ขอถามหน่อยคับ เอาไปเป็นความรู้

ชื่อกระทู้: ขอถามหน่อยคับ เอาไปเป็นความรู้

moomink's Avatar
    สถานที่
    MUTU Classic Bangkok
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามหน่อยคับ เอาไปเป็นความรู้

ขอถามหน่อยนะครับ พอดีกำลังศึกษารถโบราณอยู่ แต่ผมไม่เข้าใจ อยู่มากบางส่วน

ตามนี้เลยนะครับ และก็ขอบคุณสำหรับที่ตอบนะครับ เพื่อเป็นความรู้ของผมในภายภาคหน้า (เวอร์ไปมั้ยคับ)

1. เครื่อง ดรีม หมายความว่าไง เครื่องแฝง คือยังไง ?????? - -a
    2.CDI คืออะไร แตกต่างกับ ทองขาว ยังไง
    3.เติมน้ำมัน สลับกัน 95 91 เบนซิน จะเป็นอะไรมั้ย++ บางปั้ม มานม่ายมี 91 บางปั้มก็ม่ายมี 95

แค่นี้อ่ะคับ^^

ไม่เข้าใจสองอย่างเนี้ย

แต่ถ้าไม่เข้าจะใจอะไรผมจะมาถามอีกนะคับ ขอบคุณคับ

พบกัน รักกัน สัมพันธ์ ยั่งยืน

ธนาคาร กสิกรไทย
    *ได้ผ่านการยืนยันตัวตนว่ามีอยู่จริง*
    - Mr. mink (มิ้งค์) -
    - Tle 085-448-6710 -
    - Email = [email protected] -

ราคา รวมส่งแล้ว ถ้า EMS ขอเพิ่ม 50 บาท นะครับ !!

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ moomink อ่านข้อความ
    ขอถามหน่อยนะครับ พอดีกำลังศึกษารถโบราณอยู่ แต่ผมไม่เข้าใจ อยู่มากบางส่วน

ตามนี้เลยนะครับ และก็ขอบคุณสำหรับที่ตอบนะครับ เพื่อเป็นความรู้ของผมในภายภาคหน้า (เวอร์ไปมั้ยคับ)

1. เครื่อง ดรีม หมายความว่าไง เครื่องแฝง คือยังไง ?????? - -a
    2.CDI คืออะไร แตกต่างกับ ทองขาว ยังไง
    3.เติมน้ำมัน สลับกัน 95 91 เบนซิน จะเป็นอะไรมั้ย++ บางปั้ม มานม่ายมี 91 บางปั้มก็ม่ายมี 95

แค่นี้อ่ะคับ^^

ไม่เข้าใจสองอย่างเนี้ย

แต่ถ้าไม่เข้าจะใจอะไรผมจะมาถามอีกนะคับ ขอบคุณคับ
    ข้อแรก ''ถามว่าเครื่องดรีมคือแฝงหรอ'' ไม่ใช่เครื่องแฝงครับ เป็นรถมอไซมี
    Honda dream100 ตัว 100นี้ ตัวเก่าจิงๆจะเป็นสีขาวที่เค้าเรียกกันว่า ดรีมคุรุสภา และมีHonda dream 125ซึ่งเป็นรถใหม่มาทีหลัง

ข้อสอง ''CDIกับทองขาว'' อันนี้รอผู้รู้มาเฉลยครับผมมิทราบ อิอิ

ข้อสุดท้าย ''เติมน้ำมัน91สลับ 95'' มันก็ไม่เป็นอะไรนะครับ แต่ในความเห็นของผม ถ้าเราเติมน้ำมันที่ไม่ใช่สารชนิดเดียวกัน มันทำให้เครื่องยนต์ของรถวิ่งไม่ดี

หรือใครมีความเห็นก็มาเฉลยๆกันนะครับ ผมก็รู้เพียงเท่านี้ละครับ ฮ่าๆๆๆ
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

moomink's Avatar
    สถานที่
    MUTU Classic Bangkok
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับ

พบกัน รักกัน สัมพันธ์ ยั่งยืน

ธนาคาร กสิกรไทย
    *ได้ผ่านการยืนยันตัวตนว่ามีอยู่จริง*
    - Mr. mink (มิ้งค์) -
    - Tle 085-448-6710 -
    - Email = [email protected] -

ราคา รวมส่งแล้ว ถ้า EMS ขอเพิ่ม 50 บาท นะครับ !!

Junior Member jo__qo_op's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1 เครื่องดรีม ก็คือ เครื่องของ รถยี่ห้อฮอนด้าดรีม เครื่องแฝง ก็คือ การเอาอะไหล่ภายในของรุ่นอื่นๆ

มาใส่ในเครื่องซี70 และทำให้ภายนอกดูเดิมๆ แบบว่าทำให้มันแรงขึ้นแต่ความคลาสสิกยังคงอยู่

2 cdi คือระบบไฟแบบ ดิจิตอล มันจะจ่ายได้สม่ำเสมอและคงทีมากกว่า หน้าทองขาว

หน้าทองขาวเป็นแบบหน้าสัมผัส และมีมาร์คไฟ ต้องคอยตั้งถ้ามาร์คไฟเคลื่อน

3 91 ผสม 95 เป็นอะไรมั้ย ไม่เป็นไรนะ แต่แก๊สโซฮอล์ถ้าเลี่ยงได้ก็ดี เพราะมันเป็นน้ำมันผสม มันสกปรกไม่ดีต่อคาบู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jo__qo_op : 09-06-2009 เมื่อ 02:14

เดินไปข้างหน้าอย่างช้าๆ ดีกว่าวิ่งไปข้างหน้าอย่างผิดหวัง.......^^

Bookmarks