manop - หน้า 8

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบครับจากมานพ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Korn_360 อ่านข้อความ
    ที่บอกว่าปั๊มกลางอาจเสียต้องเปลี่ยนมันใช้อย่างอื่น ได้ด้วยหรอครับที่ไม่ต้องซื้อจากศูนย์
    เเล้วที่บอกว่าเอเต้15/16นี่คืออะไรหรอครับตามร้านทั่วไปมีขายไหมครับเเล้วก ี่บาทเพราะรถผมก็มีปัญหาอย่างนี้เหมือนกัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ผมไม่ได้เข้ามนานมีธุรกิจต้องทำ ครับปั้มกลางที่มีปัญหาสามารถโมได้โดยให้โรงกลึงคว้า นตีปลอกแล้วเปลี่ยนลูกยางแม่ปั้มยี่ห้อเอเต้ขนาด 15/16นี้วตามร้านอาหลั่ยรถยนต์มีครับราคาประมาณ 50บาทต่อตัวใช้ลูกสูบตัวเดิมตามโรงกลึงทั่วไปทำได้ค่ าแรงประมาณ 300-500 บาทอย่าลืมเจาะรูเข้าออกของนำมันเบรกด้วยครับแค่นี้ก ็จะได้แม่ปั้มที่ดีราคาถูกลองดูนะครับ

Senior Member theMust's Avatar
    สถานที่
    Friday Club เยาะเย้ย ถากถาง เหยียบย้ำ ซ้ำเติม บ้าบอ ขี้เมา แต่...เราก้อรักกันดีอ่ะ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนถาม อ.มานพ หน่อยคับ

คือผมเพิ่งซื้อคอซ่ามาอ่ะคับ รู้สึกว่าจะมีน้ำมันหยดออกมาจากเครื่องเวลาจอดอ่ะคับ เกิดจากสาเหตุอะไรเหรอคับ แล้วผมขอจะแก้ไขเองได้ไหมอ่ะคับ อยากซ่อมเองมากกว่าอ่ะคับ ไม่ค่อยอยากส่งร้านเท่าไร ซ่องเองรู้สึกภูมิใจกว่าอ่ะคับ (ถึงแม้จะไม่ค่อยรู้เรื่องก้อตาม)

มาตรฐาน สตาท์มือเสียครับ

สตาท์มือ cosa เสียครับ รบกวนสอบถามวิธีเช็คครับ
    ไม่อยากเข้าร้าน ตังค์ไม่ค่อยมี /\4
    ทุกชีวิตย่อมมีทางออก แต่ถ้าหาทางออกไม่ได้ ก็ไปออกที่ทางเข้า

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เต่าน้อย อ่านข้อความ
    สตาท์มือ cosa เสียครับ รบกวนสอบถามวิธีเช็คครับ
    ไม่อยากเข้าร้าน ตังค์ไม่ค่อยมี /\4
    ขอตอบรวมกันจากปัญหานำมีนหยดกับสตาตมือครับ นำมันหยดไม่มีปัญหาหรอกครับสาเหตมีหลายอย่างเช่นนำมั นล้นจากคาบู จากซีลเครื่องในจุดต่าง ๆอาจใช้ประแจเบอร์ 11 ขันวำให้แน่นทุกจุดแม้แต่น็อตถ่ายนำมัน จากคาบูก็ลองหาลูกยางอุดที่รูระบายของเสื้อครอบคาบูก ็ได้ ปัญหาพวกนี้ถ้านำมันเครื่องไม่ลดมากก็น่าจะผ่านปัญหา ไป

เรื่องสตาตมือไม่ติด
    1 แบตเสื่อมถ้าแบตดีไปที่ 2
    2 จุดนี้สำคัญ โดยมากที่พบเกือบทุกคันสายกราวของโซลินอยสตาตไม่พอ ให้ปฏิบัตดังนี้
    ถอดล้ออาหลั่ยออก ถอดแบตออก ถอดฝาครอบที่เป็นครอบยึดแบตและล้ออาหลั่ยออกมีน้อต 3 ตัวเบอร์13 หงายฝาตัวนี้ออกจะเห็นตัวโซลินอยด์ช่วยสตาตอยู่ด้านห ลังของฝา มีสายสีเหลืองกับเขียวเสียบอยู่ ให้ต่อสายไฟเดี่ยวอีกเล้นกบสายสีเหลืองโดยการปอกสายส ีเหลืองออกแล้วต่อสายใหม่เพิ่มเข้าไป ต่อปลายสายนี้เข้ากับตัวถัง เสียบปลักกับขั้วของโวลินอยตามเดิม เท่านี้ก็ประกอบฝาย้อนคืนตามเดิม ใส่แบต ใส่ขั้วแบตให้ถูกขั้วนะครับ ลองสตาตดูน่าจะเวอคแล้วครับ จุสตาตไม่ติดถ้าแบตดีจะป็นที่จุดนี้ส่วนมาก
    นอกนั้นแลวเป็นที่ขั้งมอเตอร์ สวิทช์กดดับเป็นเรื่องที่ผู้เชี่ยวชาญจะทำ แต่ถ้าลองซ่อมเองก็ดีจะสนุกมาก

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ข้อแนะนำจาก มานพ

มีน้อง ๆที่เล่นคอซ่าโทรมาถามเรื่อง สตาตไม่ติดหลายท่านวันนี้ว่างเลยโพสต์เรื่องนี้ให้ทุ กท่นสามารถตรวจสองเบื้องต้นก่อนถึงมือช่างเสียเงินค่ าแรง
    คโคซ่าทุกคันที่มีสตาตมือถ้ากดสตาตแล้วเงียบหรือเสีย งมอเตอร์หมุนไม่มีแรง
    1 นำไปชารตแบตใหม่ให้เต็ม หรือเปลี่ยนแบตใหม่ถ้าแบตไม่เก็บไฟแบตเสียชารตแล้วใช ้กดสตาตครั้ง สองครั้งแบตหมด เสียแน่ถ้าแบตดีดู 2
    2 ถอดหัวเทียนออกมาดู( ตอนนี้ต้องมีเครื่องมือเช่นบล็อกหัวเทียนราคาไม่เกิน 20 บาท ) แล้วเสียบหัวเทียนเข้ากับสายหัวเทียนแนบขั้วเข้ากับโ ครงแล้วสตาตจะถีบคันสตาตหรือกดสตาตมือก็ได้ถ้าไม่มีป ระกายไฟแลบระว่างเขี้ยวน่าจะบอด( ระวังไฟแรงสูงจะกระตุกมือหาฉนวนหรือคีมจับจะชัวร์กว่ า ) ขัดเขี้ยหัวเทียนให้สะอาดด้วยกระดายทรายหยาบ ๆโพรงด้านในหาของแหลมเล็ก ๆคว้วานให้เขม่าหมดไป แล้วลองเสียบหัวเทียนดูสตาตใหม่อีกครั้งถ้ามีไฟกระโด ดที่เขี้ยวใช้ได้ถ้าไม่มีเปลี่ยนหัวเทียนใหม่เบอร์เด ิมนะแล้วลองเสียบตามขั้นตอนเบื้องต้นถ้าไม่มีไฟกระโด ดอีกน่าจะเรื่องใหญ่นั่นคือ คอยเสีย หรือมัดไฟสตาตในจานไฟเสีย
    ตรวจสอบคอยจ่ายไฟ ถอดปล็กหัวเทียนออกจากสายแล้วลองจี้ปลายนี้กับโครงถ้ าคอยดีเมื่อสตาตจะมีไฟกระโดดถ้าไม่มี
    ตรวจสอบมัดไฟสตาต ที่คอยสตาตจะมีสายไฟออกจากจานไฟมาหาคอยสามเส้นไฟจากม ัดสตาตถ้าของเดิมจะเป็นสีเหลือง หรือแดงถ้าดัดแปลงนับจากขั้วของคอยจะเป็นปุ่มที่สอง ลองถีบสตาตแล้วจี้ขั้วนี้กับโครงถ้าไม่ขาดจะมีประกาย ไฟกรณีขาดเดือดร้อนช่าง
    คั้งแต่ดูว่าหัวเทียนบอดหรือไม่น่าจะเพียงพอแล้วที่จ ะแก้ใขด้วยตนเองอย่าลืมดูนำมันในถังด้วยครับว่ามีหรื อไม่เดี๋ยวจะเสียเวลาพวกคาร์บูไม่ค่อยมีปัญหามากนักเ พราะเมื่อเริ่มสตาตระบบไฟจะทำงานแล้วไม่ว่าแบตจะดหรื อไม่
    ครับหยุดหลายวันตรวจสอบรถของเราหน่อยก็ดี เช่นขัดหัวเทียน ตรวจสอบระบบไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเบรคและไฟท้ายหลอดไฟท้ายหาหลอดยี่ห้อดี ๆเช่นสแตนเล่ยใส่จะทนไม่ขาดง่ายดีกว่าหลอดราคา 5 บาท
    ระบบเบรค คลายรูไล่นำมันเบรคทั้งหน้าหลังออกแล้วเปลี่ยนนำนเเบ รคใหม่ไล่ลมเบรคใหม่ตามวิธีที่เคยแนะนำ ล้างทำความสะอาดเครื่องยนต์ด้วยนำผง๙กฟอกข้น ๆล้างนำให้สะอาดอีกทีจะได้เห็นลอยรั่วซึมง่าย ถ้าถึงคราวเปลี่ยนนำมันเครื่องก็ทำซะ ทั้งหมดนี่ค่าใช้จ่ายน่าจะไม่เกิน150 บาทสนุกและได้เหงื่อกับความสุข
    ครับขอให้ทุกท่านมีความสุขและพยายามอย่าดูทีวีหรืออ่ าน นสพนะครับจะเครียดกับบ้านเมืองในยุคมืดไปกับเขาด้วย

Senior Member theMust's Avatar
    สถานที่
    Friday Club เยาะเย้ย ถากถาง เหยียบย้ำ ซ้ำเติม บ้าบอ ขี้เมา แต่...เราก้อรักกันดีอ่ะ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ อ.มานพ มากครับ

ขอบคุณ อ.มานพมากครับ ผมที่โทรไปวันอาทิตย์ ที่รถดับอ่ะคับ ผมจะลองทำตามที่ อ.มานพ บอกน่ะครับ อยากให้ อ.มานพ ลงวิธีล้างคาบูด้วยอ่ะคับ อยากทำได้เอง รบกวน อ. ด้วยน่ะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปล่อยคลัช แล้วมีเสียงดัง แคว้กกกก ๆ

คือตอนวิ่งรถไปเร็วๆแล้วกำคลัชปล่อยให้รถไหล พอปล่อยคลัชแล้ว
    เสียงพัดลมมันดังตอนปล่อยคลัช ดัง แคว้กกกก ๆ แล้วก้อหาย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปล่อยคลัช แล้วมีเสียงดัง แคว้กกกก ๆ

คือตอนวิ่งรถไปเร็วๆแล้วกำคลัชปล่อยให้รถไหล พอปล่อยคลัชแล้ว
    มีเสียงดัง แคว้กกกก ๆ มาจากแถวๆเครื่องอ่ะคับ แล้วก้อหาย มันเกิดจากอะไรเหรอครับ อ.มานพ
    ผมขับๆแล้วข้องใจมากอ่ะคับ (เสียวๆด้วย)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ theMust อ่านข้อความ
    มีเสียงดัง แคว้กกกก ๆ มาจากแถวๆเครื่องอ่ะคับ แล้วก้อหาย มันเกิดจากอะไรเหรอครับ อ.มานพ
    ผมขับๆแล้วข้องใจมากอ่ะคับ (เสียวๆด้วย)
    อาการแบบนี้ให้ดูที่นำมันที่เติมในห้องแคร้งน่าจะน้อ ยไปนะครับ โคซ่าใช้คลัทชแบบเปียกต้องมีนำมันไปเลี้ยง ใช้นำมันเครื่อง เบอร์สี่สิบเติมประมาณสามร้อย ซีซีลองเติมดูอาการน่าจะหาย
    การล้างคาร์บูมันยากตรงที่ต้องมีเครื่องมือครบอาทิ
    ประแจหกเหลี่ยมเบอร์แปด คีมปากยาว ใขควงหัวแฉกใขควงปากแบน ปั้มลมพร้อมหัวฉีด แปรงทำความสะอาด
    ขั้นตอน
    เปิดฝากล่องปิดคาร์บูออกใช่ใขควงหัวแฉก
    จะเห็นตัวคาร์บู ปลดตัวล้อคคันเร่งออกโดยใชคีมปากยาวไม่เหมือนสายคันเ ร่งของเวสป้า เพราะโคซ่าจะมีหัวสำเร็จในการเกี่ยวปลายสายคันเร่ง ต่อไปค่อย ๆปลดขาเกี่ยวตัวขาดึงปั้มออโตลูปออกจากต้วขาเกี่ยวคั นเร่ง
    ถอดสายนำมันออกจากคาร์บูด้วยแหวนเบอร์สิบ
    เปิดฝาปิดกล่องรวมสายไฟด้านข้างคาร์บูออกใชใขควงแฉก ดึงปลักสายไฟของนมหนูไฟฟ้าและก็อกนำมันไฟฟ้าออกไม่ต้ องกลัวสับสนเพราะมันจะเป็นขั้วของเสียบของใครของมัน แล้วดึงสายทั้สองนี้ออกจากปลอกสาย
    ใช้หกเหลี่ยมที่เตรียมมาคลายน็อตยึดคาร์บูออก มีสองตัว เท่านี้ก็สามารถ ถอดคาร์บูออกมาได้แล้ว ถ้าไม่ต้องการเปลี่ยนปะเก็นรองไต้คาร์บูก็ระวีงอยาให ้ขาดแต่จะให้ดี ควรเตรียมอาหลั่ยปะเก็นเปลี่ยนได้จะดิมากชี้นละประมา ณ สิบบาท
    ยกคาร์บูออกจากกล่อง ถอดนมหนูและก็อกออกจากคาร์บูด้วยประแจปากตายเบอร์สิบ คลายสกรูฝาหม้อกรองออกด้วยใขควาแฉกระวัวังฝากรองขาด เปิดฝาคาร์บูออกด้วยใขควางแฉกฝาตัวนี้ยึดด้วยสกรูหัว แฉกสองตัว ค่อย ๆยกฝาออกจะมีลูกลอยติดมาด้วย เมื่อถอดออกหมดแล้วก็จะเห็นสกรูนมหนูสองตัวเป็นนมหนู เดินเบากับนมหนูตัวเร่งใช้ใขควงแบนถอดออกมาเป่าด้วยล มแรง ๆอย่าเอาอะไรแยงรูนมหนูจะทำให้การเร่งและเดินเบาเพี้ ยน ถอดนมหนูสตาตออกด้วยใขควงแบนปากเล็กตัวนี้จะอยู่ลึกล งไปเป่าลมให้สะอาดแล้ววางเตนรียมไว้ ล้างตัวคาร์บูด้วยนำนเบนซินให้สะอาดและเป่าลมแรงไปทั ่วตังคาร์บูให้สะอาดผมไม่แนะนำให้ถอดสกรูปรับอากาศด้ านข้างออกเพราะถ้ไม่ชำนาญจะมีปัญหาในการเดินเบา รับหันกลับมาที่ฝาคาร็บูที่มีลูกลอย เข็มลูกลอยสังเกตตำแหน่งกาประกอบลูกลอยและเข็มลูกลอย ก่อนถอดลูกลอยออกจากฝามันจะมีสลักเป็นตัวยึด เมื่อถอดได้แล้วก็เป่าลมให้สะอาดแล้วประกอบเหมือนเดิ ม ถึงข้นนี้การล้างคาร์บูน่าจะเสร็จ ให้ประกอบคาร์บูตามขั้นตอนย้อนกลับจากช่วงแรกจนกระทั ่งลุดท้ายเสียบลายไฟ ประกอบคันชักปั้มออโตลูปและสายคันเร่งเลียบสายไฟดูคว ามเรียบร้อยเท่านี้น่าจะถีบคันสตาตได้แล้วก่อนสตาตเอ ียงรถช่วยจ่ายนำมันเล็กน้อยจะทำให้สตาตง่ายลองเร่งดู และปรับสกรูเดินเบาอยาให้เร่งมากเท่านี้น่าจะจบ อย่าลืมให้รางวัลตัวเองก่อนไปลองขี่ด้วยวุ้นสักแก้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ อ.มานพครับ

ขอบคุณ อ.มานพครับ เด้วผมจะลองทำดูเองคับ แต่ตอนนี้รู้สึกเบรคหลังแปลกๆเบรคไม่ค่อยจะอยู่ ว่างๆผมคงต้องลองเช็คเบรคตามที่ อ.มานพ ลงไว้ซะแล้วล่ะครับ ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีดีที่ อ. นำมาเผยแพร่ให้เราๆชาวโคซ่าได้นำไปใช้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องออโต้ลูปอ่ะคับ

สวัสดี อ.มานพ ครับ อาจารย์สบายดีไหมครับ พอดีผมสงสัยเรื่องออโต้ลูปอ่ะครับ คือ เราสามารถจะรู้ได้ยังไงว่าแท่งวัดออโต้ลูปมันใช้งานไ ด้หรือไม่อ่ะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าของผมมันใช้งานได้หรือป่าวอ่ะคับ มันขึ้นเป้นสีเขียวอยู่อ่ะคับ เราพอจะตรวจสอบเองได้ไหมอ่ะคับ แล้วออโต้ลูปที่ใส่ลงไปอ่ะคับควรเป้นแบบไหนอ่ะคับ แล้วควรเติมลงไปเท่าไรอ่ะคับ ช่วงนี้อากาศเมืองไทยมันไม่ปรกติเหมือนเดิม แปรป่วน ยังไง อ.มานพรักษาสุขภาพด้วยน่ะครับ

Super Senior Member olala's Avatar
    สถานที่
    33 scooter club
    ขอบคุณ
    0

ถ้า 2t หมดจะเป็นสีแดงครับ
    รถผมถัง 2t จุได้ประมาณครึ่งลิตรเอง
    olala-180@hotmail.com

Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ!

เวลารถผมจอดไว้นานๆ (โดยเฉพาะตอนเช้า) จะสต๊าดติดยากมากครับ ถ้าจะติดก็ต้องเปิดฝากล่องคาร์บูครับ ถ้าติดแล้วมันจะอั้นๆ ควันขาวออกเต็มเลย (เยอะมากๆ)
    อาจเป็นเพราะผมตั้ง2tให้ลงมากไปรึปล่าวครับ

Super Senior Member olala's Avatar
    สถานที่
    33 scooter club
    ขอบคุณ
    0

เวลารถผมจอดไว้นานๆ (โดยเฉพาะตอนเช้า) จะสต๊าดติดยากมากครับ ถ้าจะติดก็ต้องเปิดฝากล่องคาร์บูครับ ถ้าติดแล้วมันจะอั้นๆ ควันขาวออกเต็มเลย (เยอะมากๆ)
    อาจเป็นเพราะผมตั้ง2tให้ลงมากไปรึปล่าวครับ

อาการเหมือน 2t นอนก้นถังครับ

ลองปลับให้ลงน้อยหน่อยดูครับ
    olala-180@hotmail.com

Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks