผมเคยดูความเร็วในโค้งของรถสูตรไม่ ว่ารถยนต์หรือมอไซด์ใช้ความเร็วไม่ตำกว่า 180 กมดังนั้นต้องใช้แรงยืดเหนี่ยวของช็อคมากกว่าอันนี้ต รงกับคุณสมบัติของข็อคแก็สอย่างที่คุณว่า แต่ถ้าใช้ความเร็วปรกติในโค้งก็ไม่เกิน 50 60เราใช้ช็อคนำมันดั่งเดิมราคาถูกกว่าช็อคแก็สมาก แต่ถ้าใช้ของมือสองราคาถูกและอยากทดลองก็ทำได้เพราะต ้องกลึง เจาะ ทำเกลียวยุ่งยากพอสมควรแต่ได้ความเท่ห์ ลองทำดูก็ได้นะครับขอสนับสนุน

สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ วางโครงการไว้ตั้งนานแล้วแต่บางคนเขาบอกว่าใช่ไม่ดีเ ท่าของเดิมแต่อันนี้ยังไม่เคยลองเอง เลยเช็คให้ชัวป์ ๆ เผอิญผมเองก็แต่งแนวเรซซิ่งอยู่คันในรูปโลโก้ เลยถามว่าควรใช้ดีไหมถ้าอามานพว่าเวิร์คก็ว่าจะลองทำ มาใส่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย djboatbeat : 01-06-2007 เมื่อ 08:15

Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณ Dj

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับ วางโครงการไว้ตั้งนานแล้วแต่บางคนเขาบอกว่าใช่ไม่ดีเ ท่าของเดิมแต่อันนี้ยังไม่เคยลองเอง เลยเช็คให้ชัวป์ ๆ เผอิญผมเองก็แต่งแนวเรซซิ่งอยู่คันในรูปโลโก้ เลยถามว่าควรใช้ดีไหมถ้าอามานพว่าเวิร์คก็ว่าจะลองทำ มาใส่
    ของผมก็มีอยู่ชุดหนึ่ง ทั้งหน้าหลังหน้าเป็นของรถญี่ปุ่นเล็กทั้งหลายเอามาต ัดหูบนล่างออกแล้วเอาหูของเดิมใส่เข้าไป ด้านหลังเป็นของพวกโอลินของเก่าตัดต่อเหมือนเดิม ระวังความแข็งแรงของเกลียวที่ทำใหม่ ประกอบเสร็จลองขี่ รู้สึกจะกระด้างกว่าเดิมมากแต่การยึดเกาะดีขึ้น อย่างที่ผมว่าถ้าขี่ความเร็วปรกติก็ใส่ของเดิ มจะนีมนวลกว่า ตามที่ผมทดสอบดูถ้าเป็นแก็สต้องลดลมยางลงหน้าสัก 18 หลัง22ก็จะนี่มลงแต่เวลาเข้าโคงก็ไม่ดีเลยไถลได้ง่าย ครับก็ลองดูนะครับผมว่าทดลองดูก็ทำให้สนุกดีกว่าขี่เ ฉย ๆส่วนเรื่อง ดิสต์หน้าหลังยังไม่มีเวลาทำเลยครับแต่ผมก็มีของหมดแ ล้ว ทั้งดุมเดิมและดิสต์ แนวทางก็คือถอดแผ่นกันฝุ่นเดิมออกหมดทำสเปเซอร์ใหม่ข ึ้นมาทำดุมล้อใหม่ที่สามารถจับยึดกับกระทะล้อเดิมและ จานเบรคใหม่ส่วนจุดยึดก้ามเบรคกก็ต้องทำใหม่ครับอธิบ ายอย่างยี้ก็ปวดหัวแล้วครับเอาไว้มีเวลาทำเสร็จจะถ่า ยรูปโชว์ให้แฟนคลับนำลายไหลเล่น ขอโทษพูดเล่นนะครับแล้วพบกันใหม่นะครับ ช่วงนี้ซีเรียสกับการเมืองมาก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอ่อ คุณอามานพครับ ผมกำลังจะไปโดนคอซ่าคันหนึงครับ ตอนนี้เท่าที่ไปลองมามีอาการหลักที่ต้องแก้ดังนี้ เบรคหลัง ใช้ไม่ได้ อาจต้องไล่ใหม่ อันนี้คงต้องลองตามขั้นตอนที่บอกไว้ดูก่อน โช๊คหน้า เด๊งเป็นกุ้งเลยครับ แล้วหน้าเตี๊ยด้วยน่าจะตัดสปริงมาอ่าครับเปลี่นสปริง จะหายไหมครับหรือว่าเปลี่ยนทั้งอันไปเลย ไดสตาร์ทมีมาให้ แต่แยกมา ขาจับก็ไม่มี ถามว่าจะไล่ไดสตาร์ทติดยากไหมครับ ส่วนไฟรถก็ต่อตรงมาลองกดสวิทต์ไม่ติดเลยอาจลองไล่ได้ บางส่วน แล้วจะเช็คไงว่าออโต้ลูปให้ได้ไหม สังเกตรงไหนครับ มีแค่นี้อ่ะครับ ตัวผมเองไม่ค่อยได้สัมผัสพวก ออโตลูปแยก กับสตาร์ทมือเลยขอข้อมูลในการต่อเดินสายกับวิธีดูด้ว ยแล้วกันครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบครับจากมานพ

เอ่อ คุณอามานพครับ ผมกำลังจะไปโดนคอซ่าคันหนึงครับ ตอนนี้เท่าที่ไปลองมามีอาการหลักที่ต้องแก้ดังนี้ เบรคหลัง ใช้ไม่ได้ อาจต้องไล่ใหม่ อันนี้คงต้องลองตามขั้นตอนที่บอกไว้ดูก่อน โช๊คหน้า เด๊งเป็นกุ้งเลยครับ แล้วหน้าเตี๊ยด้วยน่าจะตัดสปริงมาอ่าครับเปลี่นสปริง จะหายไหมครับหรือว่าเปลี่ยนทั้งอันไปเลย ไดสตาร์ทมีมาให้ แต่แยกมา ขาจับก็ไม่มี ถามว่าจะไล่ไดสตาร์ทติดยากไหมครับ ส่วนไฟรถก็ต่อตรงมาลองกดสวิทต์ไม่ติดเลยอาจลองไล่ได้ บางส่วน แล้วจะเช็คไงว่าออโต้ลูปให้ได้ไหม สังเกตรงไหนครับ มีแค่นี้อ่ะครับ ตัวผมเองไม่ค่อยได้สัมผัสพวก ออโตลูปแยก กับสตาร์ทมือเลยขอข้อมูลในการต่อเดินสายกับวิธีดูด้ว ยแล้วกันครับ
    ครับวันนี้ว่างเลยมาพบปัญหาของคุณ
    เบรคลองไล่ดูนะตับเปิดข้อแนะนำแรก ๆของผมดู
    โชคกับสปริงถ้าเป็อาการที่ว่าน่าจะกลับบ้านเก่าแล้วค รับลองหาของมือสองดูครับผมเคยมีแต่เด็ก ๆมันขอไปแล้วของมือสองไม่น่าเกิน300
    ไดสต้าตถ้ามีมาก็ลองตรวจดูว่าใช้ได้หรือไม่ถอดออกมาจ ากตัวเครื่องรู้สึกว่าจะยึดดัวยน้อตเบอร์ 10 สามตัวครับถอดขั้วบวกออกด้วยครับ ถอดออกมาได้แล้วลองเช็คดูกับแบตสายที่ใช้ต่อใช้สายให ญ่หน่อยครับมันกินกระแสสูงถ้าสไม่ติดคงต้องถอดหัวมอเ ตอร์ดูแปรงถ่านอาจไม่สะอาดค่อยลองถอดดูจำตำแหน่งการถ อดให้ดีไม่ยาก
    การไล่สายไฟสต้าตมือเปิดฝาด้านข้างที่ยึดแบตออกด้านใ นจะเห็นรีเลย์สต้าตที่เสียบสายไฟใ สีแดงเป็นสายไฟที่ต่อไปจากรีเลย์ไปหามอเตอร์สต้าต ที่รีเลย์จะมีสายสีเขียวกับสีเหลืองสีเขียวเป็นสายไฟ ที่ต่อมาจากสวิทช์กดสต้าตถ้าเปิดฝาด้านหน้าสายสีเขีย วจะต่อมาจากรีเลย์พบกับไดโอดป้องกันไฟกลับมีสองตัวเพ ื่อป้องกันไฟย้อนกลับอีกขั้วของไดโอดจะต่อเข้าหาสวิท ช์สต้าตเป็นอันครบวงจร ส่วนสายสีเหลืองเป็นสายกราวนด์เมื่อเรากดสวิทช์สต้าต ไฟจะไปหารีเลเป็นสวิทช์ต่อให้ไฟสต้าตทำข้อเสียของคอซ ่าอยู่ที่สายสีเหลืองที่เป็นสายดินของรีเลย์มักจะไม่ ครบวงจรให้ปอกสายไฟสีเหลืองแล้วต่อสายดินเพิ่มขึ้นวง จรนี้จะทำงานตามปรกติลองตรวจดูนะครับ
    โอโตลูปจะเป็นถังแยกมีท่อยางต่อจากถัวลงมาหาคาร์บูปั ้มโอโตลูปจะอยู่ด้านล่างของคาร์บูถอดยาหน่อยครับที่ต ้วปั้มจะมีคันโยกที่ต่อร่วกับสายคันเร่งทุกครั้งที่บ ิดคันเร่งคันโยกจะไปปั้มให้นำมันโอโตลูปไหลออกไปผสมก ับเบ็นซินโดยอัตโนมัต ปรกติไม่ค่อยเสียผมว่าอย่าไปถอดมันเพราะถ้เราประกอบด ้วยน้อตที่ความยาวไม่ตรงตามของเดิมจะมีปัญหามากครับน ี่เป็นอีกจุดที่ควรระวัง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ

Super Senior Member olala's Avatar
    สถานที่
    33 scooter club
    ขอบคุณ
    0

ลูกสูบป๊มหน้าเป็นรอยซ่อมได้ป่าวครับหรือว่าต้องเปลี ่ยน
    เดี๋ยวว่างๆจะโทรไปปรึกษานะครับ
    olala-180@hotmail.com

พักชำระหนี้
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อามานพครับ....คือรถผมมีปัญหาเรื่องเบรคหลังครับ

อามานพครับ....คือรถผมมีปัญหาเรื่องเบรคหลังครับ
    อาการมันคือว่าบางทีเยียบแล้วเบรคไม่อยู่..แต่พอขี่ๆ ไปซักพักก็เริ่มเบรคได้ครับ...แต่บางทีก็เบรคจนหัวทิ ่มเลยก็มีครับ...มันเป็นอยู่อย่างนี้ครับสลับๆๆกันไป ..มันเป็นที่อะไรครับ...(เติมน้ำมันเบรคตลอดครับ)

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบครับจากมานพ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พักชำระหนี้ อ่านข้อความ
    อามานพครับ....คือรถผมมีปัญหาเรื่องเบรคหลังครับ
    อาการมันคือว่าบางทีเยียบแล้วเบรคไม่อยู่..แต่พอขี่ๆ ไปซักพักก็เริ่มเบรคได้ครับ...แต่บางทีก็เบรคจนหัวทิ ่มเลยก็มีครับ...มันเป็นอยู่อย่างนี้ครับสลับๆๆกันไป ..มันเป็นที่อะไรครับ...(เติมน้ำมันเบรคตลอดครับ)
    แม่ปั้มกลางของคุณมีปัญหา อาจจะมีสี่งสกปรกไปกั้นในระบบ ว่าง ๆให้ถอดปั้มกลางออกมาทำความสะอาดใหม่ถ้าเป็นไปได้ก็เ ปลี่ยนลูกยางด้วยใช้ของเอเต้ขนาด 15/16

Member Korn_360's Avatar
    สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามหน่อยครับ

ที่บอกว่าปั๊มกลางอาจเสียต้องเปลี่ยนมันใช้อย่างอื่น ได้ด้วยหรอครับที่ไม่ต้องซื้อจากศูนย์
    เเล้วที่บอกว่าเอเต้15/16นี่คืออะไรหรอครับตามร้านทั่วไปมีขายไหมครับเเล้วก ี่บาทเพราะรถผมก็มีปัญหาอย่างนี้เหมือนกัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ไม่สำคัญว่าวันนี้เป็นอย่างไร วันพรุ่งนี้ต้องติดปีก
    RED EYES - THREE SIXTY
    ทุกอย่างสำคัญที่ใจของพวกเราทุกคน

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks