สอบถามพี่มดหน่อยครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามพี่มดหน่อยครับ

เพิ่งบ้ารถถีบ สีทอง's Avatar
    สถานที่
    คลีนิคหมอพงศธร ประจันตคาม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามพี่มดหน่อยครับ

รถผม ราเลย์ เบรคเป็นเบรคดุมหน้าหลัง (เบรคแข็งนะครับ) เวลาหันหัวสุดเบรคหลังมันดึงเอง มันเกิดจากอะไร ทำให้เข็นหรือขยับรถลำบากครับ (คือช่องว่างที่แกนเบรค 2 แกน มันไปชนให้ แกนเบรคหลังดึงชุดตระกร้อเบรคหลังขยับตัวนิดนึง งงไหมครับพี่)
    ผมลองดูรถของพี่คนนึงอีกคัน ลองหันหัวสุดเบรคมันก็ไม่ดึงนะครับ

ผมต้องแก้ไขที่จุดไหนครับ
    มีรถไม่ขี่ไม่ขายไม่ซ่อม แต่ไว้จอดเฉยๆ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เหมือนมีใครจุดธูปเรียก 5555 em97
    แหม...เล่นตั้งกระทู้หาอย่างนี้ผมก็เขินเด่ะ ... เดี๋ยวโดนหมั่นไส้อะ
    ความรู้เรื่องซ่อมรถถีบผมแค่หางอึ่งอะ ... ใช้ลองผิดลองถูกกับถาม ๆ แล้วก็จำเค้ามานี่ล่ะครับ ...

ไม่ค่อยแน่ใจกับอาการที่ว่า แต่เดาเอา น่าจะลองคลายตัวที่เค้าเรียกว่า "หมัน"ของเบรคหลังดูก่อนครับ
    คือ ตัวที่สายเบรคหลังมันลงมาเสียบกับแกนชัก มันจะมีหมันล็อคอยู่อันนึงลองคลายปล่อยสายเบรกลงมานิ ดนึง

ถ้าคลายแล้วหาย แต่บีบเบรคสุดแล้วเบรคยังไม่จับ ก็ไปหมุนน๊อตกลม ๆ ที่อยู่กับแกนชักสำหรับตั้งระยะจับเบรคอยู่ใต้น่องหล ังอะครับ แล้วก็ลองดูพวกชุดชักตะกร้อ (คอม้า) กับชุดดึงใต้กระโหลกว่าไขน็อตแน่นไปหรือเปล่า มันต้องให้ตัวได้นิดนึงอะครับ ... ลองดู ลองดู

อือ แล้วก็อย่าลืมดูว่าหลักไฟเป็นของ 28 หรือเปล่านะครับ เพราะหลักไฟ 28 มันจะมีช่องหลบท่อเบรคเวลาหันคอรถมันจะไม่ติด ...

เดี๋ยวพี่ ๆ ที่รู้กว่าคงมาเพิ่มเติมให้ล่ะครับ
    ลองโทรมาคุยกันก็ได้ครับ 081 6294605

เพิ่งบ้ารถถีบ สีทอง's Avatar
    สถานที่
    คลีนิคหมอพงศธร ประจันตคาม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    เหมือนมีใครจุดธูปเรียก 5555 em97
    แหม...เล่นตั้งกระทู้หาอย่างนี้ผมก็เขินเด่ะ ... เดี๋ยวโดนหมั่นไส้อะ
    ความรู้เรื่องซ่อมรถถีบผมแค่หางอึ่งอะ ... ใช้ลองผิดลองถูกกับถาม ๆ แล้วก็จำเค้ามานี่ล่ะครับ ...

ไม่ค่อยแน่ใจกับอาการที่ว่า แต่เดาเอา น่าจะลองคลายตัวที่เค้าเรียกว่า "หมัน"ของเบรคหลังดูก่อนครับ
    คือ ตัวที่สายเบรคหลังมันลงมาเสียบกับแกนชัก มันจะมีหมันล็อคอยู่อันนึงลองคลายปล่อยสายเบรกลงมานิ ดนึง

ถ้าคลายแล้วหาย แต่บีบเบรคสุดแล้วเบรคยังไม่จับ ก็ไปหมุนน๊อตกลม ๆ ที่อยู่กับแกนชักสำหรับตั้งระยะจับเบรคอยู่ใต้น่องหล ังอะครับ แล้วก็ลองดูพวกชุดชักตะกร้อ (คอม้า) กับชุดดึงใต้กระโหลกว่าไขน็อตแน่นไปหรือเปล่า มันต้องให้ตัวได้นิดนึงอะครับ ... ลองดู ลองดู

อือ แล้วก็อย่าลืมดูว่าหลักไฟเป็นของ 28 หรือเปล่านะครับ เพราะหลักไฟ 28 มันจะมีช่องหลบท่อเบรคเวลาหันคอรถมันจะไม่ติด ...

เดี๋ยวพี่ ๆ ที่รู้กว่าคงมาเพิ่มเติมให้ล่ะครับ
    ลองโทรมาคุยกันก็ได้ครับ 081 6294605

ขอบคุณครับพี่มด จะลองเช็คดู
    มีรถไม่ขี่ไม่ขายไม่ซ่อม แต่ไว้จอดเฉยๆ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

พบสาเหตุรึยังครับ เป็นที่จุดไหน
    เช็คแล้วเป็นงัยบ้าง......อยากฟังต่อครับ........... .........

Bookmarks