ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์ - หน้า 33

หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 83 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

วันนี้เช้าออกไปปั่นร่วมงานของจังหวัด งานเดียวกันครับ ได้เสื้อมาตัวนึงสีสดดีครับ แบบเดียวกับของกทม. ตอนแรกก็ไม่ตั้งใจจะไปหรอกแต่เค้าดันจัดใกล้บ้านได้ข ่าวตอน6.00โมงเช้าเลย กลัวจะเด๋อ เอา ยูนิเวอร์แซล ม้าบิน ออกไปปั่นกะเค้าด้วย พลาดงานส่วนกลางแต่ได้มาร่วมงาน ที่บ้านเกิด ก็ดีครับมีรถโบราณ3คัน ของป้าๆ2คัน ราเล่ห์26 หญิงทำสีติดลายน้ำมาใหม่เกียร์ยังดังติ๊กๆๆ กับ จระเข้ และม้าบินของผม นอกนั้นเสือล้วนๆๆ
    ปั่นไปปั่นมาได้เพื่อน อีกหนึ่งคน พี่แกเพิ่งออกจาก อิตาเลี่ยนไทย จะกลับมาเป็นเกษตรกรที่นี่ เลยคุยกันยาว ยาวเข้าไปในสวนแกผมเห็นทำเลดีดีสำหรับ กินเหล้าแล้ว 55 กลับมาคราวหน้าคงต้อง ไปรบกวนอีกแน่ๆๆ ร่วมปลูกกล้วยกับแกและลุงอีกคน แกบอกปีที่แล้ว แกก็ปั่นร่วมขบวนกับผู้ว่าอภิรักษ์ มาปีนี้แกก็ได้มาปั่นอีกแต่ต่างที่กัน
    .................................................. .................................................. ....
    หนังสือดีครับ แนวล่องไพร กับเพชรพระอุมา นะเนี่ย ส่วนผมกะว่าจะตามเก็บหนังสือที่ครูเหม วาดภาพประกอบไว้แต่ก็นึกหวั่นๆเพราะเรื่องสั้นที่เกี ่ยวกับผี ครูแกเขียนได้ขนลุกจริงๆครับ แต่ที่เกี่ยวกับมอญพม่านี่ผมชอบมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 20-09-2009 เมื่อ 13:38
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ของครูเหมพ่อผมก็เก็บไว้เยอะแต่ตอนเด็กตัดภาพประกอบไ ปเป็นโปสการ์ดเขียนถึงเพื่อนหมดแล้ว

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ของครูเหมพ่อผมก็เก็บไว้เยอะแต่ตอนเด็กตัดภาพประกอบไ ปเป็นโปสการ์ดเขียนถึงเพื่อนหมดแล้ว
    โอโอ ผมก็พูดไม่ออกครับ เจอแบบนี้
    แต่อาจารย์ผมแกไปได้มาชุดใหญ่เลย ไปตามเก็บมาได้ เป็นสมบัติของมหาวิทยาลัยไปแล้วครับ เมียของครูแกขายให้ถูกๆเมื่อนานมาแล้ว เป็นงานดีดีทั้งนั้น เคยเอาออกมาแสดงที่หอศิลป์จามจุรีครับ ดีนะ ไม่งั้นโดนคุณไก่ตัดทำโปสการ์ดหมดแน่

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ไปงานมาอย่างร้อนเลย เสียดายที่ไปสาย ชาวบ้านกลับกันหมดแล้ว

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

คิดเห็นอย่างไรกัน ว่าทำไมงานคาร์ฟรีเดย์ถึงได้มีแต่จักรยานเสือภูเขาแท นที่จะเป็นรถที่ใช้งานในเมืองจริงๆๆ หรือรถจักรยานร่วมสมัยแบบที่เราใช้กันอยู่ ผมคิดว่าเราไม่ทราบเหตุผลว่าทำไมเราต้องปั่นจักรยานเ สือภูเขาในมืองทั้งที่ชื่อมันก็ควรจะปั่นลุยซะหน่อยไ ม่ใช่ปั่นทางไกลแบบที่ทำกันอยู่ แล้วการแต่งกายก็เป็นชุดรัดรูป คิดว่าอย่างไรกันครับ เหมาะสมและเข้ากันแล้วเหรอครับ

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    คิดเห็นอย่างไรกัน ว่าทำไมงานคาร์ฟรีเดย์ถึงได้มีแต่จักรยานเสือภูเขาแท นที่จะเป็นรถที่ใช้งานในเมืองจริงๆๆ หรือรถจักรยานร่วมสมัยแบบที่เราใช้กันอยู่ ผมคิดว่าเราไม่ทราบเหตุผลว่าทำไมเราต้องปั่นจักรยานเ สือภูเขาในมืองทั้งที่ชื่อมันก็ควรจะปั่นลุยซะหน่อยไ ม่ใช่ปั่นทางไกลแบบที่ทำกันอยู่ แล้วการแต่งกายก็เป็นชุดรัดรูป คิดว่าอย่างไรกันครับ เหมาะสมและเข้ากันแล้วเหรอครับ

ไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นกับพวกเสือภูเขา แต่ก็ไม่ได้ถึงกับว่าแอนตี้ไปเลยครับ เฉยๆมากกว่า เพราะยังไงก็แล้วแต่ ทุกๆท่านที่มาในงานวันนี้ไม่ว่าจะรถบ้าน รถจักรยานโบราณ รวมทั้งแก๊งเสือภูเขามากมายก็ต่างมีแนวคิด มีความตั้งใจที่ดีกันทั้งนั้น ที่จะมาร่วมกันแสดงออกถึงพลังอะไรซักอย่างที่มันเป็น สิ่งที่ดี แล้วก็เห็นเหนื่อยกันทุกๆคนครับ แต่ก็รู้สึกเหมือนพี่พุฒเหมือนกันว่า ทำไมถึงไม่เป็นรถบ้านหรือรถถีบเก่าๆร่วมสมัยอย่างเรา ๆ ที่มันใช้งานกันจริงๆมากกว่า แถมภาพก็อาจจะออกมาน่ารักกว่ากันด้วย คิดดู ขบวนรถจักรยานโบราณ รวมมากับรถตราจระเข้ เฟสสัน ฯลฯ ขี่ต๊อกแต๊ก ดีดกระดิ่ง ก๊องแก๊งๆ มาเรื่อยๆเอื่อยๆ ผู้คนก็แต่งตัวสบายๆ น่ารัก ซ้อนท้ายกอดเอวกันมา คงน่าดูกว่าไอ้หนุ่มกางเกงสเตย์รัดเป้า แว่นตาดำ เหงื่อไหลเต็มเสื้อปั่นเสือภูเขา คงน่าดูกว่ากันเยอะเลย แต่ก็ได้แค่คิดครับ จะทำไงได้ เพราะทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน ใครจะทำอะไรก็ได้ถ้าเป็นสิ่งดีและไม่ผิด จ้า

ก็คิดว่า น่าจะอยู่ที่พวกเรามากกว่าครับ ที่จะทำให้มันเหนียวแน่นจริงจัง ที่เค้าทำแบบนี้ได้คงเพราะปัจจุบันคงมีคนปั่นเสือภูเ ขามากกว่าจักรยานโบราณ เมื่อจำนวนคนมันมากกว่า ความนิยมมากกว่า พอเอ่ยถึงจักรยานที่จะมาร่วมงาน คำตอบแรกในใจหลายๆคนก็คงเป็นเสือภูเขามากกว่าจักรยาน โบราณอยู่แล้ว นอกจากกลุ่มของเรา คนข้างนอกที่เค้าเล่นพวกเสือภูเขาคงมีหลายกลุ่มกว่า มีคนมากกว่า ติดต่อกันได้ง่ายกว่า สมาชิกมีเยอะกว่า อะไรๆมันก็เลยง่ายกว่ากันเยอะเลยครับ นี่คงเป็นสาเหตุนึงที่ทำให้พอคาร์ฟรีเดย์ เชิญมาร่วมปั่นจักรยานร่วมกัน เราจึงเห็นเสือภูเขามากกว่ารถถีบเฒ่า เด้อ แต่ก็ไม่แน่ ถ้าในอนาคต จัรยานโบราณมีกลุ่มที่กว้างกว่านี้มากๆ มีสมาชิก มีการติดต่อประสานงานระหว่างกลุ่ม มีความแพร่หลายมากกว่านี้ เราก็อาจได้เห็นคาร์ฟรีเดย์ปีต่อๆไปที่มีรถถีบโบราณม ากกว่านี้ก็ได้นะครับพี่ หรือไม่ก็อาจจะกลบพวกเสือภูเขาไปเลย แต่ก็คงยากเพราะเดี๋ยวนี้จะทำรถจักรยานโบราณขึ้นมาคั นนึง อะไหล่ก็แพงแล้ว รถก็หายาก แถมทำมาแล้วขับก็ไม่มันส์เท่าเสือภูเขา มีเกียร มีชุดแต่งเพียบ ก็เลยคิดว่าอาจได้ความนิยมแค่เป็นกลุ่มเล็กๆเหมือนเค ย ถ้าคนไม่รักจริงเดี๊ยวเจอปัญหาบ่อยๆเข้าก็เบื่อ สู้ซื้อ trek ตูมเดียวจบขึ้นเขาลงห้วย หน้าที่หลักอย่างดีก็แค่ไปเป็นตัวประกอบฉากในหนังย้อ นยุคฉากสองฉาก เท่านั้นจบ(บางคนเวลาเห็นผมขี่จักรยานโบราณก็ชอบมาคุ ยด้วย แต่พอบอกว่ากว่าจะได้คันนึงๆต้องทำอะไร ก็เกือบทุกคนครับ ถอนหายใจแล้วบอก ไอ้หนุ่ม งั้นไปขี่เสือภูเขาไม่ดีกว่าเร้อ ถ้ามันหายากขนาดนี้ hahaha) วันนี้ไปเกษตรมา ขนาดคาร์ฟรีเดย์เมืองหลวงแล้วยังมีเต็นท์ให้จักรยานโ บราณแค่เต็นท์เดียว อัดกันในนั้น นี่ไม่ต้องคิดเลยว่าตามต่างจังหวัดจะเหลือที่ยืนให้ร ถถีบเฒ่าซักกี่ที่(วันนี้เพื่อนที่หาดใหญ่ไปปั่นจักร ยานโบราณคาร์ฟรีเดย์ที่โน่นมา บอกว่าเหมือนเป็นตัวประหลาดของงาน ฮ่าๆๆๆๆๆ)

แล้วที่พัทลุงเค้าไม่มีชมรมจักรยานโบราณเลยหรือครับพ ี่พุฒ ถ้ารวมกลุ่มกันมากๆ เกาะเกี่ยวกันให้แน่นๆ แล้วcontact กับงานภายนอกเยอะๆ เราก็อาจกลายเป็นแกนหลักของงานในวันหน้าก็ได้ ความคลาสสิกมันมีอยู่แว้ววววว
    -----------------------

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผมรู้สึกเฉยครับ สปีดไม่แรงและแคลสสิคชอบที่รูปลักษณ์ของจักรยานโบราณ เวสป้าก็เฉยๆครับ
    ผมรักแล้วรักเลยฮ่าฮ่า เราก็เป็นกลุ่มนึงที่คนอื่นมองว่าเล่นของเก่า....... ...
    พรุ่งนี้เสียตังค์แล้วครับกับเอลสวิคเทรดแมนไบค์ เฮ่อเมียรู้นี่ตายแหงม ได้แต่บอกว่ามาจากปาปาย่า(ร้านขายเฟอร์นิเจอร์ยุโรปม ือสองครับ) ส่วนthunder flashเนี่ยลดราคาลงมาแล้ว ต้องรอลดอีก ลดอีก ราตรีสวัสดิ์ครับ

ขอบคุณ
    0

มานั่งคิด หรือจักรยานเมืองเป็นเสี้ยวของชีวิต ส่วนใหญ่เค้าก็อยากได้มอเตอร์ไซค์หรือสกูตเตอร์บ้าน
    ที่เค้าเล่นรถถีบกันเนี่ยก็มี เสือภูเขา เยอะสุดเพราะอะไหล่มีพร้อมแลลุยดี ฟิกเกียร์กับbmxก็วัยรุ่นฟิกเกียร์ราคาสูง townbikeเค้าก็ไม่ค่อยมางานแบบนี้เพราะคงเฉย รถพับของคนทำงานขึ้นbtsก็คงไม่อยากใช้ในสุดสัปดาห์ รถโบราณนี่เอามาโชว์และเรียนรู้ประวัติศาสตร์ เฮ่อนอนดีกว่าเดี๋ยวนอนไม่หลับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรกับเสือภูเขานะครับ แต่เพียงอยากเห็นอะไรที่มันกว้างๆและไม่จำกัดอยู่กับ อะไรเวลาจัดปั่นรถ ยิ่งเยอะยิ่งดี มีหลากหลายอย่างที่หมวดบอก มีเสียงกระดิ่งกริ๊งกร๊าง รถบ้านรถ เฟสสัน จระเข้ มิกิ แอลเอ ก็มาเถอะ ไม่ได้หมายถึงการรณรงค์ต้องมีแต่รถโบราณหรือ ทุกอย่างต้องโบราณ เราก็เป็นกลุ่มเล็กๆกลุ่มนึงที่ชื่นชอบจักรยานในรูปแ บบนึง เสือภูเขา เสือหมอบ ทัวร์ริ่งรถพับ ก็เป็นอีกรูปแบบหนึ่ง เพราะจริงๆผมก็เป็นคนที่ใช้จักรยานมาตลอด นอกเหนือจากความชอบ ก็อยากได้รถที่ปั่นเบาๆๆดีดีเหมือนกัน จะเป็นโบราณหรือไม่ใช่ก้ได้ เพราะถ้าเอาโบราณมาใช้งานมากๆ หนักๆ (ไม่ได้ขนของหนักนะ) อะไหล่ก็จะสึกหรอได้ง่าย หาอะไรยากอีก ก็มีข้อจำกัดบ้างนิดหน่อย

..................................................
    ที่นี่มีชมรมจักรยานหรือเปล่าไม่รู้ แต่มีคนเก็บหลายคน ก็เล่นกันเงียบๆ ต่างคนต่างอยู่ส่วนใหญ่เป็นรถบ้านดั้งเดิม เห็นมีใช้งานอยู่ก็หลายบ้าน บางที เจอกันร้านช่างบ้าง ก็ยิ้มๆกันเฉยๆ คุยกันนิดหน่อย เพราะคนที่มีรถโบราณก็มีเสือภูเขาด้วยและจะเน้นไปทาง นั้นมากกว่า การรวมกลุ่ม หรือจัดกิจกรรมจึงไม่มีเป็นรูปร่าง ส่วนตัวผมนานๆๆมาที มีเวลาอยู่สั้นๆ เอารถออกไปปั่นหาเพื่อนปั่นก็ไม่เจอใคร ก็ไม่คอยได้ข่าวสารมากนัก เคยได้ข่าวว่ามีกลุ่มจักรยานแต่อยู่ต่างอำเภอ และไม่ทราบว่าตั้งอยู่ตรงส่วนไหนในอำเภอนั้นด้วย

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

เมื่อคืนช่วง ช่องทางทำกินช่อง7หรือ อะไรสักอย่างเกี่ยวกับการทำอาชีพนี่แหละ ช่วงข่าวภาคค่ำ ช่อง7 ก็สัมภาษณ์พี่ชัย ซอย เสือใหญ่ เกี่ยวกับการทำอาชีพเปิดร้านขายและซ่อมจักรยานโบราณพ อแกพูดถึงราคา ว่าคันนึงหมื่นกว่าบาท คนที่บ้านหันหน้ามามองผมกันยกใหญ่ (เอ้าไหนมันบอกไม่กี่ร้อย) ที่นี้ คงรู้แล้วว่ากองเศษเหล็ก(ที่เค้าเข้าใจ)ที่กองอยู่ใน บ้าน นี่มันมีราคา ตอนเช้าคนที่บ้านเอาจักรยานไปปั่นทำอะไหล่หลุดหายไปช ิ้นหนึ่งมือเบรคเลยไม่ทำงาน แล้วเราก็ดันเล่นอะไรที่คนเค้าไม่ค่อยเล่นอีก ยุ่งเลย ดูเค้ากังวลมากๆ แต่ผมก้ไม่ได้พูดอะไรบอกว่าไม่เป็นไร จะบอกว่าหาไม่ได้แล้ว เดี๋ยวจะกังวลไปใหญ่ ผมกับพ่อ เดินหาทั่วซอยสองสามรอบแต่ไม่เจอ ใจนี่กังวลมากเหมือนกัน แต่ไม่เป็นไรค่อยแก้ปัญหา ไปครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 21-09-2009 เมื่อ 17:03

ขอบคุณ
    0

Cool

แม่ผมก็เหมือนกันครับ ของส่งไปที่บ้านแม่เป็นคนรับตลอด แม่รู้ว่าราคาแพงกลัวว่าของจะไม่ถึงผมหรือเสียหาย
    วันนี้งงๆอยู่ครับเรื่องราวในออฟฟิศมันเยอะ นายใหญ่เครียดอยู่em85

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

แล้วม้าน้ำเขียวแดงนี่ จะมาเมื่อไหร่ครับ อยากเห็นครับ ถ้ามีสีเหลืองลงไปผสมอีกสี นี่เป็นสีเร็กเก้เลยนะครับ ฮิฮิ
    .................................................. ...........................
    อยากเห็นม้าน้ำ เอ็น โอ เอส ครับ จะมาลงที่ท่าบางกะปิ ก่อนหรือไปลงที่ท่าซังฮี้เลยครับ

ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    แล้วม้าน้ำเขียวแดงนี่ จะมาเมื่อไหร่ครับ อยากเห็นครับ ถ้ามีสีเหลืองลงไปผสมอีกสี นี่เป็นสีเร็กเก้เลยนะครับ ฮิฮิ
    .................................................. ...........................
    อยากเห็นม้าน้ำ เอ็น โอ เอส ครับ จะมาลงที่ท่าบางกะปิ ก่อนหรือไปลงที่ท่าซังฮี้เลยครับ
    ตอนนี้ม้านำ้เทรดไบค์มาก่อนครับ ส่วนnos นี่รอประมูลก่อนครับซื้อตรงยังแพงอยู่ครับ
    ส่วนส้มเขียวนี่คงไม่มีตังค์แล้วละครับ อีกอย่างมาเยอะงานเข้าครับ
    เทรดไบค์เขียวนี่ปีเก่าครับ ข้ามเรือ1เดือนครับ ลงท่าบางกะปิก่อนครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 21-09-2009 เมื่อ 17:42

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ตอนนี้ม้านำ้เทรดไบค์มาก่อนครับ ส่วนnos นี่รอประมูลก่อนครับซื้อตรงยังแพงอยู่ครับ
    ส่วนส้มเขียวนี่คงไม่มีตังค์แล้วละครับ อีกอย่างมาเยอะงานเข้าครับ
    เทรดไบค์เขียวนี่ปีเก่าครับ ข้ามเรือ1เดือนครับ ลงท่าบางกะปิก่อนครับ
    งามครับ บังโคลนเหลี่ยมรางน้ำ นี่งามจริงๆครับ ท่าทางจะได้เข้ากล้องซักงานนะครับ

ขอบคุณ
    0

Cool

ถ้าหนังฝรั่งหรืออินเดียก็น่าจะได้ครับถ้าไทยเราก็mv ละครับพี่นงแกแนะนำตัวนี้ก่อนครับ
    ผมชอบที่บังโคลนเหลี่ยมนี่ละครับ ใครรู้บ้างครับผมอยากได้ยางสีส้ม26นอกจากคุณโจ้แล้วไ ม่รู้ใครมีแบ่งขายบ้างจะได้เก็บไว้สำหรับม้านำ้ตัวเม ียครับ

หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 83 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks