manop - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: manop

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช็อคอัพ

ครับปรกติที่สังเกต คอซ่าจะค่อนข้างมีช่วงล่างที่แข็งกว่าสกูตเตอร์ทั่วไ ป อาจเกิดจาการเซ็ทสปริงให้แข็งเพื่อการทรงตัวที่ความเ ร็วสูง ช็อคอัพจะทำหน้าที่ดูดรับแรงสั่นสะเทือนเท่านั้น ดังนั้นผมว่าไม่ต้องไปแตะต้องระบบช่วงล่างของมันจะดี กว่า เพราะถ้าไปปรับแต่งให้สปริงอ่อนการทรงตัวขณะใช้ความเ ร็วจะลดลง อันตรายครับ ในการขี่ถ้าใตรสังเกตดี ๆคอซ่าจะทรงตัวดีมากดีกว่ารถยี่ปุ่นในระดับราคาใกล้เ คียงกัน แม้แต่พวก สตีด หรือซุเปอร์โฟร ถ้าไม่ปรับแต่ง คอซ่ากินขาดในระดับรถล้อเล็กนะครับ คุลองขี่พวก มิโอ ฟิโนแล้วแม้ล้อใหญ่กว่านิดหน่อยแต่สู้คอซ่าไม่ได้ ข้อแก้ใข น่าจะทำดังนี้ สูบลมยาวหน้าไม่เกิน 16 p
    ยางหลังไม่เกิน 24 p นอกจากนี้อาจใช้ยางพวกมีคุณภาพเช่น มิชลิน 90 /90 หรือ 100/90 แล้วสูบลมอย่าเกินความดันข้างต้นจะช่วยได้มากในเรื่อ งความนี่มนวล และเกาะถนนดีเหมือนเดิม อ้ออย่าลืมดูแลเบรคให้ดีด้วยนะดรับ เน้นอีกครั้งอย่าแปลงเบรค คุณจะได้คุณภาพของเบรคที่รถราคาเป็นล้านหยั่งฮาร์เล่ ย์ยังไม่ทำ ครับก็ขอให้มีความสุขกับมันนะครับ

พักชำระหนี้
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากๆ

ขอบคุณ ...คุณอามานพมากๆๆที่ช่วยให้ความรู้ในหลายๆเรื่องครั บ..แล้วผมจะนำไปทำตามนะครับ

Junior Member CheeZ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใช่แล้วครับอามานพ

รถโคซ่าของผมก็ใช้ยาง s83 อยู่ครับมันให้ความนิ่มเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ แต่ตอนนี้สตาดมือมันดีๆๆ เสียๆๆ ติดมั่งไม่ติดมั่ง อาพอรู้ทางออกมั้ยครับ เป็นไปได้ที่มันจะสกปรกมั้ยครับ ชี้แนะด้วยครับ

Member Korn_360's Avatar
    สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยหน่อยคับ

เบรคหน้ารถผมมันเเปลงมาเเล้วเบรคไม่อยู่เลยทำไงดีครั บ เเถมผ้าเบรคหลังมันกินดุมจนเป็นร่องลึกลงไป เเละขี่ไปล้อหลังยังส่ายเป็นงูเลยคับช่วยหน่อยคับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Korn_360 อ่านข้อความ
    เบรคหน้ารถผมมันเเปลงมาเเล้วเบรคไม่อยู่เลยทำไงดีครั บ เเถมผ้าเบรคหลังมันกินดุมจนเป็นร่องลึกลงไป เเละขี่ไปล้อหลังยังส่ายเป็นงูเลยคับช่วยหน่อยคับ
    ลองตั้งเบรกที่ล้อหน้า บริเวณดุมล้อหน้าจะมี รูขนาดใหญ่พอสมควรและมีลูกยางอุด ถอดลูกยางแล้วใช้ใขควงแบน งัดเฟืองตั้งก้าเบรกตัวบนและตัวล่างเท่าที่จำได้ให้เ ขี่ยไปทวนเข็มนาฬิกาจนหมุนกระทะล้อไม่ได้ก็คลายออกนิ ดหนึ่งจนพอหมุนได้ ก้ามด้านล่างก็ทำเหมือนกัน แต่อย่าให้มันจับเร็วนักเดี๋ยวกำเบรกหน้าหัวที่มเลยร ับ
    กรณีล้อหลังหลังผ้ากินจานเบรกอาจเป็นเพราะงเบรกหลังแ บบสายชิดเกินไป เพราะถ้าตั้งห่างจะเบรกไม่ได้เบรกสายเป็นเหมือนกันหม ด ไม่ว่ารุ่นใดของเวส แก้ใขโดยไปเจียรจานใหม่ให้เรียบแล้วอัดผ้าเบรกใหม่ให ้หนากว่าเดิมนิดหนึ่งบ้านผมทำในราคาไม่เกิน ร้อยบาท แล้วลองประกอบดู อย่าเพิ่งใส่กระทะล้อนะ หมุนดุมดูว่ามันไม่แกว่งถ้าแกว่งอาจเป็นที่หน้าสัมผั สของแกนกลางดุมที่ไม่เรียบ แต่ยากมากที่จะเป็นแบบนี้เพราะตัวดุมเป็นอาลูมิเนียม หล่อ คดยาก ให้ตรวที่กระทะล้อที่ใส่ยางเพราะโดยมากช่างแปลงเบรกจ ะเอากระทะสปิ้นใส้ถ้าเป็นของแท้จะหนาไม่คดที่กระทะคด เพราะกระทะของอินเดียบาง ๆของใหม่ใส่และขันน็อตแรง ๆก็เบี้ยวแล้ว ตอนใส่ยางกับกระทะต้องระวัง ครับลองทำดูนะได้ผลอย่างไรบอกด้วย

สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ อ.มานพ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยอีกทีครับ

วัดรอบ ไมล์ ความเร็ว เกน้ำมัน เเละไฟต่างไม่ขึ้นเลย ขึ้นเเต่ไฟสุงต่ำ ทำไงดีครับ อยากให้ติดทุกอันโดยเฉพาะเกวัดน้ำมัน

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบปัญหา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Korn_360 อ่านข้อความ
    วัดรอบ ไมล์ ความเร็ว เกน้ำมัน เเละไฟต่างไม่ขึ้นเลย ขึ้นเเต่ไฟสุงต่ำ ทำไงดีครับ อยากให้ติดทุกอันโดยเฉพาะเกวัดน้ำมัน
    เอาทีละจุดนะครับ
    วัดความเร็ว เปลี่ยนสายราคา 150 บ. อาจต้องเปลี่ยนเฟืองที่ล้อด้วยประมาณ 50 บฬ การใส่ ให้คลายสกรูที่ยึดด้านล่างเป็นตัวยึดสาย แล้วดึงออก สามารถดึงเฟืองออกมาได้ด้วย สายไมล๋ใหม่ต้องดึงหัวสายด้านบนออก โดยใช้คีมจับที่ตัวสายแล้วเคาะหัวออก จากนั้นก็สอดสายเข้ามาทางรูด้านล่าง เมื่อขึฃ้นมาถึงด้านบนจึงจะประกอบห้วสายที่มีแคล้มยึ ดเข้าเหมือนเดิม พร้อมที่จะประกอบกับหัว ด้านล่างสอดเข้ารูเดิมเข้าล็อคแล้วยึดด้วยสกรูตัวเดิ ม
    หลอดไฟทุกจุดน่าจะขาดหมดลองเช็คด้วยมิเตอร์ โดยถอดออกมาจากขั้วหน้าปัทม์ หลอดเปลี่ยนใหม่ได้ หลอดละ 20 ร้านซุป มีขาย สายเกียร์ว่างมีปลักที่ด้านล่างของคอย เช็ดขั้วให้สะอาด แล้วเสียบใหม่ให้แน่น แล้วลองขยับมือเกียร์เพื่อหาตำแหน่งเกียร์ว่าง ตรงน่าจะติด
    หลอดไฟหน้าปัทม์ก็ลองตรวจดูถ้าขาดก็เปลี่ยน
    เกจวัดนำมันให้ดูที่ถังนำมัน จะมีฝาพลาสติก แงะฝาปิดออกก่อนจะมีฝาเกลียวค่อย ๆหมุนดึงออกมาถ้าถอดยากใช้ค้อนเคาะเบาจะหมุนหลุดออก ก่อนหน้านั้นดึงขั้วไฟออกก่อนไม่ต้องกลัวหลงเพราะเป็ นขั้วใครขั้วมันสับกันไม่ได้ ดึงชุดลูกลอยออกมาดูวารั่วหรือเล่า ถ้ารั่วจะมีนำมันภายในเต็มให้เจาะรูด้วเข็มและวเทนำม ันออกให้หมด ตรวจสอบรอยรั่วโดยกดลงในนำเหมือนทดสอบยางที่ถูกตาปู ซ่อมอุดด้วยกาวช้าวโดยการหยดกาวลงที่จุดรั่ว อย่าลืมอุดที่ ๆ เจาะด้วย แล้วทำความสะอาดแผ่นคอนแทกตัวเลื่อนขึ้นลงให้สะอาด เอาคิมบีบกดให้คอนแทกกดหน้าสัมผัสให้แน่น เสร็จทั้งหมดก็ประกอบกลับเหมือนเดิม ลองติดเครื่องดูเครื่องยนต์ทำงานเขมนำมันจะขึ้นด้วย ใส่สายที่ถอดด้วยนะ

สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยหน่อยครับ cosa

รถผมก่อนนี้น้ำไม่เคยไหลออกมาจากคาบูมากมาก่อน เเต่พอสายคันเร่งหลุดพอจอดไว้ข้ามคืน น้ำมันก็ออกมาเต็มเลยครับ อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ เเล้วอยากใส่รางพื้นปีเนียมต้องใช้เงินเท่าไรครับเเล ้วหาซื้อไดที่ไหน มีเเบบสำเร็จรูปไหมครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

รถผมก่อนนี้น้ำไม่เคยไหลออกมาจากคาบูมากมาก่อน เเต่พอสายคันเร่งหลุดพอจอดไว้ข้ามคืน น้ำมันก็ออกมาเต็มเลยครับ อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ เเล้วอยากใส่รางพื้นปีเนียมต้องใช้เงินเท่าไรครับเเล ้วหาซื้อไดที่ไหน มีเเบบสำเร็จรูปไหมครับ
    ก็อกนำมันของคอซ่าเป็นก็อกไฟฟ้า ขั้วไฟต้องเปิดฝากล่องคารบูออกมาจะเห็นสายไฟมีปลัก 2 ตัว เป็นของนมหนูไฟฟ้ากับก็อกนำมันไฟฟ้า ให้ดึงปลักตัวในออกแล้วถอดก็อกต้วนี้ออกมา จะเป็นลักษณะเดือย มีโอริงตัวเล็กมากสวมอยู่ ก็อกของคุณน่าจะเปิดค้างให้เขย่า ก็อกแรง ๆ แล้วลองเสียบไฟ 12 โวลท์ดู จะมีเสียงดูดเมื่อจ่ายไฟเข้าและกลับที่เดิมเมื่อไม่ม ีไฟ สรุปว่าก็อกมันค้างครับ ถ้าเปลี่ยนใหม่ก็ประมาณ 600 บาทแต่ซ่อมได้เพราะมันเป็นขดลวดที่เมื่อมีไฟก็เป็นแม ่เหล็กดูด ลองเขย่าแรง ๆดูก่อนนะครับ
    รางพื้นรถเมล์นี่น่าจะมีขายที่ร้านเฮียแกะ ซุปเปอร์ครับ ราคาน่าจะไม่เกิน 600 เอาชื่อผมไปซื้อก็ได้จะได้ลดลงอีก
    คอซ่าของคุณน่าจะมีอายุมากนะครับว่าง ๆยกเครื่องออกมาเช็คก็จะดี ตรวจสอบทุกระบบจะได้ขี่สบาน ๆ ช่วงนี่ผมกำลังทำให้น้อง ท่บ้าน ทำสีขาวมุก ก็สวยดี แล้วจะลงรูปให้ดูกัน
    ผมได้ตัวใหม่มาคันหนึ่งเจ้าของอายุ 78 แล้วลูกหลานห้ามขี่ ผมเลยขอซื้อต่อมา ราคาค่อนข้างสูงแต่รถเพิ่งวี่งไดไม่ถึง 12000 กม จอดมานานจนเบรคเสียต้องทำใหม่ผมยังไม่มีเวลาจัดการเล ย คันนี้ก็ดีมากไม่ทราบว่าจะอยู่กับผมนานเท่าใดยี่งเป็ นคนใจอ่อนอยู่ด้วย
    ครับคุณคม มีอะไรก็ถามมานะครับยินดีรับใช้

สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

เเต่มีอีกคำถามถ้าผมเปลี่ยนใส่หัวเทียนของ บอสเพลทตินัมราคาเท่าไรคับเเล้วจะมีผลยังไงบ้างครับถ ้าบวกกับสายหัวเทียนของtwin core

Junior Member tenzengjung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***** ช่วยด้วยค่ะ *****

em99 em99 em99 em99 em99 คือว่าหนูเอาลูกสูบไปขัดลื่นมาอะค่ะ แล้วขี่ไปลูกสูบยังติดอยู่เป็นอะไรหรอค่ะ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณกรณ์

เเต่มีอีกคำถามถ้าผมเปลี่ยนใส่หัวเทียนของ บอสเพลทตินัมราคาเท่าไรคับเเล้วจะมีผลยังไงบ้างครับถ ้าบวกกับสายหัวเทียนของtwin core
    ผมไม่แนะนำนะครับหัวเทียนพวกนี้ราคาแพงลูกละเกือบ 200 สายหัวเทียนอีก ผมว่าหา ngk เบอร์ 7 หรือถ้าขี่ช้าก็ใสเบอร์ 6 ,หรือ 5 ก็พอ ไม่มีผลใด ๆกับการทำให้เครื่องยต์ทำงาน เนื่องจากเป็น cdi แล้วเปลืองสตังค์
    อีกคำถามของคุณ ten ตอบรวมกันเลยนะ กรณีของคุณน่าจะเกิดจากการคว้านไม่ถูกต้องหรือใส่ลูก สูบขนาดโอเวอร์ไซด์มากเกินไป ลองถอดสื้อสูบและลูถสูบออกมาวัดดู เช่นลูกสูบขนาด 62.5 เผื่อแหวนด้วยน่าจะไม่น้อยกว่า 62.75 ปรกติกระบอกสูบมันจะโตกว่าลูกสูบประมาณ.025 บวกลบ.005 มม อีกกรณีลองดูว่าระบบออโตลูปของคุณมันจ่ายหรือเปล่าขณ ะเครื่องยนต์ทำงานงานพวกนี้ต้องให้ช่างที่ชำนาญนะครั บเพราะระบบชองคอซ่าจะมีปั้มออโตลูปเหมือนรถญี่ปุ่ทั่ วไป ลองใช้วิธีผสมถังเสริมไปก่อนในอัตราส่วน 1 ลิตรต่อง 40 ซีซี น่าจะช่วยได้มาก

Junior Member tenzengjung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพิ่มคำถามค่ะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manop อ่านข้อความ
    ผมไม่แนะนำนะครับหัวเทียนพวกนี้ราคาแพงลูกละเกือบ 200 สายหัวเทียนอีก ผมว่าหา ngk เบอร์ 7 หรือถ้าขี่ช้าก็ใสเบอร์ 6 ,หรือ 5 ก็พอ ไม่มีผลใด ๆกับการทำให้เครื่องยต์ทำงาน เนื่องจากเป็น cdi แล้วเปลืองสตังค์
    อีกคำถามของคุณ ten ตอบรวมกันเลยนะ กรณีของคุณน่าจะเกิดจากการคว้านไม่ถูกต้องหรือใส่ลูก สูบขนาดโอเวอร์ไซด์มากเกินไป ลองถอดสื้อสูบและลูถสูบออกมาวัดดู เช่นลูกสูบขนาด 62.5 เผื่อแหวนด้วยน่าจะไม่น้อยกว่า 62.75 ปรกติกระบอกสูบมันจะโตกว่าลูกสูบประมาณ.025 บวกลบ.005 มม อีกกรณีลองดูว่าระบบออโตลูปของคุณมันจ่ายหรือเปล่าขณ ะเครื่องยนต์ทำงานงานพวกนี้ต้องให้ช่างที่ชำนาญนะครั บเพราะระบบชองคอซ่าจะมีปั้มออโตลูปเหมือนรถญี่ปุ่ทั่ วไป ลองใช้วิธีผสมถังเสริมไปก่อนในอัตราส่วน 1 ลิตรต่อง 40 ซีซี น่าจะช่วยได้มาก

คือว่าถังออโต้ลูปหนูเสียอะค่ะ แล้วเติมผสมในถังน้ำมันตลอดอะค่ะ จะเป็นอะไรมั้ยค่ะ

สถานที่
    360-CLUBBER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ระบบไฟครับ

ไฟหน้สเเละไฟหลังของรถผมมันของไม่เต็มที่ครับเป็นมาส องครั้งเเล้วผมไปขยับตรงไหนไม่รู่มันก็ติดเต็มที่เเต ้คราวนี้ทำไม่ได้ อ.มานพช่วยบอกที เเล้วอ.มานพอยู่จังหวัดอะไรคับเเผ่จะเอารถไปทำส่วนผม อยู่จังหวัดลพบุรียังไงขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะครับต่อ ไปผมคงมีคำถามอีกมากมายเพราะผมเพิ่งเล่นรถตอนเเรกมี a80 เเล้วผมเพิ่งอายุ16เองคงต้องหาประสบการณ์อีกมากครับ

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 15 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks