ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์ - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    นอนที่ข้าวสาร เด็กๆพี่ ผมนี่ นอนหลับ รอ สาย 203ใต้ต้นมะขามที่สนามหลวงมาแล้ว.....เมาหลับคาป้ายร ถเมย์เลย....สมัยเรียน ตื่นเช้าอีกที คมมองกับเพียบ......
    สมัยนึงที่เคยรั่วเป็นกิจวัตร ก่อนนอนก็ถอดรองเท้าวางไว้ข้างฟุตบาท ถอดเสื้อเชิ้ตแขวนกับน็อตเสาไฟให้เรียบร้อยก่อนนอน (ดีไม่สวดมนต์ด้วยem87) โชคดีได้เพื่อนดี มันช่วยเก็บรองเท้า นาฬิกา ของมีค่าเก็บไว้ให้ก่อนแยกกันกลับ
    ค่อยไปตามคืนที่ทำงานตอนเช้า ... แหม....ทำปายด้าย...ย

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อรุณสวัสดฺิ์ครับไปทำงานแล้ว

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เก็กซิมรถ ............วันนี้เปลี่ยนเพลาล้อหลังไปเนื่องจากเพล าเก่าหวาน.....พอประกอบล้อเสร็จแล้ว เขย่า รถซ้ายขวา พบว่า บริเวณคอรถหลวม.......อย่างนี้เป้นที่อะไรครับ มันมีตัวขันแบบแกนล้อหรือเปล่า.......... ถ้าลื้อคอรถเพ่อขันมันจะดีไม่เนี่ย.................

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

พรุ่งนี้นัดเพื่อนไว้จะเอาpuchมาให้ดู .......ช่วงบ่ายไอ้ดี้นักร้องนำจะเอารัดจ์28มาให้ดูเ หมือนกันครับ จะถ่ายรูปมาชมกัน.................................. ...........
    เรื่องเทคนิคเนี่ยผมหางอึ่งขอความรู้จากผู้ที่รู้หน่ อยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    วันนี้เก็กซิมรถ ............วันนี้เปลี่ยนเพลาล้อหลังไปเนื่องจากเพล าเก่าหวาน.....พอประกอบล้อเสร็จแล้ว เขย่า รถซ้ายขวา พบว่า บริเวณคอรถหลวม.......อย่างนี้เป้นที่อะไรครับ มันมีตัวขันแบบแกนล้อหรือเปล่า.......... ถ้าลื้อคอรถเพ่อขันมันจะดีไม่เนี่ย.................
    หมายถึงรถถีบอ๊ะเปล่า ...
    คิดเอาเองว่าใช่เนาะ ถ้าใช่ ทำไมเปลี่ยนเพลาหลังแล้วไปเกี่ยวกับคอรถอะ ....
    มั่ว ๆ นะ หมายถึง ที่ผ่าน ๆ มาไม่เคยคลอนใช่ปะ แล้วก็ไม่ใช่แฮนด์โยกใช่ปะ

ถ้าโยกซ้ายขวาแล้วแถว ๆ คอรถ ตะเกียบ มีอาการคลอน ลองดูที่จี๋ดุมหน้าว่าคลายหรือเปล่า
    อีกทีก็ลองดูที่ชุดถ้วยคอตัวล่างของด้านบน (งงมะ 5555 ตัวก่อนที่จะใส่หลักไฟน่ะ)
    ว่าคลายหรือเปล่า แล้วก็ดูถ้วยคอตัวบนสุดว่าคลายมั๊ย
    อ้อ ดูลูกปืนด้วยนะว่าครบมั๊ย

เคยเจอว่าบางทีไม่ใช่ตะเกียบตรงรุ่นของเค้า ขันถ้วยคอตัวบนสุดแล้วยังเหลืออีกตั้ง 2-3 เกลียวอะ

PS. แหะ แหะ หางอึ่งเหมือนกันครับ แค่เดา ๆ ดูนะจ๊ะ ... ลองมั่ว ๆ ดูน่ะครับ ...
    เมื่อวานไปหาเฮียอ๋าตอนบ่าย ตกเย็นไปเดินเล่นรัชดา ฯ ไปเร็วเกิน ร้านยังตั้งไม่เสร็จ
    ถึงกระนั้นก็โดนน็อตโน่นนี่นั่นซื้อเก็บเป็นอะไหล่ไป หลายตัวอยู่
    เดินกลับมาถึงรถ ดันเพิ่งนึกได้ลืมซื้อน็อตตัวสำคัญ ที่ขาดจริง ๆ ซะงั๊น
    วันนี้บ่าย ว่าจะลองเข้าหาตาชัยล้อโตอีกรอบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 26-07-2009 เมื่อ 09:55

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    หมายถึงรถถีบอ๊ะเปล่า ...
    คิดเอาเองว่าใช่เนาะ ถ้าใช่ ทำไมเปลี่ยนเพลาหลังแล้วไปเกี่ยวกับคอรถอะ ....
    มั่ว ๆ นะ หมายถึง ที่ผ่าน ๆ มาไม่เคยคลอนใช่ปะ แล้วก็ไม่ใช่แฮนด์โยกใช่ปะ

ถ้าโยกซ้ายขวาแล้วแถว ๆ คอรถ ตะเกียบ มีอาการคลอน ลองดูที่จี๋ดุมหน้าว่าคลายหรือเปล่า
    อีกทีก็ลองดูที่ชุดถ้วยคอตัวล่างของด้านบน (งงมะ 5555 ตัวก่อนที่จะใส่หลักไฟน่ะ)
    ว่าคลายหรือเปล่า แล้วก็ดูถ้วยคอตัวบนสุดว่าคลายมั๊ย
    อ้อ ดูลูกปืนด้วยนะว่าครบมั๊ย

เคยเจอว่าบางทีไม่ใช่ตะเกียบตรงรุ่นของเค้า ขันถ้วยคอตัวบนสุดแล้วยังเหลืออีกตั้ง 2-3 เกลียวอะ

ps. แหะ แหะ หางอึ่งเหมือนกันครับ แค่เดา ๆ ดูนะจ๊ะ ... ลองมั่ว ๆ ดูน่ะครับ ...
    เมื่อวานไปหาเฮียอ๋าตอนบ่าย ตกเย็นไปเดินเล่นรัชดา ฯ ไปเร็วเกิน ร้านยังตั้งไม่เสร็จ
    ถึงกระนั้นก็โดนน็อตโน่นนี่นั่นซื้อเก็บเป็นอะไหล่ไป หลายตัวอยู่
    เดินกลับมาถึงรถ ดันเพิ่งนึกได้ลืมซื้อน็อตตัวสำคัญ ที่ขาดจริง ๆ ซะงั๊น
    วันนี้บ่าย ว่าจะลองเข้าหาตาชัยล้อโตอีกรอบ
    เหอๆ..เพิ่งกลับมาจากงานแต่งงานเพื่อน........ สุดยอดฝนตกครับ เปียกหมดเลย.....
    เรื่องของเรื่องคือ ผมแค่จะขันน็อตยึดตะแกรงหลัง...... เพลสเก่า ไม่ค่อยดีแล้ว.....ขันไปมันก็หวาน เลยซื้อเพลามาเปลี่ยน ครับ พอประกอบเสร็จแล้ว ลองเขย่าๆรถดูว่ามีตรงใหน หลวมคลอนหรือไม่ ดุมปกติครับ แต่สังเกตุที่คอถ้วยมันขยับได้ (ปกติไม่เคยสังเกตุครับ คันนี้ไม่ค่อยได้ปั่น) มันคงคลอนมาก่อนหน้านี้แล้ว.....แต่ไม่ได้สังเกตุ

สรุปนะพี่มด.....ต้อถอดแฮนด์ไหมรับ ถ้าจะขันคอถ้วย.....หรือแค่คลายตัวบน แล้วก็ขันตัวในได้ ถ้ายังคลอยค่อยถอดแฮนด์ออกมาดูอีกที

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เสี่ยปาล์ม : 26-07-2009 เมื่อ 18:01

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[quote=เสี่ยปาล์ม;2501792
    สรุปนะพี่มด.....ต้อถอดแฮนด์ไหมรับ ถ้าจะขันคอถ้วย.....หรือแค่คลายตัวบน แล้วก็ขันตัวในได้ ถ้ายังคลอยค่อยถอดแฮนด์ออกมาดูอีกที[/quote]
    ถ้าตะเกียบตรงรุ่น ลูกปืนครบ คิดว่าไม่ต้องถอดแฮนด์นะ ไม่ต้องคลายตัวบนด้วย ขันตัวล่างก่อน (ตัวที่ครอบลูกปืน)
    เอาแค่พอตึง ๆ มือนะ ถ้าไม่มีเครื่องมือพอดีของมัน ขืนมาก ๆ เดี๋ยวหัวมันจะเสียอะ แล้วก็ขันตัวบนสุดอีกที เอาแค่พอตึงเหมือนกัน แล้วลองโยกดูอีกหนว่าเป็นที่ตะเกียบ หรือเป็นที่แฮนด์ ถ้าเป็นที่ตะเกียบน่าจะหาย ถ้าแฮนด์คลอน
    ก็ลองไขน็อตแฮนด์อีกที เอาแค่พอตึง ๆ เหมือนกัน ไม่งั๊นเดี๋ยวลูกหมากมันขึ้นมาเบ่งคับคอแฮนด์
    คนที่ซื้อไปหากขายต่อจะด่าเอา ....55555 มั่ว ๆ นะ ลองดูem87

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แท้งกิ้วพี่มด...ไว้วันเสาร์จะลองแก้ดูอีกทีครับ.... ..............

ขอบคุณ
    0

วันนี้sketchงานทั้งวันมึนตื๊บ อยากปั่นรถมากกลับมามืดเลยปั่นเล่นสมใจ
    เสาร์นี้มีเล่นที่แหลมแท่นชลบุรีครับไม่รู้มีเวลาหาอ ะไหล่หรือเปล่า.........................
    รถpuchเพื่อนได้มาจากตลาดปัฐวิกรณ์ครับหลุดมาจากสถาน ฑูต3,000บาทเบาปั่นนิ่มมาก
    เหอๆวันนี้มีใบสั่งมาแล้วครับมกราปีหน้าถ้าไม่มีอะไร ผิดพลาดต้องไปทำหนังสั้นที่ปูซานละครับ กิมจิน่าจะอร่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 27-07-2009 เมื่อ 22:09

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถpuchเพื่อนได้มาจากตลาดปัฐวิกรณ์ครับหลุดมาจากสถาน ฑูต3,000บาท

เจ๋งดีครับ..........เพื่อนในวงป่าวครับที่ได้มา

ขอบคุณ
    0

Cool

เพื่อนที่เคยทำหนังด้วยกันมาครับไอ้คนนี้มันชอบเดินห าของ ไปสนามหลวงตอนกลางคืนก็ได้เสือหมอบญี่ปุ่นวินเทจมา3, 000กว่าๆเช่นกันครับ ส่วนpuchถ้ามันเบื่อแล้วค่อยขายผมhaha มันบอกว่าเพื่อนอีกคนมีเดตันอยู่แถวนางเลิ้งครับว่าจ ะแวะไปดูแล้วถ่ายรูปเป็นความรู้กัน................
    ช่วงนี้ฝากเพื่อนซื้อของที่เมืองนอกหลายคนที่อเมริกา ก็ส่งรูปกระเป๋าของอิเลคตร้าไปน่าจะได้ของเล็กๆตอนแร กอยากสั่งยางขาวล้วนกลัวมันขนส่งลำบากก็อดไปซะ
    ส่วนอีกคนไปแสดงงานภาพถ่ายที่อังกฤษ 1เดือน งานนี้ฝากรูปอะไหล่ไปเพียบถ้าซื้อได้นี่จนแหงๆhaha
    ที่ผ่านมาฝากไปหลายคนแต่ไม่ได้เรื่องเท่าไหร่เพราะเค ้าก็ไม่ได้สนใจ ไปอยู่เดนมาร์กตั้ง6เดือนบอกไม่มีของ อีกคนไปสวิสก็เหมือนกัน มือกลองไปอังกฤษก็พึ่งอะไรไม่ได้เฮ้อ......ก็เข้าใจล ะครับ ถ้าตูไปเองนะโอ้โหกระจายแน่ๆ ตูไปฮอลแลนด์ขนกลับมาแทบนำ้หนักเกินตะแกรงหน้านี่ยัด ใส่กระเป๋าเดินทางมาเลย ขาตั้ง2อันนี่ใส่กระเป๋าขึ้นเครื่องนี่โดนค้นที่ฝรั่ งเศสเกือบโดนยึดใช้ภาษากระเหรี่ยงอ้อนวอนแทบตาย ไหนจะกลับมาบ้านก็ต้องแอบเก็บอย่างว่องไวเดี๋ยวตำรวจ ที่บ้านจับได้haha ก็หาช่องทางกันต่อไป

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีครับ พี่ไก้ พี่ปาล์ม และทุกๆคน

ช่วงนี้ก็ยุ่งๆครับ เพราะใกล้จะออกฝึกทะเลชวาแล้วก็เลยต้องมีการเตรียมคว ามพร้อม ออกเรือกันเกือบทุกอาทิตย์อะครับ อาทิตย์ที่แล้วไปวนๆอยู่แถวๆเกาะแสมสาร อีกสองอาทิตย์ไปสมุยต่อ ผิวตอนนี้ไม่ดำฮะ แต่แดงเกรียมๆแบบโดนแดดเผา ปวดแสบปวดร้อน hahaha เรื่องจักรยานโบราณก็เลยห่างๆไปนิดนึง คงต้องรอเสร็จภารกิจก่อน ก็คงกันยา ตุลานู่นนน

------------------------------------------
    ตลาดแถวๆสนามหลวงเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ไปเดินแล้วครับ แต่ห้าหกปีก่อนเคยไปเดินเล่นๆ บริเวณตลาดคลองหลอดหลังกระทรวง(ที่มีขายตอนกลางวัน) ตอนนั้นยังมีของเก่าๆ สารพัดสารเพไปกองๆขายกันอยู่ พอได้เดินเลือกหาเลือกค้น ก็สนุกดีครับ ไปได้กล่องบุหรี่กระดาษยี่ห้อบัวสอาด สมัยรัชกาลที่ ๘ กับผลิตภัณฑ์เสริมความงาม อายุราวๆ ร.๖ ถึง ร.๘ มากมายเช่นน้ำมันแต่งผมฉลากสวยๆ ยาสีฟันที่ยังเขียนว่า made in siam ฯลฯ รวมไปถึงขวดน้ำอัดลมสมัยก่อนสวยๆมากมาย ในตอนนั้นราคาแค่ไม่กี่บาท บางอันหลุดมาแค่ราคาเลขตัวเดียว ป้ายสังกะสีสวยๆก็ยังเคยเห็นมาวางขายกัน

เดี๋ยวนี้ไปเดินแทบอยากรีบกลับ มีแต่คนติดยา คนเร่ร่อน แล้วก็ปาร์ตี้ผีขนุน(เมื่อก่อนก็มีนะครับ แต่ยังไม่ออกหากินกลางวันเหมือนตอนนี้มากมาย)
    -----------------------

ขอบคุณ
    0

15ผมมีเล่นที่สมุยด้วยครับอาจจะได้เจอกันครับ
    เพื่อนบอกว่าเดี๋ยวนี้สนามหลวงมีตอนกลางคืนด้วยคงเละ เทะไปกันใหญ่เลย

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ยาวหน่อยครับ เรื่องนี้อยากเล่า วันนี้นั่งๆเรื่อยเปื่อยไป ก็พลันไปนึกได้ถึงใครบางคนที่เราเคยรู้จัก ก็เกิดเศร้าขึ้นมาบอกไม่ถูกอะครับ

นึกย้อนไปประมาณ 7 ปีที่แล้ว ตอนนั้นยังเป็นแค่เด็กมอปลาย ชอบที่จะเก็บสะสมของจุกจิกโบราณเรื่อยเปื่อยมากกว่าไ ปเที่ยวเล่น half-life หรือวินนิ่งกะเพื่อน ก็เลยจะใช้เวลาว่างในช่วงเสาร์อาทิตย์ ออกเดินทางไปตามย่านเก่าๆ ร้านค้าเก่าๆที่มีห้องแถว ตึกสวยๆในสงขลาเพื่อซึมซับบรรยากาศ + หาอาหารอร่อยๆแถวนั้นกิน หรือเผื่อๆฟลุคก็อาจได้ของเก่าๆติดไม้ติดมือกลับบ้าน บ้าง ก็ไปเดินแถวๆถนนนางงาม ดูตึกเก่าๆชิโน-โปรตุกีสมากมายที่ยังเหลืออยู่ ในใจนึกว่าวันนี้ทั้งวันยังไม่ได้อะไรติดไม้ติดมือกล ับบ้านเลย

สายตาก็เหลือบไปเห็นบ้านเก่าหลังนึงตรงหัวมุมแยก ป้ายเก่าๆบอกว่าชื่อร้าน"โยคีเวช" ในร้านมีของเก่าๆเต็มเลย ก็เลยตื่นตาตื่นใจ เข้าไปดูมีทั้งถ้วยชามรามไห รวมไปถึงขวดยาและกระปุกยานู่นนี่เก่าๆ ฉลากสวยๆ เหมือนที่เราชอบเก็บเลย คนเฝ้าร้านเป็นยายแก่ๆ อารามดีใจก็เลยขอถามซื้อ ผลที่ได้รับก็คือถูกดุมาหน้าหงายเลยครับ hahaha

แกบอกว่ามีคนมาถามจะซื้อของในร้านเยอะแต่ไม่ได้ขายเพ ราะพวกนี้เป็นของที่อยู่มานานตั้งแต่สมัยรุ่นพ่อแกที ่เป็นร้านขายยาเก่า ถ้าแกขายหมดแกก็แค่ได้เงินแต่ถนนสายนี้ล่ะ?? ต่อไปจะเหลืออะไรไว้ดู คนที่เขามาเที่ยวเขาก็อยากจะดูของเก่า อยากซึมซับบรรยากาศเก่าๆ ถ้าเรามาเอาไปหมดอีกไม่นานถนนสายนี้ก็หมดค่า ของบางอย่างอาจดูเหมือนไม่ค่อยมีประโยชน์เช่นขวดเก่า ๆ แต่เมื่อมันไปอยู่ในที่ของมันเช่นในตู้ไม้ที่ร้านนี่ มันก็จะมีคุณค่าทางยุคสมัยของมันมา มันเคยอยู่กัยที่นี่มานาน คุณค่าทางจิตใจมันมากกว่าราคาของ แกก็เลยให้ขายไม่ได้แต่ถ้าอยากมาถ่ายรูป อยากมาดูอยากมาคุยกับแก แกไม่ว่าอะไร

ได้ยินแบบนี้อารมอยากซื้อก็หมดไปเลยครับ มีแต่ความซาบซึงในคนรุ่นเก่าๆแบบนี้มาแทนที่ ก็เลยนั่งคุยกันยาวเลย เรื่องซื้อของก็เปลี่ยนไปเนเรื่องอื่น ความเป็นมาถนนนี้ บ้านหลังนี้ ชีวิตผู้คนสมัยก่อน ข้าวของในร้าน ก็คุยกันสนุกครับกลายเป็นถูกคอกัน ชวนแกคุยเรื่องรถถีบแกก็บอกสมัยก่อนแกก็มีพ่อแกไปหาม าให้จากปีนั แต่มันจะคันใหญ่กว่านี้มาก(ชี้ไปที่รถ 26 บ้านตรงข้าม)แล้วก็มันจะโค้งๆ มีเชือกกันกะโปรงเข้าล้อด้วย แล้วหุ้มโซ่ก็ไม่ได้เป็นแบบนี้ จำไม่ได้แล้วว่ายี่ห้ออะไรแต่หุ้มโซ่มันไม่มีช่องกลา ง(ผมเข้าใจไปว่า อาจจะเป็นหุ้มโซ่ทึบแบบซันบีมรึเปล่า ถ้างั้นก็สุดยอดเลย)

บนหิ้งมีรูปผู้ชายนุ่งโจงกระเบนจูงมือเด็กใส่ชุดที่น ่าจะราคาแพง แกบอกนั่นรูปแกสมัยเด็กๆ แกเล่าให้ฟังว่าพ่อเคยส่งแกไปเรียนที่ปีนัง(ตามความน ิยมของผู้ดีสงลายุคก่อนๆ) แล้วกลับมาต่อที่ไทย แกเลยพูดอังกฤษได้ ฟังแขกก็รู้เรื่อง

จนสุดท้ายกลายเป็นว่าสนิทกันครับ ไปสงขลาทีไรก็มักจะไปนั่งที่ร้านแกเสมอๆ ไปนั่งฟังเรื่องเล่าที่แกสรรหามา เรื่องญี่ปุ่นบุกสงขลา เรื่องนู่นเรื่องนี่ ไปนั่งฟังแกเล่าเพลินๆ ดูร้านที่สวยๆเก่าๆ ซื้อขนมไปฝาก แต่ก็ไม่ได้มีใจอยากจะได้ของในร้านแกอีกเลย แต่ชอบที่จะไปดูและให้มันอยู่ในที่ของมันไว้อย่างนั้ น(แกอยู่บ้านคนเดียวครับ ถ้าจำไม่ผิด เป็นเหมือนคนแก่ที่นั่งเฝ้าของเก่าๆในบ้าน)

หลังจากนั้นผมก็สอบติดเตรียมทหาร ก็ต้องมาอยู่กรุงเทพ บ้านก้ไม่ค่อยได้กลับไปแล้ว พอกลับไปอีกทีจะไปหาแกปรากฏว่าร้านโยคีเวชไม่มีแล้ว ป้ายร้านหายไปไหนไม่รู้ แล้วของเก่าๆในบ้านก็หายสาปสูญกลายไปเป็นร้านอะไรซัก อย่าง(จำไม่ผิดน่าจะร้านน้ำชาสมัยใหม่)

ก็ งงๆ ครับ ลองไล่ถามคนแถวนั้นที่เคยรู้จักก็ได้ทราบว่า คุณยายแกเสียไปแล้ว ลูกหลานไม่มีใครทำต่อก็เปลี่ยนร้านไปเป็นอย่างอื่นไป (ไม่แน่ใจว่าขายบ้านต่อรึเปล่า) คุณยายเสียไปแล้ว ไปพร้อมอดีตความหลังที่แสนสุขของแก วันนั้นได้แต่แอบๆเศร้าเงียบๆ เสียดายที่ไม่ได้มาร่ำลาแก แต่ก็อย่างว่า ใครจะไปรู้(ถ้ายังอยู่ถึงวันนี้ก็คงร้อยกว่าปีครับ) แต่ที่น่าเสียดายที่สุด ก็คือข้าวของที่แกอุตส่าห์เก็บรักษาไว้ให้คนรุ่นหลัง ได้ดูพอมาถึงอีกยุคกลับหายสาปสูญไปอย่างไร้เยื่อใย(ไ ม่รู้ว่าขาย หรือเอาไปทิ้ง)เพราะไม่เห็นคุณค่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Intrepid : 28-07-2009 เมื่อ 11:37
    -----------------------

ขอบคุณ
    0

ซึ้งนะครับ แต่ถ้าผมเป็นยายถ้าลูกหลานไม่ใส่ใจ อย่างน้อยก็ได้ค่าตอบแทนที่คุ้มค่า
    มองต่อไปกับตัวเองก็เก็บเพื่อให้ลูกใช้ต่อไป ถ้ามันทำมิวเซียมเล็กๆให้เราก็คงดีเป็นของตระกูล
    ถ้าลูกหลานไม่เก็บก็ปลงhaha

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks