ต้องให้เขามองว่าเราเป็น “กลุ่ม” ไม่ใช่ “แก๊งส์”

ชื่อกระทู้: ต้องให้เขามองว่าเราเป็น “กลุ่ม” ไม่ใช่ “แก๊งส์”

Member bigjohn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ต้องให้เขามองว่าเราเป็น “กลุ่ม” ไม่ใช่ “แก๊งส์”

หวัดดีเพื่อน ไม่ได้เข้ามาเสียนาน แต่ก็อยู่แถวนี้ไม่ได้หายไปไหน ยังติดตามความเคลื่อนไหวของสองล้อตากลม และแฟนๆ เอสอาร์ 400 – 500 กับรถหัวกลมรุ่นอื่นๆ อยู่ต่อเนื่อง

วันก่อนได้อ่านข่าวตำรวจที่เชียงใหม่เกิดฟิตอะไรกันข ึ้นมาก็ไม่รู้ ออกตรวจจับรถมอร์ไซด์อินวอยซ์ ได้รถไปหลายคัน ข่าวนี้เกิดขึ้นในขณะที่เอสอาร์ 400 กำลังเป็นที่ต้องการของขาซิ่งรถคลาสสิคเป็นอย่างมาก มีประกาศขายคลับแมน ขายสกูเตอร์ (เวสป้า) ขายมอร์ไซด์รุ่นอื่นๆ หรือแม้กระทั่งชวนแลกกับเอสอาร์ และคิดว่ากระแสความต้องการเอสอาร์จะยังแรงไปอีกนาน เพราะตัวรถสวย คลาสสิค แรงดี บางคน (รวมทั้งผม) คิดว่าเล่นเอสอาร์ดีกว่าเล่นฮอนด้าเก่าๆ เป็นไหนๆ เพราะแรงดีกว่าเยอะ แถมยังแต่งได้หลายรูปแบบ ไม่ต้องกังวลว่ามันจะตายกลางทาง (ยกเว้นตายจริงเพราะคนขี่ชอบซิ่งแหกนรก)

จึงไม่แปลกที่ตอนนี้ตามเมืองใหญ่ๆ ไล่มาตั้งแต่ กรุงเทพฯ เชียงใหม่ โคราช ขอนแก่น ภูเก็ต หาดใหญ่ ฯลฯ เราจะเห็นรถเอสอาร์วิ่งกันดาษดื่น ขณะเดียวกันความต้องการเอสอาร์ก็ยังมีต่อเนื่องไม่หย ุด บางคนพอรู้ว่ารถNo-Bookก็ถอดใจไม่กล้าเอามาใช้ (ทั้งๆ ที่อยากได้ใจจะขาด) โดยส่วนตัวผมทั้งตื่นเต้นและกังวลที่เห็นเอสอาร์กับห ัวกลมรุ่นอื่นๆ เพิ่มจำนวนมากขึ้น

ตื่นเต้นเพราะตัวเองขี่เอสอาร์อยู่ด้วย เห็นของคนอื่นก็อยากเข้าไปพูดคุยตามประสาคอเดียวกัน ส่วนที่กังวลก็เพราะข่าวเรื่องการกวาดล้างรถอินวอยซ์ กลัวว่ากระแสมันจะขยายวงออกไปหัวเมืองอื่นๆ แล้วจะพาลเดือดร้อนกันหมด แต่เอาน่า... มันคงไม่ถึงขั้นนั้น เพียงแต่มีบางประเด็นที่สะกิดใจอยากมาแลกเปลี่ยนดู ผมเข้าไปอ่านข่าวการกวาดล้างรถอินวอยซ์ที่เชียงใหม่ ในเว็บไซต์ ผู้จัดการออนไลน์ รู้สึกขนลุกตั้งแต่พาดหัวข่าวแล้ว เพราะนักข่าว (บางคน) เค้าเรียกพวกเราว่า “แก๊งส์” ทั้งๆ ที่พวกเราก็แสดงตัวชัดเจนว่าเรารวมตัวกันเป็น “กลุ่ม” ไม่ใช่ “แก๊งส์”
    เอาล่ะเรามาว่าธุระของเรากันต่อ นอกจากข่าวจะพาดหัวแบบนั้นแล้วยังมีกระทู้หนึ่งที่เข ้ามาแสดงความคิดเห็นท้ายข่าวว่า “สมน้ำหน้าพวกแก๊งส์รถพวกนี้ วันๆ ไม่ทำอะไร ดีแต่ขี่รถเครื่องเสียงดังสร้างความรำคาญให้ชาวบ้าน ให้ตำรวจจับไปให้หมดๆ ก็ดีแล้ว” (เค้าเขียนมาเป็นภาษากำเมือง แต่ผมพอจะอ่านรู้เรื่องได้ทำนองนี้)

เค้าสมน้ำหน้าพวกนั้น หรืออีกนัยหนึ่งคือ เค้าสมน้ำหน้าเรา (ถ้าคิดว่าคนที่ใช้รถอินวอยซ์เหมือนกันคือเพื่อน)

ตามประสาคนคิดมาก ได้เห็นก็กังวล ปะเหมาะกับรุ่นพี่ร้านซ่อมมอร์ไซด์ใหญ่คนหนึ่ง (ไม่บอกว่าที่ไหน เพราะบางทีเค้าอาจไม่ต้องการให้โพนทะนาให้) แกชวนไปเข้ากลุ่มกับเพื่อนๆ ที่ขี่เอสอาร์ บอกว่าถ้าว่างๆ ก็แวะไป ผมยังแหยงกับคำว่าแก๊งส์อยู่ อีกอย่างคือไม่ว่างด้วยเลยไม่ได้ไป

ผมว่ามันเป็นเรื่องที่น่าเป็นห่วงถ้าใครมามองเราว่าเ ป็นแก๊งส์ เพราะถ้าแบบนั้นมันจะไม่ต่างอะไรกับแก๊งส์เด็กแว้นที ่ชอบซิ่งแข่งรถสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านเลย (อาจมีสมาชิกของเราบางคนเคยเป็นเด็กแว้นแต่ตอนนี้เทิ ร์นโปรมาจับรถใหญ่แล้ว 555) ถ้าเค้ามองเราเป็นแก๊งส์ ซึ่งคำว่าแก๊งส์ก็มักจะโยงอยู่กับพวกทำอะไรที่ไม่ค่อ ยดี ภาพลักษณ์ของเราก็จะพากันป่นปี้หมด เกิดวันดีคืนดี กลุ่มรถใหญ่อย่างพวกเราเกิดขี่รถไปเหยียบหมาของเมียน ้อยของรัฐมนตรีกระทรวงใดกระทรวงหนึ่ง แล้วหมาเขาตาย ถ้าเค้าจะสั่งให้กวดล้างรถอินวอยซ์ทั่วประเทศก็ง่ายน ิดเดียว

แต่มันอาจจะทำได้ยาก ถ้าเราทำให้คนในสังคมเข้าใจได้ว่าเราเป็นแค่กลุ่มคนท ี่มีรสนิยมเหมือนกัน ชอบสายลม ชอบขี่มอร์ไซด์ ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร แต่ที่ขี่รถNo-Bookก็เพราะกฎหมาย***มีช่องโหว่ใ ห้เอาชิ้นส่วนรถเข้ามาได้นี่หว่า เอาเข้ามาแล้วคิดเรอะว่า คนไทยเราจะปล่อยให้มันเป็นชิ้นส่วนอยู่แบบนั้น รถแต่ละคัน สวย แปลกตา น่าขี่ เค้าทำขาย เราก็ซื้อ และอย่าคิดนะว่าเราไม่รู้ว่าไอ้ธุรกิจนี้น่ะมีข้าราช การได้ผลประโยชน์อยู่ด้วย ถึงที่สุดแม้เราจะขี่รถหลบหลีกอยู่ในช่องโหว่ของกฎหม าย แต่เราไม่ใช่อาชญากร เราต้องอย่าให้เขามองว่าเราเป็นพวกนอกกฎหมาย ต้องให้เขามองเราในด้านบวก ให้มองเป็น “กลุ่ม” อย่าให้มองเป็น “แก๊งส์” ผมเชื่อว่าไม่วันใดก็วันหนึ่งที่กระทรวงคมนาคม จะต้องปรับปรุงกฎหมายเพื่ออุดช่องโหว่ตรงจุดนี้ และอาจจะมีการนิรโทษกรรมรถที่ใช้อยู่แล้วให้จดทะเบีย นได้ถูกต้องตามกฎหมาย อาจเสียค่าใช้จ่ายแต่คงไม่มาก ระหว่างนี้เราก็ต้องทำตัวดีๆ ช่วยชาวบ้านช่วยสังคมบ้างถ้าช่วยได้ เหมือนที่หลายๆ กลุ่มกำลังทำอยู่ เราคือสีสันของสังคมที่เส็งเคร็งนี้ ให้ชาวบ้านเห็นเราแล้วเค้าตื่นเต้น เค้ารัก เค้าชอบ อย่าให้เค้ารำคาญ

และวันหนึ่ง ถ้ามันจะมีการกวาดลล้างขึ้นมา สมมุติว่าทั้งประเทศ เราก็อาจจะต้องรวมตัวกัน สามัคคีกัน ทำอย่างใดอย่างหนึ่งเพื่อต่อรอง ผมเชื่อว่าน่าจะทำได้ อย่างที่บอกเราไม่ใช่อาชญากร เราซื่อสัตย์มากกว่านักการเมืองบางคนด้วยซ้ำ อนาคตจะเป็นอย่างไร อยู่ที่ความประพฤติของเราทุกคน ผมเชื่อว่าเพื่อนเข้าใจในประเด็นนี้ดี ขอให้มีความสุขทุกคน [/size][/size]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bigjohn : 07-06-2009 เมื่อ 17:26

Senior Member Redhot99's Avatar
    สถานที่
    redhot99
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ
    REDHOT99
    4028614748 Tanakorn chaitasanakris. 087-9966227..

[/COLOR] " เล่นเพราะรัก รักที่จะเล่น "
    http://www.facebook.com/#!/Redhot99

Member bigjohn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เห็นใจตำรวจเหมือนกัน

ที่เพื่อนเล่ามาว่าเด้กแว้นมาจับรถใหญ่แล้วไปแข่งซิ่ งบนถนนหลวง ไม่ใช่แช่งนะครับ แต่ผมว่าไม่นานเค้าก็คงได้รับผลของมัน อย่างที่รู้ๆ กัน รถมันแรงนะครับ ถนนเมืองไทยไม่เอื้อให้ทำความเร็วได้มากมายนักหรอก รถใหญ่ๆ แบบนี้ เราจะมีโอกาสพลาดสักกี่ครั้ง แต่การกระทำพวกนี้ส่งผลกระทบกับสิงห์นักบิดที่เป้นผู ้ใหญ่ มีรถไว้ขี่ทำงาน ตำรวจก็น่าเห็นใจ บางคนเค้าก็ทำหน้าที่ตรงไปตรงมา เราก็คงจะต้องเล่นบท คุยกันแบบแฟรงค์ๆ อย่าหนี อย่ากวน อย่าเบ่ง ตำรวจบางคนเค้าก็ชอบนะรถแบบนี้ เค้ารู้ดี อยู่ที่จะจับหรือไม่จับ จับแล้วจะปราณีหรือเปล่า อยู่ที่กิริยามารยาทของเรา ผมเคยขี่เอสอาร์ผ่านด่าน แต่ตำรวจไม่เรียกเหมือนรถของวัยรุ่น ก็ถือว่าโชคดีไป แต่อย่างที่สมาชิกบอกมา เมื่อปลาตัวอื่นเน่า เราก็ไม่พ้นต้องเหม็นไปด้วย ลำบากเหมือนกันนะครับ

uno555's Avatar
    สถานที่
    ( MO_SO ) Club
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

"ต้องให้เขามองว่าเราเป็น “กลุ่ม” ไม่ใช่ “แก๊งส์”"

ตามหัวกระทู้ ที่ตั้งไว้ มาช่วยคิดกันดีกว่าครับ ว่าเราจะทำอย่างไรให้เกิดภาพลักษณ์ที่ดี ตรงตามกับคำว่า "กลุ่ม" ไม่ใช่"แก๊งค์"
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ผมถึงตั้งเป็นชื่อ"กลุ่มตากลม"ไงครับ อิอิ
    ใครจะมาเรียก เฮ้ย...แก๊งค์กลุ่มตากลมมาแล้วโว้ย มันก้อดูแปร่งๆหูอยู่นา อิอิ
    ขำๆนะครับอย่าคิดมาก
    ของอย่างนี้นอกจากตัวพวกเราเองแล้ว ยังมีอีกอย่างนึงคือทัศนคติของคนที่เค้ามองเราด้วย
    บางคนเห็นกลุ่มมอไซค์มา เค้าก้อมองว่าเปนแก๊งค์แล้ว
    คือถ้าเค้ามีอคติอยู่แล้วมันก้อพูดยากครับ เราคงไปเปลี่ยนอารัยเค้าไม่ได้
    ดังนั้นเราพยายามทำตัวของเราให้ดีเท่าที่เราจะทำได้ก ้อพอแล้วล่ะครับ
    ผมเองเคยคุยกับคนที่เค้าไม่สนใจมอไซค์เลย
    ถ้าเค้าเห็นมาเปนกลุ่ม(แบบว่าไม่มีอคตินะ)หลายๆคัน เสียงกระหึ่มๆหน่อย
    เค้าก้อจะมองแบบน่ากลัวๆหน่อย แบบว่าเฮ้ย...ดูแล้วแก๊งค์นี้น่าจะโหดว่ะ
    ไม่เคยเห็นมีใครพูดกับกลุ่มมอไซค์ว่า เฮ้ย กลุ่มนี้น่าจะหล่อ นิสัยดี น่ารักว่ะ อิอิ
    เอาเป็นว่า นานาจิตตังครับ ทำตัวเองให้ดีที่สุดเท่าที่ตนเองจะกระทำได้และมีความ สุข
    ผมว่าแค่นี้ก้อคงพอแล้วครับ
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อ่อ...เพิ่มเติมอีกนิดส์
    สำหรับเด็กแว๊นส์ที่มาเล่นsr
    ผมเชื่อว่าคงเล่นกันไม่นานหรอกครับ
    ตามกระแสนิยม เด๋วพอกระแสซา เค้าก้อเปลี่ยนไปเล่นอย่างอื่นแทน
    เป็นธรรมดาที่ ภาพที่ออกมาจะออกมาในทางลบ
    ยังงัยเราก้อไปกำหนดอารัยไม่ได้
    เพราะฉะนั้นอย่าซีเรียสครับ
    เราเป็นยังงัยก้อเป็นหยั่งนั้นแหละครับ
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ศิลปิน : ก้านคอคลับ 2
    เพลง : แว๊นบอย สก๊อยเกิร์ลem95

* แว๊นบอย สก๊อยเกิร์ล ดุเดือดเผ็ดมันบนมอเตอร์ไบต์
    แว๊นบอย สก๊อยเกิร์ล ตากแดด ตากลมบนมอเตอร์ไซต์

อ่ะ บิดโชว์ทะยาน แว๊บเดียวก็อันตรทาน
    บรื้นเดียวก็หายไปกับสายลมที่ทิ้งไว้กับความทุกข์ทรม าน
    อดทนมานาน กับชีวิตและงาน
    เก็บกด ก็ปลดปล่อย ซึมเศร้าเหงาทุกข์ระทมให้สายลมมันพัดผ่าน
    ผมน่ะวินไรเดอร์ ผมน่ะสกายไรเดอร์
    ใครๆ ก็ลือกัน แถวนี้ไปจนทั่วปฐพี ก็ว่าผมนี้น่ะร้ายเด้อ
    แต่ผมไม่ใจร้ายเน้อ มากับผมก็ได้เน้อ
    แว๊นบอย บวกสก๊อยฟี้ดฟิ้ว ไม่แซ้บก็ถอย ก็หลบไปซ้ายเน้อ

** รอ สามล้อต้องรอไปก่อน
    สี่ล้อต้องรอไปก่อน
    สิบล้อต้องรอไปก่อน อยากซ้อนมอไซต์

(ซ้ำ * )

ไป ไป ไป ยาวไป เสียงคำรามพาหนะคู่ใจ
    คึกคนองทุกครั้งที่นั่งคร่อมมอไซต์ ร่อนซ้ายร่อนขวาสบายใจ
    แต่ขี่คนเดียวมันก็เหงาใจ อยากได้สก๊อยล่ะมาข้างกาย
    มา มะ มาคนสวยล่ะไม่ต้องอาย รับรองปลอดภัย ไม่พาไปตาย
    สก๊อยเกิร์ล ฉันตกหลุมรักเธอ ลีลาคร่อมเบาะเซ็กซี่จริงนะเออ
    เพรียวงามอย่างแรง ยังกับรถติดสเตอร์ ทำเอาฉันไปฝันละเมอ
    ซ้อนท้ายมั๊ยจะ เถอนะ ลองสักที ปาดเบาะมาแล้วแข็งหน่อยนะโทษที
    เกาะแน่นๆ หน่อยนะ ระวังนะจ๊ะคนดี ความรักพี่แรง ก็รถอัดซีซี

(ซ้ำ ** , * )

เข้าซ้ายออกขวา เป็นแบบนี้แหละของแรง
    ถ้าพี่นั้นยังไม่รีบ ขอโทษนะครับ หนูขอแซง
    แต่น้องสาวจ๋า ช่วยดูหมาให้พี่ด้วย
    อย่าทะเล่อทะล่าปล่อยให้หมามันกัด...
    แว้น ๆ แสบสุด เพราะเครื่องแรง ๆ
    อยู่ในแถวกันเป็นแก๊งค์ ใครจะด่าเราก็ช่าง******** รู้แต่เราจะแซง
    ขับผ่านที่ตรงร้านลาบ เห็นที่ขาขวาน้องมีรอยท่อนาบ
    พี่ถูกใจแล้วเบิ้ลท่อ ยกล้อ เข้าไปสวัสดีแมร่ง

(ซ้ำ ** , * ,* )

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup148 อ่านข้อความ
    ศิลปิน : ก้านคอคลับ 2
    เพลง : แว๊นบอย สก๊อยเกิร์ลem95
    จัดไปครับพี่

http://www.imeem.com/minaminor/music/K5lzQ_ac//
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""

เห็นด้วยค๊าบพี่ทุกท่าน
    พี่ปั่นบายดีป่าว

BIG SINGLE KimHunT's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอตอบด้วยคนครับ

จะว่าไปแล้วก็นานาจิตตังน่ะครับ เพื่อนๆผมขับเวสป้ากันชาวบ้านก็ยังเรียกเป็นแก็งค์เล ยครับ (หรือว่าเขาจะพูดจนติดปาก) ทั้งๆที่มีกลุ่มชมรมเป็นหลักแหล่งดูน่าเชื่อถือ ทำตัวดีมีผู้ใหญ่ดีๆเค้าดูแล ก็ยังไม่วายต้องเรียกว่า "แก็งค์" อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนทัศนคติของเขาได้อย่างไร เราก็ได้แค่ทำใจสิครับ ส่วนตัว ผมคิดว่าเราก็ทำตัวเราให้ดีๆและทำให้กลุ่มสังคมที่เร าอยู่ให้ ดีขึ้นๆ ไปเรื่อยๆแค่นี้ก็ดีมากแล้วนะครับ

เพราะเราไม่สามารถทำให้คนอื่นมาเข้าใจเรา หรือกลุ่มพวกเราได้ทุกคนเสมอไปหรอกครับ.........

*** ที่พัทยาก็มีกลุ่ม sr อยู่กลุ่มนึงที่ชอบขับเร็วๆซิ่งๆในเมืองพัทยาตอนกลาง คืน กลุ่มนี้จะมี sr ประมาณ 6-7คัน และก็มี ksr อีก2-3คัน กลุ่มนี้ผมเจอบ่อยมากๆ เมื่อ4-5เดือนก่อน แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่า หายไป หรือว่ามีสมาชิกเพิ่มขึ้นหรือยังไง ก็ไม่รู้ เพราะทุกวันนี้ผมไม่ขับ sr เข้าไปในเมืองพัทยามาหลายเดือนแล้ว เพราะล่าสุดผมโดนจับ-ปรับไป 1000 ผมก็หง๋อยไปนานเลย......เหอเหอ...

อยากฝากเตือน

เมื่อหลายเดือนก่อนผมได้ยินว่า มี sr ขับก่อเหตุลักขโมย กระตุกสร้อย อื่นๆอีกมากมาย แถวๆหาดจอมเทียน ด้วยนะครับ ยังไงมาเที่ยวพัทยา-หาดจอมเทียนก็ระวังตัวกันด้วยนะครับ...... ฝากเตือนทุกคนครับ
    ** เดินทางปลอดภัย **
    ** ถ้าหัวใจชอบการเดินทาง **

Ton up Boy Mellow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
    ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำคร้าบ
    ..........................ขอให้มีโชคดีตลอดการเดินท างครับ

Mellow'
    The Return of the Cafe' Racer

Senior Member earthinburi's Avatar
    สถานที่
    สิงห์บุรี
    ขอบคุณ
    0

Red face กระแส หรือ ความรักในคลาสสิค

เห็นด้วยกับพี่มากเลยครับ

แค่ชื่อ กระทู้ "กลุ่ม ไม่ใช่ แก๊งส์" ก็ชัดเจนแล้วเนาะครับพี่

ทุกวันนี้ผมขับ sr ปลายปิดขับแต่ตอนกลางวัน

เพราะแถวบ้านก็มี"แก๊งคลาสสิค"เหมือนกัน

ขับ C เครื่อง wave บิดกันบึ้มๆ อีกหน่อยเขามี sr

คงไม่ต้องนอนกันแล้วตอนกลางคืน หุหุ

em87em87
    "รถคลาสสิค" เบื่อคำนี้ที่สุด น่าจะเรียก "รถเก่า" หรือ "รถเดิม"

เลขบัญชี 117-0-13071-2
    ธนาคาร กรุงไทย
    นาย วัชรกิจ บุญฤทธิ์
    54 หมู่ 1 ต.อินทร์บุรี อ.อินทร์บุรี
    จ. สิงห์บุรี 16110
    Tel. 082-1979234 << 1 - 2 call
    085-9905076 << True

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ใครจะใส่ท่อดังแค่ไหนก็ก็ตามใจเถอะครับ
    แต่ผมคนหนึ่งหละ ที่หันมาใส่ท่อเดิมแล้ว 1 คน

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โอ้ย ไม่ต้องไปคิดไรมากหรอกครับ ขี่ๆกันไปเถอะ ขี่แบบมีสามัญสำนึก
    ใครจะมองอย่างไรช่างเค้า แคร์ไรมากมายครับ เค้าไม่ได้หุงข้าวให้เรากิน
    กลุ่มหรือแก๊งส์ มันก็แค่คำๆนึง เราขับรถเพราะอะไร เพราะมีความสุขที่ได้
    ขับได้คุยกะเพื่อนๆ หรือแค่คิดว่า แหม...โก้จังที่ได้ขับกันเป็นพวง
    ไม่ต้องไปแก้ภาพเสียๆ หรือวิจารณ์คนอื่นหรอก แค่ทำในสิ่งที่คิดว่าถูกก็พอ
    อย่าคิดมาก..คิดมากเหยี้ยวเหลืองเปล่าๆ

Bookmarks